ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคำแนะนำรถใหม่สำหรับผู้สูงอายุขับครับผม  (อ่าน 6431 ครั้ง)

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
กำลัังจะออกรถให้คุณตาครับ อายุ 84 แล้ว (แข็งแรงมากๆ) คือท่านอยากจะขับรถไปส่งเหลนไปเรียนหนังสือครับ

ทางบ้านบอกจะดูแลให้ทั้งหมด...  แต่ก็ไม่ยอมจริงๆครับ แกจะขับเองส่งเองแกรักเหลนคนนี้มากๆ โจทย์มาที่ผมเลยครับ ต้องการให้ หารถให้แกหน่อยคันหนึง โจทย์คร่าวๆมีดังนี้ครับผม

-แกเกลียดรถยุโรปแบบสุดๆ (ไม่ทราบสาเหตุ) แค่ไปนั่งยังไม่ค่อยยอมเลยครับ เดาว่าแกติดใจมาจาก W124 (ปัญหาหม้อน้ำ)
พยายามพาแกไปนั่ง Series 5 / GLE  อื่นๆ นั่งเสร้จปุ้บ แกบอก Vios ของเอ็งยังดีกว่า ...ยอมครับ (เอาคันผมไปใช้ก็ได้นะ )  ;D

พยายามพาแกไปนั่ง ใน motor show ทุกคันที่ทำได้ และ+ ภาพในอินเตอร์เน็ตให้แกดู (รุ่นใหม่ๆ เปิดตัว)

Test Drive ได้ซักพักได้รถใน spec แกมาจำนวนหนึงครับ

**คันเก่าแกคือ Suzuki Vitara Gen 3 ปี 06 ครับ ขายไปเพราะเจ้ากรรมเกียร์พังครับ ซ่อมไม่คุ้ม(ซ่อมนานด้วย)

1. Honda CR-V 2.0 ขับ 2 ตอนนี้หารถยากหน่อยเชียร์แกไป CR-V ตัวใหม่
ตอนนี้กำลังพยายาม อธิบาย Down-size engine
** โดนแกสวนมาเรื่องข่าวการระงับซื้อ Civic ที่ America ด้วย ให้ไปงัดสาเหตมา (มีการบ้านทำ)

2. Toyota Camry 2.0 /2.5G ผมเชียร์ว่า ให้รอ 2018 (เอาVios ผมไปขับก่อน เหอะๆ) ตัวใหม่มา พอเขาเห็นตัวใหม่ (ภาพ Render) เขาก็บอกว่า "นี่มันไม่ใช่รถนี่มันจรวด" สรุปไม่น่าจะเอาตัวใหม่  :-\

3. Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT Premium  คันนี้เป็น อีก option ครับ เพราะว่าทางคุณตาทราบมาว่ามีปัญหาเยอะและยังไม่ได้รับการแก้ไข "ไปทำการบ้านมา"  :'(

A-B-C Segment  MPV  SUV-Crossover  ไปน่ังแล้วทั้งหมดทั้งมวลไม่เข้าตาแกเลยครับ

CX-5 / MG / X-trail ไม่ชอบ

Forturner  ไม่เอา (ดูไม่ชอบเอามากๆ)

Everest/ Mu-X ไม่ชอบครับ

Accord / Teana ไม่เอา

สรุปคงมีแค่ 3 คันด้านบนครับ

งบประมาณ อยู่แถว 1.6ล้านครับ

ลองดูก่อนแกก็ไม่รีบผมกะว่าจะพาแกไป งานเดือน มีนาคมอีกทีแล้วค่อยตัดสินใจครับ
ก่อนหน้านันครอบครัวและผมจะพยายามกล่อมให้แกเลิกความคิดนี้ก่อนเพราะว่ากลัวอันตรายจริงๆ

แต่ฝากแนะนำรถหน่อยนะครับผม ขอบคุณมากครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
camry ล่างสุดก็พอครับ อายุเยอะขึ้นลงสะดวกกว่า แต่ไม่ให้ขับจะดีกว่าครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ps000000

new crv

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ถือเป็นสุดยอดคุณตาครับ ยินดีด้วยที่มีคุณตาแข็งแรงและมีความรู้ แม้ว่าดูจะชอบ CAMRY  ก็ไปออกรถมาให้คุณตาเถอะ อย่าเอา CR-V เลย ( เพราะรถสูงกว่า เข้าออก อาจจะลำบาก  ผู้สูงอายุ เวลาหกล้ม โอกาสกระดูกหักสูง )  ถ้าจะแนะนำก็ XC-90 ครับ แต่เป็นรถยุโรป ไม่รู้คุณตาจะชอบหรือเ้ปล่า ? แต่ Option เรื่องความปลอดภัยน่าจะมาเป็นที่หนึ่ง

ขอให้ได้รถถูกใจคุณตาครับ 

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าจะแนะนำก็ XC-90 ครับ แต่เป็นรถยุโรป ไม่รู้คุณตาจะชอบหรือเ้ปล่า ? แต่ Option เรื่องความปลอดภัยน่าจะมาเป็นที่หนึ่ง

ตามโจทย์ที่ให้มา ท่านเกลียดรถยุโรปครับ ตัด XC ที้งได้เลย

ฉะนั้นแล้ว แคมรี่ 2.0G เป็นคำตอบที่ดีครับ ระบบความปลอดภัยครบครัน ตัวรถดูภูมิฐาน เหมาะกับผู้สูงวัยขับ

อีกทั้งตอนนี้น่าจะมีส่วนลดค่อนข้างเยอะพอสมควร ลองดูตรับ 

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เอาเก๋งเถอะครับ เตี้ย ขึ้นลงสะดวก เรื่องนี้สำคัญมากนะครับ ประมาทไม่ได้แม้แต่น้อยถึงท่านจะเเข็งแรงดีก็ตาม

ออฟไลน์ CJ.

CRV หรือ Camry ก็ดีครับครับเท่าที่อ่านๆดู เรื่องขึ้นลงต้องลองดูครับ ผมว่าไม่ลำบากมากนัก

คุณป้าผมอายุประมาณนี้ เมื่อก่อนใช้ CRV ตอนนี้ใช้ Evoque ผมก็เห็นขึ้นลงได้ปกตินะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ prai

เรื่องขึ้นลงนี่แล้วแต่คนจริงๆ ที่บ้านผมไม่เอา SUV เลย เพราะตอนขึ้นต้องโหนขึ้น แม้จะนิดนึงก็ตาม ส่วน Camry ก็เป็นคำตอบที่ดี ทน ภูมิฐาน สะดวกสบาย ที่สำคัญรถไม่เตี้ยเกินไปเมื่อเทียบกับรถเก๋งบางรุ่น น่าจะดีกว่าตอนขึ้นลง

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
CAMRY รุ่นปัจจุบันครับ เพราะดูแล้วรุ่นใหม่น่าจะวัยรุ่นพอสมควร
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ tnp_super

Camry. ครับขึ้นลงง่าย

ออฟไลน์ Arm

Camry 2.0G พอครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถนนดีหรือรีบใช้รถไป Camry ครับ แต่ถ้าถนนไม่ดีและไม่รีบใช้รถไป CR-V ตัวใหม่  คันเดิมขับรถยกสูงคิดว่า CR-V ตัวใหม่น่าจะโอเคครับไม่สูงมากคาดว่าขึ้นลงไม่ลำบากเท่าไร (ถ้ารอจนถึงแก้ไขปัญหาจุกจิกที่เกิดจากการผลิตในช่วงต้นๆได้อะนะ)

ข่าวระงับขาย civic เป็นที่อเมริกาเมื่อต้นปี 2016
http://www.headlightmag.com/news-2016-honda-usa-recalls-2016-civic/

สรุปคือเป็นปัญหาที่กระบวนการผลิตที่โรงงานบ้านเขาครับ เฉพาะเครื่อง 2.0 ถึงตอนนี้คิดว่าได้รับการแก้ไขไปเรียบร้อยแล้ว และไม่มีผลกระทบใดๆต่อการผลิตหรือรถที่ผลิตในบ้านเราครับ

ปล. ผมเชียร์ Camry ครับ  :-[  คือเนื่องด้วยอายุปลายตลาดแล้ว พวกออฟชั่นและระบบความปลอดภัยเลยมีครบตั้งแต่ตัวล่าง รวมทั้งแก้ดีเฟคอะไรไปเกือบหมดแล้ว เรียกได้ว่าปัญหาจุกจิกน้อย ข้อเสียคือใกล้ตกรุ่น และตำแหน่งการขับขี่จะเตี้ยกว่าคันเดิมเยอะทำให้มองการจราจรข้างหน้าไกลๆลำบากกว่า คันค่อนข้างใหญ่เวลาเข้าซอยเล็กๆแคบๆลำบากอยู่ แต่ข้อดีก็เยอะครับ หาดูได้ในคลิปเชคเอ้าท์ของทีมงาน headlightmag ทาง youtube ได้ครับ  ว่าไปนั่นแท้จริงแล้วคือผมเพิ่งซื้อมาใช้  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2017, 20:38:11 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ rvsmart

เคยใช้ Suzuki Vitara Gen 3 ปี 06 ก็ลองพาท่านไปดูซูซูกิอีกรอบซิครับ อาจถูกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2017, 20:55:51 โดย rvsmart »

ออฟไลน์ rtong

ให้ท่านเลือก  เราจ่ายเงิน  จบ
ความสุขของท่านครับ

ออฟไลน์ Tomz

แนะนำเป็น HRV ล่ะกัน ไม่สูง แล้วก็ไม่เตี้ยจนเกินไป รถเก๋ง เวลาลงไปนั่งจะง่าย แต่เวลาลุกขึ้นจะยากนิดนึง เพราะขาคนสูงอายุจะไม่ค่อยดี  ที่บ้านผมเวลาพาย่าไปหาหมอจะใช้ CX-3 แกก้าว ขึ้นลงสะดวก
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ koko86

camryครับ
ขึ้นลงสะดวก
ปุ่มควบคุม ต่างๆ เกียร์ อยู่ในตำแหน่งที่คุ้นเคย
โอกาสจุกจิกน้อยมาก
เอาเครื่อง2.0แต่อุปกรณ์ ปลอดภัยเยอะๆก็พอครับ
ออพชั่นเยอะ ใช้ไม่ครบ เดี๋ยวเสียแล้วโดนบ่น

ออฟไลน์ SM.

ลองอีกรอบครับ ระหว่าง cr-v กับ camry

คนแก่บ้านผม กลับไม่ชอบรถเก๋ง แกว่าเวลาจะนั่ง ต้องหย่อนก้นลงไป เวลาจะลุก ก็ต้องดันตัวขึ้นมา แกเลยชอบรถสูงนิดนึง แบบ Freed

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมไม่ได้เข้าข้างรถใหม่นะ

แต่ถามผมๆ ว่า Nissan Note น่าสนใจ

หลังคาสูง เบาะสูง เข้าออกง่ายกว่าเก๋ง แต่ไม่สูงเกินไปแบบ suv

เครื่องไปเรื่อยๆ ชิวๆ ประหยัด คับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าตอบให้ตรงคำถาม = รอ crv ตัวใหม่ หรือ จ้างคนขับรถมาขับรถไปส่งหลานแทน เพราะด้วยอายุ 84 ไม่ใช่น้อยๆแล้วนะครับ อายุขนาดนี้จะขับรถส่งหลานผมว่าค่อนข้างเสี่ยงทั้งคุณตา หลานและเพื่อนร่วมท้องถนนครับ ขับรถบนท้องถนนถ้าพลาดนี่อันตรายมากครับ ด้วยความเป็นห่วงครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เป็นผม ผมไป Camry 2.5G ครับ ;D

ออฟไลน์ Darkart

Camry 2.0 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ h22a

คัมรี่ครับ นั่งสบาย ทนถึก ไม่สูง เด็ก-ผู้ใหญ่ขึ้นลงง่าย

ออฟไลน์ h0661036

ผมเชียร์   GLA200  JUKE  HRV    3 ตัวนี้    รถใหญ่มากขับลำบาก เสี่ยงอุบัติเหตุ     อย่าคิดว่าแข็งแรงแล้วจะปลอดภัยนะครับ อาจารย์ผมเป็นนักกีฬาไตรกีฬา อายุ 60 กว่า อยู่ดีดีก็เส้นเลือดในสมองแตก  ของแบบนี้มันมีโอกาสเกิดถึงจะแข็งแรงแค่ไหนก็เหอะ     ตัว  camry ผมว่าใหญ่ไป   ขับในเมืองลำบาก  เวลาขับมองหน้ารถก็ไม่เห็น

ถ้าให้แนะนำ เงินไม่จำกัด คงบอกให้เอา GLA 200  เพื่อกรณีเกิดเหตุขึ้นมาจะได้ผ่อนหนักเป็นเบา  ขนาดพ่อผมนิสัยประหยัดมาก ตัวเองยังขับแต่กระบะมังกรทอง  แต่ตอนซื้อรถให้หลานนั่ง พ่อผมเลือกแต่ D-segment  ไม่ก็รถยุโรปให้ เพราะความปลอดภัยล้วน ๆ    แต่ที่ดีสุดคืออย่าให้ขับ   เป็นผมก็ไม่ยอมให้ลูกนั่งนะ  ก็เหมือนกับที่เวลาผมขับ vios  คุณพ่อผมก็ไม่ยอมให้หลานนั่งเหมือนกัน 555

ออฟไลน์ PunTam

ส่วนตัวแนะนำรถขนาดเล็กค่อนไปทางกลางๆครับ เพราะผู้สูงอายุเอง เรื่องประสาทสัมผัสในด้านการตอบสนองต่อสิ่งรอบตัว อาจไม่ได้เร็วเท่าวัยหนุ่ม คุณลุงผมเองอายุไล่ๆกะผู้สูงอายุที่บ้านของท่านเจ้าของกระทู้ ผมเองเวลานั่งรู้สึกได้ว่า เวลาขับไม่เหมือนเดิม สุดท้ายนี้ พาคนใช้ไปดูในงบเท่ากันทั้งหมด แกชอบคันไหน แล้วเราดูแล้วว่า อุปกรณ์ความปลอดภัยครบๆ ซื้อคันนั้นครับ บางครั้งรถเหมือนรองเท้าครับ เราเลือกดีแล้ว ขนาดคนรับใส่ได้ แต่ไม่ถูกใจคนใส่ ท่าจะไม่ชอบครับ ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่ครับ  :)

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
แคมรี่เถอะครับ

เพราะผมเคยขับ CRV เจนนี้ ที่กำลังขายอยู่แต่เป็นตัว 2.0 ขับสี่ โอโห้ เข้าโค้ง ธรรมดา ที่ความเร็ว 60 กม.ต่อชม. คนในรถบอกไม่ไหว แล้ว รถเอนตัวเกิน ถ้าคนแก่นั่ง จะคนขับเอง หรือ นั่งก็ตามไม่น่าจะเหมาะครับ แคมรี่เคยนั่งๆนอนๆมาบ้างก็สบายใช้ได้เลยครับ ขับก็นิ่ม นิ่ง สบาย การทรงตัวก็ดี
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
ไม่รู้แหวกแนวไปไหม
แวบแรกที่อ่านว่าอายุ 84
ผมนึกก่อนเลยว่า
เอาที่อัตราเร่งอืดที่สุด
...แต่ท่าจะหายากนะ สมัยนี้มีแต่เหยียบพุ่ง ๆ

เท่าที่นึกออก Suzuki SX4 ครับ(ยังมีขายไหมหว่า)
เพราะเดิมใช้รถทรงประมาณนี้ แถมรุ่นนี้ไซส์พอดีๆ
อาจต้องทำเพิ่มเติมอีกหน่อย
เช่น เปลี่ยนยางให้ดีขึ้น หนาขึ้นอีกหน่อย
และไหน ๆ ก็มีงบเหลือ
 เปลี่ยนเป็นเบาะหนังแท้(แท้นะ)
เพราะคนสูงอายุจะชอบเบาะเย็น ๆ
ตัวรถก็ดูแข็งแรงดี
ส่วนอะไหล่แพงหน่อย คิดว่าคงไม่ใช่ปัญหา

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
อ่านแล้วทำไมผมแว๊ปรุ่นนี้ขึ้นมา 
SIENTA ครับ ใช้ง่าย จุกจิกน้อย ขนของสะดวก หลานๆน่าจะชอบด้วย

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวเชียร์ Subaru XV ค่ะ

รูปทรงเรียบๆ ไม่หวือหวา น่าจะเหมาะกับคนอายุเยอะนิดนึง ตัวรถไม่สูงมากจนต้องดึงตัวเองขึ้นเหมือน CR-V แต่ไม่เตี้ยเท่ารถเก๋งทั่วไป ส่วนตัวค่อนข้างเชื่อเรื่องมาตรฐานความปลอดภัยของ Subaru ด้วยค่ะ คิดว่าตัวถังน่าจะแข็งแรงกว่ายี่ห้ออื่นๆ ในราคาใกล้ๆกันค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
รอดูออพชั่น Note ก็ได้ครับ

รถทรงแฮทช์แบ็ก หรือท้ายตัดที่ไม่เตี้ยเกินไป เหมาะกับผู้สูงอายุ เพราะขึ้นลงและกะระยะง่าย

แต่ถ้าไม่รอ ไปลอง Jazz ดู ถ้าท่านไม่บอกว่ากระด้างเกิน แข็งเกิน ก็ออกได้ครับ ขับง่าย ใช้ทน อรรถประโยชน์ดีเด่น
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
camry 2.0 โฉมหน้าเลย