ผู้เขียน หัวข้อ: รวมรูป Vios minor change (จีน..และไทย?) ให้ใจเลยกับการกล้าออกแบบ แต่คุณจะชอบไหม?  (อ่าน 7618 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ต้องยอมรับเลยว่า ตั้งแต่แรกเห็น Vios ที่ออกโชว์ในงานมอเตอร์โชว์ที่เมืองจีน ผมรู้สึกไม่ชอบหน้า
มันเลย แต่ด้วยภาพถ่ายเป็นภาพจากในงานที่ถ่ายมุมแคบๆ จึงไม่เห็นจุดความสวยของมัน
ก็มีลุ้นว่าหน้าตาแบบนี้จะมาไทยด้วยหรือไม่ แต่ก็เสียวสุดๆ ว่าถ้ามาไทย ตัว Yaris minor โฉมจีนก็จะมาด้วย
ซึ่งหน้ามันก็ดำเว่อร์มาก ยังไงๆ ก็ชอบตัวปัจจุบันมากกว่า

พอดีวันนี้เห็น City เต็มๆ จากกระทู้ข้างล่าง เลยอยากเห็น Vios แบบเต็มๆ แบบมุมกล้องกว้างๆ
สิ่งที่รู้สึกและสัมผัสได้คือ "กล้ามากนะเพ่" ทีมออกแบบของ Toyota อะไรจะกล้าบ้าบิ่นขนาดนั้น
นี่มันไม่ใช่การออกแบบรถสวย แต่มันออกแบบๆ แนวบ้าบิ่นเกินไปแล้ว (Yaris อาจจะขั้นบ้าสูงขึ้นไปอีก)
ก็ไอที่ปากแหกฉีกออกไปขนาดนั้น...!
แต่พอมาดูรูปถ่ายในมุมกว้างๆ กลางแจ้ง ก็มองเห็นมุมสวยๆ ของมัน
ไอ้ที่ปากกว้าง แบบกว้างไปเลยมันก็พอไปได้ มองเฉียงๆ ดูเฉี่ยวๆ มองตรงๆ ก็ดูพอดี ไม่ได้ดูล้นหรือขาดๆ เกินๆ
แต่ไอ้หน้าแบบนี้ทุกคนจะว่าสวย คงจะไม่ใช่ ก็ยอมรับว่าดูแปลกไป ไม่น่าเบื่อหรือซ้ำกับพี่น้องในค่ายดี
ไฟท้ายก็แก้ตรงจุดที่ผมไม่ชอบพอดี หลายๆ คนคงคิดตรงกัน designer ก็คิดตรงกับลูกค้า
แปลว่าถ้าจะให้สวยจริงๆ ก็สามารถคิดตรงกันได้ไม่ยาก (เบื่อวลีที่ว่า ความสวยแล้วแต่มุมมองของแต่ละบุคคล มันก็ใช่แต่ได้ยินบ่อยไปหน่อย)

กลับมาดูตัวโชว์ในโชว์รูมบ้าง ที่จริงผมพยายามหารูปสีขาว ที่ผมก็ชอบเหมือนคนอื่นเหมือนกัน
แต่เห็นสีแดงก็ดูขึ้นกล้องดี เลยจับมาดูสองสี รุ่นล่างๆ ก็ดูดีใช่เล่นนะ ไม่มีไฟตัดหมอก กับไฟ DRL
ก็ดูดิบๆ โล้นๆ ดีเลย

รูปตอนหมุนรอบทิศทาง

สรุปตัวนี้ ถ้าผมซื้อรุ่นก่อนไมเนอร์ไป ผมจะขอไปเบิก part ด้านท้ายมาทั้งคิ้วฝากระโปรงหลัง
ชุดไฟท้ายที่น่าจะไม่กี่พัน กันชนหลังใหม่ ส่วนตัวใหม่ถ้าซื้อมา ก็คงจะมองตัวเก่าดูหน้าจืดไปเลย
เพราะเราเห็นกันบ่อยและถี่ คงเป็นปัจจัยหลักที่ designer พยายามออกแบบให้หน้ามันแปลกเข้าไว้

เรื่องความกล้าผมให้ win มากกว่า City ใครจะเถียงก็ได้ไม่ว่ากัน แต่เหตุผลมันอยู่ที่
City ไมเนอร์พยายามออกแบบมาให้หล่อ และหล่อตามสไตล์รุ่นพี่ ซึ่งมันดูไม่มีอะไรใหม่
ส่วน Vios มันไม่ได้ถูกพยายามออกมาให้หล่อ มันดูแปลก และผมว่า น่าจะมีคนชอบ กับคนไม่ชอบ
ปากก็กว้างเข้าไปๆ เหมือนรุ่นอื่นในค่าย (Camry ?) แต่มันก็ต่างเยอะอยู่ ตำแหน่งกระจังมาเชื่อมกับช่อง
ดักลมก็แปลก (จะมองว่าเหมือนปากแหว่งเพดานโหว่นี่ก็เสียเลย 555)

แต่สองค่ายนี่มีแฟนๆ ของค่ายตัวเองอยู่แล้ว มาเถียงกันคงเปล่าประโยชน์
ส่วนตัวผมถือว่า Vios ตัวนี้โอเค

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
ออลนิวอีกละ!!(จีนเขียนไว้แบบนั้น)
長樂.文

ออฟไลน์ mirthhahaha

ด้านหน้าเหมือนพี่ใหญ่ตัว esport เลย

ออฟไลน์ watnu

มองด้านหน้าแล้วสวยลงตัวครับ

แค่พอมองด้านข้าง ด้านท้าย  เหมือนรถหลงยุคยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ SLuang

ด้านหน้า ด้านท้าย  ดูแล้วแค่หลอกสายตาว่ารถคันใหญ่
โดยรวม ก็ดีกว่าไม่ทำอะไร

ส่วนตัวยังคงติดใจ
1. พวงมาลัย พลาสติกจ๋า เกินไป จัดมาสไตล์แบบ Note ไปเลยครับ พี่โต
2. ชุดพื้นเรือนไมล์ ไม่รู้รอบนี้จะยังคงพิมพ์ใส่กระดาษไปแปะไว้เหมือนเดิมไหม? มันดูไม่สมราคา

**จริงๆ ทรงคันเกียร์ปรับสไตล์หน่อยจะได้ เห็นมานานมากแล้ว**

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ในความคิดผมๆชอบคันสีทองมากที่สุดเลยคับ หน้าก้งาม ท้ายนี่สวยงามมาก เหมือนรถกลุ่ม D segment เลยคับ ดูเผินๆนึกว่าแคมรี่ ภายในก้หรูดูไม่ใช่วีออสเลย แต่คันสีแดงในโชว์รํมไฟหน้าไม่สวยเลยคับ รุ่นปัจจุบันยังดีกว่า แต่คันสีทองนั่นลงตัวที่สุดแล้วคับ :)

ออฟไลน์ Devil13

มองว่าไม่สวยครับ
เหมือนจะพยายามใช้ไสล์แบบของพรีอุสใหม่ ซึ่งผมว่ามันไม่สวยเลย คหสต.

ออฟไลน์ renew

สีขาว แกปประตูหน้า ห่างมาก ดูด้านข้าง

ออฟไลน์ ps000000

จะสู้ City ได้ หรือไม่ ผมนี่ รอดูเลยครับ

เพิ่มเติมความเห็นว่า
หน้าตารุ่นนี้ แสงเงา ณ เวลานั้น กับสีตัวถังมีผลต่อความสวย
ไม่สวยมากเลยครับ แปลกประหลาดดี

เพราะขอบรอยนูนใต้โลโก้ ตอนแรกเกลียดมาก
พอเห็นภาพชุดนี้ เหมือนมันดูดีแล้วแต่แสงเงา

ออฟไลน์ ไทบ้าน

VIOS ถ้ายังทำแผงแดชบอร์ด/แผงประตู/พวงมาลัยจากพลาสติกปั๊มเป็นรูปหนังเย็บขอบด้าย   ยังไงๆ ผมก็รับไม่ได้อยู่ดีและคิดว่าคงมีหลายคนที่ไม่เลือกก็เพราะจุดนี้  ฝากให้ไปคิดใหม่นะครับ..โตโยต้า
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SM.

รอดูว่าจะออกมาแบบไหน เพราะดูแล้วมีหลาย version มากๆ ประเทศนึงแบบนึง

ออฟไลน์ SaiXaiZai

เห็นกระจังหน้าแล้ว แวปขึ้นมาให้นึกถึงพวก "มดX"

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
VIOS ถ้ายังทำแผงแดชบอร์ด/แผงประตู/พวงมาลัยจากพลาสติกปั๊มเป็นรูปหนังเย็บขอบด้าย   ยังไงๆ ผมก็รับไม่ได้อยู่ดีและคิดว่าคงมีหลายคนที่ไม่เลือกก็เพราะจุดนี้  ฝากให้ไปคิดใหม่นะครับ..โตโยต้า

ผมสงสัยนะ มันมีก็ดีกว่าไม่มีไม่ใช่หรอครับ ไม่งั้นมันเรียบๆไปเลยมันจะสวยขึ้นหรอ ?

ออฟไลน์ Teera

ความสวย แล้วแต่มุมมองจริงๆครับ

ออฟไลน์ phurich

• Jr. Member
  • **
กระจังหน้าดูเหมือนมีใครตากกางเกงในไว้แล้วลืมเก็บหรือเปล่า55555

ของเก่าดูดีกว่า

แต่ด้านท้ายสวยลงตัวดี หลอกตาดูเหมือนรถใหญ่ขึ้น

ออฟไลน์ Visual

ถ้าเอากระจังหน้าจีสตริงแบบนี้มาใส่ camry ตัวใหม่จะโกรธมาก

ถ้าเอากระจังหน้าจีสตริงแบบนี้มาใส่ camry ตัวใหม่จะโกรธมาก
กระจังหน้าดูเหมือนมีใครตากกางเกงในไว้แล้วลืมเก็บหรือเปล่า55555

ของเก่าดูดีกว่า

แต่ด้านท้ายสวยลงตัวดี หลอกตาดูเหมือนรถใหญ่ขึ้น

ชื่อกระจังหน้าโดนใจมากครับ 555

ถ้าอยากหล่อไม่ควรใช้ทรงนี้จริงๆ
แต่เค้าคงไม่กะหล่อ กะแค่เด่นครับ  ;D

อยากลงรูปผู้หญิงใส่จีสตริงทางเว็บจะว่ามั้ย  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2017, 17:11:10 โดย Dark Overlord »

สังเกตุดูอีกที
ไฟหน้าน่ะหล่อแล้ว
แต่กันชน น่าจะมีทรงหล่อๆ หน่อย
ถ้า TRD จัดกันชนทรงหล่อมาให้แบบ
Fortuner TRD ผมว่ารุ่นดังกล่าวน่าจะขายดีมาก

ออฟไลน์ No Trespassing

ขอเถอะ อย่าเปลื่ยนเลยครับ

ของเดิมก็สวยอยู่ ไม่มีใครบ่นเรื่องนี้

ถ้าเปลื่ยนเฉพาะไฟหน้ากับคิ้วท้าย อันนี้โอเค

ขอเถอะ อย่าเปลื่ยนเลยครับ

ของเดิมก็สวยอยู่ ไม่มีใครบ่นเรื่องนี้

ถ้าเปลื่ยนเฉพาะไฟหน้ากับคิ้วท้าย อันนี้โอเค

555 ของใหม่แหวกเกิน
ยิ่งยาริสนี่ ขอหน้าเดิมเถอะ  ;D

ออฟไลน์ Tan Int

ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมโตโยต้าต้องทำแหวกแนวไปขนาดนั้น Vios ชอบแค่ท้าย นอกนั้นยังเฉยๆ จากตอนแรกที่เกลียด
รู้สึกว่ารถแทบทุกรุ่นสมัยนี้ต้องใช้เวลามองสักพักถึงจะยอมรับเส้นสายของมันได้ ไม่มีคันไหนเข้าตาตั้งแต่แรกเห็นเลย สำหรับผมนะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมโตโยต้าต้องทำแหวกแนวไปขนาดนั้น Vios ชอบแค่ท้าย นอกนั้นยังเฉยๆ จากตอนแรกที่เกลียด
รู้สึกว่ารถแทบทุกรุ่นสมัยนี้ต้องใช้เวลามองสักพักถึงจะยอมรับเส้นสายของมันได้ ไม่มีคันไหนเข้าตาตั้งแต่แรกเห็นเลย สำหรับผมนะ

Yaris minor ผมก็พยายามเพ่งหาความงามอยู่ครับ คงต้องนานมาก  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไฟท้ายนี่เบิก ACV40 MC มาใส่ได้เลยป่าว ฮา...

ออฟไลน์ cipher

• Jr. Member
  • **
เอ่อ คือ พวงมาลัยทรงมดลูก ?