ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสอง สำหรับมือใหม่  (อ่าน 10735 ครั้ง)

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
รถมือสอง สำหรับมือใหม่
« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 09:44:36 »
กำลังมองหารถมือสอง ให้ลูกสาวมือใหม่ขับ ราคาราว 3 แสน บวกลบ  ถ้าเบียดเสาหรือชนกระถาง จะได้ไม่เสียดายมาก มีความปลอดภัยพอควร ผมจะดูแลบำรุงรักษา (ลูกขับอย่างเดียว)  บางครั้งเราอาจเอาไปขับเองบ้าง  (ถ้าไม่อยากเอา E90 ไป)   

อะไรที่เป็น choice ที่น่าพิจารณา?  มองอยู่คือ  BMW E36 4 ประตู ('97 - '99), E36 coupe, Audi A4 ('97 - '00), Passat Highline ('99 - '02),
หรือควรมอง รถญี่ปุ่น? 

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: รถมือสอง สำหรับมือใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 09:53:24 »
E36 อาจไม่พอค่าซ่อมครับ ลองเ็ล็ง A4 2.4 ดีกว่ามั้งครับ ถ้าหาดีๆ 2.2-2.5 แสนน่าจะได้ เผื่อค่าซ่อมไว้

A4 ตัวถัง B5 ตัวนี้อะไหล่บานเลยครับ มีเยอะไม่แพ้ E36 และราคาค่าซ่อมที่ผมมีอยู่ตกปีล่ะไม่เกิน 4หมื่น รวมถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วครับ ไม่จุกจิกเลยครับถ้าคุณซ่อมถึงและได้รถมาสภาพดี

ส่วนรถญี่ปุ่น อย่าไปสนใจเลยครับ จะซื้อมือสองที่ราคามันลงมาแล้วเล่นรถยุโรปดีกว่าเยอะมากครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 10:14:15 »
ถ้ามือสองสำหรับมือใหม่ผมว่ายังไงมองพวกรถญี่ปุ่นน่าจะดีกว่านะครับ

เพราะเป็นรถขับง่าย ดูแลไม่ยาก ระบบต่างไม่ซับซ้อน ช่างทั้วไปซ่อมได้

ด้วยเรื่องค่าซ่อมบำรุงและง่าต่อกว่าดูแลรักษา อะไหล่มีมาก ถ้าซ่อมแล้วไม่ต้องจอดรถรออะไหล่นาน

แล้วถ้าเป็นพวกรถญี่ปุ่นมีงบขนาดนี้ยังจะได้รถที่มีอายุน้อยกว่าพวกรถยุโรปอายุมาก ครับ

แล้วถ้าจะเปลี่ยนรถอีกรอบขายต่อก็ยังได้ราคากว่ารถยุโรปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 10:17:07 »
คุณ PKS8 --> แล้ว A4, 1.8 เป็นอย่างไรบ้างค

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 10:42:16 »
A4 ใช้อะไหล่VWได้ แต่แอร์ไม่ค่อยถึงใจนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 11:40:49 »
A4 1.8 คุณ Tee_Abuser เคยใช้ จริงๆพูดตรงๆว่าด้วยความสามารถของรถไม่ได้เป็นรอง E36 เลยครับ แถมเครื่องยนต์แรงดี
เวลาลากรอบสนุกกว่าอยู่นิดๆด้วย ภายในรุ่นนี้มือจับเปิดประตูภายในหลุดร่วงครับ แต่วัสดุที่ใช้ดูจะทนทานกว่า BMW

A4 2.4 ภายในจะออกหรูกว่าด้วย ถือว่าเป็นรถดีน่าใช้้ถ้ารู้จักที่ซ่อมครับ

ผมดูโจทย์พี่เจ้าของกระทู้ คิดว่ากำลังต้องการรถยุโรปเพราะมั่นใจในความปลอดภัย ขณะเดียวกันก็ต้องการรถที่ขนาดตัวไม่โต
ขับไม่ลำบาก ลองมอง VW Golf รุ่นเก่าดูเป็นไงครับ ผมมองว่ามันเป็นรถที่แข็งแรงปลอดภัยมั่นใจได้ เป็นรถที่ขับง่าย
กะระยะง่าย แต่นั่งสบายพอสมควร ข้อเสียของมันคืออุปกรณ์ติดรถน้อย กระจกหลังยังเป็นมือหมุนเลยครับ บางคันไม่มีถุงลมนิรภัยด้วย

แต่ราคาของรถตระกูลนี้โดยเฉพาะ Vento 4 ประตูนั้นถูกมาก เรียกว่าครึ่งนึงของรถที่พี่เจ้าของกระทู้ยกตัวอย่างมาเลยก็ว่าได้ งานนี้ถ้าชน
ก็ไม่เสียดายครับ

อัตราเร่งรุ่นนี้ใช้งานในเมืองคล่องตัว แต่รอบไม่จัด กระทืบไม่สนุกเอาเสียเลย เหมือนเครื่องดีเซลคือแรงบิดดึงออกตัวดี แต่ลากรอบไปก็เท่านั้น
ความจุกจิกก็มีบ้าง ส่วนมากก็จะเป็นแอร์ ส่วนตัวเครื่องนั้นสมัยแรกมียางฐานหัวฉีดชอบเสีย ในภายหลังเปลี่ยนวัสดุจุดนี้เป็นเหล็กก็ทนขึ้น
เหลือแต่ปัญหาพวกรอบเดินเบา บ้านผมใช้มาสองคัน ขายไปแล้วทั้งคู่ คันแรกขายเพราะซื้อรถใหม่เพิ่ม คันที่สองขายเพราะแก้เรื่องรอบเดินเบาไม่จบครับ

ส่วนถ้าเป็นรถรุ่นอื่นๆ SAAB 900 หรือ 9000 ก็น่าเล่นเพราะในงบของพี่นั้นเล่นได้ทั้งคู่ 900 ขนาดตัวโอเค ไม่ใหญ่ นั่งสบาย มีสไตล์และความแพรวพราวแม้จะไม่ได้หล่อเหมือน Audi แต่การขับขี่ ช่วงล่าง และอุปกรณ์สู้ได้สบาย หรือถ้าจะฝึกลูกสาวให้ขับรถใหญ่ ก็ลอง 9000 ไปเลยก็ได้ ราคานี้สามารถเล่นรถเครื่อง 2.0T ได้ ถ้าอยากให้ลูกชินกับรถแรงๆ เอาเครื่องเดิมจูนกล่อง เปลี่ยนเทอร์โบ ก็ได้รถมือใหม่หัดขับ 230 แรงม้า

เพียงแต่ว่าอะไหล่มันไม่ได้เดินหาที่ไหนก็เจอเหมือนรถยุโรปเจ้าตลาด มีที่ซ่อมที่รู้จักกันอยู่ไม่กี่ที่น่ะครับ

ส่วนทางฝั่งญี่ปุ่น รถคันนึงที่ฟีลช่วงล่างใกล้เคียงยุโรป (แต่ยังเป็นญี่ปุ่นอยู่) และขับดีกว่าที่คาดก็คือ Nissan Primera ซึ่งพร้อมเป็นของคุณได้ในราคาไม่แตะสองแสน ปัญหาคือรถรุ่นนี้ไม่มี ABS ซึ่งผมมองว่าสำหรับลูกสาวที่ยังมือใหม่ รถที่ขับควรจะมี ABS ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 12:39:52 »
A4 1.8 คุณ Tee_Abuser เคยใช้ จริงๆพูดตรงๆว่าด้วยความสามารถของรถไม่ได้เป็นรอง E36 เลยครับ แถมเครื่องยนต์แรงดี
เวลาลากรอบสนุกกว่าอยู่นิดๆด้วย ภายในรุ่นนี้มือจับเปิดประตูภายในหลุดร่วงครับ แต่วัสดุที่ใช้ดูจะทนทานกว่า BMW

A4 2.4 ภายในจะออกหรูกว่าด้วย ถือว่าเป็นรถดีน่าใช้้ถ้ารู้จักที่ซ่อมครับ

ผมดูโจทย์พี่เจ้าของกระทู้ คิดว่ากำลังต้องการรถยุโรปเพราะมั่นใจในความปลอดภัย ขณะเดียวกันก็ต้องการรถที่ขนาดตัวไม่โต
ขับไม่ลำบาก ลองมอง VW Golf รุ่นเก่าดูเป็นไงครับ ผมมองว่ามันเป็นรถที่แข็งแรงปลอดภัยมั่นใจได้ เป็นรถที่ขับง่าย
กะระยะง่าย แต่นั่งสบายพอสมควร ข้อเสียของมันคืออุปกรณ์ติดรถน้อย กระจกหลังยังเป็นมือหมุนเลยครับ บางคันไม่มีถุงลมนิรภัยด้วย

แต่ราคาของรถตระกูลนี้โดยเฉพาะ Vento 4 ประตูนั้นถูกมาก เรียกว่าครึ่งนึงของรถที่พี่เจ้าของกระทู้ยกตัวอย่างมาเลยก็ว่าได้ งานนี้ถ้าชน
ก็ไม่เสียดายครับ

อัตราเร่งรุ่นนี้ใช้งานในเมืองคล่องตัว แต่รอบไม่จัด กระทืบไม่สนุกเอาเสียเลย เหมือนเครื่องดีเซลคือแรงบิดดึงออกตัวดี แต่ลากรอบไปก็เท่านั้น
ความจุกจิกก็มีบ้าง ส่วนมากก็จะเป็นแอร์ ส่วนตัวเครื่องนั้นสมัยแรกมียางฐานหัวฉีดชอบเสีย ในภายหลังเปลี่ยนวัสดุจุดนี้เป็นเหล็กก็ทนขึ้น
เหลือแต่ปัญหาพวกรอบเดินเบา บ้านผมใช้มาสองคัน ขายไปแล้วทั้งคู่ คันแรกขายเพราะซื้อรถใหม่เพิ่ม คันที่สองขายเพราะแก้เรื่องรอบเดินเบาไม่จบครับ

ส่วนถ้าเป็นรถรุ่นอื่นๆ SAAB 900 หรือ 9000 ก็น่าเล่นเพราะในงบของพี่นั้นเล่นได้ทั้งคู่ 900 ขนาดตัวโอเค ไม่ใหญ่ นั่งสบาย มีสไตล์และความแพรวพราวแม้จะไม่ได้หล่อเหมือน Audi แต่การขับขี่ ช่วงล่าง และอุปกรณ์สู้ได้สบาย หรือถ้าจะฝึกลูกสาวให้ขับรถใหญ่ ก็ลอง 9000 ไปเลยก็ได้ ราคานี้สามารถเล่นรถเครื่อง 2.0T ได้ ถ้าอยากให้ลูกชินกับรถแรงๆ เอาเครื่องเดิมจูนกล่อง เปลี่ยนเทอร์โบ ก็ได้รถมือใหม่หัดขับ 230 แรงม้า

เพียงแต่ว่าอะไหล่มันไม่ได้เดินหาที่ไหนก็เจอเหมือนรถยุโรปเจ้าตลาด มีที่ซ่อมที่รู้จักกันอยู่ไม่กี่ที่น่ะครับ

ส่วนทางฝั่งญี่ปุ่น รถคันนึงที่ฟีลช่วงล่างใกล้เคียงยุโรป (แต่ยังเป็นญี่ปุ่นอยู่) และขับดีกว่าที่คาดก็คือ Nissan Primera ซึ่งพร้อมเป็นของคุณได้ในราคาไม่แตะสองแสน ปัญหาคือรถรุ่นนี้ไม่มี ABS ซึ่งผมมองว่าสำหรับลูกสาวที่ยังมือใหม่ รถที่ขับควรจะมี ABS ครับ

พี่แพนครับ  ทางฝั่งญี่ปุนนี่ นอกจาก nissan primera แล้วเนี่ย nissan bluebird u13 หรือ presea หล่ะครับ เป็นอย่างไร
ถ้าฝั่งยุโรป skoda หล่ะครับ โอเคไหม
ผมช่วยนึกให้อ่ะครับ เดี้ยวรอพี่แพนอีกที
ถ้า
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 12:49:03 »
อย่าว่าเลยนะครับ เป็นความคิดส่วนตัวหน่อย และไม่เกี่ยวกับ คุณภาพ หรือสมรรถนะใดๆ ทั้งสิ้น
ผมว่าเอารถตลาดๆ แบบวีออส ก็พอครับ ขับรถยุโรป เป็นพื้นฐานให้แก มองแต่รถยุโรปแพงๆ ในอนาคต
อาจจะไม่ได้เป็นกันแบบนั้นทุกคน แต่หลายคนก็เป็น
ขับรถธรรมดาๆ เหมือนคน 90% บนท้องถนน เป็นพื้นฐานที่ดี
สำหรับทัศนคติในการขับขี่ การดูแลรํกษา ภาพลักษณ์ทางสังคม แล้วไว้เธอมีตังตอนทำงาน เธออาจจะยังคบกับ
รถญี่ปุ่นเป็นเดิม หรือหันไปคบ BMW ตอนนั้นก็ถือว่าเหมาะสม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 13:23:48 »
ถ้าเป็นรถสำหรับมือใหม่แล้ว
ข้อดีของรถยุโรป ก็คือ โอกาสหาย หรือมีคนมาวุ่นวาย ค่อยข้างน้อยครับ
แต่เวลาซ่อมที ก็มีทั้งอะไหล่แพง หรือไม่ก็ หาอะไหล่ยาก เหนื่อยหน่อย

รถญี่ปุ่น ขับไปเถิด ขับเรื่อยๆ ชนก็ซ่อม เสียก็ซ่อม ไม่ต้องไปกังวลใจอะไรมาก

แต่มาคิดดูอีกที รถใหม่ สำหรับมือใหม่ ถ้าได้รถดีๆ ช่วงล่างดีๆ กันตั้งแต่แรก
คนขับ จะจดจำความรู้สึของรถดีๆ ได้ และจะรู้ว่า รถของเขาเองจริงๆ คันต่อไป เขาควรจะเลือกรถแบบไหน

A4 นี่ ตาหลุยส์ ร้านเป็ดย่างแมนดาริน เพื่อนผม ใช้มา 2 คัน ทั้ง 1.8 และ 2.4
เรื่องการกินน้ำมันนี่ยังไงก็ต้องทำใจ แอร์เย็นไม่เร็วเท่าที่ควร ถ้าจอดตากแดดบ่อยๆ ก็ ต้องเป็นคนใจเย็นพอสมควรครับ
เย็นพอที่จะรอให้แอร์ในรถ เย็นขึ้นมา

ผมกลับมองตรงข้ามกับแพน เรื่องของ Saab และกลับคิดว่า ในกรณีนี้อาจจะไม่ค่อยเหมาะนักสำหรับมือใหม่

แต่ถ้าอยากมองรถญี่ปุ่น
ตัวเลือกเดียวที่ผมคิดว่าน่าจะจบดีที่สุด

คือ Vios ตัวแรก รถที่คุณอาจจะคิดว่า มันเบสิกมาก
แต่ เครื่อง ที่แรงสมตัว ประหยัดอย่างที่ต้องการ
ช่วงล่าง ก็ดีมากถ้าเทียบกับรถพิกัดเดียวกัน ในยุคนี้ด้วยแล้ว
พวงมาลัย บังคับเลี้ยวดี มาก
ซ่อมบำรุง ยังไม่แพงมาก หารถในตลาดง่ายดายเรากับผักปลา
ไปไหนมาไหน ไม่ค่อยต้องกังวล ยกเว้นเรื่องขโมย

และ งบอยู่ในระดับ 3 แสนกว่าบาท ถ้ารุ่นปีไม่เกิน 2005-2006

รถสำหรับลูกสาวขับ แถมขับอย่างเดียวด้วย
ควรหารถที่ สามารถสอนลูกสาวให้พอจะช่วยเหลือตัวเองในกรณีฉุกเฉินเบื้องต้นได้ด้วย
ขับดี สมตัว
และ Vios ผมมองว่า เป็นรถครู ที่ดี สำหรับการเริ่มต้น Car Life ในยุคสมัยนี้ ครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 14:02:20 »
สำหรับผมขอเพิ่มปัจจัยในการตัดสินใจด้วย ลักษณะการใช้งานครับ

รถยุโรปจะเหมาะกับการเดินทางไกล เป็นระยะทางยาวๆ รถไม่หนาแน่นมาก อันนี้ รถยุโรปจะตอบสนองการเดินทางได้ดีกว่า เนื่องจากเดินทางเป็นความเร็วค่อนข้างคงที่กว่า จะทำให้กินน้ำมันไม่มาก และการเดินทางไกล รถยุโรปจะนั่งสบายกว่า และช่วงล่าง + แคซซีที่ทำมาดี จะตอบโจทย์ตรงนี้มากกว่าครับ

ส่วนรถญี่ปุ่น จะเหมาะมากสำหรับคนที่เดินทางในเมือง เป็นระยะทางไม่ยาว และต้องประสบกับการจราจรในเมือง วิ่งๆ หยุดๆ บ่อยๆ มากกว่ารถยุโรป เนื่่องจาก การเร่งๆหยุดๆ จะทำให้เครื่องแบบยุโรปที่ออกแบบมาสำหรับเดินทางไกลมากกว่า กินน้ำมันมากกว่าเยอะ ในขณะที่รถญี่ี่ปุ่นกินน้ำมันน้อยกว่า อาจจะถึง 30% ในแต่ละครับ ซึ่งถ้าเติมน้ำมันหลายที ใช้นานๆ ส่วนต่างนี้อาจจะถึง หลายหมื่นถึงแสนบาทเลยทีเดียว ในขณะที่ ความปลอดภัย ช่วงล่าง และ chassis ที่ดี อาจจะไ่ม่ค่อยได้สำัคัญหรือได้ใช้ในเมือง ( ความจริงถ้าจะวิ่งทางไกล ก็เอา e90 ไปก็ได้)

งบประมาณที่คุณให้มา บอกได้เลยว่า ถ้าเลือกรถยุโรป จะได้รถที่เก่า มากกว่า 10 ปีขึ้นไป ซึ่งนั่นก็จะทำให้คุณได้รถที่เก่ากว่า เทคโนโลยีก็อาจจะล้าสมัยกว่า

งานนี้ถ้าให้ผมคิด ผมว่า ลูกคุณน่าจะทำงานในเมือง ผมสนับสนุน รถญี่ปุ่น อาจจะเป็น vios หรือ city รุ่นประมาณ 6-7 ปีก่อนครับ

แต่ถ้าคุณบอกว่า คุณติดใจ โดยเฉพาะกับรถยุโรปที่คุณใช้อยู่ แล้วคุณบอกว่าแด๋วคุณจะดูแลเองลูกขับอย่างเดียว อันนี้ก็อย่างที่หลายคนบอกครับ ผมมีตัวเลือกให้ดังนี้

BMW E36 318i
Audi A4 B5 2.4 (ตัว 1.8 เกียร์เปราะ)
Volvo 850 , s40 ตัวแรก
ฺMB 190 E
VW VENTO, GOLF Mk III

หลายตัวเป็นรถที่เข้ากับลักษณะที่คุณบอก แต่....

1. กินน้ำมันในเมือง ต่ำกว่า 9 โลลิตรแน่นอน ,ติดแก๊ส.....ลูกคุณจะรับได้หรือ???
2. บางรุ่นอาจจะมีปัญหากับ gasohol(แม้กระทั่ง E10)
3. ระวังเกียร์เป็นอย่างแรง รถยุโรป เกิน 10 ปี ถ้าเจ้าของเก่าไม่ขับแบบดีจริงๆ มันเข้าใกล้อายุที่เกียร์จะมีปัญหาทั้งทาง hardware และ software และที่สำัคัญ ค่าซ่อมหรือ เปลี่ยนเกียร์ อาจเกิน 5 หมื่น
4. รถยุโรป พวกนี้ ถ้ามือสองได้สภาพมาไม่ดีจริงๆ อาจมีรายการซ่อมเพื่อให้สภาพกลับมาใช้ได้ดีบวกเข้าไปอีกถึงแสน
5. ลูกคุณจะไม่ค่อยได้รู้เรื่องเกี่ยวกับรถยนต์นัก เพราะใช้อย่างเดียว

สรุปว่า ถ้าคุณต้องการให้ลูกคุณขับรถ มีเกรด วัสดุ ตัวถัง ช่วงล่างดีหน่อย คุณต้องแลกกับการได้รถปีเก่า และความจุกจิก,กินน้ำมัน ล้าสมัย ที่จะตามมากับความเก่าและความซับซ้อน ของระบบ

ถ้าคุณไม่คิดอะไรมากกับคำว่า "ยุโรป แข็งแรง ปลอดภัย"  รถคันแรก เอาแบบใช้ง่าย ประหยัด คุ้มค่า ==> รถญี่ปุ่นตัวเล็กๆ ตอบโจทย์ได้ดีมาก ถึงมากที่สุดครับ โดยเฉพาะใช้งานในเมือง

มีดมีสองด้าน

ขณะเดียวกัน คุณอยากได้รถยุโรปให้ลูกคุณมาก แต่ประสบปัญหาดังที่ผมเกล่าไป ไม่รู้จะทำอย่างไรดี ผมมีข้อเสนครับ !!!

- หากคุณให้ลูกใช้รถยุโรปจริง คุณเสียเงิน สมมุติ คุณซื้อราคาสดมา 250,000 บาท ค่าบำรุงรักษา + ซ่อมตามระยะเวลารถยุโรปเกิน 10 ปี ผมให้ค่าเฉลี่ย ที่ 1 แสนบาท ดังนั้นคุณอาจจะต้องเสียเงินสุทธิประมาณ 3.5 -4 แสนบาทสำหรับการหารถให้ลูกใช้

- แต่ถ้าคุณลองหารถยุโรปมือสองที่ราีคาตกเร็วและไม่เก่ามาก ดังเช่น ford focus ราคามือสองตอนนี้รุ่น 4 ประตู อยู่ต่ำกว่า 5 แสน อาจจะถึง 4 แสนต้นๆ  นั่นคือ คุณได้รถที่มี feeling ยุโรป , อายุไม่เกิน 5 ปี และ คุณเพิ่มเงินสุทธิไปอีก ไม่กี่แสนบาท เพราะรถใหม่กว่า โอกาสที่จะต้องซ่อมก็น้อยกว่าด้วยน่ะครับ  :-[

ลองพิจารณาดูแล้วกันครับ จากคนใช้รถยุโรปมือสองมาหลายคันครับ  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2010, 14:18:51 โดย Quadrifoglio Verde »
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 02:14:49 »
เหมือนคุณจิมมี่

ไป vios   โฉมก่อน ตัวไมเนอร์เชนจ์ ปึ 05
เล่นรุ่น 1.5 S  จบเลยครับ  ครบทั้งช่วงล่าง แฮนด์ลิ่ง ABS+airbag
ทน ไม่จุกจิก  ประหยัดระดับ  15.x กิโลลิตร ในบอดี้กะทัดรัด

....ราคาคงอยู่สัก 3.8-4.2 แสน
ไม่ก็หา ตัว 1.5 E  ราคา 3.6 -3.9 แสน

ถ้าผมมีลูกสาวหัดขับ จะให้ขับรถญี่ปุ่น ก่อน  และที่พอไว้ใจได้ก็รุ่นนี้แหละ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 03:47:57 »
เห็นด้วยกับคุณ Quadrifoglio Verde ครับ

ถ้าเน้นออพชั่น ความปลอดภัย และการขับขี่แบบรถยุโรป แต่ไม่อยากบำรุงแพง ต้องหาพวกรถยุโรปกำกึ่งปลาดิบ

รถเหล่านั้นก็คือ...

- Chevrolet Zafira รถยุโรปแท้ๆ แต่อะไหล่ไม่แพงมาก มีแพร่หลายกว่ายุโรประดับเดียวกันแน่นอน ออพชันครบๆ
เห็นว่าที่บ้านน้ามี E90 อยู่แล้ว น่าจะมีรถอเนกประสงค์ไว้รอบรับด้วยก็ดีนะครับ

- Peugeot 406 ในราคานี้ ได้ตัวท็อปออพชั่นบ้าระห่ำ แถมเหลือเงินไว้ติดแก๊ส หรือซ่อมบำรุง อะไหล่มีหลายร้านหลายราคา

- Mazda Protege อันนี้เป็นรถญี่ปุ่นอารมณ์ยุโรปด้วยช่วงล่าง แต่ว่าตำแหน่งการขับขี่ เหมาะสำหรับในเมืองมากกว่า

- Chevrolet Optra/Aveo อันนี้จะออกแนวเกาหลีๆ สักหน่อย แต่ได้ฟิลลิ่งแบบยุโรปมากกว่าระดับเดียวกันหลายรุ่น ข้อดีมากๆคือรถปีใหม่ ซ่อมน้อย อะไหล่แพร่หลาย

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 17:31:55 »
 ;D ;D ;D.......get E 36/318i would providing more safeties for your doughter life.

yogibear

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 18:51:13 »
ผมก็เล่นรถยุโรปมาเยอะนะ....แต่ถ้าจะให้ลูกสาวใช้อ่ะครับ....ผมว่า อย่าคิดเลย...เพราะผู้หญิงซ่อมรถไม่เป็น(คุณพ่อซ่อม) แต่ถ้าไปเสียกลางทางหล่ะครับ?
ยังไงรถมือสองโดยเฉพาะยุโรปความจุกจิกมาเป็นอันดับ 1 เลยครับ...

ผมว่างบประมาณสามแสนกว่าบาท  กัดฟันเพิ่มอีกนิดหน่อย น่าจะพอหา โตโยต้า โคโรน่า เอ็กซิเออร์ได้นะครับ ผมว่าเป็นรถญี่ปุ่นที่บอดี้ใหญ่ แข็งแรงปลอดภัย อะไหล่เพียบและไม่ค่อยจุกจิกครับ  น่าจะเหมาะกับให้น้องขับไปเรียนมหาลัยได้ครับ

แต่ถ้าจะให้ดี พยายามให้น้องหาแฟนหล่อๆ รวยๆ มีรถขี่สักคนแล้วให้มันมารับที่บ้าน มาส่งที่บ้านครับ นอกจากจะไม่ต้องกังวลเรื่องการบำรุงรักษารถแล้ว
ยังเหมือนได้คนขับรถโดยไม่ต้องจ่ายเงินเดือนอีกตะหาก.... ลองดูช๊อยสองไว้พิจารณาครับ ฮิฮิ ขำขำนะครับ

ผมก็คุณพ่อลูกสาวหนึ่งเช่นกัน แต่ลูกผมอีกนานกว่าจะขับรถได้ กะว่าถ้าน้องขับรถได้ ก็คงเริ่มจากสอนให้เขาล้างรถครับ...ดูความเอาใจใส่รถก่อนเลย
ถ้ายังไม่รู้จักล้างเช็ด ดูแลความสะอาด ก็คงยังไม่ซื้อรถให้แ่น่นอน และคงขับไปส่งเองครับ ตอนนี้ผมไว้หนวดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2010, 05:27:38 โดย SignifeR »
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 21:52:45 »
มาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ แต่ละคนสุดยอด กูรูเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 14:36:50 »
โซรูน่าวีออสก็เหมาะดี อย่างที่พี่ๆหลายคนได้บอกไปแล้วครับ