ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคตของ MG Thailand ...  (อ่าน 8267 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
Re: อนาคตของ MG Thailand ...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 21:08:48 »
ถ้าให้ผมแบ่ง Tire รถในไทย ในรถที่เป็น Mass คงเป็นแบบนี้
Tire 0 [Toyota]
Tire 1 [ ISUZU HONDA ]
Tire 2 [MAZDA NISSAN ]
Tire 3 [Mitsubishi FORD]
Tire 4 [SUZUKI MG SUBARU HYUNDAI]
Tire 5 [Chev]

ผมว่า MG ยังอยู่แค่ขั้น "ตั้งไข่" ในไทยเหมือน Suzuki / Subaru / HYUNDAI

ตอนนี้ MG มีรุ่นไหนขายดีบ้าง? ผมนึกออกแค่ MG3 นะ แต่เห็นยอด Expo แล้วขอดู GS อีกคันว่าจะได้ขนาดไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2016, 21:11:59 โดย Impulse »

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 22:43:18 »
เป็นไปได้ครับ ที่จะแซงหลายๆยี่ห้อขึ้นมา แต่ต้องใช้เวลาอีกพอสมควรเลย

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 23:09:28 »
หน้าตา ไม่โดน ออกแบบ ไม่ละเอียดเหมือนรถยี่ปุ่น

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 23:52:06 »
ผมขอดูต่อไปอีกสัก3-5ปี ถ้าถูกจริตคนไทย ยังไงก็มีที่ยืน เป็นผู้ตามต้องกล้าได้ กล้าเสีย ในทางที่ควร
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 01:41:30 »
คงไม่ซ้ำรอยกรณี orange นะครับ

ออฟไลน์ kira&friend

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 08:33:41 »
อ่านแล้วสนุกจังครับ เหมือนได้ดีเฟนความเห็นต่าง ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ทำให้ผมมองได้อีกหลายมุมเลย
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 09:02:04 »
คงไม่ซ้ำรอยกรณี orange นะครับ.......หมายความว่าอะไรครับ
CP ทำกับ MG ไปสักพัก...MG บอกไม่ไหว ไม่เอาแล้ว ตลาดบ้านเมิง
แล้วก็เก็บข้าวของไป

CP เอากลับมาทำเองทั้งหมดเปิดแบรนด์รถใหม่ขึ้น TRUE MOTOR
ขายต่อเองจากโรงงาน โครงสร้างตลาดที่มีอยู่แล้ว ทำตลาดเหมือน
TRUE MOVE ยัด sim TRUE และ เชื่อมต่อ ALIBABA บนรถทุกคัน

น่ากลัว.........

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 11:38:55 »
ผมจะเปิดโชว์รูม MG ยังกลับมาตั้งหลักก่อนเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 12:33:40 »
ผมจะเปิดโชว์รูม MG ยังกลับมาตั้งหลักก่อนเลยครับ
ขอแอบถามข้อมูลหน่อยครับ ว่างบที่วางไว้ไม่รวมที่น่าจะต้องประมาณเท่าไรถึงเปิดโชวรูมได้ครับ ผมเดาว่า MG น่าจะใช้งบน้อยกว่าหลายๆค่ายแน่ๆเหมือนเขาอยากให้คนมาเปิดเยอะๆ ถึงขนาดให้เกย์มาร์เก็ตเอารถเขาไปขายตั้งเป็นโชวรูมได้

ออฟไลน์ Nouiii1

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 17:46:48 »
ทาง SAIC Motor ก็พยายามพัฒนารถให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ทาง CP ก็ทำการตลาดให้ถูกใจคนไทยมากขึ้นเรื่อยๆ

ผมว่า 3-5 ปียังไม่ใช่ปัญหา ปัญหาคือรถรุ่นเก่าๆ ที่กำลังจะตกรุ่นอย่าง MG6 คนซื้อวันนี้ อีก 10 ปีจะมีอะไหล่มั้ย เพราะพวกเครื่องและเกียร์ที่ใช้อยู่ใกล้จะเลิกขายแล้วในตลาดโลก(ซึ่งขายไม่ออก) จะหามือสองตามเซียงกงคงไม่ได้

ต้องดูว่าทาง MG จะแก้ปัญหาพวกนี้ยังไง หรือแพลูกค้าเก่าไปเลย

ถ้าผมเป็นเจ้าสัว ผมจะอัดโปรรับซื้อรถเก่าแล้วให้แคมเปญรถใหม่ไป ส่วนรถเก่าก็ขายไปเป็นอะไหล่เชี่ยงกง

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 19:07:28 »
ทาง SAIC Motor ก็พยายามพัฒนารถให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ทาง CP ก็ทำการตลาดให้ถูกใจคนไทยมากขึ้นเรื่อยๆ

ผมว่า 3-5 ปียังไม่ใช่ปัญหา ปัญหาคือรถรุ่นเก่าๆ ที่กำลังจะตกรุ่นอย่าง MG6 คนซื้อวันนี้ อีก 10 ปีจะมีอะไหล่มั้ย เพราะพวกเครื่องและเกียร์ที่ใช้อยู่ใกล้จะเลิกขายแล้วในตลาดโลก(ซึ่งขายไม่ออก) จะหามือสองตามเซียงกงคงไม่ได้

ต้องดูว่าทาง MG จะแก้ปัญหาพวกนี้ยังไง หรือแพลูกค้าเก่าไปเลย

ถ้าผมเป็นเจ้าสัว ผมจะอัดโปรรับซื้อรถเก่าแล้วให้แคมเปญรถใหม่ไป ส่วนรถเก่าก็ขายไปเป็นอะไหล่เชี่ยงกง
   คุณรู้จักเจ้าสัวคนนี้ดีหรือเปล่า  ผมว่าตัวจริงกับที่คุณเห็นในทีวีต่างกันเยอะนะ  ทุกอย่างคือธุรกิจที่เน้นกำไร  ผลกำไรต้องมาก่อนครับ  ลองถามคนที่เคยทำธุรกิจกับ CP มาก่อนสิครับ

ออฟไลน์ maxzerker

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 09:28:35 »

คุณรู้จักเจ้าสัวคนนี้ดีหรือเปล่า  ผมว่าตัวจริงกับที่คุณเห็นในทีวีต่างกันเยอะนะ  ทุกอย่างคือธุรกิจที่เน้นกำไร  ผลกำไรต้องมาก่อนครับ  ลองถามคนที่เคยทำธุรกิจกับ CP มาก่อนสิครับ
บอกได้คำเดียวว่า... หยย ครับ
บ.ผมเกือบเจ๊งเพราะทำธุรกิจด้วยนี้แหละ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 01:16:44 »

บอกได้คำเดียวว่า... หยย ครับ
บ.ผมเกือบเจ๊งเพราะทำธุรกิจด้วยนี้แหละ
ใครไม่รู้ อีกด้านของ CP
ลองถามชื่อเล่น เจริญโภคภัณฑ์ กับผู้อวุโสบางท่านดูครับ ลองหาถามกันเองนะ (ผมไม่กล้าพิมพ์กลัวโดนฟ้อง ถถถถ)

ปล.เกลียดตัวกินไข่ หิวอะไรก็แวะเซเว่น นี่ผมเลย เสียใจ :'(