ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าใช้ Nissan March อยู่แล้วจะขยับไปเป็น Note จะดีหรือไม่ครับ  (อ่าน 11671 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

พอดีผมได้ข่าวว่า Nissan Note จะใช้เครื่องเดิม march คือ HR12DE แต่ได้เกียร์ CVT7 ตัวใหม่ ขยายช่วงให้ยาวกว่าเดิม

http://www.headlightmag.com/nissan-%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-jatco-%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7-cvt7-wr-%E0%B8%AA%E0%B8%B3/

ฟังแนวโน้มน่าจะประหยัดกว่ารุ่นเดิมอีกพอสมควร

เท่าที่ผมอ่านเรื่อง Note มามีข้อดีที่ผมชอบหลายเรื่อง คือ
1. ได้เครื่องเดิม เกียร์เดิมรุ่นใหม่ จูนให้ประหยัดขึ้น ดีมากๆ ตรง เครื่องตัวนี้ ช่างซ่อมกันชำนาญแล้วคับ เครื่องยกทั้งตัวไม่แพง ฝาสูบไม่แพง ช่างในสาย nisssan ทำกันจนชำนาญแล้ว อาการผมเห็นแก้กันได้หมดแล้วครับ

เกียร์ CVT7 ตัวใหม่ ไม่รู้เป็นไงแต่ตัวเดิมก็มีร้านซ่อม เปลี่ยนใหม่ก็หาง่าย
แต่ตัวเดิมก็มีคนใช้ทะลุ 3 แสนโลโดยไม่พังมาแล้วคับ

2. ตัว platform เดิมแต่ปรับใหม่ ไม่ลดต้นทุนมาก มีข้อดี คือ ช่วงล่าง เบรค แลค ผมน่าจะไม่ต้องปรับอะไรมาก เพราะมันเกือบเหมือนเดิม ที่ดีขึ้น คือ มี ABS ESP เข้ามาปลอดภัยกว่าเดิม พวกอาการแก้ไข ถ้ามี ผมคิดว่าผมคงจับทิศทางได้หมด

3. ราคาอะไหล่ของ March และกลุ่มนี้ไม่แพง ผมได้จับ altis มาสักพัก ทำให้ผมเห็นสัจธรรมบางอย่างว่า toyota อะไหล่แท้แพงมาก และบางอย่างไม่ใช้ของแท้ก็ไม่ได้ เช่น เป้าโช๊ค แท่นเครื่อง ทำให้ผมไม่ค่อยอยาก up ขึ้นไป C-seg แล้ว ราคาอะไหล่มันแพงตามราคารถคับ ทำใจไม่ได้

เป้าหมายตอนนี้ อยากได้กลุ่ม B-seg ที่ใหญ่ขึ้นมากกว่า

Yaris Vios ก็ใช้ได้นะครับ รถดูใหญ่ แต่การออกแบบมันไม่ดีเลย รถเตี้ย โดยเฉพาะ yaris ตัวรถเตี้ยมาก เข้าออกลำบาก ส่วน Vios หลังคาหลังก็เตี้ยมาก คนนั่งหลังลำบาก ทั้งที่เครื่องของ Vios ผมชอบมาก แต่สุดท้ายไม่ได้จองเพราะนั่งหลังไม่ดีเลย

4. การออกแบบของ Nissan ค่อนข้างเข้ากับนิสัยผม คือ ผมชอบรถหลังคาสูงๆ คือ เกิน 1.5 ม. ไป หน้ากว้าง nissan จะแคบกว่าชาวบ้านทำให้เข้าซอยไม่ค่อยลำบาก

ผมไปอ่าน Note ฐานล้อยาว 2600 mm พอๆ กับ Altis หน้าหมู ที่เคยใช้และหน้าแบนที่ใช้บ้าง ใน ตปท. มีที่วางแขนด้านหลังด้วย
แต่ด้านยาวทั้งคันก็พอๆ กับ Yaris eco

อีกอย่างทรงของ Note เหมือน Jazz ราคาย่อมเยาคับ ชอบแนวคิดของ note ที่เอาเครื่อง 1.2 เดิมมาลง ไม่ได้เอาตัว turbo หรือ super charge มาลง

5. อู่นอกแหล่งอะไหล่ค่อนข้างลงตัวละคับ ข้อดีของนิสสัน คือ ไม่ต้องไปแย่งอะไหล่ แย่งอู่กับใครแบบ toyota ที่ต้องจองคิวนาน และอะไหล่ (เซียนกง) มีคนแชร์เยอะใช้เยอะ ทำให้ราคาไม่ค่อยปั้นขึ้นไปมากนัก

ตรงแถวบ้านผมมีร้านขายอะไหล่ใหม่และเซียนกง และอู่นอก ของนิสสันอยู่ใกล้ๆ เลยคับ ค่อนข้างสะดวกมากกว่า toyota ที่ต้องไปไกลกว่า

6. ผมชอบบุคลิกของเครื่อง 3 สูบ HR12DE ของนิสสันมากกว่า toyota 1.2 NR คับ คือ HR ผมกดคันเร่งให้เกียร์มันไล่อัตราทดไปได้โดยทีไม่ต้องเติมคันเร่ง ในขณะนี้ 4 สูบ NR ต้องเติมคันเร่งไปก่อนทำให้ใช้รอบสูงกว่า แต่ถ้ากดเต็ม NR แรงกว่าคับ ผมมองว่า NR ควรเล่นตัว 1.5 ใน Vios มากกว่า จริงๆ เพราะรอบต่ำตัว 1.2 มันไม่มีแรง ต้องกดมากกว่าทำให้เปลืองกว่า HR

ข้อเสีย ที่ผมยังคาใจซึ่งเคยตั้งกระทู้ไป คือ

1. ศูนย์บริการ ยังล้าหลังกว่า toyota honda (เอารวมๆ นะคับ) มาก ผมไม่ชอบเลย (เลยไม่ได้ไปเหยียบมานานแล้ว 2 ปีกว่าๆ) ของกินก็ไม่มี wifi ก็เสีย ชอบขายน้ำยาล้าง (ซึ่งผมทันเกมและตัดทิ้งประจำ)

แต่ก็มีดี คือ คิวไม่เยอะ ไม่ต้องไปแย่งกับใครแบบ toyota honda
กับบางที่เคลมง่ายมาก อะไรเสียก็เคลมให้เลย

2. รวมๆ แล้วไม่รู้ จะปรับปรุงความทนทานของอะไหล่หรือยัง เช่น บูชปีกนกเปลี่ยนไปใช้แบบตั้งแทนแบบกลมนอนหรือยัง, คอลย์เย็น จะทนขึ้นหรือไม่

แต่บางตัวก็ได้ยินว่าปรับแล้ว เช่น พัดลมแอร์ เป็นต้น

3. nissan ชอบทำให้คนซื้อก่อนเจ็บก่อน เช่น ปรับ option ไม่เพิ่มราคาใน march หรือ Tilda ลดราคา

ผมขอรอฟังความคิดเห็นจากทุกท่านครับ :) ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2016, 15:36:15 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมว่ารอรถเปิดตัวแล้วไปทดลองขับดีกว่าครับว่ารับได้มั้ย เพราะมีแววเรือเกลือมาแต่ไกล เพราะมันคือ Honda Jazz ยัดเครื่อง 1.2 รถใหญ่ขึ้น,ตัวหนักขึ้นแต่เครื่องเท่าเดิม แม้มันจะมีข้อดีที่คุณชอบหลายประการแต่ถ้าขับแล้วไม่ถูกใจคุณยังจะโอเคกับมันมั้ย แต่ถ้าขับแล้วถูกใจก็จบร่ายยาวมาขนาดนี้ใจคุณเทมาหาโน็ตเกินครึ่งแล้ว

ผมว่ารอรถเปิดตัวแล้วไปทดลองขับดีกว่าครับว่ารับได้มั้ย เพราะมีแววเรือเกลือมาแต่ไกล เพราะมันคือ Honda Jazz ยัดเครื่อง 1.2 รถใหญ่ขึ้น,ตัวหนักขึ้นแต่เครื่องเท่าเดิม แม้มันจะมีข้อดีที่คุณชอบหลายประการแต่ถ้าขับแล้วไม่ถูกใจคุณยังจะโอเคกับมันมั้ย แต่ถ้าขับแล้วถูกใจก็จบร่ายยาวมาขนาดนี้ใจคุณเทมาหาโน็ตเกินครึ่งแล้ว

ก็ไม่เชิงหรอกครับ

แต่ผมลอง SWAT ตัวเองแล้ว Note ดันมีข้อดีมากกว่า Yaris Vios คับ

Yaris Vios ตัวนี้ออกแบบไม่ได้เรื่องเลย ในสายตาผม มีดีตรงใหญ่ขึ้นแต่เตี้ยและแบนลง

เหมาะกับคนชอบแต่งรถ แต่ตัวผมชอบใช้รถมาตราฐาน

ชอบรถซ่อมง่าย ถูก ไม่จุกจิก ซึ่ง นิสสัน พอจับทางได้ มันก็มีช่องทางตรงนี้ครบ และตัวรถมันก็ เหมาะกับผมคับ

คือ nissan ก็ยังเอาแนวคิด tilda มาใส่ในรถรุ่นต่างๆ ของตนเอง

ออฟไลน์ rtong

รอเปิดตัวดูราคา  บางทีไป jazz  อาจตอบโจทบ์มากกว่า

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
สวยดีครับ

แต่เป็นผมจะไม่ซื้อ รถล๊อตแรก รอมันผ่านไปซักปี หรือไมเนอร์ 8)

ออฟไลน์ tnp_super

ถ้าใจชอบ มันก็ไม่แปลก

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าไม่มีปัญหาแบบ
ลูกปืนล้อแตก
โช้คพัง
บูชปีกนก
พัดลมหม้อน้ำพัง
หม้อน้ำรั่ว
เกียร์ Jatco CVT7
ไฟช็อตรถไหม้

คนที่เคยเจอ จะหลาบ

คนที่ใช้ไม่เคยเจอ ก็จะซื้อ Note ก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

แต่ผมลอง SWAT ตัวเองแล้ว Note ดันมีข้อดีมากกว่า Yaris Vios คับ

Yaris Vios ตัวนี้ออกแบบไม่ได้เรื่องเลย ในสายตาผม มีดีตรงใหญ่ขึ้นแต่เตี้ยและแบนลง

เหมาะกับคนชอบแต่งรถ แต่ตัวผมชอบใช้รถมาตราฐาน

ชอบรถซ่อมง่าย ถูก ไม่จุกจิก ซึ่ง นิสสัน พอจับทางได้ มันก็มีช่องทางตรงนี้ครบ และตัวรถมันก็ เหมาะกับผมคับ

คือ nissan ก็ยังเอาแนวคิด tilda มาใส่ในรถรุ่นต่างๆ ของตนเอง

SWAT นี่แปลว่าอะไรเหรอครับ ไม่ได้กวนนะครับ แค่อยากรู้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

SWAT นี่แปลว่าอะไรเหรอครับ ไม่ได้กวนนะครับ แค่อยากรู้ ขอบคุณครับ

ส่วนเรื่องรถ ไม่แปลกหรอกครับ ถ้าใจชอบขนาดนี้ เหลือแค่รอดูตัวจริง ลองขับ คงจบง่าย

นิสสันรถดีครับ ผมชอบมากกว่าอีกหลายๆยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
SWOT นะครับไม่ใช่ SWAT

อ่านตรงนี้คืออะไร?
http://millionaire-academy.com/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B9%8C-swot/

ส่วน SWAT ให้หน่วยตำรวจคอมมานโดเขาเหอะ
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมว่าขับจริงไม่ประหยัดกว่าเดิมเท่าไรหรอกครับ ผมว่าใช้งานจริงก็พอๆ กัน เพราะเราไม่ได้เหยียบตามการทดสอบ

แต่ผมว่าอ็อปชั่นก็น่าจะใส่มาพอควร ถ้ามองในแง่นั้นอาจจะคุ้ม

ออฟไลน์ Staples

ตราบใดที่ยังลดต้นทุนหลายๆ จุด พวกตู้แอร์ ลูกปืน ก็คงไม่ใช้อะครับ

ออฟไลน์ SM.

รอเห็นของจริงก่อนดีกว่าครับ

ผมไม่รู้ว่า NIssan ยุคใหม่ หลังกวาดบ้าน จะเป็นยังไง โดยเฉพาะการจัด option ต่างๆ ยุคนี้ถ้าของยังไปกองที่ตัว Top สุด ก็ลำบากครับ ยอดขายคงไม่ต่างจากเดิม

ช่วงเปิดตัว ขายดีแน่นอนครับ รอรถกันยาว หลายเดือน แต่หลังจากนั้นนี่สิ  :( :( :( :( :(

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมรอดูราคาเลยครับ เปิดมาไม่แรงจะไปเอามาใช้

แต่มองแล้วคงแพงกว่าMarch E CVT ห้าหมื่นขึ้น ผมว่าแพงไป

นิสสันนี่ผมว่าถ้าจับทางได้ เสียแล้วซ่อมจบทนกว่าของแท้ได้ แบบนี้ ใช้รุ่นไหนก็ไม่ใช่ปัญหาละครับ คนทั่วๆไปยังจมกับอะไหล่แท้ ทึ่มันเสียซ้ำๆซ้อน เลยขยาดไป

ออฟไลน์ Dubee

สั้นๆครับ "ดูความจำเป็น" ก่อนครับ ถ้ามาร์ชที่ใช้อยู่ยังพอใช้ได้ดี ก็ใช้ต่อไปครับ ซื้อใหม่ต้องเอาเงินก้อนไปโป๊ะเป็นเงินดาวน์ ไหนจะต้องมีหนี้สินติดพันไปอย่างน้อยสี่ห้าปี ขอให้ดูตรงนี้ด้วยครับ ยกเว้นคุณซื้อสด แต่ซื้อสดอีกนั้นแหละต้องเอาเงินก้อนไปซื้อ สู้ใช้รถคันเดิมที่ยังพอใช้ได้ แล้วเอาเงินก้อนไปลงทุนอื่นๆ ดีกว่า ไม่รู้นะผมก็แนะนำไปตามมุมมองของผมครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ส่วนตัวเลยนะครับ
ผมว่าใช้ March ต่อไปก่อน เพราะยังรู้สึกว่า
สิ่งที่เปลี่ยนไปมีแค่บอดี้ การปรับปรุง part ต่างๆ ผมว่ายัง
ไม่ได้เปลี่ยนแปลงแบบหน้ามือเป็นหลังมือ
แต่ถ้าตัวจริงออกมา ทดลองแล้วมันดีขึ้นแบบชัดเจนก็น่าสนใจครับ
ผมกลัวว่ามันจะ feeling เดิมๆ

สิ่งที่คาดหวังว่าควรจะดี
- ภาพรวมการขับขี่
- สมรรถนะช่วงล่าง
- สมรรถนะเครื่องยนต์ อัตราสิ้นเปลือง

ออฟไลน์ pjs6306

ผมว่าน่าใช้นะครับ อารมณ์การขับขี่ถ้าดีกว่าอัลเมร่าตัวปัจจุบันผมว่าโอเค

ออฟไลน์ O_o"

เป็นผมจะข้ามไป honda city mc ครับ ดูๆแล้วยังน่าไว้ใจกว่า

ถ้า Note มันก็คือรุ่น mc จากต่างประเทศ แต่มาขายในไทยเป็น all new ซื้อวันนี้ อีก 2-3 ปี รุ่นใหม่ออกมาพอดี ตกรุ่นเรียบร้อย

ออฟไลน์ Middle aged

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่มีปัญหาแบบ
ลูกปืนล้อแตก
โช้คพัง
บูชปีกนก
พัดลมหม้อน้ำพัง
หม้อน้ำรั่ว
เกียร์ Jatco CVT7
ไฟช็อตรถไหม้

คนที่เคยเจอ จะหลาบ

คนที่ใช้ไม่เคยเจอ ก็จะซื้อ Note ก็เป็นได้ครับ

ใช่ครับ นิสสัน เพื่อนที่แสนดี มอบประสบการณ์  การใช้รถใหม่ให้ผมเพียบเลย หม้อน้ำรั่วเองกลางดอย(รถปีครึ่ง) ต้องขึ้นยานแม่ กลับไปเครมที่ศูนย์เชียงใหม่
ลูกปืนล้อหลัง โช๊คหลังรั่ว  หลังหมดประกันนิดเดียว            ที่เจ็บหนักสุดคือ เกียร์ cvt jatco สิ้นอายุขัย ที่ แสนสี่ กม.  ทำใจให้กลับไปคบนิสสัน ยากครับ
หากยังใช้ ชิ้นส่วน แบบเดิมๆ ที่ผมเจอมา

ออฟไลน์ Pegasus7700

คุ่เทียบคืออะไร...
หากยังหาคุ่เทียบไม่เจอ  ผมว่าก้อต้องnote ละครับ

ลองหาคุ่เทียบ แล้วอ่านข้อดีๆจากแหล่งที่น่าเชื่อถือของรุ่นๆนั้นสัก3-4วัน  แล้วกลับมาเทียบ..
ก้อจะได้สิ่งที่ควรที่สุด
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ JeansZ

สำหรับผม ถ้ามาเป็นเครื่องเดิม ไม่มีเทอร์โบ ไม่มี supercharger ผมบายครับ กำลังมองหารถมาใช้แทน fiesta ecoboost อยู่
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
พูดถึงว่าเมื่อไหร่ Jazz minor ตาม City
รถ Honda ก็น่าสนตรงที่แรงและประหยัดนะครับ
รอลุ้นหน้า Jazz หล่อๆ เพราะตัวปัจจุบันสำหรับผม
หน้าตาสอบตกไปนิด ถ้าตัวไมเนอร์หน้าหล่อจะ perfect เลย

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าเคยใช้ตัวเดิม แล้วรับกับนิสัยเดิมๆได้ ผมว่ามันน่าจะดีขึ้นนะครับ

ส่วนผมค่อนข้างเบื่อกับรถที่ไม่เคยแก้ไข part เสียจุดเดิมๆ เปลี่ยนไปแค่ซื้ออายุ และเสียบ่อย
เครมแล้วงอแง ต้องให้มีงอลก่อน รีคอลไม่มี และมันเสียในจุดที่ไม่ควรเสียเปลี่ยนค่อนข้างยาก และต้องซ่อมยกชุดไม่แยกขาย
ผมรอให้เค้าแก้ไขให้ชัดเป็นรูปธรรมก่อน ค่อยซื้อ ชอบรถนิสสันนะ แต่ไม่ชอบการเซ็ตเครื่องกับเกียร์ ต้องนี้altis ทำได้ดีกว่าเยอะมากกกก

ออฟไลน์ Mr.Boogie

ถ้าชอบก็ซื้อครับ  ::)

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมใช้ march อยู๋ เบื่อหน่าย เครื่องเกียร์ และ วัสดุ(กากๆ) ของมันมาก
ถ้า Note มาเหมือนเดิม ก็ไม่เอาแน่ๆล่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Alcatraz

ตกลง swat คืออะไร ถ้าหมายถึง swot จริงๆล่ะก็ เค้าไม่ใช้กับเรื่องแบบนี้กัน ถ้าอยากใช้คำให้ดูมีความรู้ใช้คำว่า Pros และ Cons จะตรงเรื่องมากกว่านี้ ถ้าสงสัยว่ามันคืออะไรก็ไปศึกษาต่อเอาเองครั้งหน้าจะได้จำได้

เอาอะไหล่ march ไปเทียบกับ altis มันก็คนละเรื่องกันสิ ต้นทุนรถมาก็ไม่เท่ากันแล้ว สิ่งนึงที่คุณคิดไม่ถึงคือถ้าเกิดอะไหล่โตโยต้าแพง แต่สิ่งที่ได้กลับมาคือความคงทน เทียบกับจ่ายถูกแต่พังเร็วก็ไปเทียบกันเอง หรือถ้าไม่พอใจอะไหล่แท้ อะไหล่เทียมก็ยังมีหรือเรียกให้ดูดีก็เรียกว่าอะไหล่เทียบก็ได้

ผมงงตรงที่บอกว่าเครื่องนิสสันแรงกว่าโตโยต้า คือเครื่องความจุแค่ 1.2 ลิตร ใช้เกียร์ cvt ม้าต่างกันไม่กี่ตัว ม้ารวมไม่ถึงร้อยตัว จะมาเอาแรงชัดเจนอะไรกัน นี่มัน eco car ไม่ใช่ sport car ต่อให้คุณบอกว่าเครื่องนิสสันแรงกว่าจริงแล้วเพื่อนร่วมถนนคุณคือโตโยต้าใส่เครื่อง 1.2 ทั้งหมดหรือยังไง คุณใช้ eco car คุณก็ควรรู้อยู่แล้วว่าใช้งานแบบไหนขับขี่แบบไหน จะไปสนความแรงมันก็คงไม่ใช่

โอเคว่า note มันควรจะดีกว่า march แน่ๆ แต่ผมไม่รู้ว่าคุณต้องจ่ายเพิ่มเท่าไหร่เพื่อเปลี่ยนมัน แล้วถ้าไป b-seg 1.5 ต้องใช้เงินเท่าไหร่ ลองคำนวณดูถ้าส่วนต่างไม่มาก ไป b-seg ดีกว่ารึป่าว กลัวอะไหล่แพง ?
ถ้าคิดว่าการซื้อรถ b-seg ป้ายแดงมาขับแล้วรับกับราคาอะไหล่ไม่ได้ ควรพิจารณาตัวเองแล้วว่าสมควรมีรถแล้วหรือยัง

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
จากที่พิมพ์มาเหมือนเข้า Note ไปครึ่งตัวแล้วนะครับ  ;D

ผมว่ารอรถตัวจริงมาก่อน แล้วค่อยไปลองขับ หรือถ้าจะให้ดี เช่ามาลองขับไกลๆ สัก 7 วัน ขับเองบ้าง นั่งหลังบ้าง นอนหลังบ้าง นั่งข้างคนขับบ้าง น่าจะพอตอบได้ชัดขึ้นครับ
ผมเองก็จะไปลองนั่ง ลองขับดูเหมือนกันครับ
เรื่องอะไหล่ อืมครับ จะเทนิสสันก็ตรงนี้หละ ถ้าอะไหล่ยังไปง่าย ห่วยๆ แบบนี้ เป็นผม ผมคงคิดมากหน่อยครับ
ถ้ามีอู่นอก หรืออะไหล่ทดแทนที่ซ่อมแล้วจบ ทนประมาณนึง แล้วรับได้ก็ถือว่าโอละครับ

ปล.รถที่แบนแต่เตี้ย สวยครับแต่เข้าออกลำบากจริงๆ  ;D (สำหรับไซส์ผม) รสนิยมเรื่องรถที่สูงนิดๆ 1.5 ม. นิดๆ ช่องทางเข้ากว้างๆ ระยะจากพื้นกำลังดี ไม่ต้องพยุงตัวออกจากรถ อันนี้แอบเห็นตรงกันครับ  ;D
ปล.2 ตัวผมแอบรอดู Almera รุ่นถัดไปครับ เพราะเมื่อเร็วๆ นี้ได้มีโอกาสเอา Ciaz กับ Almera มาเทียบกัน แบบจอดเทียบกันเลย ออกความเห็น แล้วมีผู้โดยนั่งหลังแล้วลองวิ่งมอเตอร์เวย์ดู พบว่า ผู้โดยข้างหลังเห็นว่า Almera โอเคกว่า ส่วนคนขับ ผมให้ Ciaz ดีกว่านิดหน่อยครับ

ขอบคุณคับ

ผมเขียนผิด 555...ต้องใช้คำว่า pro กับ con ข้อดี เสีย จะดีกว่าละคับ

เรื่องราคาอะไหล่ ผมเป็นพวก ชอบเทียบราคาคับ ถ้าแพงเกินไปกว่าเจ้าอื่นผมก็ไม่ชอบ

คือ ผมจ่ายได้ แต่ก็จะบ่นๆ ซึ่งผมเจอ altis ไปแล้วอึ้ง (แต่ไม่ได้จ่ายเองนะคับ โชคดีไป)

ก็คงรอดูคับ ไม่รีบ

เพราะนิสสัน ผมรู้อย่างว่า ซื้อก่อนเจ็บก่อนคับ :'(

ออฟไลน์ Hakosuka

ผมว่ารอดูอ๊อฟชั่นและราคาแล้วค่อยว่ากันครับ

ออฟไลน์ samaklen

ฮอนด้า ก็โช้คอัพหลังรั่วที่ 5000 โลครับ
ขนาดไม่ขับลุยแล้วนะ
เจ้าพ่อลดต้นทุนตัวจริง