ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้เช็คข่าวด่วน : Honda Freed ฟังข่าวเมื่อเช้า ราคาขายเริ่มต้นที่ 800,000 บาท  (อ่าน 15292 ครั้ง)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
เพิ่งเห็นข้อความนี้ เมื่อไม่กี่นาทีนี้

" Honda Freed ฟังข่าวเมื่อเช้า ราคาขายเริ่มต้นที่ 800,000 บาทครับ "

ข้อความนี้ เพิ่งมาโพสต์ล่าสุด เมื่อเวลา 13.45 น. วันนี้

อยากจะเช็คหน่อยว่า มีใครได้ยินอะไรทำนองนี้มาบ้างหรือเปล่า ?

ตามนั้น ครับ

** ขอย้ำอีกรอบครับว่า " มีใครได้ยินข้อความแบบนี้ มาบ้างอีกหรือเปล่า / ได้ยินจากแหล่งไหน ? "

ส่วนเรื่อง แสดงความเห็น เรื่อง " ถ้าราคาเริ่มต้น 8 แสน จริงๆ " เชิญตามสบาย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2009, 16:34:10 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
ตั้งราคาแบบนี้สงสัยจะเอาอย่าง Nissan Tiida เลยมั้งเนี่ย

ออฟไลน์ P1K1

• Newbie
  • *
วันนี้ขอเป็น1วันที่จะไม่เชื่ออะไรเลย  :-X

ออฟไลน์ H3T

เริ่มต้น 8 แสน แล้วรุ่นสูงขึ้นเท่าไหร่หล่ะครับ รุ่นท็อปมีหวังเหยียบล้าน แต่ถ้ามองในทางที่ดี ออปชั่นอาจจะดีก็ได้ เช่น แอร์ออโต้ (หวังว่าคงไม่เอาแบบ ลัคกี้เฟรม) อีกอย่างราคามันไปพอๆกับ ซีวิค ผมว่าในเมืองไทยชื่อของ ซีวิค มันติดตลาดไปแล้ว ถึงแม้จะเป็นรถคนละประเภทก็ตามแต่นิสัยคนไทยก็ทราบๆกันว่าดูภาพลักษณ์เป็นส่วนประกอบในการตัดสินใจด้วย อาจมีคนจำนวนไม่น้อยที่คิดว่า โอ้โห ราคาเท่าๆกับ ซีวิคเลย ตรูไปซื้อซีวิคดีกว่า แต่ผมอาจจะมองด้วยมันสมองอันน้อยนิดมองเกมส์ฝ่ายการตลาดของฮอนด้าไม่ออกก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ?????????

• Jr. Member
  • **
เครื่องมันกี่ cc. อ่ะ....... 8) 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

อะไรก็เกิดขึ้นได้

เรายังไม่รู้ความจริงอย่าเพิ่งตีโพยตีพายก่อนครับ

เครื่องมันกี่ cc. อ่ะ....... 8) 8) 8) 8) 8)

เครื่องเดียวกับแจ๊ซ แต่ลดแรงเหลือ 118 แรงม้าครับ

ออฟไลน์ ?????????

• **

เครื่องเดียวกับแจ๊ซ แต่ลดแรงเหลือ 118 แรงม้าครับ

ขอบคุณครับ

แต่  เอ.........  เห็นมันคันใหญ่กว่า jazz หนิ แถมยังทรงสูงต้านลมกว่า jazz แต่แรงน้อยกว่า แล้วแบบนี้มันจะไม่กินน้ำมันมากกว่าหรือครับ :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ pikabom

• Newbie
  • *
ยังไงก้มีคนซื้อ นะ ผม ว่า ลอง เอา  naza มาแปะ ตรา ฮอนด้าไงก้ขายออก

ออฟไลน์ BnN

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
น่ากลัวเหมือนกันนะครับ

คิดไปถึง Honda Stream ที่ตัวรถจริงๆไม่เลวเลย แต่มาถึงเมืองไทยกลับขายได้น้อยมาก
ไม่รู้ว่าเพราะอีกฝ่ายเป็น Wish หรือเปล่า

Freed นี่ถ้าเริ่มต้นที่ราคาระดับนี้ ผมว่าคงไม่รุ่งครับ แต่ถ้าเริ่มต้นกันที่ราคาเท่ากับรุ่นสูงสุดของ Jazz
อันนี้น่าจะเป็นที่น่าสนใจมากครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

น่ากลัวเหมือนกันนะครับ

คิดไปถึง Honda Stream ที่ตัวรถจริงๆไม่เลวเลย แต่มาถึงเมืองไทยกลับขายได้น้อยมาก
ไม่รู้ว่าเพราะอีกฝ่ายเป็น Wish หรือเปล่า

Freed นี่ถ้าเริ่มต้นที่ราคาระดับนี้ ผมว่าคงไม่รุ่งครับ แต่ถ้าเริ่มต้นกันที่ราคาเท่ากับรุ่นสูงสุดของ Jazz
อันนี้น่าจะเป็นที่น่าสนใจมากครับ

Stream มันขายสู้ zafira ไม่ได้เลยล่ะครับ
แถม Stream มาก่อน Wish 2 ปี
น่าจะเรื่องของการประกอบที่อินโด+รูปทรง

ออฟไลน์ ??????

• **
ราคาที่ญี่ปุ่นก็ประมาณนี้นะครับ
แต่ถ้าเอามาขายที่ไทย ราคาเท่านี้ ประกอบอินโดด้วย
อยู่ที่ใจครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
ความล้มเหลวของ Honda Stream ผมว่า มาจากหลายๆ ปัจจัย รวมกัน

1. มันเป็น Honda ที่มีรูปโฉม ไม่สมกับยี่ห้อ Honda เลย
#ข้อนี้ มีใครคิดไม่เหมือนกับผมบ้างมั้ยครับ?

2. มันประกอบมาจากอินโดฯ ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นรถรุ่นแรกๆ ที่มาจากที่นั่น
(แม้แต่ Avanza ก็มาทีหลังนะ)
#ถึงตัวรถจริงๆ มันจะดีเทียบเท่าบ้านเรา คิดว่า คนทั่วไป มีใครเชื่อใจบ้าง?
#ผลงานจริงๆ ก็ห่วยอย่างที่เค้าสบประมาทจริงๆ นั่นแหละ

3. Honda ไม่เอาจริงเอาจัง กับการขายรุ่นนี้ด้วย
#เพราะมี CR-V ขายอยู่ด้วย

ลองดูปัจจัย 2 ข้อแรกนะ ถ้าเปลี่ยนใหม่

1A ไม่มี Stream โฉมนั้น เอา Stream โฉมปัจจุบัน ไปแทนที่

2.1A ไม่ใช่รถรุ่นแรกๆ ที่มาจากอินโด สมมติว่า มีรถดีๆ อย่าง Mazda 3 , Ford Focus (ที่ประกอบจากฟิลิปปินส์)
ส่งเข้ามาขายในไทย ก่อนหน้านั้น ระยะนึงแล้ว
2.2A คันจริง มันเรียบร้อยแบบรุ่นไมเนอร์เชนจ์มาแต่แรก

ถึงยังคงปัจจัยข้อ 3 ไว้ตามเดิม  ผมว่า ยอดขายจะวิ่งกว่านี้ครับ แม้ว่าต้องแข่งกับ Wish ผลิตในไทยก็เถอะ

ออฟไลน์ Papiruz

• **
วันนี้ของทุกปีผมไม่อยากเปิดดูข่าวใหม่ๆในทุกบอร์ดเลยครับ

มันเป็นคู่แข่ง avanza หรือ innova กันแน่ชักเริ่มสงสัยแล้ว

ออฟไลน์ ton99

• **
ปุ่มบิดแอร์แบบเตาแกสก็โวย
พอขายแพงก็โวย

ผมเคยบอกไปแล้วว่า  รถที่เล็กกว่า Spacewagon อย่าไปหวังใช้งานนั่งเกิน 6 คน แบบจริงๆจังๆ
รถพวกนี้ใช้งานได้แค่  ขนคนไปกินข้าว เที่ยวห้าง ได้เท่านั้น
ดังนั้นอย่าไปหวังอะไรมาก

Freed คงไม่ถูกกว่า Jazz แน่ๆ
ดู Jazz ตัว Top ราคาเท่าไหร่  ตัว Top ของ Freed ก็ไปบวกราคากันเอาเอง
705000 + xxxxx
ถ้า option เยอะ  ภายในหรู  ก็บวกเยอะเป็นธรรมดา

อีกเรื่องคือ ม้าน้อยกว่า Jazz
อันนี้ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก
เครื่องตัวเดียวกัน  เอาไปแบกน้ำหนักมาก  มันก็ต้องลดแรงม้าลงเป็นธรรมดาอยู่แล้ว
ลดแรงม้าในรอบสูง  ก็มาเพิ่มแรงม้าและแรงบิดในรอบต่ำแทน  แต่ก็เพิ่มได้อีกนิดหน่อยเท่านั้น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ราคาของ Freed ในใจผม รุ่นล่างสุด ควรจะเริ่มต้นที่ 7.5 แสนบาท และรุ่นท็อป ควรไปหยุดที่ 8.6 แสนบาท

เกินกว่านั้น ลูกค้าเมินแน่ๆ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ถ้าวันนี้
หลังบ่ายโมง
เ้ค้าไม่เล่นกันแล้วน้าา

April fool day

ออฟไลน์ Lovely_Car

ถ้าเป็นผม ขอให้รุ่นTopไม่เกิน1ล้านก็พอแล้วครับ

เป็นรุ่นที่สนใจมาก เหมาะกับการขับไปกินข้าว เที่ยวห้าง จ่ายตลาดดี ถ้าออกขายกันจริงๆผมคนนึงแหละที่จะซือ

ออฟไลน์ ekka1234

• **
ถ้าเริ่มต้นที่แปดแสนไปไม่รอดแน่...ราคาน่าจะอยู่ที่ 650,000 - 780,000 น่าจะดีครับ
???????????????????????? ... ?????????????????????????
???????????????????????? ... ??????????????????????????

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
รอวันเปิดตัวครับพี่น้อง
หุหุ

ถ้าราคาซัก 720000-800000 น่าสนนะ

ถ้าเลยกว่านี้ ขอคิดก่อน

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ JIRATH

8 แสนแพงไปมั้งพี่น้องคร้าบ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ mongolias

เริ่มต้น 800,000 ได้ แต่ขอเป็นหลังคากระจกได้ป่าว
ผมว่าถ้าข่าวออกมาเมื่อวานยังต้องกรองอีกครับ
แต่ราคา ผมว่าน่าจะวางเอาไว้ในช่องว่างระหว่างกับ ซีวิคกับแจ๊ซ คือราวๆ 7 แสนกลางๆ ไปจนถึง8 แสนปลายๆ

ออฟไลน์ ☺????☺

ไหนบอกจะมาชนกะ อาแวนซ่า นี้เลยไปหลายขุม ยังกะจะไปชนกะ อินโนวา  - -*   

ขอรุ่นที่แอร์ปิดเตาแก๊ส ซัก 6แสนต้นๆๆก็พอรับได้อยู่หรอ  :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
ถ้าแปดแสน แล้วแอร์เตาแก๊ส ผมคงเมินทันที
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เครื่องและสเปคมันไม่ต่างอะไรจาก avanza แต่ราคานี่เหยียบ innova เลยนะ
ผมว่าคงแป๊กอ่ะ ถ้ารุ่น 8 แสน มันเป็นเกียร์ MT
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ nuttapatJazz

800000!!!

ช่างมันเถอะ

จะลืมมันไป

ว่าเคยอยากได้มัน

55555+
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
แรงม้าญี่ปุ่น เค้าไม่นับ โหลดไม่ใช่เหรอครับ?

ไ่ม่น่าเกี่ยวกับรถใหญ่ ม้าหดนะ = ='

หรือผมเข้าใจผิดครับ?
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ ton99

• **
แรงม้าญี่ปุ่น เค้าไม่นับ โหลดไม่ใช่เหรอครับ?

ไ่ม่น่าเกี่ยวกับรถใหญ่ ม้าหดนะ = ='

หรือผมเข้าใจผิดครับ?

เข้าใจผิดครับ

เรื่องแรงม้าลองอ่านที่นี่
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=ton99&month=11-2006&date=07&group=1&gblog=35

เครื่องตัวเดียวกันใส่รถเล็กกับรถใหญ่   กราฟแรงม้าแรงบิด มันก็ไม่เหมือนกันเป็นเรื่องปกติ
K20 ตัวใส่ Accord ม้าก็น้อยกว่าตัวที่ใส่ Civic
ลดแรงม้าสูงสุด ก็เพื่อขยับกราฟแรงม้าให้มันมาในรอบต่ำลง