ผู้เขียน หัวข้อ: การลดลมยางเพื่อให้รถเกาะถนนขึ้น ใช้ได้ในชีวิตจริงมั้ย??  (อ่าน 51923 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
รถผมใช้ยาง 265/60 R18 (ฟอร์จูนเนอร์)
ในสเปคบอกให้เติมลมยางแค่ 29 แต่ชีวิตจริง เติม 34-35 มาโดยตลอด

พอดีช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสลองลดลมยางเหลือแค่ 28-29
ตามสเปคที่โรงงานบอก
(วัดขณะที่ยางยังเย็นอยู่)

ผลที่ได้คือรถเกาะถนนขึ้นจากเดิม นุ่มขึ้น
ไม่แน่ใจว่าหน้ายางมันสัมผัสกับถนนเต็มเม็ดเต็มหน่วยขึ้นหรือเปล่า

................

แต่พอมาดูชีวิตจริงของคนใช้รถ ตามเวป ตามคลับต่างๆ (แม้กระทั่งตัวเอง)
จะชอบเติมลมยางเกินกว่าที่สเปคระบุไว้ค่อนข้างมาก

ผมเข้าไปสิงตามคลับคนใช้รถกระบะ รถ PPV หรือรถเก๋ง
บางคันเติมที่ 36-38 บางคันล่อไปถึง 40 หน่วยก็มี

................

คำถามคือ

ทุกท่านคิดว่า
การลดลมยางเพื่อให้รถเกาะถนนขึ้น ใช้ได้ในชีวิตจริงมั้ย??

การเติมลมยางจนยางมันเป่ง หน้ายางสัมผัสถนนได้ไม่เต็มที่ เลยทำให้ไม่เกาะถนน
หรือจากข่าวรถตู้ดอกยางโล้นๆ เอาจริงๆ รถตู้สมัยนี้อัดลมยางกัน 40 หน่วย
ทั้งๆที่จริงๆ ต่อให้ยัดคนเยอะขนาดไหน แรงดันลมยางประมาณ 33-34 ก็น่าจะเพียงพอ
พอยางมันเก่า ดอกไม่มี แถมยางยังเป่ง เลยยิ่งไปกันใหญ่

กำลังจะประยุคความคิดแนวรถวิ่งสนามเซอร์กิตมาใช้ในชีวิตจริงกันบ้าง
ปกติเห็นคนใช้รถมันจะบอกว่าลมยางอ่อนไม่ดี แต่กลับเติมกันจนแข็งปั๊กซะงั้น
ยกเว้นพวกยางซีรี่ห์ต่ำๆ ที่ต้องเติมลมแข็งๆไม่งั้นแม็กซ์ดุ้ง

ทุกท่านคิดอย่างไรกันบ้างครับ??
เติมลมยางกันเท่าไหร่ เพราะอะไรครับ??

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมคิดว่าคนที่เติมลมยางเกินกำหนดเค้าคงคิดดีแล้วหรอกครับ  อิอิ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เติมเกินกว่าที่บอกไว้ 1 psi ครับ

เหตุผลก็คือตอนมาเติมยังไงยางก็ร้อน ลมก็ขยาย อีกอย่าง วิ่งๆไปยังไงลมในยางก็ลด เติมเผื่อไว้นิดหน่อยเวลาเติมลมรอบต่อไปจะได้ไม่เห็นตัวเลขที่ต่ำจนน่าตกใจ

ออฟไลน์ holahola66

จริงสิครับ ผมก้อคนนึงที่ไม่เติมลมเกินกำหนดเลย  คนหลายคนบอกว่าเติมเกินๆหน่อยได้หนึบขึ้น ผมหละขำ
บางคนบอก ออก ตจว. ต้องเติมเผื่อแข็งๆไว้ ผมหละขำ
เหตุผลเดียวที่จะเติมลมมากขึ้น คือรถเราต้องแบกน้ำหนักมากขึ้น เช่นบรรทุกของเยอะ นั้งหลายคน ครับ
หรือไม่ก้อพวกรถซิ่ง ยางบางเฉียบ เติมน้อยกลัวแม็กดุ้ง ครับ

เติมลมเกินกำหนดจนหน้ายางสำผัสพื้นไม่เต็ม อายุการใช้งานก้อหายไป 10-20% ครับ

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ ps000000

ผมชอบแข็งกว่าป้ายที่แปะข้างประตูเล็กน้อย

ออฟไลน์ SLuang

คนที่เติมแข็งมากๆ  เขาคงมีเหตุผลของเขา และเขาก็รู้ดีว่าดอกยางจะสึกเร็วกว่า
บางคนหวังประหยัด บางคนหวังวิ่งยาวๆ  ยางไม่ร้อน

ผมยึดทางสายกลาง 38 ครับ
สเปครถระบุสำหรับยาง  265/65/R17  ไว้ว่า
soft    35
eco     38
load    40

หวังประหยัด ทนเด้งนิดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2017, 15:53:15 โดย SLuang »

ออฟไลน์ Ruksadindan

นั่นมันบวกเพิ่มประมาณร้อยละยี่สิบเลยนะครับ ก็จะเกินไปหน่อย

ผมบวกเพิ่มร้อยละห้าก็พอครับ แต่เอาจริงๆก็บวกได้อย่างข้างบนบอก อย่าง Volvo จะบอกในแผงเลยว่ามีแบบ eco

ออฟไลน์ NoName__???

รออ่านบทสรุป

ออฟไลน์ TAE-tae

• Newbie
  • *
ผมว่าเติมเกินมีประโยชน์กว่าเติมน้อยกว่ามาตรฐาน เติมเกินประหยัดน้ำมันและไม่ต้องเช๊คลมยางบ่อย เติมน้อยกว่ามาตรฐานเสี่ยงยางระเบิด เกาะถนนมีปัจจัยอื่นๆด้วยไม่ใช่แค่ลมยางครับ ยกเว้นขับความเร็วต่ำกับเส้นทางอ๊อฟโรดอันนี้เติมน้อยมีประโยชน์กว่า :D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

จริงสิครับ ผมก้อคนนึงที่ไม่เติมลมเกินกำหนดเลย  คนหลายคนบอกว่าเติมเกินๆหน่อยได้หนึบขึ้น ผมหละขำ
บางคนบอก ออก ตจว. ต้องเติมเผื่อแข็งๆไว้ ผมหละขำ
เหตุผลเดียวที่จะเติมลมมากขึ้น คือรถเราต้องแบกน้ำหนักมากขึ้น เช่นบรรทุกของเยอะ นั้งหลายคน ครับ
หรือไม่ก้อพวกรถซิ่ง ยางบางเฉียบ เติมน้อยกลัวแม็กดุ้ง ครับ

เติมลมเกินกำหนดจนหน้ายางสำผัสพื้นไม่เต็ม อายุการใช้งานก้อหายไป 10-20% ครับ

คิดหมือนกันเป๊ะเลย ไม่นานนี้มีกระทู้นึงบอกให้เติมลมยากมากๆแล้วเกาะถนน ผมก็งงเหมือนกัน

ออฟไลน์ Alcatraz

ลดลมยางทำให้เกาะถนนขึ้นจริง แค่หมุนพวงมาลัยก็รู้แล้ว พวงมาลัยจะหนักขึ้น ข้อควรระวังคือลมอ่อนมากๆจะทำให้ยางระเบิด แต่เติมแข็งก็มีข้อดีของมันเหมือนกัน

+- ไม่ควรมากเกินกว่าที่กำหนดเอาไว้

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
ถ้าไซส์ยางตามสเปคโรงงานผมก็เติมตามป้ายข้างประตู แต่ส่วนใหญ่ผมเติมตอนมันร้อนแล้ว ก็ + อีก 2 psi
ผมสงสัยอย่างนึงครับ ทำไมเติมลมอ่อนกว่าปกติแล้วยางถึงจะระเบิดเหรอครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้าไซส์ยางตามสเปคโรงงานผมก็เติมตามป้ายข้างประตู แต่ส่วนใหญ่ผมเติมตอนมันร้อนแล้ว ก็ + อีก 2 psi
ผมสงสัยอย่างนึงครับ ทำไมเติมลมอ่อนกว่าปกติแล้วยางถึงจะระเบิดเหรอครับ

เพราะลมอ่อนทำให้แก้มยางต้องรับภาระมาก เมื่อถึงจุดนึงแก้มยางรับไม่ไหวก็ระเบิด

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
จำได้ว่า อัลเมร่า ให้เติมด้านหน้า 33 หลัง 40กว่าๆ เดี่ยวไปเปิดดูก่อน อันนี้ แหละดุจากป้ายข้างประตุนะ งงๆ

ออฟไลน์ extrateaburn

• Jr. Member
  • **
  • ไม่แคร์ติ่งค่ายรถ เน้นใช้งานจริง
จริง อย่างไม่ต้องสงสัย
Nissan Navara 2010
Hilux Vigo 3000 cc. PreRunner 2010
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT Premium 2015
Chevrolet Trailblazer LTZ 2017
มีปัญญาใช้เท่านี้

ออฟไลน์ pongsak_877

สเปคเขาให้เติม 29 แต่คุณเติม 34-35 การลดลมยางไม่ได้ช่วยให้เกาะขึ้นแต่ที่เกาะเพราะลมยางมันตรงตามสเปคต่างหาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ลดลงเต็มที่ก็ตามที่ระบุไว้ข้างประตูก็พอแล้วครับ ลดกว่านั้นเสี่ยงเกินไป รถประจำตัวผม revo 4dr ยาง265/65/R17 รุ่นนี้ช่วงล่างด้านหลังมันออกแนวรถ6ล้อ ถ้ารถเปล่าๆผมเติมลมหลัง 29 ก็พอดี แต่ถ้ารถเปล่าเติมลมหลัง 35 เวลาเจอทางปะแบบขรุขระๆ ช่วงล่างหลังมีดิ้น ออกแนวสะบัดครับ

ออฟไลน์ seeker

ผมว่าดล้วแต่ยางด้วย
เส้นเก่าใช้ toyo opht เติม 30 เท่าป้ายก็รู้สึกกำลังดี ไม่แข็งไป ไม่นุ่มย้วย
แต่พอมาใช้ yoko parada spec-x ผมเติม 32 ความรู้สึกใกล้เคียงกับ opht 30 เลย แต่ยางเกาะกว่าด้วย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เติมลมยางปกติ เน้นนุ่มเกาะถนน พวกมาลัยก็จะหน่วงหน่อย แต่ถ้าขับทางไกล เติมเผื่อ 1-2 psi พวงมาลัยจะเบาขึ้นหน่อยนึง ขับนาน ๆ ไม่เมื่อยมาก และกินน้ำมันลดลงเล็กน้อย 

ออฟไลน์ rotaryman

เมื่อก่อนเคยเติมเท่าข้างประตูคือ 32 มาหลายปี จนเพิ่งเติมเป็น 34 เมื่อไม่กี่เดือนรู้สึกเลยรถออกตัวดีขึ้นไม่อืด เวลาหักพวงมาลัยคมขึ้นไม่ย้วยเหมือนก่อนส่วนตัวผมชอบ เคยลองเพิ่มเป็น 35 แล้วแข็งไปไม่ชอบต้องเอาออกเป็น 34 ครับ

ออฟไลน์ koko86

สำหรับรถบ้าน

กรณีรถทั่วไปไม่ได้เปลี่ยนแมกมา เติมมาตรฐานลมยางที่กำหนดเหมาะสมที่สุดเพราะหน้าสำผัสยาง(contact patch)จะมีมากที่สุด ถ้าแข็งเกินไป ยาง265อาจใช้ได้แต่235 อีกสามสี่เซนที่เหลือต้านลมเปล่าๆ เติมลมแข็งไปจะประหยัด อัตราเร่งดีขึ้น แต่ต้องแลกมากับ เกาะถนนในโค้งแย่ลง ระยะเบรคฉุกเฉินยาวขึ้น อายุยางสั้นลง และช่วงล่างทำงานหนักขึ้น สะเทือนขึ้น

แต่ถ้าเปลี่ยนแมกมา เติมแข็งๆไปเลยครับ เพราะแมกดุ้งมันไม่คุ้ม แต่แน่นอนคือ มันก็จะมีข้อดีข้อเสียตามที่กล่าวไว้ข้างบน  จากเหตุผลดังกล่าวทำให้โดยส่วนตัวไม่ชอบแมกใหญ่ๆเลย

สำหรับรถเซอร์กิต

เนื่องจากมันมีความร้อนจากการเบรคอย่างรุนแรงส่งมาถึงล้อและยาง และจากการที่ใช้ยางจนสุดลิมิตมี สลิปแองเกิล โอเวอร์ อันเดอร์เสตียร์ ทำให้เกิดความร้อนในยางและอากาศขยายตัว ส่วนใหญ่ผมจะเติมที่ ล้อหน้า 24-25 ล้อหลัง 25-26 แล้วแต่สนาม พอแข่งเสร็จ มันจะ31เท่ากันสี่ล้อพอดี ซึ่งเป็นจุดที่contact path มากสุดพอดี (จากการวัดอุณหภูมิริมซ้าย ขวา และกลางยาง ต่างกันไม่เกิน5องศา)

แต่ขับบนถนน ผมคงไม่เติมอ่อนอย่างนั้นเป็นอันขาดเพราะความร้อนจากเบรคมันไม่มากพอที่จะมาขยายแรงดันยาง ทำให้ยางอ่อนไปหน้าสัมผัสน้อยลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2017, 22:39:16 โดย koko86 »

ออฟไลน์ nut25784

เท่าที่ลองปรับเปลี่ยนหลายๆแบบ

การลดลมยางช่วยให้ขับขี่นุ่มนวลขึ้นที่ความเร็วไม่สูงมาก

แต่การเพิ่มลมยางให้เหมาะสม (ต้องลองหาเอา) อาจเกินจากสเปคนิดหน่อย การขับขี่ การเบรกจะดีกว่า โดยเฉพาะความเร็วสูงๆ

การเพิ่มลมยางมากเกินไปแน่นอนกระเด้ง เบรกแย่ลง แย่กว่าลมยางอ่อนไป

ออฟไลน์ SM.

ปรับเพิ่มลดได้ครับ ตามที่เราชอบ แต่อย่าไปเกิน spec มากนัก

ออฟไลน์ nut25784

อ่อนกว่านิดหน่อยคงไม่เป็นไร แต่ถ้าอ่อนกว่ามาก แก้มยางจุดที่สัมผัสพื้นเราจะเห็นว่าเวลาจอดแก้มมันแบนๆ งอๆ ออก ใช่ไหมครับ (ขับตามกระบะบรรทุกหนักๆลองดูแก้มยางก็ได้ครับ) ดังนั้นเวลารถวิ่งล้อหมุนตลอดด้วยความเร็ว ก็เหมือนกับแก้มยางโดนทำให้บิดงอตลอด 1 รอบการหมุน เกิดความร้อนสะสมและระเบิดตูม  ก็เลยแนะนำให้เติมลมยางให้เหมาะกับน้ำหนักบรรทุก

ออฟไลน์ GoatGoat

ผมเปลี่ยนแม็กใหญ่ยางหน้ากว้างเลยอัดไป 42 เพราะแม็กดุ้งมามันไม่คุ้ม เลยต้องยอมครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

มากไปก็ไม่ดี น้อยไปก็ไม่ดีครับ

เติมใกล้เคียงสเปคแล้วบวกลบตามใจชอบดีกว่าครับ

รถแต่ละคันตอบสนองไม่เหมือนกัน คันนึงต้องแข็งกว่าสเปค คันนึงต้องอ่อนกว่าสเปค มันแล้วแต่ปัจจัยครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ renew

พึ่งจะทำเมื่อวาน ลดจาก 32 เป็น 30 ยางขนาด 225 60 18

สาเหตุ พวงมาลัยมันเบาผิดปกติ ยังหาไม่เจอ ลองลดดู เออเข้าท่าดี

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ยางเบอร์สเปคโรงงาน+ลมยางสเปคโรงงาน อันนี้ถือว่ามาตรฐานโรงงานอยู่แล้วครับ ส่วนที่+หรือ-ลมยาง ส่วนมากอ่านๆมาจะเหมาะกับคนเปลี่ยนขนาดยางใหม่ไม่ตรงสเปค วัตถุประสงค์หลักๆก็รถวิ่งทางไกลเผื่อยางขยาย ประหยัดน้ำมันขึ้น และความหล่อขอบรถหลังเปลี่ยนไซส์ยาง
  ลมยาง+ขนาดยางสเปคโรงงานผมว่าขับนุ่มสบายมากสุดแล้วคับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ alpha14

เติมตามสเปคข้างประตูครับ(ยางเดิมล้อเดิม) เคยลองต่ำกว่า32รู้สึกกินน้ำมันไปหน่อย ออกตัวอืดเข้าโค้งไม่นิ่ง พอเติมแข็งกว่าดันไม่นิ่มเจอทางหยาบนี่เสียงสนั่นหูเลย ฟิลกระด้างๆแต่ประหยัดน้ำมันและวิ่งไกลนิ่งดี เลยกลับมาที่มาตรฐาน32รู้สีกพอดีเลย พวงมาลัยเบามือดีวิ่งความเร็วสูงยังนิ่งและประหยัด ทางไม่เรียบก็ยังเงียบกว่าออกตัวก็พุ่งดีไม่อืด ดอกยางยังไม่สึกมากนักใช้มา4-5ปีแล้วรู้สึกว่าคุ้มค่ามาก

ออฟไลน์ paeybu

เติมลมยางให้เกาะสุดก็เมื่อร้อนแล้วหน้าสัมผัสยางอุนหภูมิใกล้กัน ทั้งตรงกลางและนอกๆ โดยการวิ่งแล้วเอาเทอร์โมจับ

เติมมากไป ยางจะกลม ตรงกลางจะร้อนเร็ว เติมอ่อนไป ยางจะออกแบนๆ ด้านนอกจะร้อนเร็วกว่าตรงกลาง

ในกรณีรถถนนผมก็เติมตามขอบประตู