ผู้เขียน หัวข้อ: มีไหมครับ ที่กลัวรถรุ่นต่างๆเพราะฟังต่อๆกันมาเลยไม่ซื้อ  (อ่าน 8175 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมมองแบบมุมมองของผมนะ คือไม่มีรุ่นไหนที่ผมลงมือซ่อมเองไม่ได้ มีแค่จะทำหรือไม่แค่นั้น ทำแล้วชอบ ทำแล้วถูก ทำแล้วคุ้มถึงจะทำ

รถหลายยี่ห้อผมไม่ซื้อเพราะเข็ด ขึ้นไสลด์กลางดึก กลางป่ากลางเขา นั่งตบยุงรอรถลาก พาเข้าอู่ ทั้งๆที่เป็นรถไม่กี่ปี แบบนี้ซ่อมเองได้ อะไหล่มี คอมพิวเตอร์พร้อม โปรแกรมได้ แต่ถ้าเสียแบบ Surprise บ่อยๆไม่ไหว

หลายรุ่นชอบดีไซน์มากซื้อไม่แคร์ใครซ่อมเองได้

หลายรุ่นชอบดีไซน์บ้าง แต่ไม่ซื้อเพราะเจอกับคนรอบตัว เจอกับญาติ ถ้าต้องลงมือเองก็ไม่เอา เพราะไม่คุ้ม

รถหลายรุ่นขายอะไหล่ให้จนเบื่อว่าถ้าต้องใช้เองก็คงไม่ไหว

แต่สำหรับคนที่ไม่ได้อยู่ในธุรกิจนี้ มีไหมครับ ที่ไม่กล้าซื้อรถรุ่นไหนสักรุ่นเพราะคนอื่นเล่าให้ฟัง ถึงจะมีกำลังซื้อก็ตาม?

ไม่มีคำตอบที่ถูกผิดนะครับผมอยากฟังหลายๆมุม ความรู้สึกล้วนๆ เลย โบราณว่าไว้จิ้งจกทักใหัฟังแล้วนี่คนทักจะฟังเลยก็ไม่แปลก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2016, 20:05:35 โดย Jae »

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
มีหลายรุ่นเลยครับ อยากซื้อแต่ฟังๆดูแล้วผ่านดีกว่า

ล่าสุดก็ เฟียตต้า

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
เคยอยากได้ civic fc มาก แต่เห็นปัญหาแล้วความอยากลดไปครึ่งนึง. รอให้แก้ปัญหากันเรียบร้อยก่อน

เข็ดจาก fiesta ปัญหาเยอะ และพังเร็วเกินไปอยากใช้รถสบายๆบ้าง เสียตามระยะอันนั้นรับได้

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
หลักๆ ก็กับฟอร์ดนี่หละครับ

เฟียสต้า 1.0 EcoBoost (อันนี้อยากได้เองครับ ไปเทสกันอยู่หลายรอบ ติดใจครับ) ชอบเครื่อง การขับขี่ และสีฟ้าสดใสนั่นครับ
และนานมาแล้วที่บ้านเท Focus ตัวเก๋ง หลังจากดูมานานครับ แถมยังชอบด้วย (อันนี้ของที่บ้าน ซึ่งสุดท้ายกลายร่างเป็น CRV 2.0 ครับ)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ลัมโบกินีครับ เขาว่าอะไหล่ค่อนข้างแพง อะไหล่เซียงกงหายาก  ::)

เอาจริงๆผมชอบ Ranger WT กับ EV มาก สวยงามทั้งสองรุ่นเลย
แต่กับการแก้ปัญหาต่างๆของ ford ความรับผิดชอบที่ผมเห็นจากเฟียสต้า
ผมเลยขอเบรคไว้ก่อนเลยครับ ทั้งๆที่ชอบมันมาก  :'(
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ AboveGod

เอาจริงๆผมชอบ Ranger WT กับ EV มาก สวยงามทั้งสองรุ่นเลย
แต่กับการแก้ปัญหาต่างๆของ ford ความรับผิดชอบที่ผมเห็นจากเฟียสต้า
ผมเลยขอเบรคไว้ก่อนเลยครับ ทั้งๆที่ชอบมันมาก  :'(

ออฟไลน์ prai

ถ้าผมสนใจรุ่นไหน ผมจะดูจากผู้ใช้จริงในคลับ
ผมจะไม่ซื้อทันทีหลังจากรถเริ่มทำตลาด
ไม่ชอบรถที่จุกจิก ไม่ชอบรอ และเสียเวลา

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ไม่มีครับ เปิดโอกาสให้สินค้า และตัวเองให้มาก เท่าที่ทำได้

ก่อนซื้อ Mobilio ผมไปดู Ertiga, Livina แม้จะเคยได้ยินเรื่อง บริการหลังการขาย ของ Suzuki
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

มีครับ

Honda ทุกรุ่น ผมไม่กล้าซื้อเพราะกลัวอะไหล่จะมีปัญหา

ผมไม่ชอบที่ Honda เบี้ยประกันแพง และเหมือนจะกึ่งๆ บังคับให้ซ่อมประกันกับศูนย์

ต้นทุนมันต่างกันมากคับ

อย่างประกันของ nissan กับ honda นี่ต่างกันหลายพันเลย (เทียบ 1.2 กับ 1.2 นะคับ)

ถ้า Honda เปิดใจ ไม่ยึดติดกับเรื่องพวกนี้ ผมจะเป็นคนแรกๆ เลยที่จะซื้อเพราะชอบหลายๆ รุ่น เช่น Brio amaze Jazz BR-V

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

เมื่อก่อน bmw ขึ้นชื่อว่าจุกจิก   ก็ซื้อเพราะชอบ
Ford ranger ,everst  ก็หวั่นๆ แต่ก็ซื้อเพราะสวย
โชคดีครับรถที่ผมซื้อ  10คัน  ไม่เจอ defect ใดๆเลย  ขับอย่างเดียว

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมทึ่งในสมรรถนะของ Ford ครับ
แต่ไม่กล้า

แต่มีกระทู้ล่าสุดที่ว่า Focus ช่วงล่างดีกว่า F30
ทำให้ผมเริ่มรู้สึกว่า เอาวะ สมรรถนะดีขนาดนั้น เก็บเงินไว้ซ่อมก็น่าจะยังคุ้มที่ได้ใช้ 555
ไหนๆ ก็จะจุกแล้ว เอา Fiesta พ่วงไปด้วยเลยล่ะกัน

อันนี้คือ คิดเล่นๆ กะเผื่อสอยมือสองในอนาคตนะครับ
ปัจจุบันฐานะทางการเงินยังสโลวดาวน์อยู่

ออฟไลน์ Harem

ผมครับ ชอบโฟกัสมากแต่ก็ซื้ออัลติสแทน พึ่งเริ่มทำงานอยากลดความเสี่ยงให้มากที่สุด  :-[

ออฟไลน์ Turin

มี series 1 ตัวเก่า ครับ ที่ขนาดอู่บีเอ็มประจำยังไม่เชียร์ (ปัญหาหลักเรื่องรออะไหล่) เลยต้องถอย

ส่วนรถที่มีแต่คนขู่ แต่ใจยังไม่อยากถอย คือ 156 ครับ ... แต่ขอไปรมยาเมียก่อน  8)

ออฟไลน์ ismael

ถ้าบังเอิญ
เป็นช่วงที่ต้องซื้อพอดี
ก็จะอ่านเช็คในคลับดีๆ ก่อนซื้อ

เชื่อ50 ไม่เชื่อ50

ออฟไลน์ SM.

มีครับ พวกขึ้นยานแม่ประจำ ผมเลี่ยงไว้ก่อนเลย

ถ้าพวก defect เยอะๆๆ อาจจะซื้อครับ แต่รอหน่อย ให้มีการแก้ไขกันไปได้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
ผมเป็นหนึ่งในคนส่วนน้อยมั้งครับที่สวนกระแสคนด่ายี่ห้อนี้มากมาย แล้วลองเสี่ยงไปซื้อ ford!!

ก่อนหน้านี้ใช้ civic fd 1.8 at พ่วงกล่อง unichip+idriver ก็รู้สึกว่าขับสนุกดีครับแต่ก็ต้องมีดึงเกียร์ลง d3 ในบางโค้งอยู่บ่อยๆ ด้วยตอนนั้นก็เข้าใจว่ารถมันมีลิมิตเท่านี้และไม่เคยขับรถที่ดีกว่านี้ ก็ใช้ชีวิตปกติดีไม่มีปัญหาและแฮปปี้กับมันครับ

แต่ด้วยรถก็เริ่มมีอายุ ชิ้นส่วนต่างๆก็ทะยอยเสีย ทะยอยซ่อม รถสั่นกว่าเดิมหรือมีเสียงอะไรแปลกๆผมก็ขับแล้วหงุดหงิดครับ ก็ต้องซ่อมให้จบ พอซ่อมๆไปเลยคิดอยากจะขาย ก็ลองตั้งขายเล่นๆดู ไปๆมาๆก็ขายไปได้ซะงั้น ในราคาที่ดีกว่าเข้าเต๊นท์ประมาณแสนนึง

ก่อนจะขายได้จริงๆจังๆก็เอาละ จะหารถอะไรดี ตอนนั้นตัวเลือกในใจมีค่อนข้างเยอะ ทีแรกจะข้ามไป d-seg ก็คิดว่าขับคนเดียว คันใหญ่ไป กินน้ำมันเยอะกว่าเดิม และคงขับไม่สนุก(ถ้าจะซื้อเครื่องสองพัน) หลังจากนั้นก็มาดู c-seg เหมือนเดิม ด้วยที่บ้านมี FB และ Lancer EX อยู่แล้ว ตัวเลือกก็น้อยลงไปอีก จะเล่น cruze ก็ไม่ชอบเบาะที่มันแข็งและรู้สึกว่ามันจะอืดกว่า FD คันเดิม เลยตัดทิ้งไป ส่วน Altis ผมไม่ชอบเป็นการส่วนตัวครับไม่อยู่ในสายตาเลยก็ตัดไปอีก

ผลสุดท้ายมาตกที่ ford focus 2.0 Gdi Sport+ เข้าไปนั่งข้างหน้าก็รู้สึกเล็กกว่า FD แต่เบาะโอบกระชับ ให้ขับก็พอไหว แต่ข้างหลังนี่แคบมากจริงๆ ไม่ไหวจะเคลียร์ แต่ก็คิดซะว่าขับคนเดียว นานๆถึงจะมีคนมานั่งข้างหลัง คงไม่มีปัญหาอะไร

เรื่องปัญหายอดฮิตของ focus ก็เข้าไปสิงอยู่ในคลับทั้ง website และ facebook ไปนั่งไล่อ่านกระทู้ย้อนหลัง ก็พบว่าหลักๆคือปัญหาเกียร์กระตุก tcm ที่ต้องพัง ต้องขึ้นยานแม่ แต่เค้าขยายเป็น 10 ปีหรือ 240,000 กิโลเมตร และปัญหาอื่นๆก็มีบ้างประปราย

ตอนไปทดลองขับก็รู้สึกว่า เออ..มันแรงกว่า fd ใส่กล่องของเราอีกนะเนี่ย ช่วงทดลองขับก็รู้สึกรถมันเล็กๆอึดอัดหน่อยๆ แต่รู้สึกเวลาขับแล้วรถมันหนักๆแน่นๆคิดว่ายังไงช่วงล่างก็ดีกว่า fd เราแน่ๆละ เครื่องเสียงนี่ก็โอเคเลยไม่ทำเพิ่มละ หูทองแดงอย่างเราพอฟังได้ละ จาก fd ที่เคยใส่แอมป์ ใส่ bassbox เปลี่ยน front มาแล้ว

หลังจากเอามาใช้จริงๆจังๆก็พบว่า เฮ้ยย..ช่วงล่างมันดีกว่า fd เราเยอะมากเลยนะ ไอตอนทดลองขับก็รู้ว่าดีกว่า แต่ไม่คิดว่ามันจะดีต่างกันขนาดนี้ ประทับใจมาก อัตราเร่งก็ดีกว่าเห็นๆทั้งต้นทั้งปลาย แต่มีแรกๆที่ซื้อมาคือรถกระตุกช่วงคลานความเร็วต่ำ ก็ไปอัพ firmware ก็ดีขึ้นหน่อย แต่โดยรวมก็ยังโอเค มันขับสนุกจริงๆ ยิ่งเวลาเข้าโค้งเดิมๆที่เคยพา fd ไป ยิ่งต่างกันชัดเจน(ไม่มีอีกแล้วที่ต้องมาดึง d3 เวลาเข้าโค้ง)

และแล้วอาการ tcm ก็มาถึง ขับๆอยู่ไฟเครื่องโชว์ รถมีอาการเหยียบคันเร่งแล้วรอบพุ่งแต่ความเร็วแทบไม่ขยับ มีอาการเปลี่ยนเกียร์กระตุกมากกก แต่ก็พาไปจอดที่ศูนย์ วันรุ่งขึ้นรถก็เสร็จ ขับกลับบ้านตามปกติ

จะมีที่ไม่ชอบคือเวลาเข้าศูนย์เช็คระยะ ใช้เวลานานมาก เสียเวลามากๆ อันนี้ฮอนด้าที่เคยเข้าใช้เวลาน้อยกว่า

สรุปซื้อมันมาเหมือนเปิดโลกใหม่ในการขับขี่ให้กับตัวเองครับ ด้วยเงินอันน้อยนิดที่ผมมี คงไม่ได้ข้ามไปเล่นรถยุโรป รถมันขับดีจริงๆ พอไปขับ FB 1.8E เดิมๆอีกคันของที่บ้านนี่น่าเบื่อมาก รถอืดจัง เข้าโค้งนี่ทำให้ผมต้องดึงลง d3 อีกละ รู้สึกขับแล้วไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ครับ ทั้งๆที่เมื่อก่อนขับ fd ก็แฮปปี้ไม่มีปัญหากับมันนะ ถ้าไม่ทะลึ่งไปซื้อเจ้ากัส ผมก็คงจะเฉยๆและไม่มีปัญหาอะไรกับรถญี่ปุ่นช่วงล่างเดิมๆ เหมือนเจ้า fd ที่เคยใช้นั่นแหละ

เรื่องราคาขายต่อก็ตกฮวบฮาบเลยครับ ขายตอนนี้เรียกว่าราคาต่ำกว่าครึ่งของราคามือ1ไปละ ดีนะที่ผมก็ซื้อมือ 2 มาในราคาครึ่งนึงพอดิบพอดี

ให้ย้อนเวลากลับไป ถามว่าจะซื้อมั้ยถ้ารู้ว่าเป็นแบบนี้ ผมก็ตอบได้เลยว่า..ซื้อครับ รถความแรงขนาดนี้ ช่วงล่างแบบนี้ ในงบเท่านี้หาให้ได้เท่าเจ้ากัสก็น่าจะมีไม่เยอะครับ แต่ขอเป็นมือสองที่สภาพดีดีนะ

ซื้อรถยี่ห้อนี้คงต้องพึ่งดวงด้วยมั้งครับ555

ตอนนี้เจ้ากัสผม ผมก็พาไป remap มาด้วยครับ หาเรื่องจริงๆเลย ฮ่าๆๆ

อีกข้อเสียของมันคือ ถ้าจะซื้อรถคันต่อไปนี่เลือกยากเลยครับ ถ้าในใจผมตอนนี้ก็คงจะเป็น Golf Gti Mk6 ครับ^^
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
จะซื้อppvหรือsuvนั่งดูข้อมูลมาจนวิตกจริตคับ
จนมอเตอร์โชค์ตัดสินใจซื้อปาเจโร่สปอร์ต4wd my2017
หลังจากที่วิเคราะห์ข้อมูลเปรียบเทียบมานาน
ปาเจโร่ที่ว่าเรื่องพวงมาลัยสั่น กลัวมากแต่พอมาลองใช้จริงมันก้ไม่น่าเกลียดอะไรมากถ้าไม่จับอาการจริงนี่แทบไม่รู้สึกอะไรคับฮุนได้h1ที่บ้านใช้พวงมาลัยยังสะเทือนกว่าอีก

แต่ผมไม่ได้ปรับคอพวงมาลัย แต่รถเพิ่งใช้มาไม่กี่วันกัยังบอกยากต้องรอดูต่อๆไปว่าจะเจออะไรไหม

ตอนที่ซื้อก้ตัดใจเลยเพราะคิดว่าปัญหาน่าจะน้อยสุดดีกว่าเกียร์กระตุก
หรือจอดขึ้นรถยก ช่วงล่างที่เค้าว่ามันย้วยใอสไต์ผมชอบขับกระชาก0-100 80-140ไม่เกินนี้เข้าโค้งก้ผ่อนตามโค้งไม่ตะบี้ตะบันยัด ผมว่ามันก้ไม่ได้โคลงอะไรเอาอยู่ในระดับที่เกินคาดจากที่ฟังมา แต่ถ้าเกินนนี้นั่นแหละจะเริ่มรู้สึกและว่ารถโยกไปโยกมาบ้าง

สรุปที่เราฟังมาก่กลัวมากจนตอนแรกจะไม่ซื้ออยู่แล้วจะย้ายไปเล่นฟอร์จูนเนอร์รถที่ไม่อยากได้เท่าไรออฟชั่นโดนตัดไปจนแทบไม่เหลืออะไรบวกกับราคาที่แพงแต่ไม่คุ้มออฟชั่นที่ให้

เกือบที่จะตัดใจจากรถที่ชอบแล้วเชียวเพราะฟังจากที่เค้าพูดต่อๆกันมา

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
new honda accord  รอตัว MC มาจะซื้อแน่ แต่พออ่าน พี่ๆที่เคยใช้  เสียงนู้นนี่นั้น เครื่องสั่น ขับไม่สนุก เสียงลมเข้า แถมเจอกระทู้หนึ่ง ที่บอกว่าเป็นรถที่ซื้อแล้วผิดหวังที่สุด เท่านั้น   จบข่าวเลย

ตอนนี้ รอซื้อ  all new CX-5 2017 แทนหละ แต่ถ้ารอไม่ไหว จะหา CRV 2015-16 มาใช้แทนก่อน รอดูว่าช่วงแรก รถมีปัญหาเยอะไหม ก่อนที่จะซื้อมือ 1 แทน

ออฟไลน์ alpha14

แอบสยองบ้างเล็กน้อยแต่ดูก่อนว่าปัญหาร้ายแรงไหม ถ้าพวกเกียร์เครื่องยนต์ ก็ขอบาย แต่ถ้าปัญหาก๊อกแก๊กแล้วชอบตัวรถจริงๆก็ยอมครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมคิดว่าในประเทศไทย ป้ายแดง หนักๆก้อน่าจะ ford ทุกรุ่น
ไม่ควรจะเสี่ยง

ส่วนผมไม่สน จัดมา3รุ่น ไม่เจอปัญหาทั้งWt,gdi ส่วนev เจอปัญหาไม่มีเวลาใช้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Sit: )

ประทับใจ volvo v60 ครับ
ทั้งรูปร่างหน้าตา ภายใน อุปกรณ์ มันใช่มากๆ
ในราคาที่พอเอื้อมถึง

ตอนนั้นคิดขนาดว่าราคายังงี้ จะไปซื้อ benz bmw ทำไม แพงเปล่าๆ

ภารกิจนับหนึ่งครับ หาข้อมูลระหว่างเก็บเงิน
ยิ่งอ่านยิ่งเหวอ เพื่อน สมช มา update อาการเสียตามระยะ ละเอียดยิบทุกอาการและมันจะเป็นตามๆกันไปถ้วนหน้า หลายเดือนผ่านไปยังคงซ้ำๆ จนเกิดอาการท้อเลิกปลื้ม เลิกตาม page แบบหมดกำลังใจ

จนสุดท้ายได้มือสองยี่ห้ออื่นมาแบบไม่ตั้งใจแต่ถูกใจ
หลังจากซื้อมาก็เลิกตาม volvo แบบเด็ดขาด
แต่ยังหวังว่าสักวันอาจมีวาสนาได้ลองใช้สักครั้ง

PKS8

• บุคคลทั่วไป
จะซื้อppvหรือsuvนั่งดูข้อมูลมาจนวิตกจริตคับ
จนมอเตอร์โชค์ตัดสินใจซื้อปาเจโร่สปอร์ต4wd my2017
หลังจากที่วิเคราะห์ข้อมูลเปรียบเทียบมานาน
ปาเจโร่ที่ว่าเรื่องพวงมาลัยสั่น กลัวมากแต่พอมาลองใช้จริงมันก้ไม่น่าเกลียดอะไรมากถ้าไม่จับอาการจริงนี่แทบไม่รู้สึกอะไรคับฮุนได้h1ที่บ้านใช้พวงมาลัยยังสะเทือนกว่าอีก

แต่ผมไม่ได้ปรับคอพวงมาลัย แต่รถเพิ่งใช้มาไม่กี่วันกัยังบอกยากต้องรอดูต่อๆไปว่าจะเจออะไรไหม

ตอนที่ซื้อก้ตัดใจเลยเพราะคิดว่าปัญหาน่าจะน้อยสุดดีกว่าเกียร์กระตุก
หรือจอดขึ้นรถยก ช่วงล่างที่เค้าว่ามันย้วยใอสไต์ผมชอบขับกระชาก0-100 80-140ไม่เกินนี้เข้าโค้งก้ผ่อนตามโค้งไม่ตะบี้ตะบันยัด ผมว่ามันก้ไม่ได้โคลงอะไรเอาอยู่ในระดับที่เกินคาดจากที่ฟังมา แต่ถ้าเกินนนี้นั่นแหละจะเริ่มรู้สึกและว่ารถโยกไปโยกมาบ้าง

สรุปที่เราฟังมาก่กลัวมากจนตอนแรกจะไม่ซื้ออยู่แล้วจะย้ายไปเล่นฟอร์จูนเนอร์รถที่ไม่อยากได้เท่าไรออฟชั่นโดนตัดไปจนแทบไม่เหลืออะไรบวกกับราคาที่แพงแต่ไม่คุ้มออฟชั่นที่ให้

เกือบที่จะตัดใจจากรถที่ชอบแล้วเชียวเพราะฟังจากที่เค้าพูดต่อๆกันมา

เหมือนผมเลยครับ ตอนจะซื้อผมตัด Everest ออกไปก่อนเลย ต่อให้รถน่าใช้แค่ไหน ผมก็ไม่เอาครับ น้องใช้ Fiesta อยู่ทราบถึงความหายนะดีครับ

มาถึง ปา กับ ฟอร์ ผมไปลองแล้วปัญหาพวงมาลัยไม่ได้น่าเกลียดอะไรเลยครับ แต่เครื่องกับเกียร์นี่ที่ถูกใจมากๆ ลองทั้งสองตัวเลือกตัดสินใจเลือกปาไม่ลังเลเลยครับ ช่วงล่างย้วยก็จริงแต่ผมก็ขับทางไกล 160-180 แช่ยาวๆได้ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ความดีความชอบมันคือช่วงล่างที่ซับแรงสะเทือนดีมาก และเก็บเสียงภายนอกดีมาก สุดท้ายผมมาเติมความมั่นใจอีกหน่อยด้วย ชุด Westcoast แข็งขึ้นอีกนิดแต่มั่นใจขึ้นเยอะเลยครับ

อาผมจะออกพร้อมกันไปออกฟอร์เพราะใช้ตัวเก่ามาประทับใจ แต่ตัวใหม่นี่ผิดหวังมาก ช่วงล่างเด้งดีดมาก และตอนนี้ก็เหมือนกับหลายๆคันคือรอเคลมเกียร์

ออฟไลน์ Ty ESC

อยากได้เฟอรารี่ครับแต่เค้าว่ากันว่าอะไหล่แพง
เลยไปดูลัมโบกินี่แต่เค้าก็ว่าราคาตก
หันไปเกือบออกแมคลาเลนพอเพื่อนทักว่าซ่อมยากยางแพง

ตอนนี้เลยได้อิสุซุ1.9มาขับ ถูกใจมากตอบโจทย์เลย
ซื้อง่ายขายราคาดีมีอะไหล่โมได้แถมตัวเปิดประทุนราคาถูกกว่าตัวหลังคาแข็งอีก

ต้องขอขอบคุณผู้รู้ที่แนะนำ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เวลาทำการบ้าน หาข้อมูลซื้อรถ ก็กลังเหมือนกันครับ สมัยก่อนกว่า 20 ปี ซื้อยึีห้อ H ของเกาหลีรุ่น E แต่มีคนทักเยอะ เลยไม่ซื้อ โชคดีที่เชื่อ

ตอนนี้กำลังจะหา SUV สักคัน อ่านเยอะจนตาลาย แบบซื้อมาแล้ว รู้หมดว่าจะเสียตรงไหน ?บ้าง มีวิธีการซ่อมอย่างไร ? ต้องทำอะไรเพิ่ม ซึ่งต้องขอบคุณน้ำใจหลาย ๆ ท่านที่แบ่งปันประสบการณ์  ปัญหาเลือกรถไม่ถูกเลยไปถามช่างที่สนิทกัน ก็รู้ว่าบางรุ่นที่ดูอยู่ ซ่อมยาก บางรุ่นที่เกือบจะตัดทิ้ง กลับซ่อมได้ง่ายกว่า มีอะไหล่เยอะกว่า ฯลฯ

อ่านเยอะและถามแยะ  แต่ดันไม่รู้ใจภรรยา เลยยังออกรถไม่ได้ เธอบอกรอ CX-5 CR-V และ CH-R  ก่อนนะ

ออฟไลน์ ps000000

แค่ฟังๆ อาจจะยังไม่กลัว

แต่รุ่นที่กลัวคือผมได้สัมผัส ญาติพี่น้องเพื่อนฝูง ได้ใช้รุ่นนั้นแล้ว

เสียจริง
ซ่อมจริง
วุ่นวายจริง
ไม่มีรถใช้จริง
ปวดหัวจริง
ขายทิ้งจริงๆ

อันนี้ผมไม่ซื้อตามแน่นอน

ออฟไลน์ JAZZ2416

• **
อาจริงๆผมชอบ Ranger WT กับ EV มาก สวยงามทั้งสองรุ่นเลย
ผมเลยขอเบรคไว้ก่อนเลยครับ ทั้งๆที่ชอบมันมาก

ออฟไลน์ sukhontha

ผมชอบซีรีส์ 5 อี60  แต่ถามในบอร์ดแล้ว  ไม่กล้าครับ

ออฟไลน์ fuhrer

• **

เหมือนผมเลยครับ ตอนจะซื้อผมตัด Everest ออกไปก่อนเลย ต่อให้รถน่าใช้แค่ไหน ผมก็ไม่เอาครับ น้องใช้ Fiesta อยู่ทราบถึงความหายนะดีครับ

มาถึง ปา กับ ฟอร์ ผมไปลองแล้วปัญหาพวงมาลัยไม่ได้น่าเกลียดอะไรเลยครับ แต่เครื่องกับเกียร์นี่ที่ถูกใจมากๆ ลองทั้งสองตัวเลือกตัดสินใจเลือกปาไม่ลังเลเลยครับ ช่วงล่างย้วยก็จริงแต่ผมก็ขับทางไกล 160-180 แช่ยาวๆได้ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ความดีความชอบมันคือช่วงล่างที่ซับแรงสะเทือนดีมาก และเก็บเสียงภายนอกดีมาก สุดท้ายผมมาเติมความมั่นใจอีกหน่อยด้วย ชุด Westcoast แข็งขึ้นอีกนิดแต่มั่นใจขึ้นเยอะเลยครับ

อาผมจะออกพร้อมกันไปออกฟอร์เพราะใช้ตัวเก่ามาประทับใจ แต่ตัวใหม่นี่ผิดหวังมาก ช่วงล่างเด้งดีดมาก และตอนนี้ก็เหมือนกับหลายๆคันคือรอเคลมเกียร์

Everest ตัวเลือกแรกก่อนปาอีกคับสำหรับผมชอบมากๆ ปานร่เป็นตัวเลือกอันดับ2

แต่ก้ตัดเพราะว่าปัญหามันหนักเกินไปที่จะรับได้ถ้าเจอขึ้นมานี่ก้เจอเคสขึินรถยกในคลับก่อนผมได้ปาเจโร่ไม่นานนั่งคิดแล้วดีที่มาเอาปา

ฟอร์ที่ว่าแน่ก้ใช่ย่อยเคลมเกียร์กันเป็นว่าเล่นเลยถึงจะรับผิดชอบดีแต่ก้ไม่เอาดีกว่า1-2เดือนวิ่งเข้าไปแก้ทีกว่าจะหายกรณีเป็นแล้วไม่หายอะนะคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จะซื้อ FD แต่ออก Altis ครับ
กลัวต๊อกๆมาก ฮอนด้าแก้ยังไงก็ไม่หายขาด 100%
บางคันเปลี่ยนเครื่องใหม่ 3 รอบก็ไม่หาย
เคยฟังของจริงในที่จอดห้าง เสียงมันสะท้อนในอาคารดังสนั่นหวั่นไหวยังกะเฮลิคอปเตอร์
บางคนไม่เจอเลยก็โชคดีไป แต่ผมไม่กล้าเสี่ยง หลายคนที่เป็นในคลับ FD ก็บอกให้ไปเอารุ่นอื่น :'(
ตอนนั้นวางเงินจองไปแล้วหมื่นนึงกับ 1.8E + Modulo แท้ สุดท้ายถอยกลับมา
Altis 1.6G หน้าแบนสแตนดาร์ด ไม่หล่อเท่าFD แต่ใช้ยาวๆ สบายใจกว่า
ทั้งนี้ที่ผมไม่ชอบนโยบายการขายอะไหล่ของ Honda ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2017, 09:12:24 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Kkkong

• **
Mazda 3 ครับ แอบเสียดายทุกครั้งที่เห็นเลยแต่ต้องใช้รถตลอดและใช้บ่อยจึงเลือกโคโรล่า. และก็ไม่ผิดหวังครับ. แต่หวังว่าตัวไมเนอร์จะมีโอกาสเปลี่ยนอีกคันเป็นมาสด้า3