ผู้เขียน หัวข้อ: E220d ที่ว่าวิ่ง 120 ก็เสียวแล้ว จับมาทำช่วงล่างใหม่ จะวิ่งได้แบบนี้ไหมครับ  (อ่าน 13053 ครั้ง)

ออฟไลน์ JT

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาติแชร์ละกันนะครับเกี่ยวกับช่วงล่าง

ผมเป็นคนนึงที่เป็นเจ้าของ E220d AMG แล้วอยากจะทำช่วงล่างใหม่มาก

หลังจากใช้มา 6 เดือน (16,000 กม.) รู้สึกรำคาญทุกครั้งที่เจอคอสะพาน รถจะยวบลงจนสุด และยางที่ให้มา Michellin Primacy 3 ZP นั้นกระด้างมาก ไม่ยึดถนนเลย เวลาแซงหลบกระทันหันด้วยความเร็ว ท้ายจะดิ้น ตามที่ ทีมงาน Headlightmag เคยพูดไว้ในคลิป

ปัจจุบันขับไปกลับต่างจังหวัดเส้นทางลงใต้ทุกอาทิตย์ เคยแม็กดุ้ง 1 ครั้ง รู้สึกในรถมันหลวมๆเวลาเจอถนนไม่เรียบ รอยต่อต่างๆมักมีเสียงดังจุกจิก (ปัญหาเสียงจากคอนโซลตรงแอร์ขวา ทางตลิ่งชันแก้หายครับ)

ผมกะว่าจะเปลี่ยนยางใหม่เป็น Pirelli P Zero ไม่เอารันแฟลตแล้ว  จะได้ไม่กระด้างและยึดเกาะถนนขึ้น เช็คราคายางมาก็เอาเรื่องอยู่ ได้ถูกที่สุดก็ 5 หมื่นต้นๆ

ส่วนโช๊คนี่อยากจะถามผู้รู้ครับว่าให้ทางศูนย์เค้าปรับให้มันแข็งขึ้งได้รึป่าวครับ? หรือต้องเปลี่ยนใม่อย่างเดียว

ขอบคุณครับ

ถ้าเปลี่ยนยางแล้ว รบกวนขอ รีวิวด้วยนะครบพี่ หรือ pm ก็ได้ครับ เผื่อจะลองตามดู ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
คำว่าแย่ของแต่ละคนผมว่าไม่เหมือนกัน ตัดสินแทนกันไม่ได้หลอก อย่างบางคนขับEตัวเก่ามาS5ตัวเก่ามาบอกว่าแย่กว่าเดิมมันก็เป็นไปได้
แต่ถ้าบางคนขยับจาก CหรือD seg ญี่ปุ่นมาก็อาจจะบอกว่าตัวนี้ดีกว่า หรือบางคนชีวิตประจำวันไม่ได้เค้นอะไรมากมายก็อาจไม่รู้ก็ได้

ประมาณนี้ครับ

ถ้าเคยขับดีๆมา แล้วมาเจอที่แย่กว่าใน segment เดียวกัน รุ่นเดียวกัน แถมราคาอาจสูงกว่าเดิม มันก็แย่จริงๆ

E การขับไม่รู้ว่าแย่ขนาดไหน แต่ขับ C W205 Ex. บอกได้ว่า ไม่มั่นใจ ทั้ง ช่วงล่าง และ พวงมาลัย ในทางโค้ง

ไว้ลองขับละมารีวิวครับ กลัวเรื่องยางเหมือนกัน เพิ่งรับรถมาเมื่อวาน

E220d AMG แต่ละล๊อตได้ยางต่างกัน บางล๊อตได้ Asym3 runflat (อิจฉามาก)

ผมได้ Primacy 3 เห็นขนาดยางคิดว่าน่าจะช่วยให้เกาะหน่อย

หน้า 245/40/19
หลัง 275/35/19

เมื่อวานลองขับทางด่วน นั่ง3 ขับ100-130 ยังโอเคอยู่

ทางตรงเรียบๆ ไปได้อีกเยอะครับ อาการออกยาก ลองทางโค้งครับ

ทั้งนี้ประเมินตัวเองและรถรวมทั้งสภาพถนนและสิ่งแวดล้อมรอบๆตลอดเวลานะครับ

ว่ารับได้แค่ไหน พร้อมแค่ไหน เพื่อความปลอดภัยของตัวเองและผู้อื่นขณะลองครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
ได้ยินเพื่อนๆ ญาติๆติกันเยอะ เรื่องช่วงล่างแข็งแต่โยน