ผู้เขียน หัวข้อ: ถือว่า MAZDA ตัดสินใจถูกที่เลื่อนการเปิดตัว 3MC ไหม  (อ่าน 6229 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
เพราะปิดงาน MOTOR XPO
ได้อันดับ4 ของTOP TEN
ด้วยตัวเลข 3434คัน แต่ส่วนใหญ่จริงๆมาจาก 2 ซะส่วนใหญ่
แต่ก็น่าจะถือว่าคาดการณ ได้ดี เพื่อปีหน้า ฟ้าใหม่เด่น คนเดียว ดีกว่าปะทะ กับสองBIG
One Day.

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
Re: ถือว่า MAZDA ตัดสินใจถูกที่เลื่อนการเปิดตัว 3MC ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 15:54:29 »
ถูกครับ
ผมขอจอง 1 คัน
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ O_o"

Re: ถือว่า MAZDA ตัดสินใจถูกที่เลื่อนการเปิดตัว 3MC ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 16:02:38 »
เรื่องราวเบื้องหลัง...ที่ผมทราบมา มีดังนี้ครับ

กำหนดการเดิมที่วางกันไว้คือ
Mazda 3 Minorchange ต้องเปิดตัว วัที่ 3 พฤศจิกายน 2016

แต่เนื่องจาก เหตุการณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 9 เสด็จสวรรคต

ผู้บริหาร Mazda Motor Corporation มองว่า ช่วงเวลาแห่งความเศร้าโศกเช่นนี้
หากจะเปิดตัวรถยนต์รุ่นใหม่ อาจดูไม่เหมาะสมนัก จึงตัดสินใจให้ทางไทยเรา
เลื่อนการเปิดตัว ไปเป็นวันที่ 24 มกราคม 2017 ครับ

ตามนี้ครับ

เหตุผลนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 16:14:18 »
ด้วยความเหมาะสม กับ สถานการณ์ และ การมาแบบ เต็ม อัตตราศึกของ altis ผมมองว่า ถือว่าทำได้ ดี

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 16:30:06 »
เรื่องราวเบื้องหลัง...ที่ผมทราบมา มีดังนี้ครับ

กำหนดการเดิมที่วางกันไว้คือ
Mazda 3 Minorchange ต้องเปิดตัว วัที่ 3 พฤศจิกายน 2016

แต่เนื่องจาก เหตุการณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 9 เสด็จสวรรคต

ผู้บริหาร Mazda Motor Corporation มองว่า ช่วงเวลาแห่งความเศร้าโศกเช่นนี้
หากจะเปิดตัวรถยนต์รุ่นใหม่ อาจดูไม่เหมาะสมนัก จึงตัดสินใจให้ทางไทยเรา
เลื่อนการเปิดตัว ไปเป็นวันที่ 24 มกราคม 2017 ครับ

ตามนี้ครับ

เหตุผลนี้ด้วยครับ
และเป็นการตั้งรับการมาของคู่แข่งอย่าง altis ได้อย่างเหมาะสมครับ  ถึงแม้ว่าจะเหลือแค่เรื่องราคาอย่างเดียวเท่านั้นที่จะทำได้  เพราะเชื่อว่ารถได้เริ่มผลิตไว้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2016, 18:07:09 โดย rtong »

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 16:49:43 »
ถ้าไม่เพิ่มถุงลมก็คงไม่ใช่การตั้งรับ อัลติสหรอกครับ

ผมคิดว่าคิดถูกนะเดาว่า Mazda อาจรวบเปิด Mazda 3 MC, Mazda 2 MY2017 ไปพร้อมกันเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 17:06:26 »
ถุงลมตั้ง6-7ทุกรุ่นย่อยแล้วนะมาสด้า จัดเต็มๆมาเลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 17:31:20 »
ก็มีหลายคนรอตัดสินใจ เปิดไพ่ให้ครบทั้งสามรุ่น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 19:53:23 »
ถ้าโรงงานผลิตรถเตรียมรอไว้แล้วผมว่าไม่น่ามีปัญหานะ เปิดตัวช้าหน่อยแต่ส่งมอบเร็วขึ้น

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 20:06:38 »
มีรูปหลุดรถจริงสเป็คไทยมาแล้วนะครับ ลองหาตามคลับมาสด้าดู ไม่กล้าเอาลงเพราะเห็นว่าต้นทางระบุว่าถ่ายมาจากศูนย์แห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 20:11:23 »
เห็นว่าเซลล์ได้ทดลองขับกันแล้วนะครับ

เขาบอกว่าเป็นแบบตัวญี่ปุ่นแหละ  มีเบรคมือไฟฟ้า  แต่ลืมถามเรื่องภายในพวกสวิทแอร์ว่าเป็นแบบตัวญี่ปุ่นเป๊ะๆเลยมั้ย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 20:30:05 »
เห็นว่าเซลล์ได้ทดลองขับกันแล้วนะครับ

เขาบอกว่าเป็นแบบตัวญี่ปุ่นแหละ  มีเบรคมือไฟฟ้า  แต่ลืมถามเรื่องภายในพวกสวิทแอร์ว่าเป็นแบบตัวญี่ปุ่นเป๊ะๆเลยมั้ย

ผมตอบให้ละกัน ของไทยได้ Adaptive Cruise Control จากที่ผมเห็นรูป แต่แอร์จอแบบแยกฝั่งยังไม่ได้เป็นลูกบิดสามอันเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 21:14:27 »
ถูกครับ

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 21:49:54 »

ผมตอบให้ละกัน ของไทยได้ Adaptive Cruise Control จากที่ผมเห็นรูป แต่แอร์จอแบบแยกฝั่งยังไม่ได้เป็นลูกบิดสามอันเหมือนเดิมครับ

ถุงลมรอบคันทุกรุ่นเลยมั้ยครับ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 22:57:38 »
ถ้าไม่เพิ่มถุงลมก็คงไม่ใช่การตั้งรับ อัลติสหรอกครับ

ผมคิดว่าคิดถูกนะเดาว่า Mazda อาจรวบเปิด Mazda 3 MC, Mazda 2 MY2017 ไปพร้อมกันเลย
ขอให้เป็นแบบนั้น สาธุ

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 08:19:43 »
Adaptive Cruise Control กับ ถุงลม 6 ใบ ได้เฉพาะตัว Top เท่านั้น

ออฟไลน์ พ่อลูก2

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 09:36:49 »
อ้าว ถุงลม ไม่ได้มา 6 ใบตั้งแต่รุ่นล่าง เลยเหรอครับ

ออฟไลน์ kira&friend

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 09:43:27 »
เห็นด้วยครับ ที่ไม่เปิดตัวภายในปีนี้ จะด้วยเหตุผลเกี่ยวกับสถานการณ์บ้านเมือง รวมไปถึงคู่แข่ง(ซีวิคและออลติส)ที่กำลังฟัดยอดขายกัน ก็ตาม

ผมอยากแนะนำมาสด้าไทยแลนด์ว่า รุ่นล่างๆ อย่าทำให้มันดูแปลกจากรุ่นอื่นครับ ล้อกับให้เหมือนกับรุ่นกลางๆบนๆไปเลย (ผมจำสเปคที่หลุดมาไม่ได้)

ผมว่าคนซื้อมาสด้า เค้าเอาภาพลักษณ์ด้วยนะ มีหลายคนยอมซื้อมาสด้าสาม เพราะภาพลักษณ์และความใหญ่(กว่ามาสด้าสอง) แต่มีงบแค่มาสด้าสอง ผมว่าอยากให้เห็นถึงความตั้งใจดีของลูกค้ากลุ่มนี้นะครับ

พิมพ์ไปก็นึกถึงตอนผมไปอเมริกา ไปเจอมาสด้าสามรุ่นปัจจุบันล้อกระทะ ซึ่งไม่เหมาะกับรถเป็นอย่างยิ่ง
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 10:33:26 »
ผมว่าตัวรถดีขึ้นแน่นอน
แต่เสียวๆ ว่า โฉมก่อนไมเนอร์จะหน้าหล่อกว่า
หวั่นอยู่แค่เรื่องเดียวเลย

ออฟไลน์ nakung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 16:28:49 »
อัลติส จัดถุงลมให้ตั้งแต่รุ่นล่างสุด มาสด้าเลื่อนแล้วไม่จัดถุงลมมา ก็รอไปขายโมเดลเชนจ์ได้เลย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 17:14:39 »
เห็นด้วยครับ ที่ไม่เปิดตัวภายในปีนี้ จะด้วยเหตุผลเกี่ยวกับสถานการณ์บ้านเมือง รวมไปถึงคู่แข่ง(ซีวิคและออลติส)ที่กำลังฟัดยอดขายกัน ก็ตาม

ผมอยากแนะนำมาสด้าไทยแลนด์ว่า รุ่นล่างๆ อย่าทำให้มันดูแปลกจากรุ่นอื่นครับ ล้อกับให้เหมือนกับรุ่นกลางๆบนๆไปเลย (ผมจำสเปคที่หลุดมาไม่ได้)

ผมว่าคนซื้อมาสด้า เค้าเอาภาพลักษณ์ด้วยนะ มีหลายคนยอมซื้อมาสด้าสาม เพราะภาพลักษณ์และความใหญ่(กว่ามาสด้าสอง) แต่มีงบแค่มาสด้าสอง ผมว่าอยากให้เห็นถึงความตั้งใจดีของลูกค้ากลุ่มนี้นะครับ

พิมพ์ไปก็นึกถึงตอนผมไปอเมริกา ไปเจอมาสด้าสามรุ่นปัจจุบันล้อกระทะ ซึ่งไม่เหมาะกับรถเป็นอย่างยิ่ง

เมกาอย่าว่าแต่ Mazda3 เลยครับ ผมเจอ Camry ACV40 ล้อกะทะ,เบาะผ้าปรับมือ,แอร์ลูกบิด ได้ฟีล Altis Limo สุดๆ ชนิดผู้บริหารของไทยบางคนเจอ camry สเป็คแบบนี้น่าจะกรี๊ดสลบแน่นอน เพราะหาความหรูไม่เจอเลยจริงๆ

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 09:45:25 »

เมกาอย่าว่าแต่ Mazda3 เลยครับ ผมเจอ Camry ACV40 ล้อกะทะ,เบาะผ้าปรับมือ,แอร์ลูกบิด ได้ฟีล Altis Limo สุดๆ ชนิดผู้บริหารของไทยบางคนเจอ camry สเป็คแบบนี้น่าจะกรี๊ดสลบแน่นอน เพราะหาความหรูไม่เจอเลยจริงๆ

อย่าว่าแต่อเมริกาเลยครับ โซนยุโรปรถเยอรมันอย่าง benz bmw ไฟหน้าฮาโลเจนโคมมัลติรีเฟลกเตอร์ เบาะผ้า เบาะปรับมือ กระจกไม่ใช่วันทัช อูยยย อีกหลายอย่างครับ หาความพรีเมี่ยมไม่เจอเลย