ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่ายน้ำมันเครื่อง castrol ทุก 6 เดือน ลดความเสี่ยงน้ำมันเป็นโคลนได้ไหมครับ?  (อ่าน 10029 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ตอนแรกผมคิดว่าจะตั้งคำถามแบบ

"น้ำมันเครื่อง castrol edge ป๋องทองดีไหมครับ?"

แต่พอ search อ่านกระทู้เก่า ๆ

พบว่าน้ำมันเครื่องเป็นเรื่องซับซ้อนซ่อนเงื่อน

เกินกว่าที่จะฟันธงไปเลยว่าตัวไหนใช้ดี

และคุณ Jae เคยบอกว่า castrol ชอบกลายเป็นโคลนอยู่ใต้ฝาสูบเครื่องยนต์

ผมก็เลยเสียวครับ

รถของผมคือ mazda 2  ที่เข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก ๆ 6 - 7 เดือน

มาตลอดเกือบ 7 ปีแล้วครับ

เป็นรถวิ่งน้อย

แต่ขับซิ่ง ชอบลากรอบเป็นนิจ

ผมใช้น้ำมันเครื่องเดิม ๆ มาตลอด

ซิ่งก็คือ castrol magnatec ป๋องเขียวดังรูป

ราคาป๋องละ 1100 บาทครับ

ปัญหาเกี่ยวกับเครื่องยนต์มีอย่างเดียวเท่านั้น

เป็นอาการทั่วไปที่ mazda 2 M/T คันอื่นก็เป็นกัน

นั่นคือเดินเบาที่เกียร์ 1 สะดุด รอบกระตุก

ต้องเติมคันเร่ง หรือรีบเปลี่ยนเป็นเกียร์ 2 เป็นประจำครับ

อาการนี้ในคลับบอกว่าเป็นที่ ECU แก้ไม่ได้

เด๋วผมจะลองถามจูนเนอร์ดูครับ ว่าจริงหรือเปล่า

(ได้ฤกษ์จูนเสียทีครับ ดีใจจัง ถึงคิวผมที่นัดกันแล้วครับ)

ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่อง อยากจะเปลี่ยนเป็นป๋องทองตัวท๊อปไปเลย

เพื่อที่จะดูว่าอาการนั้นหายหรือไม่

แต่เสียดายที่เพิ่งถ่ายไปเมื่อเดือนที่แล้วเองครับ

่ตอนนี้คิดว่า

ถึงผมจะเปลี่ยนไปใช้ castrol ป๋องทอง

อาการเป็นโคลนก็อาจเกิดขึ้นได้

ซึ่งอาจจะมีหรือไม่มีก็ได้ เพราะผมไม่ทราบ

ไม่เคยแกะหรือส่องกล้องดูครับ

บางท่านอาจคิดว่า

"แล้วทำไมเอ็งไม่ใช้น้ำมันเครื่อง full synthetic ยี่ห้ออื่นฟะ?"

นิสัยผมเป็นคนดื้อครับ

ไม่มีเหตุผล จะเปลี่ยน castrol จากศูนย์ต่อไป

แต่ต่อไปจะเปลี่ยนเป็นกระป๋องทอง ซึ่งแพงกว่าเท่าตัวเลยทีเดียว

ผมอยากจึงถามว่า

ด้วยนิสัยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยของผม

ผมไม่ควรกังวลกับอาการน้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ neung23

Mobil / Vavoline / Shell ลองใช้ดูคับ ได้หมดกังวลเรื่องโคลน

castrol ที่เป็นโคลนกันเพราะ bmw มันตั้งให้ถ่ายทุก 25000km คับ ถ่ายตรงระยะไม่ค่อยเป็นไรหรอกคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Oil to sludge to Varnish ใช้เวลานานเท่าไหร่ คงต้องตอบแบบโง่ๆเลยครับ ว่าผมไม่รู้หรอก เพระเงื่อนไขมันเยอะครับ

รถบางคันร้อนจัด, บางคันแหวนสูบปล่อยเชื้อเพลิงผสมในน้ำมันเครื่องมากกว่าคันอื่น,บางคัน ความชื้นจากการสันดาบออกไปทางไอเสียไม่หมด.....

ทั้งนี้และทั้งนั้น ถ้าจะตอบว่าปลอดภัยตอนไหน ต้องหมั่นดึงก้านวัดมาหยดใส่Test paperครับ

ส่วนเรื่องยี่ห้อนี้ห่วยไหม ผมเอาจากราคาเทียบคุณภาพ ถ้าผมจ่ายแพงกว่าเท่าตัวจากยี่ห้อบ้านๆเรานี่แต่คุณภาพไม่ต่างกันผมก็บอกว่าห่วยเพราะไม่สมราคาเลย

เรื่องเครื่องพัง ถ้ายังมีการถ่ายสมำ่เสมอกับMazda2 แรงบิดน้อยๆ อุณหภูมิต่ำกว่าBMW, Benz ,VW,  คงไม่พังหรอกครับ พวกรถยุโรแบบBMWวาวล์น้ำเปิดสุดที่120องศา จะเทียบกับมาสด้า86ิงซาคงไม่ได้ อัตราการเสื่อมคงไม่เท่ากันที่เนื้อน้ำมันครับ

ออฟไลน์ ps000000

ได้ความรู้พร้อมความสยอง

ออฟไลน์ CNX

ได้ความรู้ เรื่องน้ำมันเครื่อง จากคุณJae อีกแล้ว อ่านสนุกดีครับ

ขอเสริมเรื่องอะไหล่ทางเลือก (ถ้าทราบแล้ว หรือ ชอบเข้าศูนย์ ก็มองผ่านๆไปนะครับ)
Fiesta กับ M2 มีอะไหล่ที่ใช้ร่วมกันได้
ร้านอะไหล่ยนต์ ราคาต่ำกว่าศูนย์ เช่น

ยางรองแท่นเครื่อง MAZDA2 Dimio = 1,xxx
อันนี้ ผมใส่บนเฟียสตา และอีกหลายคันในกลุ่ม ใส่กัน ใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหา

กรองแอร์ ซากูระ ที่ PTT  = 125

สายพานหน้าเครื่อง Mitsuboshi = 8xx อันนี้รถน้องผมใส่มา ก็ใช้ได้ดีครับ / สายพานไม่เกี่ยวกับFiestaครับ (อะไหล่ คนละเบอร์กัน)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ akewizard

6-7 เดือนถ่ายทีนึงนี่ไม่เรียกว่าบ่อยนะครับ
รถผมขับบ้านๆไม่เคยลากรอบยังถ่ายทุกๆ 3 เดือนเลย (เพราะมันถึงระยะ 10000 โลประมาณทุก 3-4 เดือน)

เรื่องน้ำมันเครื่องเป็นโคลน เหมือนจะเคยเห็นอยู่เคสนึงเป็นรถเบนซ์รุ่นนึงที่เครื่องวิ่งอืดแล้วดับไปเอง
พอเปิดฝาเครื่องออกมาแล้วเป็นคราบโคลนจับเต็มไปหมด  เจ้าของรถพูดว่าน่าจะเกิดจากการเติมสาร additive ผสมน้ำมันเครื่องแล้วทำให้คุณสมบัติเนื้อน้ำมันเครื่องเปลี่ยน

ส่วนเครื่องคุณภาพของ castrol ขอผ่านครับเพราะไม่เคยใช้เลย

ออฟไลน์ toonze

1 ปียังได้เลยครับ ถ้า กิโลไม่เกิน 10000 กิโล

ออฟไลน์ J_Serie5

รถบ้านๆแรงม้าไม่เกิน 150 แรงม้า ใช้พวก PTT 0w-40 ,0w-30 , 5W-30 ราคาพันกว่าๆก็พอครับ ส่วนเกรดรองของ PTT ราคาต่ำกว่าพัน อย่าไปใช้ครับ 

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมว่าคุณ jae พยายามจะบอกอ้อม ๆ

ทั้งในกระทู้อื่น และกระทู้นี้

ว่า castrol เป็นน้ำมันที่มีคุณภาพหรือไม่

5555

ตอนนี้ผมเลิกจิตตกแล้ว

ซื้อน้ำมันเครื่องตามงบ

เอาที่สบายใจดีกว่าครับ

เปลี่ยนทุกหมื่นโล หรือ 6 เดือน

แล้วแต่อย่างไหนถึงก่อน

ขอบคุณทุกท่านจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ผมใช้ castrol edge pick up กับ fortuner มันโอเค ไหมครับเนี่ย ก่อนจะมาใช้ castrol ก็ กังวลเรื่องเลือกนมค เหมือกัน กลัวโคลนเหมือนกัน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมว่าคุณ jae พยายามจะบอกอ้อม ๆ

ทั้งในกระทู้อื่น และกระทู้นี้

ว่า castrol เป็นน้ำมันที่มีคุณภาพหรือไม่

5555

ตอนนี้ผมเลิกจิตตกแล้ว

ซื้อน้ำมันเครื่องตามงบ

เอาที่สบายใจดีกว่าครับ

เปลี่ยนทุกหมื่นโล หรือ 6 เดือน

แล้วแต่อย่างไหนถึงก่อน

ขอบคุณทุกท่านจริง ๆ ครับ

ขอบพระคุณที่เข้าใจ

การตอบอะไรว่าดีไม่ดีที่เป็นสาธารณะ เสี่ยงต่อการถูกฟ้องร้องได้ ไม่มากก็น้อย ต่อให้ผมมีข้อมูลอะไรมันจะมีประโยชน์แค่ไหนกันเชียว ถ้าบริษัทผู้ผลิตออกมายันว่าผมผิด

การให้ข้อมูลก็เป็นเพียงการนำเสนออย่างหนึ่ง จะเชื่อหรือไม่คงต้องปล่อยให้คนอ่านไปพิสูจน์ครับ

ออฟไลน์ TorTy

Mobil / Vavoline / Shell ลองใช้ดูคับ ได้หมดกังวลเรื่องโคลน

castrol ที่เป็นโคลนกันเพราะ bmw มันตั้งให้ถ่ายทุก 25000km คับ ถ่ายตรงระยะไม่ค่อยเป็นไรหรอกคับ
ใช่เลยครับผมเคยเป็นทีนึงสมัยใช้ E90 แต่เรื่องซีลรั่วนี่ Castrol ดูมีปัญหาจริงตอนนี้ BMW ใช้แบรนด์ตัวเองเห็นว่าย้ายค่ายจ้าง Shell ผลิตให้นะครับพอกันทีคราสตอล
ผมละดีใจที่เปลี่ยนสักที

ส่วนว่าใช้แล้วเสี่ยงโคลนไม๊ถ้าเปลี่ยนทุกหมื่นโลใช้ไม่เกิน 6-7 เดือนไม่ได้ขับซัดตลอดเวลาผมว่ายากมากครับที่จะเจอพูดแบบแฟร์ๆถึงจะไม่ค่อยชอบน้ำมันยี่ห้อนี้จากประสบการณ์ที่ผ่านมา