ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลิกรถตู้ขนส่่งไปจะเกิดผลกระทบอะไรบ้างครับกับวงการรถยนต์  (อ่าน 7209 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
เห้นข่าวว่าพยายามจะเลิกในปี 2562  รมช ท่านอยากให้เลิกกลางปีนี้ด้วยซ้ำ    ถ้าเลิกรถตู้ขนส่่งไปจะเกิดผลกระทบอะไรบ้างครับกับวงการรถยนต์     ผมเดาว่ารถตู้ท่องเที่ยวที่เคยเฟื่องฟูจะหายไปหมด TOYOTA  ไม่น่าจะมียอดขายจำหน่ายรถตู้ได้อีกเพราะคนส่วนใหญ่ไม่ไ่ด้ซื้อไปขนของเท่าไหร่นัก      ใจจริงผมอยากให้เลิกรถตู้ที่ปรับเบาะมาเป็น VIP  แล้ววิ่งรับงานท่องเที่ยวด้วย เพราะพวกนี้ก็ไม่เหมาะอยู่ดี

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ไม่ได้ตามข่าว แต่จะยกเลิกรถตู้สาธารณะประจำทาง หรือไม่ประจำทาง หรือยกเลิกทั้งหมดครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ ไทบ้าน

รถโดยสารก็ไปใช้รถเมล์ขนาดเล็ก  ส่วนรถนำเที่ยวหันไปใช้รถ MPV แทน  รถโตโยต้ามีหลายเซ็กเมนต์หากไม่ได้ขายรถตู้ก็คงขายรถแบบอื่นครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ ps000000

ใช้รถแบบนี้แทนหรอ

ไม่แน่ใจว่า เป็นข้อดีหรือข้อเสีย

ออฟไลน์ despinaauto lci

• Sr. Member
  • MONEY
  1.อู่รถครับ รายได้จะตกลง เพราะอุบัติเหตุ และรถเข้า.่อมน้อยลง

2.ธุรกิจ gas จะตกลง

3.รพ. งานจะลดลง

อื่นๆ เช่น ภาคอุตสาหกรรมรถตู้
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
คิดได้แต่ทำยากมากอยู่นะ การคมนาคมยังไม่รองรับอะไรเท่าไหร่เลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ madboy

อืมมม ไม่มีรถตู้พาเที่ยวแล้วจะไปใช้อะไร  :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Fly to dream

ยี่ห้ออื่นคงยิ้มครับ เอารถตู้แบบบัสเล็กมาขาย

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bravo

เท่าที่ได้ฟังข่าว (ผมไม่ได้เจาลึกนะครับ) น่าจะเป็นการยกเลิกรถตู้ วิ่งระหว่างจังหวัด เปลี่ยนมาใช้มินิบัสแทน

รถตู้เช่า รถตู้ท่องเที่ยว น่าจะยังคงมีอยู่ต่อไป

และก็จะมีการแก้เรื่องน้ำหนักรถกระบะ(รถเปล่าจากโรงงานประกอบนถยนต์) ที่จำกัดไม่ให้เกิน 1,600 กก. เปลี่ยนเป็นไม่เกิน 2,200 กก.ด้วยครับ

ออฟไลน์ watnu

MG ช่วงนี้ดวงไม่ดีเลย    MG GS 1.5T เปิดตัวปุ๊บ  เมืองจีนปรับโฉมใหญ่ปั๊บ

พอ MG GV จะเปิดตัว  ดันจะยกเลิกรถตู้อีก  .........  :(

ออฟไลน์ Smart

ชีวิตบนท้องถนนของพวกเราจะมีความปลอดภัยเพิ่มขึ้นอย่างแน่นอน หุ หุ
 8)

ออฟไลน์ aood!e

• Full Member
ผมมองว่ายังไงก้อยังคงต้องมีอยู่ต่อไป แต่ถ้าขนส่งระหว่างจังหวัดและอำเภอคง งดแน่นอน ตามประกาศอ่ะครับ
  ส่วนรูปแบบรถตัวในยุคต่อไป  คือต้องเป็นช่วงยาว มี6ล้อ มีระบบความปลอดภัยที่ใส่มาเท่ารถเก่งรถนั่งส่วนบุคคล ว่ากันเยทีเดียว
    เช่น
            - ระบบป้องกันการเปลี่ยน หรือออกนอกเลนส
            - ระบบควบคุมการทรงตัว
            - ระบบป้องกัน กระแสลมปะทะตัวตัวและรถส่าย หรือโครง
            - ระบบเบรคเองอัตโนมัติ เมื่อรถคันหน้าเบรค
            - ระบบเตือนการหลับในของผู้ขับขี่
   ถ้าไม่ปรับโครงสร้างภาษีรถเชิงพาณิชย์ลงมา รถดีๆพวก Sprinter  H 350 ประกอบตุรกี มาไม่กี่บาทแต่มาเจอภาษี  ราคาสู้เจ้าตลาดเคื่องจักรสังหารคนไม่ได้อย่างแน่นอน  เพราะเจ้าตลาดต้องการครองตลาดรถตู้ ต่อไป  ปีปวิ่งได้ต่อไป
ถ้าภาครัฐ ไปกำหนดว่ารถตู้ ต้องติด GPS ผมถามว่าใครจะเป็นคน Monitor คนของใครจะมานั่งดูรถตู้กว่า 4-5แสนคัน ครับ

ถ้าเปลี่ยนรูปแบบรถตู้ใหม่มีระบบอะไรๆดีๆแค่ไหน ถ้า คนขับ ยังเป็นปัจจัยหลัก ก็คงต้องเสี่ยงตายกับรถตู้อีกอยู่ดีครับ ระบบความปลอดภัยเป็นแค่เครื่องมือเตือน ปัองกันเท่านั้น

ออฟไลน์ seeker

รถตู้แต่ง vip มันเป็นยังไงเหรอครับ ถึงอยากให้เลิก แค่สงสัยครับ

ออฟไลน์ golf8023

ยกเลิกเฉพาะรถตู้ระหว่างจังหวัดนี่ครับ ให้ไปใช้รถบัสขนาดเล็กแทน
รถตู้ในเมือง รถนำเที่ยว ยังวิ่งได้ปกติ
หรือผมเข้าใจผิด

ออฟไลน์ Arado_kung

ที่ยกเลิกคือรถตู้โดยสารประจำทางระหว่างจังหวัด รถตู้เช่าเหมานำเที่ยวยังมีเหมือนเดิมครับ ส่วนตัวคือควรยกเลิกครับ เพราะแต่เดิมมันคือรถเถื่อนมาวิ่งทับเส้นทางรถทัวร์แบบหน้าด้านๆ แล้วก็ใช้อิทธิพลและช่องทางที่ไม่ถูกต้องดันขึ้นมาจนถูกกฏหมายครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

คนขับรถตู้ก็จะไปขับรถมินิบัสครับ แล้วก็เข้าอีหลอบเดิม ผมว่าควรออกกฏที่เกี่ยวข้องกับคนขับโดยตรงดีกว่า เพราะเกิดจากคนขับ ไม่ได้เกิดจากรถ
เช่น จำกัดชั่วโมงขับรถต่อคนต่อวัน หรือระยะทางไปเลย วัดแอลกอฮอล์ทุกครั้งก่อนขับรถ เป็นต้น จะเหมือนรถรถเมล์เขียวสมัยก่อน เปลี่ยนเปลี่ยนเป็นรถเมล์ส้ม คนขับเหมือนเดิม ก็ขับเหมือนเดิม เพิ่มเติมแค่เปลี่ยนรถ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ตู้ก็ตู้จริงจริ๊ง มีทางเข้าออกทางเดียว ต้องปรับปรุงบ้างแล้ว

ออฟไลน์ Tomz

ตามความคิดผมนะ จริงๆตัวรถไม่เท่าใหร่หรอกครับ อยู่ที่สันดานคนขับ และ กฏระเบียบมากกว่า

กำหนดความเร็วรถ หรือทำ ระบบล็อคความเร็วไปเลย ทำประตูเข้าทั้ง 2ทาง ลดจำนวนที่นั่งลง

หมั่นตรวจสอบความพร้อมของรถเสมอๆ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

คนขับรถตู้ก็จะไปขับรถมินิบัสครับ แล้วก็เข้าอีหลอบเดิม ผมว่าควรออกกฏที่เกี่ยวข้องกับคนขับโดยตรงดีกว่า เพราะเกิดจากคนขับ ไม่ได้เกิดจากรถ
เช่น จำกัดชั่วโมงขับรถต่อคนต่อวัน หรือระยะทางไปเลย วัดแอลกอฮอล์ทุกครั้งก่อนขับรถ เป็นต้น จะเหมือนรถรถเมล์เขียวสมัยก่อน เปลี่ยนเปลี่ยนเป็นรถเมล์ส้ม คนขับเหมือนเดิม ก็ขับเหมือนเดิม เพิ่มเติมแค่เปลี่ยนรถ

เปลี่ยนเป็นมินิบัสอุบัติเหตุลดลงแน่นอนเพราะมันวิ่งได้ช้าลงห้อ 140 แบบรถตู้ไม่ได้ครับ 100 นึงก็เร็วตายชักแล้ว ตั้งแต่มีรถตู้ขึ้นมาอุบัติเหตุรถโดยสารประจำทางเพิ่มอย่างมีนัยยะสำคัญมากกว่าสมัยที่มีแต่รถบัสประจำทางวิ่งอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

รถตู้มันก็อันตรายจริงๆนะครับ ลองคิดดู หากเกิดอุบัติเหตุรถพลิกเอาด้านประตู(ที่มีด้านเดียว)ลง แล้วเกิดเหตุเพลิงไหม้หรือจมคูคลองข้างทาง จะหนีออกมายังไง ประตูท้ายก็ปีนออกไม่ได้เพราะเบาะแถวหลังบังมิด ตายสถานเดียวครับ จุดบอดของรถตู้คือเรื่องประตูเข้าออกที่มีทางเดียว แถมเบาะนั่งก็ชิดกันมากจนยากต่อการหนีออกมาจากตัวรถอีก พื้นที่ในการหนีน้อยมาก ในขณะที่มีคนนั่งในรถเป็น 10 คน

ออฟไลน์ Poppuri

• Jr. Member
  • **

ไม่แน่ใจว่า เป็นข้อดีหรือข้อเสีย

ผมว่ารถพวกนี้น่ากลัวกว่าเยอะนะ โดยเฉพาะ 39 กับ 71 (นับเฉพาะที่เคยใช้บริการนะ) ขับยังกับลงเซอร์กิต เบรคทีผู้โดยสารลงไปนอนกับพื้นทั้งที่นั่งอยู่บนเก้าอี้

ผมมองว่ายังไงก้อยังคงต้องมีอยู่ต่อไป แต่ถ้าขนส่งระหว่างจังหวัดและอำเภอคง งดแน่นอน ตามประกาศอ่ะครับ
  ส่วนรูปแบบรถตัวในยุคต่อไป  คือต้องเป็นช่วงยาว มี6ล้อ มีระบบความปลอดภัยที่ใส่มาเท่ารถเก่งรถนั่งส่วนบุคคล ว่ากันเยทีเดียว
    เช่น
            - ระบบป้องกันการเปลี่ยน หรือออกนอกเลนส
            - ระบบป้องกัน กระแสลมปะทะตัวตัวและรถส่าย หรือโครง
            - ระบบเบรคเองอัตโนมัติ เมื่อรถคันหน้าเบรค
            - ระบบเตือนการหลับในของผู้ขับขี่
   ถ้าไม่ปรับโครงสร้างภาษีรถเชิงพาณิชย์ลงมา รถดีๆพวก Sprinter  H 350 ประกอบตุรกี มาไม่กี่บาทแต่มาเจอภาษี  ราคาสู้เจ้าตลาดเคื่องจักรสังหารคนไม่ได้อย่างแน่นอน  เพราะเจ้าตลาดต้องการครองตลาดรถตู้ ต่อไป  ปีปวิ่งได้ต่อไป
ถ้าภาครัฐ ไปกำหนดว่ารถตู้ ต้องติด GPS ผมถามว่าใครจะเป็นคน Monitor คนของใครจะมานั่งดูรถตู้กว่า 4-5แสนคัน ครับ

ถ้าเปลี่ยนรูปแบบรถตู้ใหม่มีระบบอะไรๆดีๆแค่ไหน ถ้า คนขับ ยังเป็นปัจจัยหลัก ก็คงต้องเสี่ยงตายกับรถตู้อีกอยู่ดีครับ ระบบความปลอดภัยเป็นแค่เครื่องมือเตือน ปัองกันเท่านั้น

เรื่อง GPS ในงานสัมนาของจุฬา ท่านชัชชาติหนุนให้ติดคับ(ผมก็คิดว่าดี) แต่วิทยากรอีกท่านหนึ่งเสริมว่ามีคนจับตาดูนะคับ

"แค่เพียง 100 คน ทั่วประเทศ"

ผมว่ารถพวกนี้น่ากลัวกว่าเยอะนะ โดยเฉพาะ 39 กับ 71 (นับเฉพาะที่เคยใช้บริการนะ) ขับยังกับลงเซอร์กิต เบรคทีผู้โดยสารลงไปนอนกับพื้นทั้งที่นั่งอยู่บนเก้าอี้

เช่น

เรื่อง GPS ในงานสัมนาของจุฬา ท่านชัชชาติหนุนให้ติดคับ(ผมก็คิดว่าดี) แต่วิทยากรอีกท่านหนึ่งเสริมว่ามีคนจับตาดูนะคับ

"แค่เพียง 100 คน ทั่วประเทศ"

ตอนนี้มีแอปต้นแบบของ DLT อยู่แค่ใส่ทะเบียนรถให้ถูกต้องกดปุ๊บรู้เลยว่ารถอยู่ตรงไหนทั้งรถตู้,รถบัส,รถบรรทุกที่เป็นป้ายทะเบียนสีเหลืองทั้งหมด ใช้ความเร็วเท่าไหร่ด้วย แต่ผมเคยแจ้งไปแล้วว่าในมุมผู้ประกอบการรู้สึกได้ถึงความไม่ปลอดภัยจากแอปตัวนี้เพราะใครก็ได้สามารถตามแทรครถคุณได้ตลอดเวลาที่สำคัญคือคนที่มาดูคือใครก็ไม่รู้ไม่มีการเก็บข้อมูลคนเข้าไว้เลย ถ้าเป็นมิจฉาชีพล่ะจะทำยังไง อย่างน้อยก็ต้องเก็บข้อมูลคนที่เข้าใช้แอปไว้ด้วยเพื่อความปลอดภัยทั้ง2ฝั่งครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ปัญหามันอยู่ที่คน ไม่ใช่หรอครับ แต่ก็ยังดีที่แก้ ผมเห็นด้วยนะ ยกเลิกรถตุ้ ร่วม  ขสมก นะ ขับกันแย่ไม่ปาดก็แช่ขวาแล้วรถมันก็บังรถข้างหลังบางทีโผล่ออกมาดู อืมข้างหน้าโล่งเป็นกิโลพี่แกยังแช่อยู่

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ผมทำธุรกิจเกี่ยวกับรถตู้นะ  เป็นอู่รถตู้ มีรถวิ่งร่วมรับส่งพนักงานอยู่ + วิ่งทัวร์
ถามว่าได้รับผลกระทบไหม
ได้รับแล้วครับ
ได้ก่อนหน้ามาพักหนึ่งแล้ว

รถตู้ตอนนี้ จดป้ายฟ้าไม่ได้แล้วนะครับ
จดได้เฉพาะป้ายเหลือง เท่านั้น

ป้ายฟ้า จดได้เฉพาะ ส่วนบุคคล ส่วนใหญ่พวก ฮุนได ซันยอง จดได้หมดครับ 
แต่พวกคอมมิวเตอร์ เอแวน นี่จดไม่ได้เลยครับ บังคับป้ายเหลืองอย่างเดียว  ตอนนี้พรรคพวกใส่ป้ายแดงวิ่งอย่างเดียวเลย

ส่วนพวกอู่รถตู้นี่ ก็ต้องปรับตัวครับ

แต่รถวิ่งขนส่งกับวิ่งรับส่ง-ทัวร์ มันต่างกันนะครับ

ต่างกันตั้งแต่เครื่องยนต์แล้วครับ ขนส่งเค้าใช้รถแก็ส กันครับ แล้วไม่ค่อยดูแลชนก็ไม่ซ่อม

แต่รถรับส่ง+ทัวร์นี่ เค้าเป็นเครื่องดีเซลที่ขายในบ้านเรานั่นละครับ พวกนี่ดูแลตลอด ตกแต่งเต็มที่ ครับ
แถมบาง บ.ที่รับส่งเค้ามีการตรวจอายุรถด้วย เช่นต้องไม่เกิน 5 ปี มีประกันภัยผู้โดยสาร 2 แสนบาท  อะไรแบบนี้ครับ

บางเจ้าเริ่มเอาแบรนด์อื่นเข้ามาแล้ว เช่่น ฟอร์ดทรานชิส ครับ แต่ส่วนน้อยมากๆ เพราะอะไหล่แพงมากกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2017, 01:31:02 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ผมทำธุรกิจเกี่ยวกับรถตู้นะ  เป็นอู่รถตู้ มีรถวิ่งร่วมรับส่งพนักงานอยู่ + วิ่งทัวร์
ถามว่าได้รับผลกระทบไหม
ได้รับแล้วครับ
ได้ก่อนหน้ามาพักหนึ่งแล้ว

รถตู้ตอนนี้ จดป้ายฟ้าไม่ได้แล้วนะครับ
จดได้เฉพาะป้ายเหลือง เท่านั้น

ป้ายฟ้า จดได้เฉพาะ ส่วนบุคคล ส่วนใหญ่พวก ฮุนได ซันยอง จดได้หมดครับ 
แต่พวกคอมมิวเตอร์ เอแวน นี่จดไม่ได้เลยครับ บังคับป้ายเหลืองอย่างเดียว  ตอนนี้พรรคพวกใส่ป้ายแดงวิ่งอย่างเดียวเลย

ส่วนพวกอู่รถตู้นี่ ก็ต้องปรับตัวครับ

แต่รถวิ่งขนส่งกับวิ่งรับส่ง-ทัวร์ มันต่างกันนะครับ

ต่างกันตั้งแต่เครื่องยนต์แล้วครับ ขนส่งเค้าใช้รถแก็ส กันครับ แล้วไม่ค่อยดูแลชนก็ไม่ซ่อม

แต่รถรับส่ง+ทัวร์นี่ เค้าเป็นเครื่องดีเซลที่ขายในบ้านเรานั่นละครับ พวกนี่ดูแลตลอด ตกแต่งเต็มที่ ครับ
แถมบาง บ.ที่รับส่งเค้ามีการตรวจอายุรถด้วย เช่นต้องไม่เกิน 5 ปี มีประกันภัยผู้โดยสาร 2 แสนบาท  อะไรแบบนี้ครับ

บางเจ้าเริ่มเอาแบรนด์อื่นเข้ามาแล้ว เช่่น ฟอร์ดทรานชิส ครับ แต่ส่วนน้อยมากๆ เพราะอะไหล่แพงมากกครับ

ป้ายฟ้าตอนนี้ทั้งคอมมูเตอร์,เออแวน ต้องจดเป็น 36 ครับ คือต้องมีเบาะตอนหลังไม่เกิน3แถว แต่ถ้าเป็นเบาะ4แถวตอนนี้บังคับจดป้ายเหลือง 30 เท่านั้น ป้าย 36 นี่ถือว่าพบกันครึ่งทางช่วยคนวิ่งงานทัวร์แล้วนะครับ เพราะปกติงานทัวร์ใช้รถเบาะ3แถวซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ V221

ผมคิดว่ารถตู้วิ่งข้ามจังหวัดควรยกเลิกไปครับ ให้ใช้รถใหญ่กว่าพวกไมโครบัสแทนเพราะกว้างขวางและวิ่งไม่เร็วเท่า รถตู้เอาไว้วิ่งในเมืองหรือชานเมืองพร้อมควบคุมความเร็วด้วยระบบGPScละกล่องตัดความเร็วครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

Bus เล็ก ได้กลับมาเกิดใหม่อีกรอบแล้ว

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
ส่วนใหญ่ที่เกิดอุบัติเหตุกันก็เป็นรถตู้ประจำทางนั่นละครับ ช่วงล่างเดิมๆจากโรงงานเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งก็รู้ๆกันอยู่ว่าค่อนข้างห่วย แถมไม่ค่อยบำรุงรักษาและชอบขับเร็วทำเวลาอีก ส่วนพวกรถตู้นำเที่ยว ผมเคยเหมาตอนไปเที่ยวเก็นติ้ง ช่วงล่างดีงามพระราม8 มากๆ ทั้งนุ่มทั้งนิ่ง ถามคนขับบอกทำช่วงล่างหมดเป็นแสนๆ

ออฟไลน์ Darkart

มีผลกระทบ ผู้ประกอบการ เช่ารถตู้ รถวิ่งรับ+ส่งพนักงาน วิ่งรถตู้วิ่งทัวร์ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ h0661036

ผมเคยเห็นมินิบัสสาย 1 แซงแถวพลับพลาไชยจนล้อลอยไปข้าง.... แน่ใจเหรอว่ามันปลอดภัย  มันก็แย่ทั้งระบบ คนขับ เจ้าของรถ คนบังคับกฏหมาย คนออกกฏหมาย ... มันไม่ได้เปลี่ยนกันง่ายๆ ลงทุนอีกเท่าไหร่ คนรับเคราะห์ก็คือผูโดยสาร  ทุกวันนี้ถ้าคนมันเลือกได้ก็คงไม่มีใครอยากขึ้นรถตู้             ถ้าอยากแก้ ก็ยกสัมประทานให้นครชัยแอร์ทำไปเลย  ผมว่าทางบริษัทมีสติปัญญาทำให้ดีขึ้นได้