ผู้เขียน หัวข้อ: เบรกแข็งตอนสตาร์ท แก้ไขยังไงได้บ้างหรอครับ  (อ่าน 40111 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeayoung Homme

• Jr. Member
  • **

SOLUNA SLI AT เหยียบเบรคเพื่อจะ start ปรากฏว่า เบรคแข็งมาก พอ start ปั๊บเบรคก็ผ่อนลง เป็นปกติ เลยสงสัยครับ
อ่านๆ มาในเน็ตเป็นเพราะ เหยียบเบรก ตอนดับเครื่อง ผมเลยไม่รู้ว่าเกี่ยวรึเปล่า เพราะเมื่อวาน จอดที่ทางชัน
แล้วเหยียบเบรกค้างไว้ที่ เกียร์ P และดึงเบรกมือไว้ แต่เวลาขับๆไป เบรกรถได้ปกติ เดินตามทางก็ไม่พบรอยน้ำรั่ว
เลยอยากจะถามว่ามีวิธีแก้อะไรได้มั่งครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: เบรกแข็งตอนสตาร์ท แก้ไขยังไงได้บ้างหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 21:27:03 »

ปกติ ถ้าเบรคตอนเตรื่องดับมันก็ต้องแข็งขึ้น

ถ้า start รถแล้ว แล้วไม่แข็งก็ปกติ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: เบรกแข็งตอนสตาร์ท แก้ไขยังไงได้บ้างหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 21:47:18 »
น่าจะมีอะไรสักอย่างที่หม้อลมเบรคครับ
เพราะรถทุกคันที่มีหม้อลมเบรคถ้าดับเครื่อง แล้วเหยียบเบรคลงไปสุดๆสัก 3-4 ครั้ง
คลายแรงดันในระบบจนหมด แป้นมันจะกระด้างเองครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Jeayoung Homme

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 21:50:03 »
น่าจะมีอะไรสักอย่างที่หม้อลมเบรคครับ
เพราะรถทุกคันที่มีหม้อลมเบรคถ้าดับเครื่อง แล้วเหยียบเบรคลงไปสุดๆสัก 3-4 ครั้ง
คลายแรงดันในระบบจนหมด แป้นมันจะกระด้างเองครับ

แล้วจะแก้ไขยังไงได้บ้างหรอครับ ลองแล้ว สตาร์ท ดับเครื่อง สี่ห้ารอบ ก็เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 22:07:08 »
ที่บอกว่าเหยียบเบรคไว้ตอนดับเครื่องแล้วพอจะสตาร์ทใหม่แต่เบรคแข็ง  มีส่วนครับ

อย่างรถผมเองถ้าดับเครื่องแล้วพอเหยียบเบรคเพื่อเปลี่ยนเกียร์จาก N ไป P จะยังเหยียบเบรคได้อยู่ แต่พอเหยียบซ้ำไปอีกทีเบรคจะแข็งแล้ว
เหมือนว่าลมเบรคมันยังค้างอยู่พอให้เหยียบได้ แต่พอเหยียบซ้ำๆไปแล้วลมเบรคหมด เบรคมันก็จะแข็ง...

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 22:25:01 »
อาการเดียวกัน ช่างบอกว่าสาเหตุน่าจะมาจาก หม้อลมเบรครั่วซึมครับ เวลาสตาร์ทเครื่องตอนเช้า เบรคจะแข็ง เพราะกลางคืนลมค่อย ๆ รั่วจนหมด หลังจากสตาร์ทแล้ว มีปั๊มลมทำงาน เบรคจะกลับมานิ่มเหมือนเดิม และการใช้งานระหว่างวัน ลมรั่วไม่หมด เบรคจึงไม่แข็งจนรู้สึกได้ พอสตาร์ทก็กลับมาเหมือนเดิม พอใช้งานปกติได้ แต่ถ้าต้องเบรคแรง ๆ บ่อย ๆ ควรเปลี่ยนหม้อลมเบรคครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 23:13:19 »
อาการเดียวกัน ช่างบอกว่าสาเหตุน่าจะมาจาก หม้อลมเบรครั่วซึมครับ เวลาสตาร์ทเครื่องตอนเช้า เบรคจะแข็ง เพราะกลางคืนลมค่อย ๆ รั่วจนหมด หลังจากสตาร์ทแล้ว มีปั๊มลมทำงาน เบรคจะกลับมานิ่มเหมือนเดิม และการใช้งานระหว่างวัน ลมรั่วไม่หมด เบรคจึงไม่แข็งจนรู้สึกได้ พอสตาร์ทก็กลับมาเหมือนเดิม พอใช้งานปกติได้ แต่ถ้าต้องเบรคแรง ๆ บ่อย ๆ ควรเปลี่ยนหม้อลมเบรคครับ
ผมก็คิดว่าสาเหตุนี้แหละ มันรั่วตอนจอด แล้วที่รั่วคืออากาศไม่ใช่น้ำมันเลยไม่เห็น
ปรึกษาช่างดูครับ เปลี่ยนได้เปลี่ยนเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 23:17:14 »
รถผมก็เป็นครับ

เคสแรก ตอนดับเครื่องไม่ได้ยุ่งกะเบรก ก่อนจะสตาร์ทใหม่ กดเบรกลงไป ไม่แข็งนะครับ ย้ำได้ประมาณ 2-3 ครั้งถึงจะแข็ง

เคสสอง ตอนดับเครื่องผมแช่เบรกไว้ แล้วดับเครื่องดึงกุญแจออกค่อยปล่อยเบรก พอจะมาสตาร์ทใหม่ เหยียบลงไป แป้นแข็งครับ

เลยสรุปเองว่า มันตัดการทำงานของหม้อลมเบรกไปแล้วตอนดับเครื่องรึป่าวก็ไม่แน่ใจ เป็นแบบนี้มาเป็น 10 ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 23:59:47 »
ตามปกติหลังจากดับเครื่อง แป้นเบรคสามารถเหยียบได้อีก 2 - 3 ครั้ง ก่อนจะหมดลมครับ

อาจเป็นได้ว่าผ้าปั้มเริ่มเสื่อมสภาพแล้วครับ แล้ว Soluna อายุก็ 15 - 20 ปีแล้ว ย่อมมีอาการเสื่อมสภาพเป็นธรรมดา

ทางแก้ เปลื่ยนหม้อลมใหม่ครับ มือสองเพียบ เอาของโคโรลล่าแบบชั้นครึ่งมาใส่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 07:09:06 »
มันไม่ผิดปกติครับ

รถทุกคัน  จอดดับเครื่องย้ำเบรคสักสองสามครั้ง  เมื่ออากาศเข้าไปในหม้อลมเบรคได้ก็แข็งแล้วครับ

ระบบเบรคมีวาล์ว 3 ตัว   1 เช็ควาล์ว  ถ้าตัวนี้รั่ว  2. วาล์วกั้นห้องกลาง  จะเปิดเชื่อมกันตลอด เมื่อคุณไม่เหยียบเบรค  3  วาล์วตัวหลัง  อยู่ตรงแป้นกดเบรค  จะเปิดให้ลมเข้า เมื่อคุณเหยียบเบรค  พร้อม ๆ กับปิดวาล์วห้องกลาง.....

ถ้าเครื่องยนต์ทำงานแล้วเบรคยังแข็งอยู่  นั่นต้องไล่ดูเช็ควาล์ว....

ข้อแนะนำ  ไม่ต้องแก้ไขอะไร

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 08:33:49 »
ผมว่าปกตินะครับ รถที่บ้าน Mitsu Ecar ก็เป็นนะครับ

หลังจากดับเครื่องเหยียบได้ราวๆ 3 ครั้ง หลังจาดนั้นจะแข็งกดไม่ลง

ส่วนก่อน Start เครื่องไม่เคยลองเหยียบเบรคนะครับ แต่ผมไม่เข้าใจทำไมต้องเหยียบเบรค เพราะเราใส่ N หรือ P และดึงเบรคมือยังไงเผื่อกระตุกไหล ไม่ว่าจะกรณีใดก็ตาม ส่วนใส่เกียร์อื่น รถ Start ไม่ได้อยู่แล้วนะครับ ว่าแต่ลืมถามของท่าน จขกท เกียร์ manual or auto นะครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 08:42:38 »
มันไม่ผิดปกติครับ

รถทุกคัน  จอดดับเครื่องย้ำเบรคสักสองสามครั้ง  เมื่ออากาศเข้าไปในหม้อลมเบรคได้ก็แข็งแล้วครับ

ระบบเบรคมีวาล์ว 3 ตัว   1 เช็ควาล์ว  ถ้าตัวนี้รั่ว  2. วาล์วกั้นห้องกลาง  จะเปิดเชื่อมกันตลอด เมื่อคุณไม่เหยียบเบรค  3  วาล์วตัวหลัง  อยู่ตรงแป้นกดเบรค  จะเปิดให้ลมเข้า เมื่อคุณเหยียบเบรค  พร้อม ๆ กับปิดวาล์วห้องกลาง.....

ถ้าเครื่องยนต์ทำงานแล้วเบรคยังแข็งอยู่  นั่นต้องไล่ดูเช็ควาล์ว....

ข้อแนะนำ  ไม่ต้องแก้ไขอะไร

ยืนยันอีกเสียง ว่าปกติครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 08:53:57 »
ปกติครับ

ดับเครื่องยนต์ใหม่ๆหรือก่อนสตาร์ทใหม่ กดเบรคลง 2-3 ครั้ง ถึงจะแข็งกดแป้นเบรคไม่ลงเลย
สตาร์ทเครื่องยนต์ กดแป้นเบรคไป จะกดแป้นเบรคลงครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 09:38:11 »
ไม่ปกติครับ

แต่ไม่อันตรายมาก เพราะติดเครื่องก็มาเร็ว

วันเวย์ วาว ที่เก็บ แวคคั่ม (หน้าหม้อลม) น่าจะรั่ว บางทีถอดเป่าลมทำความสะอาดก็หาย

หรือวาวล์รั่วภายในหม้อลม

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 11:58:09 »
ไม่ปกติครับ  เหยียบเบรคตอนดับเครื่องแล้วปล่อยแค่นั้นไม่ควรมีอาการนี้  ถ้าว่าไปย้ำเบรคเล่นตอนดับเครื่องแล้วอะใช่เลย

วาล์วกันกลับของหม้อลมค้างแล้วครับ  กักลมไม่อยู่หรือซึมออกไปเองตลอดเวลาทำให้เหยียบแล้วเบรคแข็ง  ซีเรียสรึปล่าอันนี้ผมไม่แน่ใจ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 09:56:54 »
จากหม้อลมเบรคจะมีท่อสีดำต่อไปวาวล์กันกลับ ไปหาซื้อที่ร้านอะไหล่ ถอดออกไปเทียบครับ ใช้ร่วมกันได้หลายรุ่น

ถ้าถอดมาแล้ว เอาปากเป่าลมทางหนึ่งลมจะผ่านได้ อีกทางผ่านไม่ได้ แบบนี้ไม่เสีย

เปลี่ยนแล้วไม่หาย ก็แสดงว่าหม้อรั่วครับ บางทีมันซึมๆอากาศหนีออกไปได้

วาวล์กันกลับมันะกักลมได้ข้ามวันแน่ๆ ผมจอดCamryไว้เดือนนึง เหยียบเบรคก่อนสตาร์ทยังไม่แข็งครับ