ผู้เขียน หัวข้อ: // เจาะสเป็ค-Option-ราคา Honda City Minorchange แบบละเอียดทั้ง 6 รุ่นย่อย //  (อ่าน 78694 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
ไม่ต้องถวิลหากระจกมองข้างพับไฟฟ้าในรุ่นกลางอีกต่อไป 2008-2017 แปดปีผ่านไปให้มาสักที ลูกค้าจะได้ไม่ต้องไปหาทำเพิ่มทีหลัง อันนี้ดีงามมาก และแอบสะใจที่ออพชั่นในรุ่น sv ถูกตัด บีบให้ไปซื้อ sv+ มากขึ้น คนเรานี่ก็แปลก เขาทำมาขายเพิ่มแค่ 15,000 ได้ถุงลมทั้งคันดันไม่ค่อยยอมจ่ายกัน(หมายถึงเมื่อก่อน) สำหรับผม v+ จบ หรือ v พอ เปลี่ยนไฟท้ายตัวนอก+แต่งโมดูโล่แท้ สวยจบ สุดท้าย เหนื่อยแทนวีออสครับ ขอให้สู้ ผมเชียร์อยู่ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 20:04:10 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ NoBiReacto

คอนโซลบุนุ่มรุ่น sv,sv+ นี่ยังอยู่มั้ยครับหรือว่าโดนตัด ส่วนตัวใช้ตัวก่อนMCยังรู้สึกว่าคุ้มกว่าตัวmcมีเพียงแค่ไฟหน้าที่อยากได้

ออฟไลน์ Slow But Sure

ด้านหน้านึกถึง FB เลย

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
เกียร์ mt ได้ไปต่อนะฮะ  ::)

ออฟไลน์ Mp4_007

ดูไม่แตกต่างจากเดิม ไฟหน้าดูไม่สวยเลยcivic ดูดีกว่าเยอะ เหมือนหลอดเป็น led แต่โคมเป็นรีเฟกเตอร์อยู่เลย ออฟชั่นเป็นเปลี่ยนออฟชั่นมากกว่าเพิ่ม มีทั้งใส่มาทั้งเอาออก เพื่อ?? เสร็จวีออสอีกตามเคย จองที่2ไว้เลยยาวๆ

ออฟไลน์ IS

• Jr. Member
  • **
ความเห็นส่วนตัว รู้สึกพอเปลี่ยนกระจังหน้า และ กันชนด้านล่างมา ผมว่ามันดูสวยขึ้นจมเลยนะครับ
จากตอนเปิดตัวรุ่นนี้มา โครเมี่ยมมันดูใหญ่แปลกๆกันชนก็ดูกลมๆ พอ mc กลับชอบขึ้นมากเลยแหะ
ถ้าปิดตัวรถตั้งแต่ประตูหน้าถึงท้าย มองรูปผ่านๆนึกว่า FC 1.8
มีไฟหน้า led กับ DRL อีก นี่มัน B seg รุ่นแรกที่ขายในไทยที่มี option ไฟเต็มๆมาให้จาก รง. เลยนะเนี่ย
ปีนี้ค่ายอื่นๆ คงจัด option เต็มๆแน่ๆ ผู้บริโภคเลือกกันสนุกเลย
สวยชอบครับ แต่ต้องรอ jazz ต่อไป ผบ.ปลื้ม jazz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 21:45:17 โดย NA/marios »

ออฟไลน์ nutvas

DRL ปลอมๆ แบบ CRV Civic มา City จนได้แฮะ
ลองส่องดีๆ จะเห็นว่า Honda ใส่ไฟ LED มาจริงๆ แค่ไม่กี่ดวง
ที่เหลือทำเส้นๆ ให้โปร่งใส ไฟลองผ่านได้ ดูผ่านๆ เหมือน LED เป็นเส้นยาวๆ แต่งานละเอียดสู้รถยุโรป แบบ Benz หรือ Audi ไม่ได้เลย

ป.ล. เกลืยดจอสหกรณ์นี่มาก จอจีนงานดีๆ ยังสวยกว่าเยอะเลย

ถ้าซีเรียสเรื่อง DRL ขนาดนั้น แนะนำเปิดไฟหน้าวิ่งไปเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Jo_Jungko

ฮอนด้าหลายๆรุ่นที่เป็นไฟหน้าแบบ LED ก็เป็นแบบรีเฟลคเตอร์แทบทุกรุ่น ไม่มีเป็นโปรเจคเตอร์เลย ไล่ตั้งแต่ คลิก ยัน แอคคอร์ด

ออฟไลน์ nutvas

ความเห็นส่วนตัว รู้สึกพอเปลี่ยนกระจังหน้า และ กันชนด้านล่างมา ผมว่ามันดูสวยขึ้นจมเลยนะครับ
จากตอนเปิดตัวรุ่นนี้มา โครเมี่ยมมันดูใหญ่แปลกๆกันชนก็ดูกลมๆ พอ mc กลับชอบขึ้นมากเลยแหะ
ถ้าปิดตัวรถตั้งแต่ประตูหน้าถึงท้าย มองรูปผ่านๆนึกว่า FC 1.8
มีไฟหน้า led กับ DRL อีก นี่มัน B seg รุ่นแรกที่ขายในไทยที่มี option ไฟเต็มๆมาให้จาก รง. เลยนะเนี่ย
ปีนี้ค่ายอื่นๆ คงจัด option เต็มๆแน่ๆ ผู้บริโภคเลือกกันสนุกเลย
สวยชอบครับ แต่ต้องรอ jazz ต่อไป ผบ.ปลื้ม jazz

Mazda 2 มีมาก่อนครับผม

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
ขอจอ Advance Touch กลับคืนมาได้มั้ย T_T

แต่ภายนอกโดยรวมผมว่าดูดีกว่าก่อนMCนะ อยากเห็นสีใหม่ มาอยู่ในบอดี้นี้น่าจะสวย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ดูไม่แตกต่างจากเดิม ไฟหน้าดูไม่สวยเลยcivic ดูดีกว่าเยอะ เหมือนหลอดเป็น led แต่โคมเป็นรีเฟกเตอร์อยู่เลย ออฟชั่นเป็นเปลี่ยนออฟชั่นมากกว่าเพิ่ม มีทั้งใส่มาทั้งเอาออก เพื่อ?? เสร็จวีออสอีกตามเคย จองที่2ไว้เลยยาวๆ
LED ใน Civic, Accord ก็เป็น reflectors ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ CJ.

เทียบรุ่นท้อปก่อนและหลัง MC ผมว่ามีอย่างเดียวที่น่าสนใจคือแค่ไฟหน้าจริงๆครับ นอกนั้นดูแล้วตัวก่อน MC ดีกว่าทั้งจอทั้งอะไรต่างๆ

ปล.ภาพที่คุณ golf8023 แปะไว้ ดูไม่ถนัด แต่เหมือนวัสดุบุนุ่มๆด้านหน้าคนนั่งหายไปใช่มั้ย? เพราะเจอตะเข็บปลอมในวีออส เลยจำได้แม่นว่า City มีนุ่มๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ nonp

DRL ปลอมๆ แบบ CRV Civic มา City จนได้แฮะ
ลองส่องดีๆ จะเห็นว่า Honda ใส่ไฟ LED มาจริงๆ แค่ไม่กี่ดวง
ที่เหลือทำเส้นๆ ให้โปร่งใส ไฟลองผ่านได้ ดูผ่านๆ เหมือน LED เป็นเส้นยาวๆ แต่งานละเอียดสู้รถยุโรป แบบ Benz หรือ Audi ไม่ได้เลย

ป.ล. เกลืยดจอสหกรณ์นี่มาก จอจีนงานดีๆ ยังสวยกว่าเยอะเลย

ก็แล้วมันมีเบนซ์ ออดี้ ที่ราคาป้ายแดงไม่เกิน 8แสนมั้ยละครับ

Mazda 2 ราคาไม่เกินแปดแสน DRL สวยกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ SM.

สีใหม่สวยดีนะครับ

ออฟไลน์ mothsan

ก็แล้วมันมีเบนซ์ ออดี้ ที่ราคาป้ายแดงไม่เกิน 8แสนมั้ยละครับ

Mazda 2 ราคาไม่เกินแปดแสน DRL สวยกว่านี้ครับ
DRL มันคืออะไรล่ะครับ
***Daytime running light มันไม่ได้บังคับงว่าต้องมี LED เป็น 10 ดวงต่อข้างนิครับ ***
แค่ให้มันสวย เห็นแสงตอนกลางวัน และหรี่เหมาะสมตอนกลางคืนก็พอ นั้นคือ function ของ DRL
และในปัจจุบัน เค้านิยมออกแบบโดยใช้ light guide นำแสง (แทนการโชว์ LED เป็นดวงๆตรงว่ามี LED) พร้อมจัดวางตำแหน่ง LED ให้ถูกจุดโดยที่ตัว LED มี Lumen เพียงพอ จะทำให้ควบคุมความสว่างของแสงได้เนียนกว่า ยิ่งถือเป็นการออกแบบที่ชาญฉลาดครับ (การมี LED หลายๆดวง จริงแล้วเพื่อชดเชยการออกแบบที่ไม่ดี ทำให้ light guide นำแสงได้ไม่ดีพอ จุดต้องมี LED เพิ่มเพื่อให้แสงสว่างเสมอกัน) 

คงไม่ต้องมาใส่ ที่ละดวง 2 ดวง แบบ Mazda 2 หรือ Altis ตัวที่แล้ว (Altis ก็เปลี่ยนจากโชว์ LED เป็นดวงๆ มาใช้ Light guide แทนแล้ว ตามเทรนของการออกแบบ)

หรือ ไม่ก็Camry คันละเกือบ 2 ล้าน ยังมี LED แค่ข้างล่ะ 4 ดวงเองครับ

แล้วจะให้ City ราคาไม่ถึง 8 แสน มี LED สักกี่ดวงดีครับ ยิ่งเอาไปเปรียบเทียบกับ Benz BMW ยิ่งไปกันใหญ่ครับ

ถ้าเข้าใจการออกแบบไฟหน้าดี จะไม่พูดว่า DRL ปลอมๆครับ

ปล. ส่วนจอของมาสด้า ผมก็ว่าเป็นจอจีนสหกรณ์นะครับ 
จริงๆ ผมก็ไม่อยากจะแย้งอะไรหรอก แต่อ่านแล้วแปลกๆจริง มาสด้าแฟนก็ไม่ควรไปดูถูกรุ่นอื่นซะหมดก็ได้ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 22:43:11 โดย mothsan »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
จอแบบนี้มันก็ดู low cost จริงๆ น่ะแหล่ะครับ
สู้ดีไซน์ออกมาแบบ Mazda แต่ใช้ร่วมกัน ก็ยังไม่ดู low cost นะ
เหตุผล
จอ 2-DIN หน้าตาแบบนี้ มัน out มากๆ ไงครับ  :-\

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

จอแบบนี้มันก็ดู low cost จริงๆ น่ะแหล่ะครับ
สู้ดีไซน์ออกมาแบบ Mazda แต่ใช้ร่วมกัน ก็ยังไม่ดู low cost นะ
เหตุผล
จอ 2-DIN หน้าตาแบบนี้ มัน out มากๆ ไงครับ  :-\

แต่ผมชอบนะ ง่ายๆ แบบนี้หาเปลี่ยนง่ายดี ต่อยอดได้ง่าย

ออฟไลน์ -Brian

DRL มันคืออะไรล่ะครับ
***Daytime running light มันไม่ได้บังคับงว่าต้องมี LED เป็น 10 ดวงต่อข้างนิครับ ***
แค่ให้มันสวย เห็นแสงตอนกลางวัน และหรี่เหมาะสมตอนกลางคืนก็พอ นั้นคือ function ของ DRL
และในปัจจุบัน เค้านิยมออกแบบโดยใช้ light guide นำแสง (แทนการโชว์ LED เป็นดวงๆตรงว่ามี LED) พร้อมจัดวางตำแหน่ง LED ให้ถูกจุดโดยที่ตัว LED มี Lumen เพียงพอ จะทำให้ควบคุมความสว่างของแสงได้เนียนกว่า ยิ่งถือเป็นการออกแบบที่ชาญฉลาดครับ (การมี LED หลายๆดวง จริงแล้วเพื่อชดเชยการออกแบบที่ไม่ดี ทำให้ light guide นำแสงได้ไม่ดีพอ จุดต้องมี LED เพิ่มเพื่อให้แสงสว่างเสมอกัน) 

คงไม่ต้องมาใส่ ที่ละดวง 2 ดวง แบบ Mazda 2 หรือ Altis ตัวที่แล้ว (Altis ก็เปลี่ยนจากโชว์ LED เป็นดวงๆ มาใช้ Light guide แทนแล้ว ตามเทรนของการออกแบบ)

หรือ ไม่ก็Camry คันละเกือบ 2 ล้าน ยังมี LED แค่ข้างล่ะ 4 ดวงเองครับ

แล้วจะให้ City ราคาไม่ถึง 8 แสน มี LED สักกี่ดวงดีครับ ยิ่งเอาไปเปรียบเทียบกับ Benz BMW ยิ่งไปกันใหญ่ครับ

ถ้าเข้าใจการออกแบบไฟหน้าดี จะไม่พูดว่า DRL ปลอมๆครับ

ปล. ส่วนจอของมาสด้า ผมก็ว่าเป็นจอจีนสหกรณ์นะครับ 
จริงๆ ผมก็ไม่อยากจะแย้งอะไรหรอก แต่อ่านแล้วแปลกๆจริง มาสด้าแฟนก็ไม่ควรไปดูถูกรุ่นอื่นซะหมดก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

โดนยัดเยียด่าเป็นแฟนค่ายอื่นซะงั้น จริงๆผมว่าการวิจารณฺ์ ก็วิจาารณ์กันด้วยเหตุผล ตามที่เห็นดีกว่านะครับ ไม่เห็นต้องไปยัดเยียดว่าใครเป็นติ่งค่ายไหนเลยครับ

ออฟไลน์ recycleman

จอ2din ดีไซน์จีนแดงมากๆครับ คิดได้ไง แบบเดิมดูดีกว่ามาก

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เหตุผล

แต่ผมชอบนะ ง่ายๆ แบบนี้หาเปลี่ยนง่ายดี ต่อยอดได้ง่าย

สมมติไม่ไปหาหน้าจอใหม่เปลี่ยน
เอาหน้าจอวิทยุตัว low ดีกว่า ดูมีรายละเอียดดี

ออฟไลน์ kiwiwi

แค่จอ กับ led นี่มันมีผลต่อภาพรวมของรถทั้งคันขนาดนั้นเลยเหรอครับ

แบบนี้ สมมติว่า ถ้ามีค่ายรถเกิดใหม่ ติดตั้งจอดีๆ led สวยๆ พวกคุณๆจะซื้อใช้ โดยไม่มองภาพรวมของรถกันเหรอครับ

ออฟไลน์ yumenowinds

LED ยาวๆมันสวยดีนะครับผมว่า

แต่มันแจ่มชัดสู้ LED เม็ดๆแบบ ACCORD G9 หรือ HRV ไม่ได้แน่นอน

ผล.ขัดใจตรงเครื่องยนต์นี่แหละครับ น่าจะอัพซะหน่อย

ออฟไลน์ Trafalgar

สีใหม่สวยครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ O_o"

รอพี่ก่อนนะ สิ้นเดือนนี้เจอกัน  :D :D :D :D

ออฟไลน์ phurich

• Jr. Member
  • **
น้องเซลล์ส่งรูปมาให้ทางไลน์ครับ ไฟหน้าดูใหญ่ๆแปลกๆ จริงๆด้วย

ถึงไฟหน้าจะใหญ่ไปนิด แต่ภาพรวมแล้วด้านหน้ามันสวยขึ้นนะ

ออฟไลน์ Uzsa

กล้องมองหลัง หายไปเหรอ ?

ออฟไลน์ Boycm009

ดูแล้วโดยรวมดูดีขึ้นเลย แบบนี้วีออสเหนื่อยแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
กล้องมองหลัง หายไปเหรอ ?

กล้องหลังปรับ 3 มุมมองยังมี้หมือนเดิมครับ ดูจาก Web honda.co.th มาครับ

ปล. จอใหม่ intrrface สวนกว่าจอตัว MY2016 อีก แต่ก็ยังไม่ดีเท่า Advance Touch
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ earrt

ชอบครับ ขายดีแน่ๆ MT ออบชั่นน้อยเหลื๊อเกิน ::)

ออฟไลน์ imvile

แต่ cx5 ก่อน mc คันละล้านกว่า DRL คือไฟโคมเหลืองหลอดธรรมดา เพื่อนนึกว่าลืมปิดไฟหน้าวิ่ง  ;)
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021