ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ความเร็วหน้าปัดเพี้ยน ค่าระยะทางจะเพี้ยนด้วยไหมครับ ??  (อ่าน 4478 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
สมมุติรถรุ่นหนึ่งวิ่งความเร็วตามเข็ม 100 กม./ชม.GPS ขึ้นสัก 95 กม./ชม.

ถ้าขับๆไปจนระยะทางบนหน้าปัดถึง 100 km แสดงว่าระยะทางจริงคือแค่ 95 กม. แบบนั้นรึเปล่าครับ ??

ออฟไลน์ pongisra

ไม่เพี้ยนครับ

รถอ่านค่าความเร็วได้ตรง แค่(ตั้งใจ)โชว์ไม่ตรงครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมว่าไม่นะครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกันครับ

ออฟไลน์ napat

• Newbie
  • *
ถ้า speedo กับ odometer คำนวณจากค่าเดียวกันมาแสดง ก็ควรจะเพี้ยนไปในทิศทางเดียวกันแหละครับ
ส่วนจะเป๊ะๆแบบ 1:1 ขนาดนั้นมั้ย คงต้องลองดูครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

เพี้ยนครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
มันก็ควรจะเพี้ยนเหมือนกันไม่ใช่หรือ

ออฟไลน์ bobsan

ถ้าล้อเดิมเลย เท่าๆที่เคยจับมาไม่เพี้ยนครับ
ผมจับโดยใช้ gps ตลอดครับ

เช่น คันนึงไมล์ +4kmh จับ gps วิ่ง 100 โล odometer ก็ขึ้นที่ 100 เท่ากัน

แต่มีอยู่คันนึงประหลาดครับ +6 กันเลยทีเดียว แต่จับ gps วิ่ง 100 โล odo ขึ้นแค่ 97 โลครับ

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
เพี้ยนแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

เพี้ยนแบบไม่กระทบต่อผลการใช้งาน

อย่างรายการชับซ่าที่ขับจากกรุงเทพแก่งกระจานขับไป 3 คันไมล์ยังต่างกันไม่ถึง 5 กิโล รึไปดูรีวิวทดสอบรถเวปนี้ก็ได้ ทดสอบเส้นทางเดียวกันมีบอกตลอดใช้ระยะกี่กิโลต่างกันทุกคันทั้งๆที่ก็วิ่งเส้นเดิม

ออฟไลน์ khai72

• Jr. Member
  • **
เคยทดลองกับ vios 05 ระยะทางจริงไม่เพี้ยนครับ
ความเร็วหน้าปัดวิ่ง 100km/h ความเร็วจริงประมาณ 92-93km/h
แต่ระยะทาง 100 km เพี้ยนไม่ถึง 100 เมตร เมื่อเทียบกับหลักกิโล

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
เพี้ยนครับ รถผม เลข odoที่หน้าปัด กับ เลขodoที่ขึ้นในคอม เวลาเสียบ VIN ไม่ตรงกันครับ
หน้าปัดผมขึ้น 217005 km แต่เลขที่ขึ้นตอนเสียบ vin 217000 km ครับ

โชว์เกินจริงมา 5 Km. แหนะ ผมเปลี่ยนล้อจาก 15" เป็น 17" ครับ อาจมีส่วนด้วย
แล้วก็ ไมล์เพื้ยนครับ วิ่ง 100 ที่หน้าปัด , ความเร็ว On-board V=94-95 km/h , GPS จับได้ 95 ครับ

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าจากโรงงาน ไม่เพี้ยนครับ
แต่ถ้าเป็นเพราะเปลี่ยนยาง จะเพี้ยน

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ถ้าไม่ได้เปลี่ยนล้อมา ไม่เพี้ยนครับ รถจับความเร็วจริง ระยะทางจริงได้

แต่ตั้งใจแสดงเฉพาะความเร็วไว้เกินจริงครับ

ถ้าเปลี่ยนล้อมา แล้วไมล์ระยะทางอ่อน ไมล์ความเร็วจะอ่อนลงไปกว่านั้นอีกครับ

ไม่ได้คิดเป็น % เท่ากัน

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้า speedo กับ odometer คำนวณจากค่าเดียวกันมาแสดง ก็ควรจะเพี้ยนไปในทิศทางเดียวกันแหละครับ
ส่วนจะเป๊ะๆแบบ 1:1 ขนาดนั้นมั้ย คงต้องลองดูครับ

ตามนี้ครับ  รับข้อมูลมา  แล้วแปลข้อมูล  ถ้าตรงแต่แรก  เพี้ยนก็ไปด้วยกัน  แต่ถ้าเป็นรุ่นเก่าที่เป็นเข็มและมีสปริง  ความแข็ง-อ่อนของสปริงมีผลด้วย  ทำให้เข็มชี้ผิดพลาดได้

ออฟไลน์ ps000000

มันต้องเพี้ยนตามครับ
แต่ผมไม่เคยสนใจเท่าไหร่ 555