ผู้เขียน หัวข้อ: overhaul รถยนต์ด้วยตัวเอง  (อ่าน 5087 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่กล้วยหอม

• Newbie
  • *
overhaul รถยนต์ด้วยตัวเอง
« เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 18:30:12 »
เครื่อง 4afe อยากลองโอเวอร์ฮอล โดยเปลี่ยนแหวน เช็คลูกสูบ เช็คฝาสูบ วาล์ว ทำตามคู่มือทำแบบไม่รีบร้อน พอดีมีรถใช้อีกคัน ทำโดยไม่ยกเครื่องลงได้มั้ยค รับแบบ เปิดอ่าง นมค พวกนี้ เห็นฝรั่งในยุทูบสอนอยู่ ขอความรู้ทุกท่านด้วยครับ เกี่ยวกับการประกอบเครื่องเทคนิค (รถไม่เคยน้้ำมันเครื่องแห้ง กำลังตกบ้าง ถ้าเทียบกับรุ่นเดียวกันที่สมบูรณ์)
ปล.ช่างแถวบ้าน บอกตามตรงกลัวครับ ประกอบเครื่องแบบไม่มีประแจปอนด์กันเลย
ใช้ชีวิต หรือ รับใช้ชีวิต

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: overhaul รถยนต์ด้วยตัวเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 18:46:14 »
สะดวก เข้าร้านหรืออู่ดีกว่าครับ หาร้านหรืออู่ที่ดีหน่อย 4a อู่เยอะ ลองหาตาม webboard ดูก็ได้ ถ้าอยากได้ความมั่นใจ ทำเองผมว่าลำบาก ต่อให้มีเชิงช่างก็น่ะ ไหนจะอะไหร่ เครื่องมือ สถานที่ อีก และบางจุดต้องมีลูกมือช่วยด้วย

เรื่องกุญแจปอนด์ ผมว่าหลายร้าน หลายอู่ไม่มี แต่เขาก็ทำรถมาเป็น 100 เป็น 1000 คันครับ เพราะถ้ามีประสบการณ์เขาก็ทำได้ เขาจัดกลุ่มน็อตตามเบอร์ว่าควรแน่นหรือตึงมือแค่ไหน ยกเว้นว่าซีเรียสมาก

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 19:10:32 »
งานช้างสำหรับผมเลยนะ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 19:57:22 »
XU10 J4R ใน Citroen XM ผมประกอบเอง ทั้งตัวครับ ตามคู่มือ เป๊ะ แม้กระทั้งลูกตุ้มตั้งความหนักของสวยพานราวลิ้น...

ทำเองไม่ยาก...ทำบนเครื่องได้...แต่ ไหนๆ จะทำแล้ว เชิญเขาลงมาข้างล่างดีกว่าครับ.....

แนะนำ ให้หาร้านที่สนิทๆ เป็นผู้แนะนำเพิ่มอีกหน่อยดีกว่าครับ Data Sheet บางทีก็บอกไม่หมด หรือบอกไม่ดีเท่าประสบการณ์ครับ

สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้.......หากต้องการความช่วยเหลือ หลังไมล์มาได้ครับ ^^
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 20:30:40 »
ทำเองได้ถ้าใจรักครับ ผมเคยทำแคริเบี่ยนเครื่อง 1.3 ตอนนั้นเสื้อสูบมันทะลุครับ มันลำบากมากเลยถ้าอุปกรณ์ไม่ครับ ถ้าทำจริงแนะนำให้ยกเครื่องออกมาทำจะง่ายกว่ามากๆครับ ซื้อเครนยกเครื่องมาครับ และบางเวลาต้องมีลูกมือด้วย  ถ้าใจรักและมีเวลาก็แนะนำครับ จะดีจะแย่อยู่ที่มือเรา มันสึกดีกว่าเข้าอู่เยอะครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 20:32:34 »
ทำไป ทำมา ค่าอะไหล่ ค่าเครื่องมือ จะแพงกว่า หาเครื่องวางใหม่เปล่าครับ

ยกเว้นจะเอาเป็น งานอดิเรก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2017, 00:31:50 โดย KaIaK118 »

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 23:45:39 »
เครื่อง 4afe อยากลองโอเวอร์ฮอล โดยเปลี่ยนแหวน เช็คลูกสูบ เช็คฝาสูบ วาล์ว ทำตามคู่มือทำแบบไม่รีบร้อน พอดีมีรถใช้อีกคัน ทำโดยไม่ยกเครื่องลงได้มั้ยค รับแบบ เปิดอ่าง นมค พวกนี้ เห็นฝรั่งในยุทูบสอนอยู่ ขอความรู้ทุกท่านด้วยครับ เกี่ยวกับการประกอบเครื่องเทคนิค (รถไม่เคยน้้ำมันเครื่องแห้ง กำลังตกบ้าง ถ้าเทียบกับรุ่นเดียวกันที่สมบูรณ์)
ปล.ช่างแถวบ้าน บอกตามตรงกลัวครับ ประกอบเครื่องแบบไม่มีประแจปอนด์กันเลย

ไม่ยกเครื่องลง ถอดได้ถึงบ่าวาล์ว (แก้บน)

ถ้าจะแก้ล่างด้วย  ต้องยกเครื่องลงครับ

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 01:20:50 »
จากประสบการณ์ ถ้าไม่ยกเครื่องลง ผมทำไม่ได้ครับ ถ้าอยากทำเอง ขอส่งแรงใจสนับสนุนอีกเสียงครับ
1. เตรียมสถานที่ให้พร้อม
2. เตรียมเครื่องมือให้พร้อม ประแจ บล๊อก ประแจปอนด์ ด้ามขันยาว ขาสามเหลี่ยม รอกโซ่ ฯลฯ
3. เสื้อผ้าเก่าๆ สักสามสี่ชุด

ลุยเลยครับ  :D :D :D

ว่าแต่ 4AFE ยกท่อนตรง น่าจะคุ้มกว่านะครับ ไหนจะค่าที่ต้องส่งฝาสูบไปโรงกลึง ค่าปะเก็นฝาสูบ ค่าแหวน ค่ายางซีลวาล์ว ฯลฯ
เผลอๆ เจอปั๊มน้ำแถมไปอีกตัว

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 07:13:53 »
ถ้ามีความรู้  ทำได้ครับ  มาร์ค   สำคัญที่สุด...ตัดแก้วพลาสติกใส่น็อตแยกประเภทด้วยเพื่อง่ายในการทำ

ยกฝาได้  ถอดแคร้ง  ลูกสูบก็ถอดได้ครับ

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 09:57:02 »
ถ้าอยากทำ มันต้องลองครับ
แต่พื้นที่และอุปกรณ์ต้องครบ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 15:31:00 »
ถ้าจะว่าด้วยเรื่องถูกสตางค์ คงไม่คุ้มที่จะทำเอง ยกท่อนตรงมาทำเองนี่น่าจะจบสุดสำหรับประเด็นนี้ และก็น่าจะจบไวกว่าด้วย

แต่ถ้าเสี้ยน ต้องจัดครับ ไม่ลองไม่รู้ อิ๊บอ๋ายด้วยมือเราเอง  ;D

ออฟไลน์ peng_hlm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 16:02:56 »
ทำไป ทำมา ค่าอะไหล่ ค่าเครื่องมือ จะแพงกว่า หาเครื่องวางใหม่เปล่าครับ

ยกเว้นจะเอาเป็น งานอดิเรก

แบบที่ท่านเพื่อนสมาชิกเค้าว่า เครื่องมือช่างที่เราต้องหามา ผมว่าหาอู่ที่ไว้ใจได้ให้เค้าทำดีกว่า 
เป็นผมก็เอาที่มันทำง่าย ๆ แล้วค่อยมาทำเองดีกว่า อย่างเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง /น้ำมันเกียร์ /ล้างลิ้นปีก
/ล้างมอเตอร์เดินเบา /ตั้งวาล์ว

แต่ถ้า จขกท มีพื้นที่พร้อมและเครื่องมือช่าง  ใจรักก็ลุยเลยครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 16:10:16 »
ใจรัก มีคู่มือ มีเวลา เครื่องมือครบ ใจร่มๆ สไปรท์ใส่กระติกแช่เย็น

ยกเครื่องลงมา ทำได้ยาวๆ ครับ

ประหนึ่งฝึกสมาธิ  ;D