ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดอย่างไร เมื่อโตโยต้าจะเอาเครื่อง BMW มาใส่ในโคโลร่า ออติส  (อ่าน 10331 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
จากภาพเดิมๆที่เป็นรถไม่จุกจิก ซ่อมง่าย อะไหล่ไม่แพง
จะกลายเป็นรถที่ จุกจิกขึ้น ดูแลยากขึ้น ซ่อมแพง ...........

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จัดเครื่องดีเซลมาสิครับ  555+

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ถ้าโปรโมทว่าไส้ในคือเครื่องจาก BMW เหมือนที่ XV เคยโปรโมทว่าตัวเองคือเครื่อง Boxer จาก Porsche
ภาพลักษณ์ในตลาดที่เครื่องยนต์นี้ขายคงจะดูดีขึ้น คนที่สนใจ BMW อยู่แล้วแต่เงินไม่ถึงคงอยากลอง

แต่ประเด็นคือ กว่าเครื่องตัวนี้จะเข้าไทย ผมว่านานแสนนาน  :( :( :(

มีด้วยเหรอ??  ผมไม่เคยได้ยิน XV โปรโมทตัวเองว่าเอาเครื่อง Porsche มาใช้นะครับ

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
คำถามคือ จะตั้งราคาขายยังไงมากกว่า และจะมีลูกค้าโตโยต้ากี่คนที่จะยอมซื้อในราคาที่สูงขึ้น
โดยที่เครื่องก็ไม่ได้มี Waranty และ BSI ฟรี แบบ BMW อีก
ซึ่งพอมองเรื่องราคาก็จะวิ่งไปชน BMW แท้ๆ อีก ที่กำลังทำราคาลดลงมา
Position ในตลาดนี่เป็นโจทย์ที่ยากแหะ คหสต.นะครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าหมายถึงเครื่องขับหน้าของBMW-MINI ผมก็จะรู้สึกไม่อยากยุ่งกับมันเลย ต่อให้แปลงเป็นโตโยต้าแล้วก็เถอะ

ถ้าเอาเครื่องขับหลัง แปลงให้ Altisมาขับหลัง อ้า แบบนี้ อาจจะเลิกมองBMWไปเลย เพราะคงมีรุ่นไร้ออพชั่นที่ผมไฝ่ฝันจากBMW,แต่ไม่ทำอีกแล้ว และน่าจะมีเกียร์ธรรมดามาให้เลือกอีก ที่BMWก็ไม่ทำอีก

ออฟไลน์ Terng

อาจจะได้เห็นแท็กซี่เป็น Civic มากขึ้นครับ  ;D ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Carrera

ถ้าหมายถึงเครื่องขับหน้าของBMW-MINI ผมก็จะรู้สึกไม่อยากยุ่งกับมันเลย ต่อให้แปลงเป็นโตโยต้าแล้วก็เถอะ

ถ้าเอาเครื่องขับหลัง แปลงให้ Altisมาขับหลัง อ้า แบบนี้ อาจจะเลิกมองBMWไปเลย เพราะคงมีรุ่นไร้ออพชั่นที่ผมไฝ่ฝันจากBMW,แต่ไม่ทำอีกแล้ว และน่าจะมีเกียร์ธรรมดามาให้เลือกอีก ที่BMWก็ไม่ทำอีก

Corolla ขับหลัง อ่าส์  แค่คิดก็ฟินแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คิดว่าอยากรอดูมากๆ

ออฟไลน์ Vaporishz

• Jr. Member
  • **
ยกช่วงล่างมีดีกว่า ;D
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

คงดีขึ้นนิดหน่อย
แต่คงไม่ถึงขนาดที่ทำให้สาวกจ้าวอื่นที่อาจชื่นชอบ bm มาซื้อโตโยต้าหรอกครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ rojsak2021

งง เครื่องของ Toyota ก็ดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ O_o"

มันเป็นการร่วมมือที่่ดีครับ แลกเปลี่ยนเทคโนโลยีกัน

ออฟไลน์ Impulse

Corolla ขับหลัง อ่าส์  แค่คิดก็ฟินแล้ว

ทำช่วงล่างดีหน่อย หน้าตาใช้ได้ ขายสักล้านสอง เอาใบจองมาให้ผมเลย ;D ;D ;D

ถ้าโปรโมทว่าไส้ในคือเครื่องจาก BMW เหมือนที่ XV เคยโปรโมทว่าตัวเองคือเครื่อง Boxer จาก Porsche
ภาพลักษณ์ในตลาดที่เครื่องยนต์นี้ขายคงจะดูดีขึ้น คนที่สนใจ BMW อยู่แล้วแต่เงินไม่ถึงคงอยากลอง

แต่ประเด็นคือ กว่าเครื่องตัวนี้จะเข้าไทย ผมว่านานแสนนาน  :( :( :(

มีด้วยเหรอ??  ผมไม่เคยได้ยิน XV โปรโมทตัวเองว่าเอาเครื่อง Porsche มาใช้นะครับ

ในคำโปรโมทในไทยไม่มีเลยครับ จะมีที่ใกล้เคียงคือ VDo presentation บอกว่าในโลกนี้เหลือคนที่ทำ Boxer สองราย คือ Porche และ Subaru ถ้าบอกว่าเป็นการเอาเครื่อง Porche มาใส่ น่าจะเป็น เซลล์พูดเอง มากกว่า

พูดถึงการยกเครื่องรถ Luxury มาใส่รุบ้าน Ssangyong น่าจะเป็นเคสที่ใกล้ที่สุด ....  มันไม่ดีเสมอไปหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2016, 17:06:01 โดย Impulse »

ออฟไลน์ MUK

เห็นด้วยกับหลายๆท่านครับ ขอเครื่อง โตโยต้า
ตัวรถขอ bmw ราคาเดิมนะงบน้อย

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
โชว์วิสัยทัศน์ ceo กันใหญ่เลย  ;D
ถ้าเครื่องโตโยต้ามันแจ่มกว่าจริง
ผู้บริหารโตโยต้าคงไม่ไร้เดียงสา
เอาเครื่องห่วยๆของ bmw มาใส่หรอกนะ
คนที่บ่นว่าเครื่อง bmw จุกจิกในกระทู้นี้
มีกี่คนที่ใช้ bmw เอ่ย จำเค้ามาหรือจินตนาการเอาครับ

Altis จะเอาเครื่อง bmw ตัว 3 สูบขับหน้า
มาใช้ขายในเฉพาะในตัวท้อปเท่านั้น
ตัวอื่นๆก็เครื่องโตเหมือนเดิม และการใช้เครื่องยนต์ร่วมกัน มันลดต้นทุนได้เยอะนะจ้ะ
ไม่ต้องห่วงหรอกครับ อัลติสยังไงก็ไม่ได้ซ่อมราคา bmw แน่นอน ;D
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Ty ESC

ใครจะว่าไง ผมว่าผมชอบเครื่องโตโยต้านะ เหมาะกับเมืองไทยเี

เอาเครื่องบีเอ็มมาผมละสยองถ้ามาใช้ในรถแบบอัลติสที่เปนรถเน้นความง่ายในการดูแล
อะไหล่เน้นถูกทน อึด

ดูมันขัดแย้งกับ บีเอ็มพิกล
ยิ่งช่วงล่างด้วยเหอะ
ถ้าไปนกมาจากบีเอ็มแล้วเจอราคาลูกหมากดูสักชุดจะร้องโอย

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....ซาเล้งใส่สูทกันละเที่ยวนี้ ฮ่าๆๆ :-X

ออฟไลน์ SM.

แค่เครื่อง ไม่พอหรอกครับ การจูน การปรับแต่งต่างๆอีก

ช่วงล่างลอยๆๆ ของ Toyota ยิ่งน่ากลัว

ออฟไลน์ bingoman

คงเป็น 1.5 Turbo 3สูบ จาก bmw ที่เซ็ตกำลังไม่สูงเท่าไหร่ + เกียร์ออโต้ 8สปีดของ aisin ที่ส่งให้ bmw ใช้อยู่แล้ว

เพราะ toyota พึ่งเปิดเครื่อง 2.5 ฉีดตรงใหม่ แปลว่าคงไม่มีเครื่อง 1.5 Turbo เป็นของตัวเองในเร็วๆนี้

ซึ่ง 2.5 NA กับ 1.5 Turbo กำลังมันทับไลน์กันอยู่
ในรถไซน์ขนาดนี้คิดว่า 1.5 Turbo คงเน้นตลาดยุโรป

BMW นี่ใช้เกียร์ Aisin ตั้งแต่เมื่อไรครับ

เกียร์ 8สปีด ของBMW ปกติเป็น ZF ครับ!!!

ออฟไลน์ Newhang

ขอไม่หวังอะไรครับ กลัวเงิบ

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนเป็นเอาช่วงล่าง BMW มาดีกว่า เครื่อง+เกียร์ ผู้ใช้งานจริงๆขอให้ทนทาน ไม่กินน้ำมันมาก ไม่จุกจิก เท่านี้ก็พอแล้ว ซึ่งที่ผ่านมา TOYOTA ทำได้แล้ว ติดแก๊สกันสบายใจ อะไหลเต็ม เครื่องจะแรงขนาดไหน ถนนมันก็ขับได้เท่านี้แหละ รถติด ถนนขรุขระ สิ่งที่ควรพัฒนาคือช่วงล่างมากกว่า นุ่มหนึบ นั่งสบาย เปิดมิติใหม่ของ TOYOTA อย่างแท้จริง