ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ พี่จิม  (อ่าน 6762 ครั้ง)

ออฟไลน์ ponggun207

• Newbie
  • *
รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ พี่จิม
« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 12:22:52 »
ต้องรบกวนช่วยที่น่ะค่ะคือ งี้ค่ะพี่จิมค่ะ  ก็เป็นคนนึง ที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถเลยค่ะ  พอดีที่บ้านซื้อรถให้คนแรก   แต่เค้าให้เลือกเองได้เลย  เพราะที่บ้านก็มีแต่ผู้หญิงไม่มีใครรู้เรื่องรถเลยสักกะคนอ่ะค่ะ   คือตอนนี้ป้องได้จองรถ แอคร์คอต 2.0 ไว้อ่ะค่ะได้รถเดือนหน้านี้แล้วอ่ะค่ะพี่จิม แต่ทีนี้หนูเห็นในกระทู้ของพี่จิมอ่ะค่ะ  ที่เป็นตารางความเคลื่อนไหวของแต่ละยี่ห้ออ่ะค่ะ  ที่จะมีไมเนอร์ภายในปีนี้อ่ะค่ะ  สำหรับ แอคคอต   หนูก็เลยเครียดอ่ะค่ะว่าจะเอาไงดี   หรือจะไปเอา  แคมรี่ดี  หนูคิดไม่ออกจิงๆอ่ะค่ะ  คือหนูจะถามพี่จิมว่า   หนูไม่ซีเรียสเรื่อง   แอคคอต กับ แคมรี่  ว่าอันไหนดีกว่าตรงไหนหนู่ไม่สน อันไหนก็ได้ค่ะไม่ได้สนใจว่าอันไหนดีกว่าอันไหน  สำหรับหนูว่ามันก็เหมือนๆกัน   อันไหนก็ได้   แต่หนูซีเรียสเรื่องว่า  ถ้าหนูออกแอคคอตมา แล้วไม่กี่เดือนมันมี  ไมเนอร์ มาหนูกลัวขาดทุนอ่ะค่ะ  เหมือนซื้อมาแล้วตกรุ่นแระ  ไรประมาณนี้อ่ะค่ะ  หรือถ้าหนูไปเอา  แคมรี่   เพราะไมเนอร์แล้ว  ก็กลัวสักสองปีก็เปลียนโฉม  คือ หนูกลัว  รถตกรุ่นกับขาดทุนอ่ะค่ะ   รบกวนพี่จิมแนะให้หนูหน่อยน่ะค่ะ  ว่าจะเอาอ่ะไรดีในสถานนะการแบบนี้  ไม่เกี่ยวกับข้อดีของตัวรถว่ายี่ห้อไหนดีไม่ดีน่ะค่ะ   แต่ว่าตอนนี้   หนูควรเลือกอ่ะไร  ที่ไม่ขาดทุนมากอ่ะค่ะ    ระหว่าง  แอคคอต  กับ แคมรี่   (ไม่เอาไฮบริตน่ะค่ะ  เอาธรรมดา   อิอิ)  รบกวนพี่จิมหรือเพื่อนๆช่วยแนะนำทีค่ะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ พี่จิม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 13:25:02 »
สรุปคือไม่อยากใช้รถที่จะตกรุ่นในเร็ววัน แต่ไม่ได้สนว่ารถคันนไหนขับแล้วดียังไง นั่งแล้วเป็นยังไง ได้เหมือนกันหมด?
ก็ Camry สิครับ ง่ายดี แต่อย่าลืมว่า Camry ชิงไมเนอร์เชนจ์ไปก่อน Accord แล้ว พอถึงวันที่ Accord ไมเนอร์บ้างล่ะ
Camry ก็อาจจะกลายเป็นรถที่ชิงตกรุ่นทั้งโมเดลก่อน Accord ก็ได้นะ

ถ้าคุณตามกระแสเรื่องตกรุ่น หรือขาดทุนเพราะการตกรุ่น คุณจะมีเหตุผลให้ต้องรอๆๆๆรุ่นใหม่ไปเรื่อยๆไม่มีที่สิ้นสุดหรอกครับ

รถราคาเป็นล้าน ระหว่างไมเนอร์กับก่อนไมเนอร์ เวลาขายต่อต่างกันไม่ถึงแสน ยิ่งใช้ไปนาน 5 ปีส่วนต่างก็ยิ่งหดลง จะกลัวไปทำไม
ผมว่าเรามากลัวเรื่องอื่นกันเถอะ เช่นได้รถมาแล้วขับไม่โดนใจ ขับไม่ถนัด ช่วงล่างไม่ใช่อย่างที่ต้องการ ภายในไม่โดนใจ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ พี่จิม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 13:33:28 »
ท่านผู้เกินตอบประเด็นเรื่องไมเนอร์เชนจ์ไปแล้ว

คราวนี้คงต้องถามจขกท.แล้วล่ะครับว่า อยากจะได้รถแบบไหน

ถ้าชอบรถที่ขับสนุก เลือก แอกคอร์ด

ถ้าชอบรถที่ขับนุ่มนวล เลือก คัมรี่

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 13:44:09 »
ท่านผู้เกินตอบประเด็นเรื่องไมเนอร์เชนจ์ไปแล้ว

คราวนี้คงต้องถามจขกท.แล้วล่ะครับว่า อยากจะได้รถแบบไหน

ถ้าชอบรถที่ขับสนุก เลือก แอกคอร์ด

ถ้าชอบรถที่ขับนุ่มนวล เลือก คัมรี่
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 13:46:14 »
จริงๆ แล้ว ผมว่าเรื่องเลือกยี่ห้อรถนี่ น่าจะซีเรียสกว่าเรื่องรถตกรุ่นอีกนะ :-\

ส่วนเรื่องแก้ปัญหา
ผมว่าถ้าเปลี่ยนยี่ห้อนี่ ยังไงท่านก็มีแต่ขาดทุนครับ เพราะก็ไม่ได้ซีเรียสเรื่องยี่ห้ออยู่แล้ว
ยังไงถลำลึกลงไปแล้ว ผมว่าก็ลองงอแงกับเซลล์ดูอะครับ
บ่นๆ จะ Minor จะตกรุ่น อะไรทำนองนี้ ลองขู่ๆ จะถอนจองดู
แล้วสุดท้ายขอเป็นของแถม หรือส่วนลดน่าจะคุ้มค่าที่สุดครับ

แต่ถ้าไม่เสียดายเงินจอง และไม่รีบใช้รถก็ถอนจองไปก็คงไม่มากมายกระมังครับ
หรือไม่ก็ขอเค้าเปลี่ยนเป็นจองตัว Minor เลยก็น่าจะได้นะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 13:50:09 »
1. ขอรบกวนนิดนึงนะครับว่า
ในครั้งต่อไปที่ตั้งกระทู้ โปรดสรุป หัวข้อเรื่องที่ต้องการถาม ลงในชื่อหัวข้อกระทู้ด้วยครับ
เพื่อความสะดวก แก่สมาชิกคนอื่นๆครับ

2. น้องครับ ยังไม่ทันซื้อรถ ก็กลัวขาดทุนซะแล้ว อะไรขนาดน้านนนนน ฮ่าๆๆ
พี่ว่าน้องอย่าซื้อรถเลย ถ้ากลัวขาดทุน เพราะ การซื้อรถ นั่นคือ ขาดทุน แน่นอนทันที
เงินของคุณน้อง หายแว๊บไปเลยทันที 20%(ค่าเสื่อมราคาตามการคิดคำนวนด้านบัญชี)
ทันทีที่เซ็นรับรถ และขับพ้นประตูโชว์รูม

ถ้าซื้อรถ แล้วเอาประเด็น ราคาขายต่อ เป็นเรื่องหลักเลยนั้น
พี่คิดว่า มันน่าเป็นห่วงครับ

เพราะ การนั่งโดยสารในแต่ละวัน กับรถที่ไม่ได้เหมาะกับสรีระของเราอย่างแท้จริง
หรือช่วงล่างที่ซับแรงสะเทือนไม่ดีเท่าที่ควร มันจะบั่นทอนสุขภาพเราลงไปพอสมควร
สุดท้าย ต้องเสียค่าหมอ ค่าหยูกยา รักษาอาการปวดหลัง และอื่นๆ ที่เกิดจากการเลือกรถ
ที่เราคิดว่า ขายต่อ ได้ราคาดี เพียงอย่างเดียว มันก็ไม่น่าจะดีเท่าไหร่แหะ  จริงไหมครับ?

เกิดมาในชีวิตนี้ พี่เห็นคนที่ซื้อรถ แล้วขายต่อออกไป แถมได้กำไร
มีคนประเภทเดียวเท่านั้น คือคนที่ซื้อรถมือสอง รุ่นที่ตลาดนิยม
ใช้เสร็จ ไม่กี่เดือน ก็ขายออกไป แต่กำไรที่ได้มา ก็ไม่ได้เยอะแยะมากมายนัก
นั่นละครับ คนกลุ่มเดียวที่จะไม่ขาดทุน จากการซื้อรถ นอกนั้น แม้แต่ตัวพี่เอง ก็ยังขาดทุนเลยครับ

3. ซื้อรถคันละเป็นล้าน ถ้าจะบอกว่า ไม่สนว่ามันดีหรือไม่ เพราะคิดว่ามันเหมือนๆกัน อันนี้ พี่ว่าเป็นความคิดที่
จะทำให้มีโอกาส เลือกข้าวของ มาแล้ว ไม่ตรงกับความต้องการของตัวเองได้ ในท้ายที่สุด

ขนาด ซื้อเสื้อผ้า เรายังต้องลองเลือกแล้วเลือกอีก ให้มันเข้ากับตัวเราเลย
ดังนั้น จะซื้อรถทั้งที ก็ควรไปลองขับดูให้ดีๆ ว่า มันเข้ากับตัวเราไหม

คำว่าเข้า คือ เรานั่งแล้ว ปวดหลังไหม? เมื่อยไหม ปรับให้พอดีกับสรีระของเรายากง่ายแค่ไหน
ควบคุมรถได้ถนัดไหม มองเห็นกระจก ทัศนวิสัยรอบคันชัดเจนไหม
ตอนเลี้ยวกลับรถ เสาหลังคาคู่หน้า ฝั่งซ้าย มันบังรถที่แล่นสวนมาหรือเปล่า
การใช้งานอุปกรณ์ต่างๆ ใช้ยากไหม? พื้นผิววัสดุที่เห็น เราชอบมันจริงๆหรือเปล่า
พวงมาลัย หนักไปไหม เบาไปหรือเปล่า เร่งแล้ว รถพุ่งไหม เบรกแล้วระยะทางสั้นหรือกว่าจะหยุดทีก็มีลุ้น

ฯลฯ อีกมากมาย

เราไม่อาจเปลี่ยนรถใหม่ ได้บ่อยเหมือนซื้อเสื้อผ้าใหม่ หนะครับ ดังนั้น ใส่ใจกับรายละเอียด
เล็กๆน้อยๆ เหล่านี้สักนิด เพื่อชีวิตที่จะเป็นสุขไปได้อีกหลายปี อย่างน้อย ก็จนกว่าจะคิดเปลี่ยนรถใหม่อีกครั้งนั่นละครับ

ดังนั้น ไปลองขับสักหน่อยเถอะ คนรอบข้างพี่หลายคนแล้วละ ที่ ซื้อรถ โดยไม่ลองขับ
สุดท้าย บ่นอุบ บ่นกระปอดกระแปด แต่ทำอะไรไม่ได้ ก็ต้องทนใช้กันต่อไปอย่างนั้น จนหมดเวรหมดกรรม กับไฟแนนซ์ นั่นละ

4. เข้าเรื่องดีกว่า
ในประเทศไทยนี้ ไม่ได้มีแค่ Toyota กับ Honda นะครับ ยังมี รถที่ดีมากๆ อย่าง Nissan Teana อีกด้วย
อย่าลืมเก็บรถรุ่นนี้เอาไว้ในตัวเลือกด้วยครับ เพราะมันดีกว่า ทั้ง 2 คันที่คุณมองอยู่
เว้นเสียแต่ว่า คุณจะร้สึก สุดทนกับพฤติกรรมในอดีตของ ดีลเลอร์ นิสสัน ในช่วง 10 ที่ผ่านมา
อันนั้น ไม่ว่ากัน แม้ว่าสมัยนี้ บางแห่ง จะดีขึ้นแล้วก็ตาม

แต่ ในเมื่อสนเรื่องขาดทุน อย่างเดีว ไม่สนใจคุณงามความดีของรถ ก็ต้องตัด Teana ออกไปก่อนเลย
เพราะราคาขายต่อ ตกกว่าชาวบ้าน แน่นอน แต่ไม่ได้ตกแบบน่าเกลียดห่างกัน เหมือนพวกรถยุโรปแบรนด์ระดับมวยรองทั้งหลาย

5. เรื่องตกรุ่นนั้น เร็วช้า ยังไง ก็ตกรุ่นอยู่ดี หลีกเลี่ยงไม่พ้น ครับ
อยากให้มองในมุมที่ว่า ถ้าเรารีบใช้รถ ยังไงๆ ก็ควรรีบซื้อ
แต่ถ้ายังไม่รีบซื้อ และคิดว่ารอได้ Camry จะไม่มีการปรับโฉมอะไรอีกแล้ว
นอกจากการเพิ่มรุ่นพิเศษ ทุกช่วงใกล้เทศกาล Motor Show และ Motor Expo แค่นั้น
จนกว่าจะเปลี่ยนตัวถังใหม่ ในช่วงปี 2011-2012 ไม่เกินนี้

ส่วน Accord มีปรับโฉมไมเนอร์เชนจ์แน่ๆ แต่ยังไม่ใช่ใน 3 เดือนนี้ครับ ช้าสุด อาจเป็นต้นปีหน้า
เร็วสุด ก็เดือนพฤศจิกายน ก่อน Motor Expo เล็กน้อย ขึ้นอยู่กับว่า เขาอยากจะปล่อยออกมาเมื่อไหร่
แต่เท่าที่ดูแนวโน้มแล้่ว อาจจะปล่อยปลายปีนี้ เพราะเสียยอดขายให้ แคมรี และเทียนา ไปเยอะมากแล้ว

6.พี่เคยทำรีวิวของรถทั้ง 2 รุ่นนี้เอาไว้แล้ว
ใน พันทิบ แต่ ขออนุญาตไม่ทำลิงค์ให้ เพราะเราโกรธเคืองกันกับพันทิบอยู่
แต่สามารถหาอ่านดูได้ ด้วยการ เสริช Google ครับ

ด้วยคีย์เวิร์ด "รีวิว Camry" และ "รีวิว Accord"

ถ้าจะตอบ หรือถามเพิ่มเติม มาที่ Headlightmag แห่งนี้ทีเดียวนะครับ
ผมไม่ไปอยู่ในเว็บอื่นอีกแล้ว

7. Camry 2.0 ได้เรื่องรูปทรง ความนิยมของตลาด เครื่องที่แรงกว่า และ กินน้ำมันกว่า ชัดเจน
Accord 2.0 ได้ตำแหน่งนั่งขับที่ดีกว่า ถูกสรีระ กว่า แต่เบาะแข็งกว่า และปุ่มบนแผงควบคุมเยอะเกินเหตุ
เครื่อง แรงพอตัว อืดสุดในตลาด แต่ก็ต่างกันแค่ไม่กี่ เศษเสี้ยววินาที ช่วงล่าง มาในแนวเอาใจคนชอบขับรถมากกว่าแคมรี

ด้วยความปราถนาดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2010, 13:53:23 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 14:19:27 »
แนะนำ Accord 2.0 คับ เนื่องจาก camry 2.0 มันกินน้ำมันมากมาย เกียร์ 4 at

อีักเรื่องนะคับ การที่รถตกรุ่น ไมเนอร์เชน มันก็ไม่ได้เปลี่ยนไรมาก อย่าไปสนใจเลยคับ
สนใจเรื่อง ใหม่หมดทั้งคัน ดีกว่าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2010, 14:25:31 โดย koruru »

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 14:31:31 »
 ;D ท่าน J!MMY จัดชุดใหญ่ไปเลยทีเดียว
ผมแนะนำเพิ่มว่า หลังจากได้รถแล้วก็ยังมีเรื่องอีกมากมาย
เช่นว่า ซ่อมบำรุง ดูแลรักษา รวมถึงโชคร้ายมีอุบัติเหตุด้วย
ดังนั้นควรหาผู้ชายติดบ้านไว้ซักคน

ดังนั้น พอจะอยากรับผู้ชายตัวปล่าว กับหมาน้อยซักตัว ไว้ในบ้านบ้างไหมครับ ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 14:41:11 »
1. ขอรบกวนนิดนึงนะครับว่า
ในครั้งต่อไปที่ตั้งกระทู้ โปรดสรุป หัวข้อเรื่องที่ต้องการถาม ลงในชื่อหัวข้อกระทู้ด้วยครับ
เพื่อความสะดวก แก่สมาชิกคนอื่นๆครับ

2. น้องครับ ยังไม่ทันซื้อรถ ก็กลัวขาดทุนซะแล้ว อะไรขนาดน้านนนนน ฮ่าๆๆ
พี่ว่าน้องอย่าซื้อรถเลย ถ้ากลัวขาดทุน เพราะ การซื้อรถ นั่นคือ ขาดทุน แน่นอนทันที
เงินของคุณน้อง หายแว๊บไปเลยทันที 20%(ค่าเสื่อมราคาตามการคิดคำนวนด้านบัญชี)
ทันทีที่เซ็นรับรถ และขับพ้นประตูโชว์รูม

ถ้าซื้อรถ แล้วเอาประเด็น ราคาขายต่อ เป็นเรื่องหลักเลยนั้น
พี่คิดว่า มันน่าเป็นห่วงครับ

เพราะ การนั่งโดยสารในแต่ละวัน กับรถที่ไม่ได้เหมาะกับสรีระของเราอย่างแท้จริง
หรือช่วงล่างที่ซับแรงสะเทือนไม่ดีเท่าที่ควร มันจะบั่นทอนสุขภาพเราลงไปพอสมควร
สุดท้าย ต้องเสียค่าหมอ ค่าหยูกยา รักษาอาการปวดหลัง และอื่นๆ ที่เกิดจากการเลือกรถ
ที่เราคิดว่า ขายต่อ ได้ราคาดี เพียงอย่างเดียว มันก็ไม่น่าจะดีเท่าไหร่แหะ  จริงไหมครับ?

เกิดมาในชีวิตนี้ พี่เห็นคนที่ซื้อรถ แล้วขายต่อออกไป แถมได้กำไร
มีคนประเภทเดียวเท่านั้น คือคนที่ซื้อรถมือสอง รุ่นที่ตลาดนิยม
ใช้เสร็จ ไม่กี่เดือน ก็ขายออกไป แต่กำไรที่ได้มา ก็ไม่ได้เยอะแยะมากมายนัก
นั่นละครับ คนกลุ่มเดียวที่จะไม่ขาดทุน จากการซื้อรถ นอกนั้น แม้แต่ตัวพี่เอง ก็ยังขาดทุนเลยครับ

3. ซื้อรถคันละเป็นล้าน ถ้าจะบอกว่า ไม่สนว่ามันดีหรือไม่ เพราะคิดว่ามันเหมือนๆกัน อันนี้ พี่ว่าเป็นความคิดที่
จะทำให้มีโอกาส เลือกข้าวของ มาแล้ว ไม่ตรงกับความต้องการของตัวเองได้ ในท้ายที่สุด

ขนาด ซื้อเสื้อผ้า เรายังต้องลองเลือกแล้วเลือกอีก ให้มันเข้ากับตัวเราเลย
ดังนั้น จะซื้อรถทั้งที ก็ควรไปลองขับดูให้ดีๆ ว่า มันเข้ากับตัวเราไหม

คำว่าเข้า คือ เรานั่งแล้ว ปวดหลังไหม? เมื่อยไหม ปรับให้พอดีกับสรีระของเรายากง่ายแค่ไหน
ควบคุมรถได้ถนัดไหม มองเห็นกระจก ทัศนวิสัยรอบคันชัดเจนไหม
ตอนเลี้ยวกลับรถ เสาหลังคาคู่หน้า ฝั่งซ้าย มันบังรถที่แล่นสวนมาหรือเปล่า
การใช้งานอุปกรณ์ต่างๆ ใช้ยากไหม? พื้นผิววัสดุที่เห็น เราชอบมันจริงๆหรือเปล่า
พวงมาลัย หนักไปไหม เบาไปหรือเปล่า เร่งแล้ว รถพุ่งไหม เบรกแล้วระยะทางสั้นหรือกว่าจะหยุดทีก็มีลุ้น

ฯลฯ อีกมากมาย

เราไม่อาจเปลี่ยนรถใหม่ ได้บ่อยเหมือนซื้อเสื้อผ้าใหม่ หนะครับ ดังนั้น ใส่ใจกับรายละเอียด
เล็กๆน้อยๆ เหล่านี้สักนิด เพื่อชีวิตที่จะเป็นสุขไปได้อีกหลายปี อย่างน้อย ก็จนกว่าจะคิดเปลี่ยนรถใหม่อีกครั้งนั่นละครับ

ดังนั้น ไปลองขับสักหน่อยเถอะ คนรอบข้างพี่หลายคนแล้วละ ที่ ซื้อรถ โดยไม่ลองขับ
สุดท้าย บ่นอุบ บ่นกระปอดกระแปด แต่ทำอะไรไม่ได้ ก็ต้องทนใช้กันต่อไปอย่างนั้น จนหมดเวรหมดกรรม กับไฟแนนซ์ นั่นละ

4. เข้าเรื่องดีกว่า
ในประเทศไทยนี้ ไม่ได้มีแค่ Toyota กับ Honda นะครับ ยังมี รถที่ดีมากๆ อย่าง Nissan Teana อีกด้วย
อย่าลืมเก็บรถรุ่นนี้เอาไว้ในตัวเลือกด้วยครับ เพราะมันดีกว่า ทั้ง 2 คันที่คุณมองอยู่
เว้นเสียแต่ว่า คุณจะร้สึก สุดทนกับพฤติกรรมในอดีตของ ดีลเลอร์ นิสสัน ในช่วง 10 ที่ผ่านมา
อันนั้น ไม่ว่ากัน แม้ว่าสมัยนี้ บางแห่ง จะดีขึ้นแล้วก็ตาม

แต่ ในเมื่อสนเรื่องขาดทุน อย่างเดีว ไม่สนใจคุณงามความดีของรถ ก็ต้องตัด Teana ออกไปก่อนเลย
เพราะราคาขายต่อ ตกกว่าชาวบ้าน แน่นอน แต่ไม่ได้ตกแบบน่าเกลียดห่างกัน เหมือนพวกรถยุโรปแบรนด์ระดับมวยรองทั้งหลาย

5. เรื่องตกรุ่นนั้น เร็วช้า ยังไง ก็ตกรุ่นอยู่ดี หลีกเลี่ยงไม่พ้น ครับ
อยากให้มองในมุมที่ว่า ถ้าเรารีบใช้รถ ยังไงๆ ก็ควรรีบซื้อ
แต่ถ้ายังไม่รีบซื้อ และคิดว่ารอได้ Camry จะไม่มีการปรับโฉมอะไรอีกแล้ว
นอกจากการเพิ่มรุ่นพิเศษ ทุกช่วงใกล้เทศกาล Motor Show และ Motor Expo แค่นั้น
จนกว่าจะเปลี่ยนตัวถังใหม่ ในช่วงปี 2011-2012 ไม่เกินนี้

ส่วน Accord มีปรับโฉมไมเนอร์เชนจ์แน่ๆ แต่ยังไม่ใช่ใน 3 เดือนนี้ครับ ช้าสุด อาจเป็นต้นปีหน้า
เร็วสุด ก็เดือนพฤศจิกายน ก่อน Motor Expo เล็กน้อย ขึ้นอยู่กับว่า เขาอยากจะปล่อยออกมาเมื่อไหร่
แต่เท่าที่ดูแนวโน้มแล้่ว อาจจะปล่อยปลายปีนี้ เพราะเสียยอดขายให้ แคมรี และเทียนา ไปเยอะมากแล้ว

6.พี่เคยทำรีวิวของรถทั้ง 2 รุ่นนี้เอาไว้แล้ว
ใน พันทิบ แต่ ขออนุญาตไม่ทำลิงค์ให้ เพราะเราโกรธเคืองกันกับพันทิบอยู่
แต่สามารถหาอ่านดูได้ ด้วยการ เสริช Google ครับ

ด้วยคีย์เวิร์ด "รีวิว Camry" และ "รีวิว Accord"

ถ้าจะตอบ หรือถามเพิ่มเติม มาที่ Headlightmag แห่งนี้ทีเดียวนะครับ
ผมไม่ไปอยู่ในเว็บอื่นอีกแล้ว

7. Camry 2.0 ได้เรื่องรูปทรง ความนิยมของตลาด เครื่องที่แรงกว่า และ กินน้ำมันกว่า ชัดเจน
Accord 2.0 ได้ตำแหน่งนั่งขับที่ดีกว่า ถูกสรีระ กว่า แต่เบาะแข็งกว่า และปุ่มบนแผงควบคุมเยอะเกินเหตุ
เครื่อง แรงพอตัว อืดสุดในตลาด แต่ก็ต่างกันแค่ไม่กี่ เศษเสี้ยววินาที ช่วงล่าง มาในแนวเอาใจคนชอบขับรถมากกว่าแคมรี

ด้วยความปราถนาดี

ก็ขอขอบพระคุณพี่จิมมี่มากๆเลยค่ะ  เป็นประโยชย์มากเลยค่ะ  ทำให้หนูอึ้งไปเลย  และหนูคงตัดสินใจได้แล้วอ่ะค่ะอย่างที่พี่จิมบอกเสื้อผ้าหนูยังเลือกแล้วเลือกอีก  ที่เราชอบ  เรื่องขาดทุนหนูเข้าใจแล้วอ่ะค่ะ   ขอบคุณ  ทเพื่อนๆทุกคนที่เข้ามาช่วยแก้ปัญหาของหนูน่ะค่ะ  ขอบคุณจิงๆค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 14:46:44 »
สรุปคือไม่อยากใช้รถที่จะตกรุ่นในเร็ววัน แต่ไม่ได้สนว่ารถคันนไหนขับแล้วดียังไง นั่งแล้วเป็นยังไง ได้เหมือนกันหมด?
ก็ Camry สิครับ ง่ายดี แต่อย่าลืมว่า Camry ชิงไมเนอร์เชนจ์ไปก่อน Accord แล้ว พอถึงวันที่ Accord ไมเนอร์บ้างล่ะ
Camry ก็อาจจะกลายเป็นรถที่ชิงตกรุ่นทั้งโมเดลก่อน Accord ก็ได้นะ

ถ้าคุณตามกระแสเรื่องตกรุ่น หรือขาดทุนเพราะการตกรุ่น คุณจะมีเหตุผลให้ต้องรอๆๆๆรุ่นใหม่ไปเรื่อยๆไม่มีที่สิ้นสุดหรอกครับ

รถราคาเป็นล้าน ระหว่างไมเนอร์กับก่อนไมเนอร์ เวลาขายต่อต่างกันไม่ถึงแสน ยิ่งใช้ไปนาน 5 ปีส่วนต่างก็ยิ่งหดลง จะกลัวไปทำไม
ผมว่าเรามากลัวเรื่องอื่นกันเถอะ เช่นได้รถมาแล้วขับไม่โดนใจ ขับไม่ถนัด ช่วงล่างไม่ใช่อย่างที่ต้องการ ภายในไม่โดนใจ

ขอบคุณพี่ cheng  มากน่ะคะ ที่ช่วยมาแก้ปัญหาให้ พอได้มาอ่านรู้สึกว่า  เข้าใจมากขึ้นเลยอ่ะค่ะ  ทำให้ตัดสินจง่ายขึ้นโดยไม่ติดใจไรด้วย  ขอบคุณมากน่ะค่ะ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 15:03:58 »

ขอบคุณพี่ cheng  มากน่ะคะ ที่ช่วยมาแก้ปัญหาให้ พอได้มาอ่านรู้สึกว่า  เข้าใจมากขึ้นเลยอ่ะค่ะ  ทำให้ตัดสินจง่ายขึ้นโดยไม่ติดใจไรด้วย  ขอบคุณมากน่ะค่ะ

พี่แพนถูกถอดยศ อิอิ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 21:11:32 »

5555555+ ท่านผู้การ เหลือแค่พลทหารเลย  ;D

ชอบข้อสรุปของพี่จิมมี่จัง ชัดเจน!!!!!!

ออฟไลน์ exodus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 22:23:39 »

5555555+ ท่านผู้การ เหลือแค่พลทหารเลย  ;D

ชอบข้อสรุปของพี่จิมมี่จัง ชัดเจน!!!!!!

อ้าว มีพลทหารมาใหม่เหรอ  รีบมารายงานตัว ด่าน ๆๆ  (คิ ๆๆ)

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 23:06:07 »

อ้าว มีพลทหารมาใหม่เหรอ  รีบมารายงานตัว ด่าน ๆๆ  (คิ ๆๆ)

ดีว่า ไม่เป็น ป้า cheng  หุหุหุหุ

พี่จิมมี่ นี่มาเป็นชุด แต่อ่านอีกก็ถูกอีก โดนครับโดน
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 00:05:06 »
555

ไม่ต้องมียศหรอกครับ เพราะ Commander ของผมมันแปลว่าผู้บังคับใช้งาน ไม่ได้แปลว่าผู้บังคับการหรอก

จริงๆอยากจะเปลี่ยนชื่อ login แต่เปลี่ยนบ่อยเดี๋ยวจำไม่ได้กันพอดีเนาะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ boyce

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 00:07:23 »
ความคิดเห็นของทุกท่าน มีประโยชน์กับผู้อื่นด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 10:56:46 »
เลือกรถให้เหมือนเลือกเสื้อผ้า เลือกกระเป๋า จะได้ถูกใจไปนานๆครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 20:47:03 »
เลือกรถแบบเลือกแฟนที่อยากแต่งงานด้วยเลยครับ อยู่กันนานแน่ ๆ อิอิ