ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดอะไรขึ้นกับฟอร์ด ทำไมทำรถได้คุณภาพต่ำลง?  (อ่าน 10395 ครั้ง)

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
Re: เกิดอะไรขึ้นกับฟอร์ด ทำไมทำรถได้คุณภาพต่ำลง?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 00:05:20 »
น่าจะมีผัญหาเยอะกับบ้านเราแค่นั้นครับ ที่อื่นไม่น่าจะเยอะขนาดนี้ ไม่งั้นบริษัทคงไม่อยู่รอดมาขนาดนี้ พูดง่ายๆคือ ไม่สนตลาดบ้านเรา ขายได้ก็ขาย 

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: เกิดอะไรขึ้นกับฟอร์ด ทำไมทำรถได้คุณภาพต่ำลง?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 00:31:39 »
คงเพราะการคุมเกรดของซัพพลายเออร์ เป็นส่วนใหญ่ครับ และบางรุ่นเหมือนว่าไม่ได้มาทดสอบสภาพจริงๆบ้านเราแล้วเอามาขาย

เช่นเกียร์ครัทคู่แห้ง ลดต้นทุนให้ถูกลง แต่หารู้ไม่รถพวกนี้ส่วนใหญ่วิ่งร้อนมากๆใน กทม น้ำมันเกียร์มีอยู่น้อยนิด ชุดควบคุม ECU ที่แปะอยู่กับเกียร์ มันจะไม่พังได้ไง

จริงๆอยากให้ฟอร์ดเทสรถก่อนขายวิ่งใน กทม โซนรถติดๆทุกวันบ้าง ไม่ใช่วิ่งทางด่วนชลบุรีมา กทม แล้วกลับอยู่แค่นั้น มันจะรู้ปัญหามั้ย สภาพรถติดๆ

รถไม่ได้คุณภาพต่ำลงมากหรอกครับ เพียงแต่เหมือนกับออกแบบมาผิดบ้าง ของที่ใช้ดันมาเจอสภาพใช้แบบนี้มันกลายเป็นไม่ทน
ค่อยๆปรับไปในเจนต่อไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 08:13:54 »
น่าจะมีผัญหาเยอะกับบ้านเราแค่นั้นครับ ที่อื่นไม่น่าจะเยอะขนาดนี้ ไม่งั้นบริษัทคงไม่อยู่รอดมาขนาดนี้ พูดง่ายๆคือ ไม่สนตลาดบ้านเรา ขายได้ก็ขาย

Ford คือ รถที่ มี ปัญหา อันดับต้นๆ เลยนะครับ ลองเช็ค ข่าว ทาง Internet ดู

เรายังแยกไม่ออก ระหว่าง
Performance & Quality

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 08:29:51 »
รถยี่ห้อไหน คุณภาพดีขึ้นบ้างครับและยี่ห้อไหนคุณภาพต่ำลง

ลองให้ท่านเจ้าของกระทู้แสดงความเห็นมา เราก็จะเห็นถึงkey criteria ที่นำมาใช้ตัดสินว่าคุณภาพคืออะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2016, 12:04:51 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 09:03:27 »
ช่ายที่ศูนย์ฟอร์ดเคยแจ้งว่ารถผมโช้คตายเพราะแข็งกดไม่ลง   ผมเปลี่ยนไปใส่ชุดสตรัทครับช่าง 😱

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 09:05:54 »
ช่ายที่ศูนย์ฟอร์ดเคยแจ้งว่ารถผมโช้คตายเพราะแข็งกดไม่ลง   ผมเปลี่ยนไปใส่ชุดสตรัทครับช่าง 😱

คุณภาพ การ วินิจฉัย อาการเสีย อันนีชัดเจน
ทำตาม WI เป๊ะเลย กดรถดู แต่ ลืม เช็คของจริง  คาดว่า คง ช่างจบใหม่ ไม่เคยแต่งรถ ให้เวลา เค้านิดครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 09:56:00 »
เท่าที่ตามข่าวมาเฟียสต้านี้ ที่ออสก็มีปัญหา แสดงว่าคงเป็นที่การออกแบบแล้วล่ะ

ส่วน กระบะผมว่าโอเคนะ แต่ชอบมีเอ๋อๆบ้าง อย่างว่าลูกเล่นเยอะจัด
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 10:05:25 »
ผมอ่านแล้ว งงคือ volvo s60 หรือ V60 ใช้เครื่อง Ecoboost ของ ford แต่ทำไมไม่เจอปัญหาแบบนี้น่ะ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 10:35:19 »
ผมอ่านแล้ว งงคือ volvo s60 หรือ V60 ใช้เครื่อง Ecoboost ของ ford แต่ทำไมไม่เจอปัญหาแบบนี้น่ะ

Ecoboost  ก็ไม่มีปัญหานี่ครับ
มีที่เกียร์

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 10:53:47 »
รถยี่ห้อไหน คุณภาพดีขึ้นบ้างครับและยี่ห้อไหนคุณภาพต่ำลง

ลองให้ท่านเจ้าของกระทู้แสดงความเห็นมา เราก็จะเห็นถึงkey criteria ที่นำมาใช้ตัดสินว่าคุณภสพคืออะไร

ถ้าตามกระทู้นี้ก็ไม่ขึ้นติดชาร์ตว่าพังง่ายไงครับ  ;D

ส่วนชาร์ตที่ใครทำรถดูดีดูการตกแต่งวัสดุภายในดูมีคุณภาพขับขี่ก็ดีเข้าใกล้รถ premium
Ford คงได้อันดับดีมั้ง

สองชาร์ตนี้คนล่ะเรื่องกันเลย

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 11:05:56 »
ดูเหมือนฟอร์ดไม่ได้คุม ซัพพลายเออร์ได้เหมือนโตโยต้าครับ โตโยต้าซัพพลายเออร์พาร์ทสำคัญๆจะโดนเก็บเข้าเป็นเป็นหุ้นส่วนกันไปเลย ควบคุมการผลิตแบบโตโยต้ากำหนดเท่านั้น QC จะได้ประสิทธิภาพดีกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 12:50:57 »
ดูเหมือนฟอร์ดไม่ได้คุม ซัพพลายเออร์ได้เหมือนโตโยต้าครับ โตโยต้าซัพพลายเออร์พาร์ทสำคัญๆจะโดนเก็บเข้าเป็นเป็นหุ้นส่วนกันไปเลย ควบคุมการผลิตแบบโตโยต้ากำหนดเท่านั้น QC จะได้ประสิทธิภาพดีกว่า

ซัพบางเจ้าฟอร์ดใช้อยู่ดีๆ โดนพี่ใหญ่แย่งไปดื้อๆก็มีครับที่รู้ๆ ฟอร์ดต้องไปหาเจ้าใหม่กลางทาง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 14:30:00 »

มีที่เกียร์
มีปัญหาครับ ดับกลางอากาศ 3 รอบ ก็มีมาแล้ว ตอนแรกผมก็กะจะถอย S60 มาใช้นี่หล่ะ พอเข้า Club ไปอ่าน ผมเลิกคิดเลย เคราะห์ดีเจอที่ทางราคาดีซื้อที่แทน ต้องขอบคุณ Volvo และ Ford มา ณ ที่นี้ ::)

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 16:08:30 »

มีที่เกียร์

s60 กับ v60 ปี 2012-13 ใช้ dual clutch เหมือน ford ครับ

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 16:22:49 »

มีที่เกียร์
มีปัญหาครับ ดับกลางอากาศ 3 รอบ ก็มีมาแล้ว ตอนแรกผมก็กะจะถอย S60 มาใช้นี่หล่ะ พอเข้า Club ไปอ่าน ผมเลิกคิดเลย เคราะห์ดีเจอที่ทางราคาดีซื้อที่แทน ต้องขอบคุณ Volvo และ Ford มา ณ ที่นี้ ::)

เท่าที่ทราบปัญหาเกิดจากหัวฉีด แล้ว ใช้น้ำมัน E85 ทางศูนย์บอกว่า แก้หัวฉีด 3 รอบแล้วก็ยังเป็น จนแจ้งคนใช้ว่า ให้ใช้ E20 หรือ E10 แทนครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 16:30:39 »
เคยเป็นเจ้าของฟอร์ด 2 คัน Fiesta กับ Ranger
บอกเลยว่าหลายๆจุด ใช้ชิ้นส่วนคุณภาพต่ำ ไม่ทนกับสภาพอากาศเมืองไทย

เจอปัญหากับตัวรถยังไม่พอ ยังต้องมาเจอปัญหากับบริการหลังการขายอีก
ทั้งนโยบายความรับผิดชอบจากพวกฝรั่งและคนไทยด้วยกันเอง ความชำนาญของศูนย์บริการ
ค่าอะไหล่และค่าแรงมหาโหด

บอกเลย ยี่ห้อนี้ เข็ดครับ ไม่มีทางกลับไปซื้อมันอีกแน่นอน
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Asklepios

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 10:35:19 »
ระบุรุ่นได้ไหมครับ เผื่อจะได้ตามถูก  ;D

เท่าที่ประสบมา เห็นจะเป็นเพราะการออกแบบเริ่มต้นส่วนนึงครับ คือให้คนเมืองหนาว (เยอรมัน) ออกแบบกับเซ็ตระบบเกือบทั้งหมด (ช่วงล่าง, drivetrain, ระบบไฟฟ้าหลัก)
เน้นใช้ไม่นาน ใช้ในสภาวะของเขาเป็นหลัก ทิ้งคุ้มกว่าซ่อม 5 ปี ทิ้ง เปลี่ยนใหม่
เทคโนโลยีก็ส่วนนึงครับ โดยเฉพาะเรื่อง PowerShift6 แล้วก็โมดูลควบคุมต่างๆ ที่บทจะเสียจะรวนก็เป็นกันดื้อๆ บางครั้งก็เป็นกันที่ซอฟต์แวร์ และฝั่งที่ดูแลซอฟต์แวร์เขาก็ใช้เวลาในการแก้ปัญหานานพอตัวครับ ถ้าเป็นฮาร์ดแวร์ก็หนังคนละม้วนอีก
อีกอย่างคือชิ้นส่วนบางอย่างเห็นระบุว่าใช้ร่วมกันหมดตั้งแต่ Fiesta ยัน Taurus ลามไปถึง Lincoln แต่เหมือนออกแบบมาไม่ดีพอ เลยมีแจ้งแก้กันเป็นกิจวัตรครับ
ในบริษัทก็เหมือนจะไม่ค่อยคุยกันด้วยครับ ทั้งๆ ที่ หลายๆ ครั้ง มันควรจะคุยกัน แต่เขาก็ไม่คุยกัน พอปัญหางอกก็โยนกันไปมา บางงานก็ควรจะมีคนของฟอร์ดเองมาคุมงานกับซัพพลายเออร์ ติดตามแก้ไขกันอย่างใกล้ชิด แต่ปรากฏว่าฟอร์ดเขาก็ไม่มีคนรับผิดชอบในเรื่องนั้นตรงๆ ก็ใช้วิธีดึง (สั่ง) คนจากแผนกที่เกี่ยวข้องมาร่วมงานกันเป็นครั้งคราวซึ่งไม่ต่อเนื่อง และตัวคนที่มาก็ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่เพราะเหมือนกับว่ามันไม่ใช่หน้าที่ของเขาโดยตรง ซัพพลายเออร์ก็จนใจ (แต่ทำเต็มที่) และมันก็เลยส่งผล (หรืออาจจะส่งผลในอนาคตอันใกล้) ถึงลูกค้าผู้ใช้รถ Ford
ตัวฝรั่งหัวทอง บางทีก็สั่งอย่างเดียว นั่งอยู่บนวิมานเมฆ มโนกันเออออห่อหมกกันไปโดยไม่เคยถามทางประเทศปลายทางเลยว่าต้องการระบบนั้น หรือออพชั่นนี้รึเปล่า ระยะยาวจะดีมั้ย เป็นฟังก์ชันฉาบฉวยรึเปล่า เน้นความ ว้าว กันสองสามเดือน แล้วก็เงียบหายไปแบบนั้นจะดีหรอ ประสบการณ์ของผู้ใช้ end user จะดีรึเปล่า เขาจะใช้กันไหม ลูกค้าจะเอ็ดตะโรเอาเพราะมันแปลกรึเปล่า
โครงสร้างองค์กรใหญ่เกินไป และมีการทับซ้อนกันโดยไม่จำเป็น ใช้เวลาตอบสนองนาน บางจุดควรมีคนมากก็ดันมีไม่กี่คน ทำงานกันมือหงิก
บางจุดในบางตลาดไม่จำเป็นต้องทำ เพราะไม่ได้ใช้ ก็ไปหยิบเอามาทำ เสียเงินโดยใช่เหตุ ไอ้ที่ควรทำก็กลับไม่ทำ  :'(

ฟอร์ดควรจะเอารถที่มีแต่แก่น (Core) มาขายในตลาดที่ใช้รถกันยาวนาน เครื่องดีที่ไม่ต้องซับซ้อนมาก เกียร์โอเค ช่วงล่างมั่นใจในสถานการณ์ฉุกเฉินเอาอยู่ ระบบความปลอดภัยครบ โครงสร้างแข็งแรง แล้วเบามือในเรื่องของความแฟนซีไฟฟ้าต่างๆ นาๆ ก็น่าจะช่วยลดคำบ่นลงได้มากครับ

ตอบได้ขนาดนี้เป็น supplier ของ Ford หรือคน FTM เองหรือเปล่าครับ หุหุ