ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างศูนย์พูดว่าจะปล้นของในรถผมและนินทาลูกค้า  (อ่าน 9867 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
สวัสดีครับ รถผมมีปัญหาจากกระทู้ที่แล้ว เลยนำเข้าศูนย์ m สาขาไม่ขอบอกนะครับ พนักงานรับรถพูดจาดีมาก เตือนให้เอาของมีค่าออกให้หมด
ผมเอาทุกอย่างลงหมดยกเว้นเครื่องกรองอากาศแบบกระติกน้ำ ทีนี้พอเข้าซ่อม พนักงาน 2 คนขึ้นรถเอารถไปลอง ตอนถอยรถมีประโยคขึ้นดังนี้ครับ

A: แม่งรถผู้ชายหรือผู้หญิงวะ เหมือนกับรถผู้หญิงเลยเว้ย
B: อื้อ
A: รถผู้หญิงเค้าต้องเละดิ (ผมดูแลรถดีตั้งแต่คันเก่าละ แม่ง)
B: รถเค้ายังใหม่อยู่ป้ายแดง

-------------จบส่วนนินทาลูกค้าและต่อด้วยบทสนทนาต่อไปนี้---------------------
A: อย่างงี้ๆ กี่บาทวะ (คาดว่าเป็นเครื่องกรองอากาศ sharp ที่เป็นเหมือนกระบอกน้ำ ผมใส่ไว้ช่องวางแก้ว)
B: ไหน ( เคาะที่เครื่องกรองอากาศ 3 ที)
B: ของ sharp plasma..blah blah ไม่ต่ำกว่า 2,000 มั้ง  (ผมได้มาฟรีเลยมาใส่ไว้)
A: เนี่ยนะ ปล้นแม่งเลย //ทำเสียงพูดเบาๆ
B: ถอดแม่งเลย
A: ไม่รู้เรื่องหรอก //พูดเหมือนผมไม่รู้เรื่องเลย 555 แต่ได้ยินทุกเม็ดว่ะ
B: หาไรคลุมไว้
A+B: ขำแบบสะใจมาก
A: ไอ้อย่างเงี้ย อยากได้ 555 ซื้อดีกว่ามั้ง // พูดเสียงดัง

แล้วก็ทางตรงช่างเข้าแมนนวลโหมด ลากรอบซะ แล้วดาวน์ชิฟด้วย สุดยอดเลย ผมยังไม่เคยเลย run in อยู่ หลังจากนั้นก็ไปเทสวิ่งปกติ
แต่สิ่งทีคาใจมากคือช่างศูนย์ควรจะพูดนินทาลูกค้าแบบนี้หรือไม่ แถมจะขโมยของลูกค้าอีก ถึงผมจะรู้ว่าคุณพูดกันมันส์ปากก็เถอะ
ผมรู้เพราะผมติดกล้องหน้ารถไงครับ เจอช่างแบบนี้โคตรเซ็ง ทั้งๆที่พนักงานคนอื่นๆ พูดจาดีมาก มีคุณ 2 คนนี่แหละ ทำผมมองศูนย์คุณติดลบไปเลย เรื่องเล่นแมนนวลผมเฉย ๆ เพราะคิดว่าคงเป็นนิสัยช่างศูนย์ไปเสียแล้ว เอารถลูกค้าไปเล่น ทางตรงประมาณ 100 เมตร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2017, 22:00:26 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ผมยังไม่ขอลงคลิปนะครับ ศูนย์ไหนพิจารณาเองนะครับ ไม่อยากให้ช่างเดือดร้อน แต่อยากให้ระวังทรัพย์สินกันนิดนึงครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เคยกับค่าย H. มันนินทาเรื่องเสียงช่วงล่าง
ลุกค้าเรื่องมาก แจ้งผุ้จัดการ. สาขาพระรามเ..
ให้มาขอโทษ. ก้อรับไหว้

เคยกับค่าย H. มันนินทาเรื่องเสียงช่วงล่าง
ลุกค้าเรื่องมาก แจ้งผุ้จัดการ. สาขาพระรามเ..
ให้มาขอโทษ. ก้อรับไหว้

เค้าไม่คิดบ้างรึไงว่าลูกค้าได้ยินจะเกิดอะไรกับเค้าบ้าง... :o

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ย้ายศูนย์ด่วน เอาเรื่องลง Social ด้วย เรื่องนี้ใหญ่ครับ อย่าปล่อยให้ช่างเลว ๆ ลอยนวลสร้างความช้ำใจให้กับลูกค้า

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
มารอฟังด้วยครับศูนย์ไหน อยากรู้ครับ จขกท.จะทำไงต่อไป แจ้ง ผจก. หรือจะปล่อยๆไปครับ

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
ศูนย์ฮอนด้าที่ผมเอาเข้า พอรับรถจากผมเสร็จมันถอดสายชาร์ตออกจากกล้องเลย จะบอกก็ไม่ทัน เห็นตอนกำลังขับไปพอดี สงสัยจะกลัวเรื่องพวกนี้

ออฟไลน์ Stp

แจ้งผู้จัดการสิครับ ดูผลการพิจารณา หรือแถม Call Center สนญ. เพื่อเป็นคะแนนคุณภาพของศูนย์แห่งนี้ด้วยก็ไม่เลว ผู้จัดการจะได้กำชับในการคัดเลือกพนักงานมาบริการสักหน่อย

หากคุณใจดีปล่อยไว้ ก็เท่ากับคุณปล่อยให้เขามีโอกาสทำกับคนอื่นอีก หรือสักวันเขาอาจไม่ได้แค่คุยกันกับรถของคุณ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Harem

ช่างสันดานแบบนี้ไม่น่าเอาไว้นะครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ถ้าผมโดนแบบนี้ หลักฐานชัด ผมคงต้องขอคุยกับผู้จัดการครับ  >:(
ในเมื่อกล้าทำ กล้าพูดขนาดนี้ ก็ต้องเชือดให้เป็นเยี่ยงอย่าง
นอกจากไม่เห็นหัวลูกค้าแล้วยังไม่ให้เกียรติวิชาชีพอีกด้วย
ถ้าไม่ปราบตั้งแต่วันนี้ วันหน้าเราอาจจะเจออะไรที่ร้ายแรงกว่านี้ก็เป็นได้ครับ
ผมเอารถไปศูนย์ เขาก็ถอดปลั๊กกล้องออกครับ แต่ยังไม่เจออะไรรุนแรง

ออฟไลน์ ichamz

ไม่ต้องลงคลิปก็ได้ครับ  แต่ถ้าเป็นผม ผู้จัดการ ต้องรู้เรื่อง  ช่างต้องมีบทลงโทษครับ

ออฟไลน์ mick

M คือศูนย์ไหนครับ

M คือศูนย์ไหนครับ

ยี่ห้อรถครับ ส่วนศูนย์ผมไม่อยากพูดถึงอีกแล้วครับ อยากแก้อาการให้เสร็จก่อน ค่อยดำเนินการอีกทีครับ

ออฟไลน์ blitzpao

คุยกับผู้จัดการครับถ้าคุยแล้วไม่ได้เรื่องก็โทรไปลุยกับ Mazda Sale ประเทศไทยเลยครับผมว่าเค้าน่าจะเอาเรื่องอยู่

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
รถมีปัญหาเรื่องไหนหรอครับ น่าจะรุ่นเดียวกัน
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ถ้าท่านจขกท  ไม่เคยนินทา หรือล้อเล่นคนอื่นลับหลังเลย  แล้วทำให้รู้สึกไม่ชอบใจผมแนะนำให้ร้องเรียนครับ
เท่าที่ผมอ่านจาก จขกท เขียน  ผมว่าเค้าคงพูดขำๆเล่นกันระหว่างทำงาน อาจจะฮาร์คอหน่อย  ถ้าทำจริงอีกเรื่อง
   ส่วนตัวผมไม่สนใจใครจะพูดถึงผมลับหลังหรือ ทรัพย์สินของผมยังไงก็แล้วแต่  แต่อย่ามาพูดต่อหน้าให้ได้ยินก็เป็นพอครับ ผมพร้อมมาก
   ส่วนเรื่องเอารถไปคิกดาว  ลากรอบผมรับได้ครับ  ถ้าเพื่อจะทดสอบอะไรบางอย่าง
อย่าไปชนมาเป็นพอ   จริงๆผมไม่แน่ใจนะครับว่า  รถทุกยี่ห้อจำเป็นต้องเอาไปขับเทสข้างนอกมั้ย
ผมว่าการเอารถลูกค้าไปเทสเป็นอะไรที่เสี่ยงมาก  ถ้ากังวลเราน่าจะขอนั่งไปด้วยหรือขับเองไม่น่าจะมีปัญหานะครับ  จำได้มาสด้า3คันแรกผม ช่างเอาออกไปขับทุกครั้งเลยที่เข้า0  เค้าบอก
อย่าคิดมากเลยครับ

ออฟไลน์ Barracuda

คงจะต้องเตือนกันบ้างครับ  ผมคงแจ้ง ผจก ให้ตักเตือน

ถ้าท่านจขกท  ไม่เคยนินทา หรือล้อเล่นคนอื่นลับหลังเลย  แล้วทำให้รู้สึกไม่ชอบใจผมแนะนำให้ร้องเรียนครับ
เท่าที่ผมอ่านจาก จขกท เขียน  ผมว่าเค้าคงพูดขำๆเล่นกันระหว่างทำงาน อาจจะฮาร์คอหน่อย  ถ้าทำจริงอีกเรื่อง
   ส่วนตัวผมไม่สนใจใครจะพูดถึงผมลับหลังหรือ ทรัพย์สินของผมยังไงก็แล้วแต่  แต่อย่ามาพูดต่อหน้าให้ได้ยินก็เป็นพอครับ ผมพร้อมมาก
   ส่วนเรื่องเอารถไปคิกดาว  ลากรอบผมรับได้ครับ  ถ้าเพื่อจะทดสอบอะไรบางอย่าง
อย่าไปชนมาเป็นพอ   จริงๆผมไม่แน่ใจนะครับว่า  รถทุกยี่ห้อจำเป็นต้องเอาไปขับเทสข้างนอกมั้ย
ผมว่าการเอารถลูกค้าไปเทสเป็นอะไรที่เสี่ยงมาก  ถ้ากังวลเราน่าจะขอนั่งไปด้วยหรือขับเองไม่น่าจะมีปัญหานะครับ  จำได้มาสด้า3คันแรกผม ช่างเอาออกไปขับทุกครั้งเลยที่เข้า0  เค้าบอก
อย่าคิดมากเลยครับ

ผมเข้าใจครับว่าพูดสนุกเอามันส์ แต่ใครฟังก็คงไม่ happy หรอกครับ ใจเขาใจเราแต่ก็เข้าใจครับ ช่างทำงานแต่กับรถคงไม่ต้องรักษามารยาท
ส่วนลากรอบผมเฉยๆ ครับ เพราะ รถวิ่งทางสั้นๆ ในศูนย์ ไม่ได้สึกหรออะไร แต่ขับ d ก็พอมั้ง เล่นแมนนวลดาวน์ชิฟซะด้วย อันนี้เอามันส์แน่นอน
อาการที่ผมแจ้งไปไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเครื่องยนต์ที่ต้องเค้นรอบสูงขนาดนั้นครับ ส่วนเอาเรื่องไหมคงไม่ครับ ผมอยากให้แก้อาการเสร็จแล้วจะเปลี่ยนศูนย์ทันทีครับ ที่เอามาแชร์เพราะอยากให้สมาชิกได้รับรู้ถึงพฤติกรรมและเฝ้าระวังทรัพย์สินในรถครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ watnu

โพสแบบไม่แสดงหลักฐานแบบนี้  ระวังจะโดนศูนย์ฟ้องข้อหาหมินประมาทเอานะครับ

โพสแบบไม่แสดงหลักฐานแบบนี้  ระวังจะโดนศูนย์ฟ้องข้อหาหมินประมาทเอานะครับ

หลักฐานแน่นๆ เลยครับ แต่ผมยังไม่อยากลงเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ใช้ Honda อยู่ และรับบริการจากศูนย์ในเครือ วอง   ส่วนตัว ยังไม่เคยเจอเหตุทำนองนี้เลย

เข้าใจความรู้สึก จขกท ครับ และจะรอติดตามกระทู้นี้
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมคิดว่าควรแจ้งให้ผู้จัดการเค้าทราบไว้ดีกว่าครับ อย่างน้อยจะได้บันทึกประวัติไว้ว่าช่าง 2 ทั้งคน มีการกระทำแบบนี้ต่อรถลูกค้า หากมีปัญหาในอนาคต เราจะได้มีหลักฐานเก็บไว้ครับ

ส่วนตัวผมยังไม่เคยเปิดกล้องดูหลังเข้าศูนย์เลย คราวหน้าต้องลองดูแล้วหละ รถผมถอดสายชาร์จกล้องไม่ได้ด้วย อาจจะเจออะไรดีๆนะ  :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Visual

ด้วยความเคารพ ผมว่าโพสแบบนี้ไม่เกิดประโยชน์อะไรแถมยังเสี่ยงโดนฟ้องด้วย ปัญหาลองรถแบบบ้าคลั่งกับขโมยของมีประจำอยู่แล้วทุกคนน่าจะรู้
ถ้าจะให้เกิดประโยชน์จริงๆควรจะจัดการให้เป็นรูปธรรมเพื่อให้คนทำผิดโดนลงโทษจะได้ไม่ไปทำแบบนี้กับรถใครอีกครับ

ออฟไลน์ SLuang

ด้วยความเคารพ ผมว่าโพสแบบนี้ไม่เกิดประโยชน์อะไรแถมยังเสี่ยงโดนฟ้องด้วย ปัญหาลองรถแบบบ้าคลั่งกับขโมยของมีประจำอยู่แล้วทุกคนน่าจะรู้
ถ้าจะให้เกิดประโยชน์จริงๆควรจะจัดการให้เป็นรูปธรรมเพื่อให้คนทำผิดโดนลงโทษจะได้ไม่ไปทำแบบนี้กับรถใครอีกครับ

เขาเอาเรื่องจริงมาพูด ก็เท่ากับมาเตือน 0 ที่ไหนจะกล้าฟ้องให้เสียหายเอง
ลองฟ้องดูสิ จากแค่เตือน จะกลายเป็นตัวเองโดนแฉ
จขกท. ก็บอกอยู่แล้วมีคลิปเต็มๆ แต่ไม่เอามาโพสท์

ทุกหน่วยงาน การโดนพูด โดนเตือนแบบนี้ถือเป็นเรื่องดี จะได้รับฟังและปรับปรุง  ไม่ใข่แตะไม่ได้

ออฟไลน์ jimsrsa

คุณยังโชคดีที่แค่นินทา ผมโดนปล้นจริง แต่ผมยังไม่เคยใช้รถยี่ห้อ m

ออฟไลน์ samaklen

อย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวล ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ประโยคที่พูดเล่นๆกันแล้วคุณคิดมากเอง
สำหรับผมเฉยๆนะ อาจจะเพราะผมคลุกคลีกับคนธรรมดาแบบนี้ด้วยละมั้ง
ลับหลังเราทุกคนพูดถึงกันหมดแหละ ขึ้นอยู่จะพูดแนวไหน ถ้ามัวแต่จะมาซีเรื่องแบบนี้นะ ชีวิตคงเครียดน่าดู
ลูกน้องผมลับหลังก็นินทา ไม่รู้ว่ามีกล้องด้วย บางเรื่องเค้าก็แค่คุยอยากสนุก มีบทสนทนา หาเรื่องคุยกัน
ปากคนอะนะ ไปได้ทุกเรื่อง ถ้าเราจะเก็บมาเครียดมาคิดตามทุกเรื่อง ไม่ทันแก่ตายหรอก โรคเครียดกินแทน
1.ถ้าเค้าไม่ได้ขโมยของจริง จะฟ้องเค้าเรื่องอะไร ถ้าเค้ามาขอโทษ ลับหลังเค้าก็ด่าคุณเหมือนเดิม คิดเหรอว่าเค้าไม่ด่าคุณ แค่คุณไม่ได้ยินเท่านั้นเอง
เรื่องที่เกิดเพราะคุณดันได้ยินใช่ไหมละ เลยไม่สบายใจ แล้วจะทำไงต่อไปคุณถึงจะสบายใจ
ถ้าผมเปิดฟังกล้องหน้ารถผมก็ประมาณนี้ แล้วผมต้องมาคิดตาม แล้วต้องมาโกรธเครียดตามพวกนี้นะ ไม่ไหวแน่ๆสมองผม
แค่ฟัง แล้วถ้ามีการโกงจริงๆ เช่นได้ยินว่าเอาน้ำมันอื่นมาใส่แทนน้ำมันที่ผมแจ้ง แล้วชาจราคาเดิม ผมถือว่าโกง โอเค ฟ้องได้
ถ้าฟังแล้ว เค้าขโมยของจริง เช็คแล้ว โอเค ฟ้องได้
แต่ถ้าแค่ฟังแล้ว มันนินทา (ซึ่งปกติเรื่องชวนคุยกันมีไม่กี่เรื่อง) แต่ไม่ได้ลักของ แต่เราเสียความรู้สึก อันนี้จะทำไงก็ตามใจ
สำหรับผม เรื่องนินทา ว่าลับหลัง หรือบังเอิญได้ยิน ผมจะเฉยๆ เพราะมันดันเป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์

ออฟไลน์ rtong

ถ้าคุณปล่อยไว้  เขาก็จะไปทำเลวๆต่ออีก 

ประโยคที่พูดเล่นๆกันแล้วคุณคิดมากเอง
สำหรับผมเฉยๆนะ อาจจะเพราะผมคลุกคลีกับคนธรรมดาแบบนี้ด้วยละมั้ง
ลับหลังเราทุกคนพูดถึงกันหมดแหละ ขึ้นอยู่จะพูดแนวไหน ถ้ามัวแต่จะมาซีเรื่องแบบนี้นะ ชีวิตคงเครียดน่าดู
ลูกน้องผมลับหลังก็นินทา ไม่รู้ว่ามีกล้องด้วย บางเรื่องเค้าก็แค่คุยอยากสนุก มีบทสนทนา หาเรื่องคุยกัน
ปากคนอะนะ ไปได้ทุกเรื่อง ถ้าเราจะเก็บมาเครียดมาคิดตามทุกเรื่อง ไม่ทันแก่ตายหรอก โรคเครียดกินแทน
1.ถ้าเค้าไม่ได้ขโมยของจริง จะฟ้องเค้าเรื่องอะไร ถ้าเค้ามาขอโทษ ลับหลังเค้าก็ด่าคุณเหมือนเดิม คิดเหรอว่าเค้าไม่ด่าคุณ แค่คุณไม่ได้ยินเท่านั้นเอง
เรื่องที่เกิดเพราะคุณดันได้ยินใช่ไหมละ เลยไม่สบายใจ แล้วจะทำไงต่อไปคุณถึงจะสบายใจ
ถ้าผมเปิดฟังกล้องหน้ารถผมก็ประมาณนี้ แล้วผมต้องมาคิดตาม แล้วต้องมาโกรธเครียดตามพวกนี้นะ ไม่ไหวแน่ๆสมองผม
แค่ฟัง แล้วถ้ามีการโกงจริงๆ เช่นได้ยินว่าเอาน้ำมันอื่นมาใส่แทนน้ำมันที่ผมแจ้ง แล้วชาจราคาเดิม ผมถือว่าโกง โอเค ฟ้องได้
ถ้าฟังแล้ว เค้าขโมยของจริง เช็คแล้ว โอเค ฟ้องได้
แต่ถ้าแค่ฟังแล้ว มันนินทา (ซึ่งปกติเรื่องชวนคุยกันมีไม่กี่เรื่อง) แต่ไม่ได้ลักของ แต่เราเสียความรู้สึก อันนี้จะทำไงก็ตามใจ
สำหรับผม เรื่องนินทา ว่าลับหลัง หรือบังเอิญได้ยิน ผมจะเฉยๆ เพราะมันดันเป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์

พยายามจะคิดให้น้อยลงครับ เพราะยังไม่ได้ขโมยของจริง แค่พูดสนุกปากไปงั้น วันหลังจะได้ไม่คิดอะไรมากครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ จากที่อ่านความคิดเห็นแต่ละท่าน ผมจึงคิดว่าเป็นเรื่องปกติที่ช่างคงจะพูดแบบนี้กันลับหลัง กับลูกค้าไม่ว่าจะคนไหนๆ
ผมจึงไม่อยากเอาเรื่องเพราะความผิดยังไม่เกิด มีแต่คำพูดสนุกปาก พูดเล่นกันเอง แน่นอนว่าเสียความรู้สึกแต่พยายามไม่คิดอะไรมากครับ
จุดประสงค์ของผมคือ การเตือนให้ท่านมีความระมัดระวังในทรัพย์สิน และพฤติกรรมของช่างศูนย์ อยากให้ตรวจสอบดีๆครับ ขอบคุณมากครับ