ผู้เขียน หัวข้อ: แบบไหนดีในราคาที่พอกัน ยางเกรดดีกว่าแต่ปีเก่า กับยางปีใหม่กว่าแต่เป็นเกรดรอง  (อ่าน 3915 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
กำลังจะเปลี่ยนยางให้ฟอร์จูนเนอร์ ตอนนี้มีตัวเลือก3-4ตัว แต่ที่สนใจสุดคือตัวโยโก g056

แต่ตัวนี้เป็นยางใหม่แต่ปีเก่า(กลางปี15) ซึ่งทางร้านให้ราคามาน่าสนใจมาก

เพราะราคาดังกล่าวถ้าเป็นยางปีใหม่จะได้แค่ยางพวก maxxis , deestone ไม่ก็ dunlop ที่เป็น at

ถ้าในราคาที่เท่ากันเลือกโยโกที่ว่าจะดีกว่าไหมครับ กับปีที่เก่าไปประมาณปีกว่า

ออฟไลน์ ps000000

บางคนก็ไม่เครียด เรื่องเก่าเก็บ เพราะถ้าเก็บดีๆ มันก็ยังดีอยู่

บางคนก็เน้นมาก ยางเสื่อมสภาพตามเดือนปีที่ผลิต ไม่ใช้ก็เสื่อม

อันนี้ผมก็ไม่มีความเห็นครับ

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
อายุของยางรถยนต์อยู่ที่ 6 ปีนับจากปีที่ผลิตครับ
ถ้ามีการเก็บรักษาที่ดีอุณหภูมิเหมาะสมผมเลือกยางเก่าคุณภาพสูงครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Smith686

ยางกลางปี15 แค่ปีกว่าๆ ถ้าเก็บรักษาดีไม่มีปัญหาหรอกครับ

ออฟไลน์ Sit: )

หลักการผมคือใหม่ไว้ก่อนแต่ต้องเป็นรุ่นที่รับได้
ถ้าข้ามรุ่นมากๆ ไม่เทียบครับ

เคยมี ปสก ยางเก็บปีกว่า ร้านบอกเก็บดี สุดท้ายแตกลายงาหลังจากเปลี่ยนมาสองปี ไม่รู้ว่ายางมันแย่ หรือเก็บไม่ดี หรือเราเอง

สรุปว่าผมจะตัดความเสี่ยงที่ตัดออกได้ให้หมดก่อน

ออฟไลน์ Dubee

ยังไงผมก็เลือกยางที่เกรดไม่รองนัก แต่ปีใหม่กว่า ซื้อมาสบายใจครับ

ออฟไลน์ jojow

กลางปี 15 ไม่เก่ามากหรอกครับ

ถ้ายี่ห้อดี รุ่นดี แล้วราคาลงเยอะ น่าสนใจมากครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ eaksuchart

G056 เหนือกว่า ตัวรองที่คุณว่ามาทุกตัวแบบจะๆเลยครับ
เป็นผมไปปี 15 ครับ ยางมีอายุ 6 ปี นับจากวันผลิตครับ
แตะถนนเมื่อไหร่ ก็ใช้ไปสามปี 60,000 โล ก็เปลี่ยนครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คำตอบเรื่องอายุยาง อยู่ในเว็บผู้ผลิตครับ

ยี่ห้อดัง บอกสิบปี
ยี่ห้อด้อยๆบอกห้าปี

ยางมีแบบสังเคราะห์หลายเกรด บางเกรดแข็งแตกเร็วตามอายุผลิต บางเกรดเขาก็แตกตัวตามอายุลงถนน

ออฟไลน์ koko86

วันก่อนเอาbridgestone RE71ปี2015 ไปลงพีระมา ก็ยังหนึบหนับดีอยู่นะครับ
     สรุป ถ้าให้เลือกระหว่างยางดีปีเก่า กะยางเกรดล่างๆ ปีใหม่ผมเลือกข้อแรกครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าดูแล้วร้านเก็บรักษาดีๆ ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ อายุยางมันอยู่ได้ประมาณ 6 ปี (จำได้ว่าคุณจิมมี่เลยบอกใน Drive by Jimmy ครับ) เลือกยางเกรดดีๆไปเลยดีกว่า

นี่ยังดีที่ร้านบอกว่าเป็นยางปี 2015 ผมเห็นบางร้านไม่ได้เห็นจะบอกลูกค้าเลยว่ายางที่ใส่ผลิตเมื่อไหร่
 แล้วตัวลูกค้าก็ไม่เห็นจะสนใจอะไรด้วย แค่เอารถมาเปลี่ยนยางก็จบ (ป้าผมเองนี่แหละ ไม่เคยดูอะไรเลย)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ maggie

ขอเลือกยางเก่าเก็บ แต่spec สูงอีกคนครับ ถ้ามั่นใจได้ว่าร้านเก็บดีจิงนะ ล่าสุดได้เก่าเก็บspecดี อายุปีครึ่งจากวันผลิต ลดราคาไป30% ตอนนี้ใช้มาหมื่นโลนิดๆ ยังเกาะถนนแห้ง เปียกได้ดีมาก ยังไม่มีรอยแตกลายงา กะว่าใช้2ปีคงเปลี่ยนละ

จิงๆผมก็ชอบซื้ออาหารกระป๋องตอนมันลดราคาด้วยนะ แอบสังเกตเอง ว่าบางที่เอามาขายตอนก่อนหมดอายุ6เดือน-1ปี ก็ดูกระป๋องที่สภาพดีปกติสมบูรณ์เหลือวันก่อนวันหมดอายุเยอะๆ ได้โปรฯประเภท2แถม1 หรือ1แถม1 ผมก็รับได้นะ

ออฟไลน์ focus2012

ผมมองแบบนี้ครับ

1. ถ้ารถยนต์ใช้เยอะๆ วิ่งกิโลเมตรเยอะๆ 2-3 ปีเปลี่ยนทิ้ง เป็นผมเล่นยางปีเก่าหน่อยได้ ก็สักเก่าเก็บ 1 ปี

2. ถ้ารถยนต์ใช้น้อยๆ ปีละหมื่นโล เป็นแบบจะเล่นยางใหม่ เน้นเพิ่งผลิตสดๆ แต่เกรดก็จะเอาแบบพอได้กลางๆ ไม่ได้เล่นยางจีนหรือชื่อแปลกๆ เพราะจะลากใช้ 4 - 5 ปีครับ

ออฟไลน์ seeker

ตัวเลือกที่ให้มานี้ ผมไปโยโกครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าใช้รถเยอะ วิ่งเยอะ ไม่ต้องสนปียางครับเพราะคุณใช้ปีหรือปีครึ่งก็เปลี่ยนแล้ว แนะนำเอาปีเก่าหน่อยแต่ราคาถูก
ถ้าใช้รถน้อย ขับไกล้ๆ ขับไม่เร็วมาก แนะนำให้เอายางใหม่เพราะคุณอาจจะลากยาวได้ 3-4ปีแพงแต่คุ้ม

รถกระบะพ่อผมวิ่งน้อยปีละ 1-2 หมื่นโล ใช้ยางใหม่ 4 ปีเปลี่ยนครั้ง

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
ผมมองแบบนี้ครับ

1. ถ้ารถยนต์ใช้เยอะๆ วิ่งกิโลเมตรเยอะๆ 2-3 ปีเปลี่ยนทิ้ง เป็นผมเล่นยางปีเก่าหน่อยได้ ก็สักเก่าเก็บ 1 ปี

2. ถ้ารถยนต์ใช้น้อยๆ ปีละหมื่นโล เป็นแบบจะเล่นยางใหม่ เน้นเพิ่งผลิตสดๆ แต่เกรดก็จะเอาแบบพอได้กลางๆ ไม่ได้เล่นยางจีนหรือชื่อแปลกๆ เพราะจะลากใช้ 4 - 5 ปีครับ
ถ้าใช้เยอะแนะนำ Yokohama G056 ครับ เงียบดีครับตามถนนยาง
ขอทราบ ร้าน ไหน ครับ เพราะที่ Autobacs ผมได้ EAN/JAN เดือนมกรา ครับ

ออฟไลน์ chawanan

• Jr. Member
  • **
ยางกลางปี 15 ถ้าเก็บปกติดี ผมว่าประสิทธิภาพยางไม่ได้ลดลงไปเลยครับ

แต่บางคนนี่ก็แบบซีเรียสมากซื้อยางยังกับไปซื้อหมูซื้อผักต้องเอาสดๆเลย ผมละงงจริงๆ 555+

ออฟไลน์ SM.

ปีเก่ามากไปก็ไม่ไหวครับ

ผมขอของใหม่ไว้ก่อนดีกว่า

ถ้าใช้งานทั่วไป ขับในเมืองปกติ รถติดๆๆ ไม่น่าต่างอะไรกันเยอะแยะ

ออนไลน์ Barracuda

ยางใหม่ครับ เคยเจอกับตัวแล้ว gr90 เก่า กับc1s ใหม่ เพราะ c1s บวม ทุกวันนี้ gr90 เสียงดังเป็นมอเตอร์ไซ์ขับตามตลอด

ออฟไลน์ Amaranthe

ขอสอบถามครับ คำว่า ร้านเก็บดี คือเก็บอย่างไรครับ

ผมเคยไปเปลี่ยนยางที่ร้าน โรงเก็บก็มีอากาศถ่ายเทสะดวก หลังคาโรงเก็บจะมีบางแผ่นที่เป็นแผ่นใส ๆ
เพื่อความสว่างภายในโรงเก็บ ยางก็ไม่โดนแดดมาก

แต่รุ่นที่ต้องการไม่มี ร้านต้องไปจากมาโกดังอีกที่นึง เลยไม่รู้ว่า โกดังของเขาเป็นอย่างไร เก็บดีไหม

แต่ก็เปลี่ยนมาแล้ว ได้ยางอายุผลิตมา 4 เดือน ร้านอุตส่าถามผมแบบเกรงใจว่า พี่รับได้มั้ยอายุ 4 เดือน
ดีที่ผมอ่านข้อมูลจากเวปนี้มาก่อน เลยตอบตกลงไป (สงสัยร้านคงเจอคนที่ต้องยางพึ่งส่งตรงจากโรงงานมาใหม่ ๆ เยอะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2016, 09:07:28 โดย Amaranthe »

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
Re: แบบไหนดีในราคาที่พอกัน ยางเกรดดีกว่า
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 09:10:57 »
ผมเคยเจอ ยางค้างสต็อค (ค้างจริงๆ )สมมติ ปีนี้ 2015 แต่ยางยี่ห้อดัง ปี 2014 (แค่ปีเดียวเอ๊ง แต่สัปดาห์ผลิตตัวเดียวเลย ) ทีนี้ มันค้างอยู่ในโกดัง แล้วโกดัง มี2ชั้น ไอ้ยางที่เราจะเอามันอยู่ชั้นบน

ทีนี้ เด็กที่ปีนบันไดลิง ขึ้นไปเอา มัน "โยน" ลงมาจากชั้น2.5 (ชั้นลอยซะด้วย) ลงมาบนพื้นโกดัง(ปูน) ยางกระเด้งขึ้นมา 1ฟุตบ้าง เกือบ2ฟุตบ้าง ผมสั่งไป 8เส้น เปลี่ยนสองคัน แต่เป็นกระบะสี่ประตูกับเก๋ง

ผมไม่สะดวกใจรับ เลยบอกว่า ไม่เอาๆ ผมกลัวยางโครงเสีย ทิ้งลงมาแบบนี้

หลังจากนั้นเถ้าแก่ก็ให้เด็ก หย่อนลงมา จนครบ (คือ ไอ้เส้นที่่ทิ้งนั่นผมไม่เอา นั่งเฝ้าดูเลย)

ถ้าเป็นแบบนี้ คุณว่า โครงสร้างมันจะเสียไปไหมครับ หรือว่า ผมคิดมาก เพราะไงๆ ยางก็กระแทกขอบคอสะพานด้วยความเร็วอยู่แล้ว (อันนี้เด็กที่โยนมันเถียงอ่ะ )

เหตุการณ์นี้ เกิดมาปลายปี 2015 ... ยางก็ยังใหม่ๆ อยู่แท้ๆ ดันทิ้งลงมาได้

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมเคยใช้ยางเก่าเก็บ1ปีเต็มพอดีๆ ครั้งแรกที่ลงถนนก็นิ่มหนึบดีมากครับ ดูไม่ออกหรอก ว่าเก่ารึใหม่ ถ้าไม่มาก้มดูวันผลิต

เอาจริงๆเรื่องสำคัญกว่าคือ ยางรถมันใช้ดีแค่ 7 8 เดือนหรือประมาณ 15,000 โลนะในความคิดผม(ผมขับค่อนข้างเร็วเพราะขับทางไกลบ่อย) 

เสียงดัง ความแข็ง ประสิทภาพเบรค เกาะถนน มันหายไป20% สำหรับผมถือว่าเยอะ ห่วยลงชัดเจน

ยางควรเปลี่ยนบ่อยๆมากกว่ากังวลเรื่องเก่า 1 ปี 2ปีครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

กลางปี 15 ยังไม่ถือว่าเก่าครับ ใช้ได้สบาย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เอายางดีปีไม่เก่ามากครับผม  8)

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้ายางเก่าได้ปี 15 เกรดสูง ผมซื้อครับ ที่เจอมากับตัวยางปี 14 มือ 1 แต่เกรดสูงผมก็ยังซื้อครับ เพราะคุ้มกว่ามากราคาถูกลงเกิน 40% (ร้านใหญ่ ไม่ใช่ร้านข้างทาง)