ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนๆๆพี่ๆๆครับรถcompactสองคันนี้พี่ๆๆว่าไงคับ(mazda3 vs Civic)  (อ่าน 4377 ครั้ง)

ออฟไลน์ ktavee02

• Newbie
  • *
พอดีสนใจทั้งสองตัวอยู่ครับ(สองพันทั้งคู่)
โจทย์คือ 1 ติดแก็สแน่นอนเพราะเลยวิ่งวันละ150กม เน้นเรื่องการทรงตัวอะครับวิ่งทางยาวๆๆ
2วิ่่งทางไกลเป็นส่วนมากครับ
3ไม่สนใจเรื่องราคาขายต่อมากครับ
4ค่าใช้จ่ายตามระยะที่ต่ำกว่า
คันไหนตอบสนองโจทย์ได้ดีกว่ากันครับ พี่ๆๆจะเลอกคันไหนครับ

ถามเพิ่มครับ เห็นว่าCivicรอนานมากจริงหรือไม่ครับ านแค่ไหน
 :o
ข้อมูลเพิ่ม Civic ล้านห้าหมื่น
               Mazda3เจอมือสองมา790000ครับ(รถปีเดียวแปดพันโล)(ราคานี้okยังคับ)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ดูจากโจทย์แล้ว Mazda 3 ไม่ผิดหวังแน่นอน เพราะช่วงล่างดีกว่า Civic มากพอควรเลย

แต่ผมชอบมากๆเลยที่บอกว่าไม่สนใจเรื่องขายต่อ เพราะผมคิดเสมอรถเราซื้อมาใช้ไม่ได้ซื้อมาขายต่อ จะทนใช้เพื่อได้ราคาขายต่อทำไม

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
สงสัยต้อง 3 แล้วแหละหนึบกว่ามั่นใจกว่า แต่ไม่จี๊ดเท่า

รถใช้ขับ ไม่ใช่ทองหรือที่ดิน ต้องเอามาดองไว้รอราคาขึ้น

ออฟไลน์ yellowfatt

• Newbie
  • *
ดูที่เงื่อนไข  แล้ว  คงต้อง 3 (มั้ง)ครับ(เพื่อนใช้อยู่2.0ติดlpg ก้อไม่มีปัญหาอะไรครับ)

ออฟไลน์ ddman

• Jr. Member
  • **
เน้นการทรงตัว  ไม่สนใจราคาขายต่อ      :o :o :o
M3 ไปเลยด้วยคน
??????????????????....????????

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
ถ้าไม่ใช่คนขับแบบจี๊ดจ๊าด ผมว่า Mazda3 น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ
แต่ไม่รู้ทำไมรถมันอืด+กินน้ำมัน แบบเว่อร์ไปหน่อยนะ

และอีกอย่าง Mazda3 จะ Model change แล้ว ยังไงก็ต้องพิจารณาให้มากหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ joufo

ซีวิคนี่ขับไกลก็ดีนะครับ

แต่ถ้าติด เอ็นจีวี เนี่ย...
ด้วยที่รถมันเตี้ยอยู่แล้ว ติดเอ็นจีวี ก็ท้ายห้อยอีก
ทำให้รถมันเตี้ยมากๆ ครับ
ถ้าเจอถนนห่วยๆ หละไม่สนุกแน่
(ยกเว้นว่าจะแก้ท้ายห้อย ก็โอเคครับ)

สำหรับ มาสด้า 3 เพื่อนผมก็ใช้อยู่ แล้วก็ติดแก๊ซด้วย
ก็ไม่เคยเห็นจะบ่นอะไรครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ไม่รู้ว่า sonata CNG เลิกขายไปหรือยัง ผมว่าตัวนี้น่าใช้กว่ามาก ไม่ต้องกังวลราคาขายต่อเพราะใช้คุ้มแน่นอน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ kritphakhin

ผมเชียร์ M3 ครับ

ไปลองขับดูทั้งคู่เลยครับ

ออฟไลน์ kopy081

• Jr. Member
  • **
มาสด้า3อีกเสียง แต่บางคนติดgasก็เจอปัญหาจุกจิกเหมือนกันนะครับ
ต้องติดแบบดีๆหน่อย

ออฟไลน์ ktavee02

• Newbie
  • *
ไปลองมาเเล้วครับพี่ๆๆๆ ติดใจhondaมากกว่าครับครับ
แต่มีปัญหาตรงที่รอนานมากๆๆๆๆๆๆ เเละหลังจากหาข้อมูลเเล้ว ค่าดูเเลรักษาของhondaจาถูกกว่าเล็กน้อยด้วยอะครับ

พี่ๆๆแนะนำท่ไหนที่ได้รับรถเร็วบ้าง(บริการดีก็สำคัญนะครับ)ขอบคุณครับ :-*