ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ : จะรับรถ suzuki ciaz จะต้องตรวจสอบตรงไหนเป็นพิเศษไหมครับ ?  (อ่าน 3696 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
เนื่องจากกระทู้ที่แล้ว http://community.headlightmag.com/index.php?topic=55445.0;topicseen

ผมตัดสินใจซื้อรถตามใจคนขับ (suzuki ciaz) โดยเลือกรุ่น GL cvt เพราะเห็นว่าคุ้มค่าและเพียงพอต่อการใช้งานของคุณพ่อ จึงอยากถามพี่ๆว่า ก่อนรับรถควรสังเกตบริเวณไหนเป็นพิเศษไหมครับ ขอบคุณพี่ๆมากครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง
C.kritsada

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
เข็มน้ำมันครับ! มันจะอยู่แถวๆขีดแดงแล้วรีบไปเติมเลย

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
ยินดีด้วยครับ

ได้ส่วนลดมั้ยครับ?

ออฟไลน์ Staples

ออฟไลน์ Krongbun

;) ตามลิ้งด้านบนเลยครับ ละเอียด
ของผมหลักๆ
1. ไมล์เท่าไหร่
2. เข็มน้ำมันตามที่เค้าว่า
3. ระบบทุกระบบ แอร์ วิทยุ heater ปัดน้ำฝน ไฟทุกดวง
4. ปรับขยับเบาะ เข็มขัด พวงมาลัย
5. เบรค
6. ยาง
7. ชุดซ่อม

นอกนั้นก็รายละเอียดงานประกอบ ร่องรอย รอยขีดข่วน
อย่าลืมตรวจของแถม  :P

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าว่าง ไปตรวจก่อนจะไปรับรถจริงๆ รอบนึงครับ สั่งแก้ไขก่อนเลย (ถ้าเป็นเรื่องที่แก้ได้)

แล้ววันรับรถไปดูอีกที

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยินดีด้วยครับ
 8) 8) 8)

ปล.ดูสีพวกรอยดีๆครับ กับเลขไมล์ถ้าเกินสัก40อย่ารับเลย

ออฟไลน์ J_Serie5

เนื่องจากกระทู้ที่แล้ว http://community.headlightmag.com/index.php?topic=55445.0;topicseen

ผมตัดสินใจซื้อรถตามใจคนขับ (suzuki ciaz) โดยเลือกรุ่น GL cvt เพราะเห็นว่าคุ้มค่าและเพียงพอต่อการใช้งานของคุณพ่อ จึงอยากถามพี่ๆว่า ก่อนรับรถควรสังเกตบริเวณไหนเป็นพิเศษไหมครับ ขอบคุณพี่ๆมากครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง

ผมย้อนกลับไปอ่านกระทู้ของคุณแล้วนะครับ คุณพ่อของคุณเน้นเดินทางต่างจังหวัดบ่อย คุณลืมคิดไป 1 เรื่องครับ " อัตราเร่งแซง "

อ้างอิงอัตราเร่งจาก http://community.headlightmag.com/index.php?topic=39032.0

Suzuki Ciaz 1.2GLS CVT
0-100     14.01 วินาที
80-120   11.09 วินาที

Honda City 1.5 CVT
0-100      11.19 วินาที
80-120    8.11   วินาที

อย่างน้อยที่สุดควรเลือกซื้อ B segment อย่าง Honda city หรือ Toyota vios ครับ เพราะอัตราเร่งแซงเป็นสิ่งสำคัญครับ ด้วยความเป็นห่วง ลองพิจารณาดูอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ SM.

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ยินดีด้วยครับ ส่วนตัว ผมมองว่า Ciaz เป็นหนึ่งในตัวเลือกที่ดีมากแล้วครับ

จำนวนเงินที่จ่าย แลกกับสิ่งที่ได้มา ผมว่าคุ้ม  :D

แอบอิจฉาครับ เพราะภายในสวยกว่า Mobilio ที่ผมใช้ และมั่นใจว่าดูมีระดับกว่า BRV ที่ผมจะรอรับ กลาง ม.ค.

คุณควรไปตรวจ ก่อนวันรับรถจริงครับ ส่วนตัว ผมจะดูของแต่ง (แท้ หรือเทียบ) ตามที่ได้ตกลงกับเซล, รอยตำหนิบนตัวถัง ถ้ามี, เปิดกระโปรงดูเครื่อง และเลขเครื่อง และ/หรือ ตัวถัง

ที่สำคัญที่สุด ผมจะขอคู่มือรถมาก่อน เพื่อศึกษา มีคำถามอะไร เซ็ทค่าอะไรไม่เป็น บอกเซลให้ทำให้วันรับรถเลย

Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)