ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อรถคันใหญ่ D-segment ถ้าผมไปซื้อ mazda2 มาขับ มันจะเป็นการตัดสินใจผิดไหมคับ  (อ่าน 8441 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
อย่าไปเลยรถเล็ก
ขับขี่ลำบาก

รถใหญ่นะดีแล้วปลอดภัยกว่า
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ kpar

• Jr. Member
  • **
ถ้าพร้อมก็ลุยเลยครับ..ผมก็มี 2 คัน ในขับเมืองใช้ jazz ติดแก๊ส ต่างจังหวัด ใช้ crv

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ขึ้นอยู่กับการใช้งาน ความชอบ ไม่มีผิดถูก แต่เป็นผมจะไม่ขยับมา B น่ะ แต่จะไปหา SUV หรือ PPV ขับอีกคัน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ชอบก็จัดครับ สำหรับผม รถถือเป็นความสุขที่ใช้เงินซื้อได้ครับ และไม่ได้มองว่ามันเป็นการลงทุน

ถ้าชอบ Mazda2 เพราะต้องการขับสนุกก็ต้องเล่นดีเซลนะครับ

ถ้าจะเล่นเบนซิน ผมแนะนำให้ไป Jazz หรือ City ครับ เพราะเบาะคนขับใหญ่กว่า นั่งสบายและห้องโดยสารโปร่งกว่าชัดเจน
ผมมี Jazz SV+ ภายในก็ทำได้ดีและครบ ลงจาก Accord G9 มาขับ Jazz ต่อก็ไม่รู้สึกอึดอัดมาก
แต่ขับแล้วตึงตังกว่าชัดเจนอย่างสุดขั้วเลยครับ เนื่องจากขับคนเดียวก็เลยไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ครับ เพราะถ้าไปกับครอบครัวก็จะใช้ Accord ครับ

หรือไม่ก็ Swift M/T หรือไม่ก็รอดู Nissan Note ก่อนครับ ผมว่าเครื่อง 1.2 ถ้าคู่กับ M/T ก็น่าจะพอขับสนุกอยู่นะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออนไลน์ lexus

ถ้าพูดถึงความคุ้มเงิน แน่นอนว่ามีรถเพิ่มขึ้น ค่าใช้จ่ายในการผ่อน ในการบำรุง ใช้สักระยะก็ต้องเปลี่ยนยาง ใหนจะค่าประกัน ย่อมไม่คุ้มค่าแน่นอน

แต่ถ้าพูดถึงความสะดวกในการใช้ชีวิต ผมว่ามันตอบโจทย์มากเลย
รถเล็กขับในเมืองสะดวกกว่ามาก มุดง่าย จอดง่าย ยิ่งhatchbackยิ่งง่าย
ถ้างบไม่ใช่ปัญหา มี2คัน ก็ไม่ผิดอะไรครับ

สรุปเชียร์ให้ซื้อ

ออฟไลน์ Krongbun

ไม่แปลกหรอกครับ ผมยังชอบใช้รถคันเล็กๆ มากกว่าเลย คันใหญ่ๆ จะยูเทิร์นในกรุงเทพก็ยาก
คันจิ๋วๆ เข้าซอยเล็กๆ นี่มันส์

จริง ยิ่งซอยใน กทม มีตลาดด้วยนี่สบายเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

ไม่ผิดครับ

ผมก็ใช้ G9 2.0EL แต่เวลาไปทำงานสนามบิน มักจะขับมาร์ช 1.2 ไปเสมอ

ไม่ใช่เรื่องประหยัด แต่เพราะเบื่อเวลาตีวงเพราะตึกจอดรถแคบ และเบื่อตอนเวลารถแยกลำสาลีช่วงเย็น แอคคอร์ทมันอุ้ยอ้าย มุดลำบาก

มาร์ชเลยทำได้ดีกว่า ทั้งเลี้ยวแคบ มุดคล่อง อยากไปตรงไหนก็ไป จอดสะดวกหน้าไม่ยื่น

แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัด เช่น ไปไหว้พระอยุธยา หรือไปซี้อข้าวหลามนครปฐม ผมก็เอา G9 ออกแทนครับ   

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
Re: เบื่อรถคันใหญ่ D-segment ถ้าผมไปซื้อ mazda2
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 10:26:05 »
ผมว่า ไปหา MX-5 มาขับ น่าจะดีกว่า ตังเหลือๆ

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
โดยส่วนตัวรถที่ผมใช้แต่ละสัปดาห์ จะเป็น SUV ของที่บ้านคันนึง กับ Eco car ของแฟน อีกคันนึง ผมและแฟนทำงานคนละที่

ถ้าเข้าเมืองเป็นไปได้ผมจะเลือกใช้อีโคคาร์นะ เพราะในเมืองรถติด  และมีอัตราการกินน้ำมันที่สูงกว่าการขับนอกเมือง

ยิ่งถ้ามีระบบI-STOPอย่างมาสด้าสองนี่ ผมเห็นด้วยเลยนะครับ รถมันเครื่องก็ประหยัดอยู่แล้ว บวกกับ I-eloopด้วยก็ประหยัดไปอีก

รถขนาดเล็กเข้าออกก็สบายครับ ปรู๊ดปราดในซอย หรือจะเร่งแซงในเมืองก็สบายมาก ถ้าคุณมีที่จอดและงบถึง(ทั้งราคารถและค่าใช้จ่ายหลังจากรับรถ)ของคุณไม่มีปัญหา ผมก็แนะนำครับ แต่ถ้ามีคนนั่งด้วยผมแนะนำให้ไปดู พวกยาริสน่าจะดีกว่าครับ เพราะมาสด้าสอง ค่อนข้างเล็ก นั่งหลังไม่ค่อยสบาย
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออนไลน์ Sympho

รถเล็กในเมืองมันคล่องกว่าจริงๆครับ

เอาแค่ Civic กับ Jazz นี่ก็ต่างกันมากแล้วครับ

แต่ถ้าเอามาเพื่อขับไปห้างแถวๆบ้าน หามือสองก็พอแล้วมั้ง

ออฟไลน์ joeyote

ผมเป็นคนนึงที่ยก Accord G9 ให้คุณพ่อใช้ แล้วกลับมาขับรถเล็กอย่าง Mazda 2 diesel

บอกตามตรงครับ ที่ยกให้พ่อเพราะ ลองใช้มาปีนึง เรากลับชอบที่จะใช้รถเล็กๆมากกว่า เพราะปกติขับคนเดียวตลอด
ที่ซื้อเพราะชอบรูปทรงมันสวยดี ขับดี แต่เราใช้ประโยชน์กับมันได้ไม่คุ้มค่าเลยยกให้เป็นรถผู้ใหญ่ใช้

เทียบการขับ 2 diesel สิ่งที่ต่างมาก คือ ความกว้างขวาง ขนากเบาะ อุปกรณืความสะดวกสบายหายไปเยอะ
การขับขี่ผมมองว่า 2 วิ่งขับทั่วไปได้มั่นใจกว่า G9 ในเรื่องพวงมาลัยด้วยซ้ำ เพราะออกไปทางนิ่งแน่น มันใจกว่า
เพราะพวงมาลัย G9 มันโครตไว หลอนมากกว่าเวลาวิ่งเร้วๆ เราต้องตั้งใจขับมากกว่า 2

แต่สิ่งที่ 2 สู้ไม่ได้แน่ๆ ก็เรื่องเก็บเสียง เรื่องความนุ่มนวล สุนทรียภาพเวลาขับ
แต่สิ่งที่ 2 ดีกว่ามากๆ คือเรื่องความประหยัดแบบเทพพพพ ความจอดง่าย ความคล่องตัว
ผมตอบกับตัวเองได้เลยว่ามันเหมาะกับผมมาก ล่าสุดไปเชียงใหม่ กลับ กทม รถติด ถังเดียวถึงกทม
แถมมาวิ่งต่อได้อีก 4 วันด้วย รวม 850 กม. ครับ 

เรื่องอัตรเร่งแซงความเร็วรอยตัว 100-150 MZ2d ผมให้มันเทียบชั้น รถเก่ง 2.5ลิตรได้เลย
เหลือเฟือสุดๆ แต่ความเร้วปลายก็อย่าไปหวัง เพราะเค้าไม่ได้ออกแบบให้มาวิ่ง 200+

ลองดูครับ ผมแฮปปี้นะกับ MZ2d
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2017, 14:13:28 โดย joeyote »
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
ถ้ารับฟิลลิ่งรถเล็กได้ก็โอเคครับ เพราะขับ d seg มาก่อนภายใน ช่วงล่าง การขับขี่ มันดีกว่ารถเล็กอยู่แล้ว
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ GoatGoat

เป็นผมจะไป 2 ตัวเลือก
1. ซื้อเพิ่มรถสปอร์ตขนาดเล็กจะ MX-5 หรือ 86 ก็ว่าไป เล็กแต่มันส์
2. ขายคนเดิมซื้อ Premium Compact ไปเลย ขับดีกว่า เล็กลง ใช้ได้ทุกงาน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมมีCamry ACV40สองคัน ที่ไม่ได้ขับเลยหลังๆนี่เพราะเอารถเล็กมาใช้ March,Jazz, Altis ขับในเมืองความเร็วไม่เกิน60  คิดแล้วเหมาะมากๆ รถตจว.เดี๋ยวนี้เยอะ ไปไหนก็รถติด ถ้าไม่ติดว่าพ่อผมนั่งรถเล็กไม่ได้ผมจะขายรถใหญ่ให้หมดละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2017, 14:43:17 โดย Jae »

ออฟไลน์ eaksuchart

เหมือนกัน 100% ครับ

ผมมี Accord 2.0EL 2015
แล้วก็คันเล็ก MAZDA 2 เบนซิน นะครับ เพิ่งออกมา 3 เดือน

ขับในเมืองดีมากครับ ชอบมากกว่า G9 อีก อารมณ์ สปอร์ต 1.3 ผมพอเพียงครับ งบน้อยไม่อยากลงเยอะ
Diesel ต้องวิ่งยาวๆ จะคุ้มมาก

เทียบการขับ M2 สิ่งที่ต่างมาก คือ ความกว้างขวาง ขนาดเบาะ
ความสะดวกสบายในห้องโดยสารด้อยกว่า (นั่งได้ 2 คนหน้าพอ)

ช่วงล่างการขับขี่  M2 วิ่งขับทั่วไปได้มั่นใจกว่า G9 จริงๆครับ
เข้าโค้งทางด่วนนิ่งแน่น มั่นใจกว่าจริงๆ
เพราะพวงมาลัย G9 ไวมุดในเมืองก็ไม่อุ้ยอ้ายนะครับ คล่องตัวเหมือนขับ C-seg

เรื่องเก็บเสียงของผม M2 เงียบกว่า G9 นะครับ ผมลองมาช่วงนึงละไม่น่าเชื่อเหมือนกันครับ (เบนซิน)
ความประหยัดกว่าพอสมควร วิ่ง ตจว. 5 สลึง/กม. แต่ขับนานๆ D-seg ยังไงก็สบายและดีกว่าครับ
ความจอดง่าย ความคล่องตัว สรุปขับใกล้ๆ ในเมือง หาของกินกลางคืน M2 ฟินครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
รถเล็กคุณจะเบื่อกว่าแน่นอน
D seg ครบเครื่องสุดครับ

มีรถเล็กไว้ขับขำๆละก้อ ไปถอยมือสองเล็กๆสำรองแก้เบื่อเถอะครับ

+1 เก็บเงินส่วนนึง ถอยมือสองคันเล็ก สักสามแสน

ออฟไลน์ tvm

ขยับเป็นC-segดีกว่าครับ
เห็ฯด้วยครับ ทางสายกลาง ขับต่างจังหวัดสบายๆ ในเมืองพอได้

ออฟไลน์ eaksuchart

ตอนออกเบนซินส่วนลด 30,000 บวกประกันก็ว่าแน่แล้ว

ล่าสุดเพื่อนเพิ่งได้ XD Sports High Connect   728,000 บาท -60,000 สบายเลยครับ

ออฟไลน์ Tan Int

เมื่อก่อนชินกับการขับรถ C-seg แต่พอต้องมาเปลี่ยนเป็นประเภทอื่นที่เล็กลง ไม่ว่าจะระดับไหนมันก็ไม่โอเคแบบคันเดิมอะครับ อันนี้ของผมอ่ะนะ
ทุกวันนี้เลยไม่สนใจ B-seg ป้ายแดงคันไหนเลยเพราะชอบการขับขี่แบบ C-seg หรือใหญ่กว่า
ยกเว้นใช้ในเมืองเป็นหลัก อันนี้จะชอบ B-seg ขึ้นมาทันที
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ frame@kk

ใช้รถเล็กใช้งานในเมืองสะดวกมาก ที่จอด ทางแคบๆ ไปได้จอดได้
ใช้งานคนเดียวไม่ได้โดยสารหลายคน เรื่องความสบายความใหญ่ห้องโดยสารแทบคุณสมบัตินี้ของรถใหญ่แทบจะไม่ได้ใช้เลย

ถ้างบไม่ใช่ปัญหามาก ลองมอง c-seg ดูหรือที่น่าสนใจมากเลยตอนนี้คือเจ้า mazda cx3 เพราะมิติรถ ความกว้าง×ยาวแทบจะเท่สกับเจ้า 2 เลย แต่ได้เครื่องใหญ่กว่า สูงกว่าหน่อย
cx3 กว้าง 1765 มม.  ยาว 4275 มม.
2 กว้าง 1695 มม. ยาว 4320 มม.
พอๆกะนเลยต่างที่ความสูง

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
    ขับ Mazda2 ของญาติ มันเล็กมากครับ อึดอัด ถ้ารับได้ก็ดีครับ ผมนั่ง city สบายกว่าเยอะครับ เรื่องนี้แล้วแต่ความถนัดของ จขกท เลยครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ Fly to dream

ซื้อเพิ่มแต่ไม่ขายคันเก่าจะเป็นความคิดที่ดีมากครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tinypiglet

• Newbie
  • *
ผมขับ teana j32 อยู่แล้วได้ขับรถแฟนบ่อยๆเป็น vios ครับ ปกติส่วนมากไปไหนคนเดียวหรือกับแฟนครับผมชอบ vios มากกว่าเยอะครับแม้ว่าการเก็บเสียงความสบายจะด้อยกว่าก็ตามแต่สิ่งที่ชอบมากคือเวลาออกตัวและเบรคบ่อยๆมันคล่องตัวกว่ากันเยอะมาก ผมเลยไปลอง B-segment มาครบทุกยี่ห้อชอบ mazda 2 ที่สุดหลายอย่างให้ได้ใกล้เคียงกับ teana มากช่วงล่างชอบมากกว่าด้วยซ้ำ เก็บเสียงแย่กว่ากันไม่มาก ผมใช้ในเมืองเป็นหลัก เสียดายแค่เรื่องคันเร่งตอบสนองช้าไปแค่นั้นเองนอกนั้นชอบหมด ตอนนี้เลยมีแพลนขาย teana ไปใช้ mazda 2 ครับ

ออฟไลน์ SM.

พอมาขับคันเล็กลง ระวังจะติดใจครับ เพราะมันขับง่าย จอดง่าย เบา