ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม ประสพการณ์ การขึ้นยานแม่  (อ่าน 7460 ครั้ง)

ออฟไลน์ chinjung

• Sr. Member
ถาม ประสพการณ์ การขึ้นยานแม่
« เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 20:15:56 »
เห็นในเฟสและคลับ กลุ่มเฟส พูดกันเชิงตลกร้าย มาตลอดว่าขึ้นยานแม่ ยานแม่มารับ พอดีออกเบนซ์มา

อยากทราบว่า ยางแตก หรือเสีย ต้อง ยกรถขึ้นยานแม่ ตัวเราจะต้องทำอย่างไรรอยานแม่มา ในขณะที่กำลังฟักผ่อนหรือเที่ยวอยู่ต่างจังหวัดจะทำยังไงคะ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ถาม ประสพการณ์ การขึ้นยานแม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 20:26:32 »
ถ้าอยู่ในที่เปลี่ยวก็อยู่ในรถครับเปิดไฟฉุกเฉินเข้าข้างทาง ล็อครถเลย

ใช้เวลาประมาณ 30-60 นาทีกว่ารถยกจะมาถึงครับ

ปล. ในรูปคือเจ้าของโพสรึเปล่าครับ ถ้าใช่นี่พยายามอย่าขับผ่านที่เปลี่ยวครับ ยังไงเวลาขึ้นรถยกเราต้องนั่งไปกับคนขับรถยกครับ

Re: ถาม ประสพการณ์ การขึ้นยานแม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 20:36:06 »
ถ้าอยู่ในที่เปลี่ยวก็อยู่ในรถครับเปิดไฟฉุกเฉินเข้าข้างทาง ล็อครถเลย

ใช้เวลาประมาณ 30-60 นาทีกว่ารถยกจะมาถึงครับ

ปล. ในรูปคือเจ้าของโพสรึเปล่าครับ ถ้าใช่นี่พยายามอย่าขับผ่านที่เปลี่ยวครับ ยังไงเวลาขึ้นรถยกเราต้องนั่งไปกับคนขับรถยกครับ
ใช่ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 20:44:59 »

ตอนที่รถมายกเรานั่งในรถเราก็ได้นี่ครับ  ผมไม่ชอบนั่งในรถยกกับคนขับเพราะที่เจอมาส่วนใหญ่คนขับรถยกสกปรก กลิ่นตัวแรงครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 21:24:57 »
ถ้าผมขับรถยก ผมจะไม่ให้ จขกท นั่งรถตัวเองเด็ดขาด
ผมจะกล่อมให้มานั่งกับผมให้ได้

ออฟไลน์ amsa

• Jr. Member
  • **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 21:43:37 »
ถ้ายังอยู่ในประกันและมี ประเภท 1 และ MB ด้วย ไม่น่ามีปัญหาครับ น่าจะมีรถสำรองให้ด้วย และถ้าไม่มี โทรหาประกัน เน้นประเภท 1 เขาจะต้องอยู่เป็นเพื่อนกับคุณด้วยครับ จนรถมา ถ้ารถขึ้นยานแล้ว พนงที่เป็นตัวแทน ก็จะไปส่งคุณที่ สนามบิน หรือ ที่พักที่ใกล้สุด
ผมเคยรอรถถึง 2 ชม เพราะเป็น 4W ต้องขึ้นยานอย่างเดียว แต่รถติดลูกค้าอื้น แถวประทุมเองนะ

ออฟไลน์ Ake@hybrid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 21:46:16 »
ก่อนอื่นตั้งสติ พยายามมองพื้นที่โดยรอบ หากยังพอเคลื่อนรถไปได้ พยายามหาที่มีผู้คน บ้านร้านค้า หรือมีไฟส่องสว่างที่ไม่เปลี่ยวจนเกินไป
แต่หากไม่สามารถเคลื่อนรถได้ ให้ล็อกรถ โทรติดต่อคนที่รู้จักให้ทราบ หรือแจ้งเจ้าหน้าที่ตำรวจ หากบริเวณที่รถเสียดูแล้วไม่ปลอดภัย เพื่อรอรถยกในขั้นตอนต่อไป สุดท้ายหมั่นเช็คหรือตรวจสภาพรถของคุณ ก่อนออกเดินทางทุกครั้ง หรือศึกษาการซ่อมบำรุงรถในภาวะฉุกเฉิน เพื่อการช่วยเหลือตัวเองเบื้องต้นครับ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 22:31:28 »
ยานแม่คืออะไรครับ ?
รถเสียแล้วไปสนามบินไม่ทันขึ้นเครื่องใช่ไหมครับ ?

ออฟไลน์ golf888

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 23:33:28 »
รถเสียแล้วไปสนามบินไม่ทันขึ้นเครื่องใช่ไหมครับ ?

ยานแม่หมายถึงรถสไลด์ครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 00:13:38 »
รถ​สไลด์​ครับ​ พูด​ติด​ตลก​เขา​เรียก​ยาน​แม่​

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 00:15:35 »
เห็นในเฟสและคลับ กลุ่มเฟส พูดกันเชิงตลกร้าย มาตลอดว่าขึ้นยานแม่ ยานแม่มารับ พอดีออกเบนซ์มา

อยากทราบว่า ยางแตก หรือเสีย ต้อง ยกรถขึ้นยานแม่ ตัวเราจะต้องทำอย่างไรรอยานแม่มา ในขณะที่กำลังฟักผ่อนหรือเที่ยวอยู่ต่างจังหวัดจะทำยังไงคะ

รถใหม่จะมีบริการ Star assist เบอร์ก็อยู่ตรงสติกเกอร์หน้ากระจกด้านคนนั่งนั่นแหละครับ
โชคดีที่ไม่เคยมีบุญจะได้ใช้สักที

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 06:01:05 »
รถสไลด์ คนเรียกยานแม่มาหลายปีแล้วไม่รู้ใครช่างคิด

เวลาดูการ์ตูน หรือ หนัง หลายสิบปีก่อน จะมียานบัญชาการลำใหญ่ๆสุด

มียานลูกอยู่ภายในเพียบ คนพากย์ก็เรียกว่า "ยานแม่ๆๆๆๆๆๆๆ"

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 07:39:34 »
ประสพการณ์ยานแม่

กดสตาร์ทไม่ติด เช็คแล้วว่าแบตไม่หมด ถ้ามีXentry SDconnect ติดรถไว้กับกดดูเบื้องต้นว่าไม่ใช่ปัญหาโง่ๆที่จะแก้ได้ด้วยช่างข้างทางแน่ๆ  โทรเรียกบริษัทครับ

ปรกติซื้อรถจะมีคูปองLimoมาให้ โดยเฉพาะเวลาซื้อกับตัวแทนที่ทำลิโมอยู่แล้ว เรียกไปด้วยกันเลยครับ ถ้าเสียกลางป่ากลางเขา4-5ทุ่มลำบากหน่อยรอสองสามชั่วโมงก็มี แล้วแต่ความห่างจากรถยก

ถ้าไปต่างจังหวัดกำลังเที่ยวกลางวัน ไม่น่ากลัวครับ เพราะส่วนใหญ่รถยกมาเร็ว คนพลุกพล่านตามที่เที่ยว ลำบากตรงลูกเมียที่ต้องมาทนตากแดดร้อนๆ หาที่พักร่มๆ โทรเรียกเบอร์ฉุกเฉินแล้วรอครับ

ไม่จำเป็นอย่าดับเครื่องที่เปลี่ยว คุณไม่รู้หรอกว่านั่นจะเป็นครั้งสุดท้ายที่ระบบสตาร์ทหรืออะไรสักอย่างอาจจะหยุดทำงานก็ได้

ขอให้โชคดี

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 08:57:50 »
ของ mbไม่มีประสบการณ์ยานแม่ครับ...
Honda ก้อไม่เคย..

:)
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 09:59:27 »
Ford Everest แนะนำให้ไปหาข้อมูลใน Web Club และ FB ของเขาเพิ่มเติมก่อนดีกว่าครับ ถ้ารับได้ก็จัด

ผมเดิมจอง Everest 3.2+ ไว้ พอศึกษาข้อมูลมากขึ้น อีก 1 สัปดาห์ถึงกำหนดรับรถ เปลี่ยนมาเป็น Trailblazer 4x4 LTZ เฉยเลย ขับปกติทั่วไป 90-120 ฝนตกก็เบาลงหน่อย มีความสุขดีครับ ใช้งานง่าย ไม่จุกจิก ไม่น้ำรั่วกระจก ไม่ขึ้นยานแม่... ฯลฯ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 10:13:55 »

ตอนแรกผมก็งงครับ ถ้าในเวปฟุตบอล ยามแม่หมายถึงทีมบาเซโลน่า 555

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 12:47:44 »
ประสบเหตุแบบนี้และอยู่ในที่เปลี่ยวนั่งในรถล็อกรถแล้วติดเครื่องไว้เลยครับ คอยสอดส่องรอบข้างตลอดเวลา มีอะไรไม่ดีให้ขับบดยางไปเลยถ้าไม่แตกพร้อมกัน4ล้อรถมันพาตัวคุณออกมาได้อยู่แล้ว เพราะ ยานแม่ของคุณกว่าจะมาต้องใช้เวลาพอสมควร
ถ้าอยู่ในเมืองที่ชุมชนก็หาร้านนั่งชิลๆ จิบเบียร์เพลินๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2017, 12:51:08 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 14:17:02 »
เรื่องรถยก ถ้าดับกลางอากาศ หรือ เครื่องยนต์ดับ สตาร์ทไม่ติด ให้อยู่ในรถ ก็ยากอยู่น่ะ แต่ก็ระวังๆ รอบข้างให้มาก

แต่ถ้าเป็นแค่ ยางรั่ว ในที่เปรี่ยวจริงๆ ถ้ายังพอวิ่งได้ ไม่ต้องลงมาเปลี่ยนล้อหรือปะยางเอง(บางรุ่นมีอุปกรณ์ปะยางชั่วคราวหรือพวกปั้มลมไฟฟ้า) แนะนะให้วิ่งประคองๆ ช้าๆ ไปหาที่ที่มีแสงสว่างครับ หรือบ้านเรือนคน พอมีเพื่อนหรือผู้คน

ปล.นั่งในถ้าเจอคนคิดไม่ดีจริงๆ มันก็ทุบกระจกเข้ามาได้ครับ

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 14:34:20 »
ยังไม่มีประสบการณ์กับยานแม่ตั้งแต่ขับรถเป็น ถือว่าโชคดี เห็นบ่อยๆในเพจ VCT
ปล คลิ๊กไปดูรูปโปรไฟล์ จขกท ตกใจอย่างแรง เขียนว่า เพศชาย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 19:16:14 »
ยังไม่มีประสบการณ์กับยานแม่ตั้งแต่ขับรถเป็น ถือว่าโชคดี เห็นบ่อยๆในเพจ VCT
ปล คลิ๊กไปดูรูปโปรไฟล์ จขกท ตกใจอย่างแรง เขียนว่า เพศชาย

ชะอูยรีบเข้าไปแก้แพ๊พ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 19:17:11 »
ขอบคุณทุกเม้นเลยจ้าที่เข้ามาตอบมาแนะนำค่ะ เพื่อในอนาคตอาจต้องขึ้นยานแม่  ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 09:00:22 »
ก็รอยานแม่มารับ แล้วเราก็ขึ้นไปนั่งบนยายแม่ไงครับ 55555

เคยเจอ เมียคนขับรถยก ต้องลุกไปนั่งที่ Benz แทน ส่วนเจ้าของ  Benz กับคนที่มาด้วยกัน ไปนั่งเบียดกันที่ รถยก 55555

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 10:00:13 »

ตอนแรกผมก็งงครับ ถ้าในเวปฟุตบอล ยามแม่หมายถึงทีมบาเซโลน่า 555

+1 ครับ
พอรู้คำตอบแล้ว ก็ขำดี คือรถสไลด์ คนเราก็ช่างคิดคนะ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 13:58:04 »
Benz ไม่เคยขึ้นยานแม่เลยครับ แปดปีละ
แต่nissan เคยขึ้นสองครั้ง คนละคัน เพราะความชุ่ยของ พนง. ศูนย์บริการ สาขาลาดพร้าว ครับ นานมาละ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 17:30:59 »
ไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นไปกว่าการรอยานแม่ แล้วรถหกล้อ แซงซ้าย มาจ๊ะเอ๋คุณในกระจกมองหลัง

แล้วหักหลบ โดนรถพ่วงบรรทุกข้าว ชนท้าย กระเด็นผ่านรถคุณ แล้วก็มีโคมไฟรถพ่วง ปลิวผ่านกระจกหน้า

พร้อมด้วยรถพ่วงที่ไหลมาเรื่อยๆ หยุดกึก ที่กันชนท้าย เฉี่ยวเป็นรอย 1 cm.

ผมทำรถติดตั้งแต่หน้าร้านแมกซ์สาย 3 ยาวไปขึ้นบรมฯ เพราะรถพ่วงเกียร์หลุด คา 2 เลน

ซึ่งก่อนหน้านั้น 15 นาที เพิ่งจะดับกลางอากาศที่ 120 เพราะคอยล์จุดระเบิดลาโลก...

มีอะไรตื่นเต้นกว่านี้อีกมั๊ย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 06:54:32 »
มีประสบการณ์ขึ้นยานแม่กับเขาเหมือนกัน 555

แต่ตอนผมขึ้น เห็นคนขับเขาบอกว่า อย่านั่งในรถเราข้างหลังเลยนะครับ เห็นว่า มันจะโยกมาก

ส่วนรถเจ้าของกระทู้ ถ้ากลัวเรื่องยางแตก เพราะรถรุ่นใหม่ไม่มียางอะไหล่ น่าจะลองพวก น้ำยาอุดรอยรั่วกับปั๊มลมไฟฟ้าติดรถไว้นะครับ รถสมัยใหม่ที่ไม่มียางอะไหล่ เห็นเขาจะบอกระดับลมยางที่หน้าปัดรถให้ดู ถ้ามั่นสังเกตุหน่อย เวลาลมยางข้างไหนผิดปกติก็เติมลมเอา น่าจะดีกว่ามานั่งรอยานแม่นะครับ

ปล. เจ้าของกระทู้สวยมากกกกก
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 07:45:02 »
รู้สึกกระทู้นี้ active เรี่อยๆ เเถมผู้ชายมาตอบทั้งนั้น เเหมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 11:12:45 »
รู้สึกกระทู้นี้ active เรี่อยๆ เเถมผู้ชายมาตอบทั้งนั้น เเหมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

เจ้าของกระทู้เป็นผู้ชายนะครับ ผมว่าผมอ่านสำนวนเขียนน่าจะไม่ผิด หลายท่านก็น่าจะรู้ รูปนั่นเหมือนผมเคยเห็นในเฟสไม่น่าใช่จขกท ถ้าผิดขออภัยด้วยแล้วกัน