ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า"ภาพลักษณ์" ที่ใช้ในการเลือกรถยนต์นี่มันคือเราแคร์สายตาคนอื่นใช่ไหมครับ?  (อ่าน 8984 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **
ส่วนนึงครับ ผมว่าบางทีความสะอาดของรถอาจจะเป็นภาพลักษณ์มากกว่าเลือกรถนะครับ

ออนไลน์ koko86

• Hero Member
ตัวอย่างที่ดีของผมคือWorrent Buffet
ศึกษาประวัติเค้าแล้วลดกิเลศเรื่องรถไปเยอะเลย

ออฟไลน์ GoatGoat

เคยมีเพื่อนมาถามราคารถ (ญี่ปุ่น) ที่ผมขับ พอได้ยินคำตอบก็หน้าเบ้แล้วเปรยเบาๆ ว่า โง่ป่าววะทำไมไม่ออกเบนซ์
เจอประจำครับ ซื้อรถญี่ปุ่นราคาขนาดนี้ทำไมไม่ออกเบนซ์บีเอ็ม ก็ตอบเค้าไปว่าผมให้ความสำคัญกับความรู้สึกตัวเองที่ใช้รถที่ชอบมากกว่าแคร์ภาพลักษ์ที่คนเห็น เป็นตัวของตัวเองดีที่สุด เลือกที่ใช่ ใช้ที่ชอบ

ออฟไลน์ whoami

นอกจากรถหรูแล้ว แค่รถญี่ปุ่นบ้านๆ คนบางคนไม่เลือก altis เพราะติดภาพลักษณ์ของการเป็น taxi ก็มี

โดยไม่ได้มองคุณงามความดีอื่นของตัวรถเลย เจอมากับตัวละ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ทางด้านธุรกิจมีส่วนครับสำหรับ ภาพลักษณ์ และกับการเข้าสังคมที่เกี่ยวข้องธุรกิจก็ยิ่งมีส่วนครับ ทำให้ธุรกิจเกิดความสะดวกขึ้นได้ครับ กับคำว่า เครดิตที่ดี  ต้องยอมรับครับว่าสังคมปัจจุบันมองคนที่ภายนอกเป็นหลัก

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่แคร์เลย ภาพลักษณ์ เนี่ย

คุยกันในครอบครัว ตกลงกันให้ได้ ลงตัวคันไหน คันนั้นจบดีกว่าครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

วินัยทางการเงินผมค่อนข้างสูงครับ ตามภาษาคนผ่านปี 40มาก่อน

ผมไม่สนภาพลักษณ์ครับ ไม่เคยสนใจ ซื้อรถไว้ใช้งานเท่านั้น คันนึงใช้ 10ปี ราวๆแสนโลนิดๆ ขายครับ

นั่งสบาย ห้ามจุกจิก เลยเป็นสาวก camry มาตลอด เปลื่ยน รถเมื่อปีลงท้ายด้วยเลข "9"

เงินที่จะใช้กับรถ จัดอยู่ในกลุ่ม เงินฟุ่มเฟือยครับ ถูกแยกกับเงินเก็บ และเป็น 10% ของเงินเก็บแค่นั้น เช่นเดือนนี้เก็บออม ร้อยนึง เก็บไว้ซื้อรถ สิบบาท

ของฟุ่มเฟือย ผมไม่เล่นเลยครับ นาฬิกา พระเครื่อง ปืน ไม่เอาซักอย่าง

เข้ามาสิงweb เนื่องจากเตรียมจะซื้อรถใหม่ซักคัน ราวๆปี 18-19 ว่าจะเปลื่ยนแนวเป็นพวกรถยกสูง ลุยน้ำรอระบายบ่อยเกิน รถจะพังเอา >:( >:( >:(

ออฟไลน์ dht_tubes

กิเลสล้วนๆ ถ้าตัดได้คำถามนี้จะอ่านแล้วผ่านได้เลยครับ

ผมเองตอบว่า ยังตัดไม่ได้ครับ แต่บอกตัวเองเสมอว่า อย่าเกินกำลังถ้าไหว พอใจอะไรก้อทำไป

บทเรียนบางเรื่องต้องเจอเอง จะเข้าใจ อ่านความเห็นใครๆก้อเป็นแค่ข้อมูลเท่านั้นเอง

บางคนอยากได้ภาพลักษณ์ ยอมเป็นหนี้เอาครอบครัวไปแลกแบบนี้ก้อสุดท้ายได้อะไร??

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ใช่ครับ

สนใจตาของคนอื่น สนใจปากของคนอื่น สนใจการตัดสินของคนอื่น

ซึ่ง ภาพลักษณ์ เหล่านี้ นำมาสู่ การที่ หลายๆค่ายรถ ผลิตรถง่อยๆออกมา งานประกอบห่วยๆ ก็ขายได้เรื่อยๆ

บริษัทรถไม่ต้องสนว่าจะผลิตรถออกมาแย่ขนาดไหน ลดนี่ตัดนู้นขนาดไหน เพิ่มราคาไร้เหตุผลขนาดไหน

และ รัฐใช้ปรับภาษีแบบไม่แคร์ขนาดไหน ทั้งหมดก็จาก ภาพลักษณ์

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ใช่เลยครับ ขับแล้วมันเท่ห์ มันดูหรู เพราะเราแคร์คนอื่นนั่นแหละครับ

ก็เหมือนตอนที่เราดื่มกาแฟ Starbucks ก็รีบโพส Facebook โชว์นั่นแหละครับ

ส่วนตัวก็อยากได้ครับ รถที่ภาพลักษณ์ดี แต่เงินดูแลไม่ถึงก็เลยอดไปครับ  :-X :-X
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
สงสัยจังกับคนที่เป็นห่วงภาพลักษณ์ตอนไปติดต่อธุรกิจ เขาให้ขับรถขึ้นไปบนออฟฟิศเลยเหรอ หรือว่าต้องโชว์กุญแจรถหรูให้ดูแล้วงานถึงจะราบรื่น  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
สงสัยจะใช่ครับ แคร์สายตาคนอื่น
เพราะทุกวันนี้ก็ยังไม่เข้าใจสักทีว่าทำไมซื้อรถต้องดูภาพลักษณ์
ซื้อรถ เอาสวย เอาถูกใจ เอาที่เราชอบครับ
ทำไมเจ้าของกิจการจะขับมาร์ชล้อกระทะ ใส่เกงขาสั้น เสื้อเก่าๆ ปฏิเสธการใส่ทองเส้นเท่านิ้วโป้งไม่ได้  ;D

ออฟไลน์ Devil13

แล้วแต่คนครับ
คนรู้จักเป็นเจ้าของบริษัทขับแคมรี่ตัวเก่าติดแก๊สมานานแล้ว และก็ไม่คิดจะเปลี่ยนด้วย วันไปเที่ยวใช้เวลไฟล์มือ 2 บางทีก็ใช้เบ๊นช์ตัวเก่าถ้าไป 2คน

คนในโรงงาน บางคนออกรถมือ2 เผื่อจะได้รถคันใหญ่ๆ ดูรวย

ประธานบริษัทญี่ปุ่นที่ทำงานด้วย ส่วนใหญ่นั่งแคมรี่ แอคคอร์ด ไม่เคยเจอหรูกว่านี้

ออฟไลน์ 0%

คนมีตังค์จริงๆ บางคน เขาไม่ได้สนใจเรื่องรถ ไม่ได้ชอบรถ ไม่ได้บ้ารถ เห็นเป็นของใช้ชิ้นนึง ทำหน้าที่ของมันได้จบ

ใช้แค่ eco car หรือ toyota เก่าๆ

มีแต่ไม่ต้องอวดใคร มีแบบไม่ต้องพึ่งพาใคร ไม่สนใจน้ำลายคนอื่น สายตาคนอื่น หาได้ด้วยตัวเอง

ขับ eco car แต่งตัวเชยๆแบบที่วัยรุ่นคนสมัยใหม่ไม่อยากจะสังคมด้วย
แต่ในบุคแบ้งมี เงิน 9หลัก 10 หลัก, มีบัตร wisdom ในกระเป๋าตังค์เก่าๆ

มันอุ่นใจกว่าขับรถแพงๆนะ

ออฟไลน์ Auto

รถสมัยยี้มีกันให้เกลื่อน    ถ้าไม่ใช่รถดึงดูดสายคนมาก ๆ หรือรถที่เข้าไปนั่งแล้วสบายมาก  ๆ   อย่าง Alphard   ผมว่าเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีใครสนใจกันเท่าไหร่หรอก

ออฟไลน์ SLuang

ผมโตมากับสังคมบ้านนอก
เศรษฐีโรงสีข้าว ร้านวัสดุก่อสร้าง หรือเจ้าสัว ร้านค้า ร้านทอง เขาก็ใช้รถกระบะกัน
เข้าใจว่ายุคสมัย ถนนหนทางไม่สะดวก  กระบะมันลุยได้ทุกทีทุกสภาพ

แต่ปัจจุบันนี้ คนขับรถหรูๆ กันเยอะ กลุ่มดังกล่าวก็เปลี่ยนไป
จากค้าขายเก็บเงิน เป็นใช้เงิน  ซึ่งมันก็น่่าจะเป็นแบบนั้น

ผมว่า มีส่วนหนึ่งใช่ และส่วนหนึ่งไม่ใช่
เป็นผม ผมก็ไม่แคร์ เพียงแต่อยากได้รถในฝันสักคันเท่านั้นเอง
แปลกนะ ผมไม่เคยอยากได้เบนซ์เลย แต่กับ BMW เป็นเอามากๆ  หลายรุ่นด้วย

ออฟไลน์ raygun

วินัยทางการเงินผมค่อนข้างสูงครับ ตามภาษาคนผ่านปี 40มาก่อน

ผมไม่สนภาพลักษณ์ครับ ไม่เคยสนใจ ซื้อรถไว้ใช้งานเท่านั้น คันนึงใช้ 10ปี ราวๆแสนโลนิดๆ ขายครับ

นั่งสบาย ห้ามจุกจิก เลยเป็นสาวก camry มาตลอด เปลื่ยน รถเมื่อปีลงท้ายด้วยเลข "9"

เงินที่จะใช้กับรถ จัดอยู่ในกลุ่ม เงินฟุ่มเฟือยครับ ถูกแยกกับเงินเก็บ และเป็น 10% ของเงินเก็บแค่นั้น เช่นเดือนนี้เก็บออม ร้อยนึง เก็บไว้ซื้อรถ สิบบาท

ของฟุ่มเฟือย ผมไม่เล่นเลยครับ นาฬิกา พระเครื่อง ปืน ไม่เอาซักอย่าง

เข้ามาสิงweb เนื่องจากเตรียมจะซื้อรถใหม่ซักคัน ราวๆปี 18-19 ว่าจะเปลื่ยนแนวเป็นพวกรถยกสูง ลุยน้ำรอระบายบ่อยเกิน รถจะพังเอา >:( >:( >:(

ผมว่าคุณต้องจำกัดความคำว่าของฟุ่มเฟือยใหม่ครับ
นาฬิกา ผมซื้อมายังไม่เคยขายขาดทุนแม้แต่เรือนเดียว
หลายๆเรือนขายได้กำไร เกือบเท่าตัว ดีกว่าเงินฝาก ดีกว่าทองแน่ๆ

ps ผมก็ผ่านปี 40 มา จึงเข้าใจว่าอะไรควรทำและอะไรไม่ควรทำ
แต่ไม่ใช่กลัวไปซะหมดครับ

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
ผมมีทัศนะคติแปลกๆครับ จะค่อนข้างกลัวคนรวย อย่างเช่นรถ BMW สีดำ = มาเฟีย
benz coupe = พวกป๋าๆ    ขำๆนะครับ

ออนไลน์ e:smart Hybrid

ผมโตมากับสังคมบ้านนอก
เศรษฐีโรงสีข้าว ร้านวัสดุก่อสร้าง หรือเจ้าสัว ร้านค้า ร้านทอง เขาก็ใช้รถกระบะกัน
เข้าใจว่ายุคสมัย ถนนหนทางไม่สะดวก  กระบะมันลุยได้ทุกทีทุกสภาพ

แต่ปัจจุบันนี้ คนขับรถหรูๆ กันเยอะ กลุ่มดังกล่าวก็เปลี่ยนไป
จากค้าขายเก็บเงิน เป็นใช้เงิน  ซึ่งมันก็น่่าจะเป็นแบบนั้น

ผมว่า มีส่วนหนึ่งใช่ และส่วนหนึ่งไม่ใช่
เป็นผม ผมก็ไม่แคร์ เพียงแต่อยากได้รถในฝันสักคันเท่านั้นเอง
แปลกนะ ผมไม่เคยอยากได้เบนซ์เลย แต่กับ BMW เป็นเอามากๆ  หลายรุ่นด้วย

จริงเลยคับ

ผมมีญาติห่างๆ สมัยก่อนแกใช้แต่กระบะ รถตู้

ตอนนี้ลูกแกไปออก F10 มาขับละ

ผมละงง เลย

แต่ป้าก็บ่นสุดๆ คับ