ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดมีประสบการณ์ เสียค่าแรง ในการเปลี่ยนหลอดไฟท้าย บ้างครับ. ยี่ห้อใหน ศูนย์ใหน.  (อ่าน 21482 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
สมาชิกท่านใดมีประสบการณ์ เสียค่าแรง ในการเปลี่ยนหลอดไฟท้าย บ้างครับ. ยี่ห้อใหน ศูนย์ใหน.

คำย่อก้อด้ายครับ

ออฟไลน์ mewkuzzo

• Jr. Member
  • **
เคยเปลี่ยนของ Tiida ไฟเบรกข้างเดียว โดนไปประมาณ 200บาท
(ศูนย์ Nissan บนเส้นบรมฯ)

หลังจากนั้นมา ซื้อมาเปลี่ยนเองตลอดครับ

ออฟไลน์ yod artstu

ของผมศูนย์ฮอนด้าเปลี่ยนใบปัด กับหลอดไฟ เค้าแนะนำให้เบิกอะไหล่
จะได้ไม่ต้องเปิดจ๊อบค่าแรงครับ
ช่างเค้าจะแนะให้เราเปลี่ยนเองครับ และเค้าก็มาช่วยถอดให้ด้วย
: )

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
เคยเปลี่ยนหลอดไฟท้าย DMAX รุ่นปี 05 เปลี่ยนข้างนอกครับเป็นร้านแบตเตอรี่ทั่วไป
เขาคิดแค่ค่าหลอด 50 บาทไม่ได้คิดค่าแรง ส่วนเรื่องยี่ห้อ อันนี้ผมไม่ทราบ

ออฟไลน์ ps000000

เปลี่ยนหลอดไฟ

ไม่ได้ตังก์ผม เปลี่ยนเองหมด 555

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
เคยเปลี่ยนหลอดไฟฟรี่เล็ก ๆ ที่ศูนย์ โดนไป 200 กว่าบาท ตอนหลังซื้อเปลี่ยนเอง ค่าหลอด 10 บาท

ออฟไลน์ mirthhahaha

ถ้ากำลังจะเอารถเข้าไปเปลี่ยนหลอดไฟท้ายที่ศูนย์ ผมแนะนำให้ซื้อตามร้านอะไหล่แล้วให้เขาเปลี่ยนให้เลยก็ได้ครับ
หรือถ้าเขาไม่รับเปลี่ยนให้ ก็เปลี่ยนเองเลย ส่วนใหญ่ในคู่มือมีวิธีเปลี่ยนไฟแทบทุกจุดในรถครับ

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
รถ Peogeot ยุคปี 90 สามารถถอดเปลี่ยนหลอดไฟกน้า ไฟท้าย ไฟเลี้ยว ทุกดวงได้ง่ายๆโดยไม่ต้องใช้เครื่องมืออะไรเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ seeker

ผมเปลี่ยนหลอดไฟในห้องโดยสารยังโดนเลยครับ
ไฟหน้าเบิก 0 ก็โดนครับ

ออฟไลน์ Tomz

ถ้าเป็นพวกหลอดธรรมดานะเปลี่ยนเองหมดทุกดวงเลยครับ ไฟหน้า ไฟท้าย ไฟหรี่ ไฟห้องโดยสาร ไฟถอย ไฟเลี้ยว ศูนย์ไม่ได้กินเงินผมหรอก

แต่ถ้าเป็นพวกไฟ LED อะไรพวกนี้ ต้องศูนย์แล้ว เปลี่ยนเองยาก โดยเฉพาะไฟท้าย โคมเดียวมีเป็นสิบดวง T^T
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ sukhontha

เปลี่ยนเอง  ถ้าทำหลอดเองได้ก็คงทำ...

ออฟไลน์ Pegasus7700

หากไม่เปิดjob ก้อไม่เสียค่าแรงครับ เจ้าหน้าที่จะแนะนำว่าเป็นการเบิกอะไหล่
ผมไม่เคยเข้าศุนยเพื่อเปลี่ยนหลอดครับ. เข้าไปเช็คระยะแล้วเจ้าหน้าที่จะแนะนำว่าอุปกรณ์ตัวไหนใกล้หมดอายุ ก้อเปลี่ยนไปเลย..
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Harem

เปลี่ยนหลอดไฟไม่ยากนะครับ ลองเปิดคู่มือทำเองเลยครับ

ออฟไลน์ seamonkey

เคยเปลี่ยนของ Mazda2 DE ไม่ยากครับแต่ต้องมี block ไว้ถอด

ออฟไลน์ Nui

เปลี่ยนหลอดไฟนี่ ไม่ได้เงินผมหรอก ทำเองตลอด
วิธีการถอดเปลี่ยนในคู่มือรถมีบอกไว้
ยกเว้นที่เป็น LED มันเปลี่ยนเองไม่ได้ แต่ปกติก็อายุการใช้งานยาวเท่าอายุรถอยู่แล้ว
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เห็นหลายท่านสมาชิกเปลี่ยนเอง เลยสงสัยต่อว่า.  มันถอดกันง่ายๆโดยไม่ต้องมีเครื่องมือได้ด้วยหราครับ
ผมเข้าศูนย์ตลอด เลยไม่มีเครื่องมือไว้ถอด

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เห็นหลายท่านสมาชิกเปลี่ยนเอง เลยสงสัยต่อว่า.  มันถอดกันง่ายๆโดยไม่ต้องมีเครื่องมือได้ด้วยหราครับ
ผมเข้าศูนย์ตลอด เลยไม่มีเครื่องมือไว้ถอด
ไขควงแฉกก็ใช้ได้แล้ว

ออฟไลน์ SLuang

ไปที่ร้านขายอะไหล่รถยนต์ ครับ
ถูกทั้งราคาหลอดไฟ

และถ้าเจอเถ้าแก่ใจดีให้ลูกน้องเปลี่ยนฟรีให้เลย

เหตุผลคือ เขาอยากรู้ชนิดของหลอด ขนาด และรูปแบบขั้ว

หลอดไส้ธรรมดา หลอดละ 15 บาทก็มีนะ ขนาดยี่ห้อ STANLEY ราคาแค่หลักสิบเองครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ไขควงแฉกก็ใช้ได้แล้ว

บางยี่ห้อใช้ไขขวงแปลกๆ อย่างมาสด้าใช้ 6 แฉก

แต่ก็ไม่เกินร้านอมรครับ มีของให้เราครบ

นอกซะจากเจอของแปลกๆในวงการอื่นอย่าง อุปกรณ์ตกปลาของ shimano ใช้ไขควง5แฉก เอาพี่เค้าซิ-*-

ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ madboy

แล้วแต่รุ่นรถนะครับ หลอดไฟบางหลอดบางจุดก็เปลี่ยนยากใช่เล่น ไฟหรี่ ไฟเลี้ยวหน้า บางคันต้องรื้อจากแผ่นพลาสติกซุ้มล้อถึงจะเปลี่ยนได้ง่าย รื้อข้างบนขี้แตกครับ  ;D

ออฟไลน์ Fat

เคยเปลี่ยนนิสสันทีด้า ไฟเบรค ขวาครั้งนึง ซ้ายครั้งหนึ่ง เข้าใจว่าเป็นค่าหลอดไฟ ไม่ได้คิดค่าแรง แต่เลยระยะประกันแล้วทั้ง2ครั้ง ก็ครั้งละ27บาท มีใบเสร็จให้ด้วยนะครับ ศูนย์นิสสันอินเตอร์เทรด เกษตร-นวมินทร์ ยังคิดในใจว่าถูกกว่าไปร้านข้างนอกอีก ร้านแบตร้านไดนาโมทั่วไปมี50-100บาท ด้วยซ้ำไป
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ SLuang

เจ้าของกระทู้ ช่วยระบุ รุ่นรถ หรือถ่ายรูปมาให้ดูเลย

แล้วสมาชิกในนี้จะช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ Equcha

เปลี่ยนเองหมดครับ ไฟหน้าหลัง กรองแอร์ ใบปัดน้ำฝน

ออฟไลน์ Auto

ผมเข้าศูนย์ TOYOTA  นะครับ ค่าหลอดไฟ xx  บาท  ค่าแรง ประมาณ  xx  บาทครับ     บางอย่างทำเองไมไ่ด้ไม่ชำนาญก็ให้เขาเปลี่ยนไปเลย

ออฟไลน์ maggie

เคยเปลี่ยนไฟส่องทะเบียนมาสด้าที่ในศูนย์โดนค่าแรง450บาท ค่าหลอดสิบกว่าบาท เจ็บมากกกกก ปกติเปลี่ยนเองตลอดแต่วันนั้นเห็นว่าเข้าเช็กระยะพอดีเลยบอก จนท.ว่าช่วยดูให้หน่อย แงๆๆๆ

ออฟไลน์ madboy

เคยเปลี่ยนไฟส่องทะเบียนมาสด้าที่ในศูนย์โดนค่าแรง450บาท ค่าหลอดสิบกว่าบาท เจ็บมากกกกก ปกติเปลี่ยนเองตลอดแต่วันนั้นเห็นว่าเข้าเช็กระยะพอดีเลยบอก จนท.ว่าช่วยดูให้หน่อย แงๆๆๆ

พี่เค้าโหดเกิ้นนนนนน  :'(

ออฟไลน์ Darkart

ดูDIY. ตามยี่ห้อรถที่ใช้งานในอินเตอร์เน็ตและดูคู่มือ หน้ากำลังวัตต์ของหลอดไฟของรถ เอาตัวอย่างไปซื้อหลอดไฟตามร้านอะไหล่ยนต์ ไม่เคยพึ่งศูนย์บริการ หลอดไฟหน้า หลอดไฟท้าย ยางใบปัดน้ำฝน ซื้อมาเปลี่ยนเองตลอดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Pegasus7700

บางรุ่นถอดง่ายแต่มันมีทริคไงครับ ที่ให้ผู้ชำนาญทำให้ดีกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ elevenseven

• Newbie
  • *
ศูนย์ โตโยต้าที่ตจว. ครับ เปลี่ยนไฟหรี่คู่หน้า 100 บาทตอนนั้นได้ลด 15% เหลือ 85 บาท
ช่วงนั้นไล่ซ่อมเก็บงานส่วนอื่นๆคันนี้อยู่ เข้าต่อเนื่องเพราะงานเพิ่มบางตัวต้องรออะไหล่ตามมาทีหลัง
แล้วบังเอิญหลอดไฟเบรคดวงที่3ขาด ในใจคิดว่างานเปลี่ยนไฟคง100บาทเหมือนเดิมหรือไม่หนีมากนัก
เลยให้เปลี่ยนๆไปเลย ปรากฏบิลค่าแรงออกมา 550 บาท(ค่าหลอด 92บาทคนละส่วนต่างหากจากค่าแรง)
จากนั้นเข้าไปอีกทีเพราะลืมแจ้งอาการหมุนพวงมาลั้ยแล้วเอี๊ยดอ๊าดโดนค่าหล่่อลื่นยอดพวงมาลัยไปอีก
500บาท คันนี้ซื้อที่กทม. เคยเข้า0ที่นั่นซึ่งน่าจะระยะหมดประกันแล้วด้วยอาการเดียวกันไม่เสียซักบาทเดียว ฟรีครับ
เลยเริ่มข้องใจขอดูเกณฑ์การคิดเงิน lสอบถามปรากฎว่ามีตารางแยกออกอย่างละเอียดว่าเกี่ยวกับส่วนไหนคิดได้กี่ชั่วโมง
งาน อยู่พท.ไหนก็คูณกับค่าแรงต่อชั่วโมงของพท.นั้นเข้าไป แต่ผมจำไม่ได้ว่า
เขาระบุเนื้องานไปเลยมั๊ยว่างานหล่อลื่นแต่เอาเป็นว่ามีกำหนดเนื้องานที่เกี่ยวกับส่วนนั้น และชั่วโมงงานเอาไว้
เขามีสิทธิ์ยึดคิดตามนั้น แต่ในความเป็นจริงผมว่าคงอยู่ที่0ด้วยบาง0เขาก้ไม่คิด

โดยสรุปคือ ศูนย์บริการมีต้นทุนสูงและขึ้นอยู่กับนโยบาย0นั้นว่าเขาจะให้ช่างให้พนักงานเก็บทุกเม็ดมั๊ย ซึ่งเขาก็มีสิทธิ
ที่จะเรียกเก็บตามนั้นได้จริงๆ เราในฐานะผู้บริโภคสิทธิ์ของเราคือควรได้รู้ค่าใช้จ่ายก่อนจะได้ตัดสินใจถูก ถ้าเราคิดว่าแพงไปแล้วคิดว่า
ทำเองได้จะได้ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายนั้นๆ ซึ่งในกรณีผมผมมานั่งนึกดูผมไม่ได้รับการแจ้งแน่ๆว่าเปลี่ยนหลอดไฟเบรคดวงที่3ค่าแรง 550บาท
เพราะถ้าได้รับแจ้งผมเปลี่ยนเองอยู่แล้ว และผมพลาดตรงที่ทึกทักเอาเองว่างานหลอดไฟค่าแรงคงไม่หนีไปจากเดิมนักอย่างเก่งก็เท่าตัว
เลยขอเตือนว่าถ้าสงสัยค่าใช้จ่ายส่วนไหนให้ถามก่อนตัดสินใจดีกว่าครับ บางทีพนง.อาจไม่ตั้งใจลืมแจ้งก็ได้(หวังว่านะ)จะได้ไม่เสียความรู้สึกทีหลังครับ
และอีกอย่างอย่าคิดเอาเองว่าค่าแรงรถญี่ปุ่นจะไม่แพง ถูกแพงให้รุ้ตัวเลขก่อนค่อยตัดสินใจ แฟร์ๆครับ

แก้ไขเพิ่มเติมข้อความที่ขีดเส้นใต้กันเข้าใจผิดว่า 550เป็นค่าแรงรวมค่าหลอด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2017, 15:02:17 โดย elevenseven »