ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมีรุ่นไหนที่ซื้อมือสองมาแล้วประทับใจไม่รู้ลืมมั้ยครับ  (อ่าน 5424 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
เมื่อก่อนผมซื้อรถมือหนึ่งตลอดครับ
ผ่านไปหลายรุ่น ปัจจุบันไปซื้อ Camry ACV40 2.4V ที่ว่า
กันว่าสมรรถนะไม่เท่าใหร่ ก็ใช้มาปีกว่าแล้วครับ
ประทับใจเพราะโดนใจตรงที่เราขับไม่เร็วแล้วนิ่มครอบครัวนั่งสบาย
พอจะเร่งก็แรง แต่ช่วงล่างรู้นะว่าบู๊ไม่ได้ มันสั่น 555 แต่พอดีมันเหมาะกับช่วงชีวิตครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Toyota Ae100 คับ

ดูแลง่าย อะไหล่ไม่แพง ทนทาน

แต่ต้องขายไปเพราะแนวโน้มราคาน้ำมันสูง และมีโครงการรถคันแรกครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ตอนนี้กำลังหาวิออสบริทนีย์mtให้น้อง :-*

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member

ออฟไลน์ hummerhead

• Newbie
  • *
Subaru legacy ทั้งแวนและไม่แวนครับ ครบทุกความต้องการ ไม่จุกจิก อึดถึกทน หนึบแน่น ไปได้ทุกที่ :)
Cefiro a32 2005-2009
Mitsubichi cedia 2009-2012
Subaru legacy bd ej 20 twinturbo 2012-2015
Toyota yaris 2014-.......
Subaru legacy bg7 ej22 na 2015-2016
Subaru legacy bg7 ej25 na  2016........

ออฟไลน์ koko86

GT86มือสองMT เนี่ยะแหละครับ ซื้อมือสองเพราะมันเป็นของฟุ่มเฟือยในชีวิต ประหยัดตังค์ไปได้เยอะเมื่อเทียบกับมือหนึ่ง

รถมันดิบ ตอบสนองตรงไปตรงมา จะถือว่าเป็นรถครูไว้ฝึกฝีมือก็ได้

เนื่องจากมันprimitiveและเป็น toyota+subaru เลยไม่ค่อยมีอะไรให้เสีย ขับโหดมากๆก็ไม่มีปัญหาอะไร บางคันอาจจะมีดีเฟคที่เกียร์ซินโครเมชมีปัญหาบ้าง แต่เปลี่ยนแล้วจบ

มันไม่ได้เป็นรถที่แรงมากในทางตรง แต่ในทางโค้งหาลิมิตมันให้เจอแล้วขับไปให้สุด มันจะสร้างความบันเทิงได้ดีทีเดียว

เป็นรถที่ขับบนถนนสนุก ขับในสนามโคตรมันส์ โดยรวมแล้วประทับใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2017, 07:51:00 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Tan Int

Corolla AE101 1.6GXi (ควรเป็นรุ่นไฟท้ายขาวแดงแต่ดันเป็นไฟท้ายแดงส้ม?)
ซื้อมาวันแรกกระจกข้างเลื่อนขึ้นไม่ได้ แอร์ไม่เย็น หลังจากนั้นก็ซ่อมจุกจิกๆ แต่ดันชอบแบบไม่มีเหตุผล น่าจะเพราะเป็นรถเก๋งคันแรกของบ้าน
ตอนเด็กๆแม่บอกว่าถ้าโตจะยกคันนี้ให้ ก็รอมาตลดจนรถโดนยึด อ้าวกรรม 55555

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ ps000000

เก่าไปป่าวหว่า ตอนผมเด็กๆ

วาเลียนท์ ใช้ดีมาก

มีรถญี่ปุ่นมาชนท้ายหลายครั้ง แบบว่าสงสาร รถที่มาชน

(กันชนวาเลียนท์ เป็นเหล็กชุบโครเมียม หนา 3-4 มิลได้)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

Innova 2.0 2005
อีอ้วนจอมอืด ที่ทุกๆคนในบ้านคิดถึง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Turin

Accord G7 ครับ ซื้อมาเพราะอยากได้รถใช้งานจริงๆ แต่พอจับเปลี่ยนนู่นนี่นิดหน่อย กลายเป็นรถที่ขับสนุก ตอบสนองดี ดูแลง่าย

Legacy BP ก็ดี แต่ติดที่คาดหวังกับมันไว้มากไปหน่อย เลยไม่ค่อยมี wow factor เท่าไหร่

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
mazda cronos ครับ .. สมัยทำงานใหม่ ปี 2541 .. ซื้อ cronos มือสองมา  ราคา 3.2 แสนบาท ..
cronos ในยุคนั้น  มี cruise control , ไฟหน้า projector , air swing  ด้วยนะครับ   ช่วงล่างดีเลย .. ประทับใจมากครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไม่ได้ซื้อแต่แลกกับพี่สาว Accord งูเห่า จนขอยึดเลย

สรุป. Accord งุเห่า2.3 คนเคยขับน่าจะชื่นชม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SM.

City  type Z ครับ

ออฟไลน์ Sammy_

ของผม Cefiro A33 ครับ มันใช้ดีกว่าที่คาดไว้มากๆเลย ตอนแรกดูถูก Nissan มาตลอด พอมาขับ เห้ยทำไมมันดีอย่างนี้  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ 0%

สำหรับผมรถอะไรก็ได้ซื้อได้ถูก แล้วก็ไม่จุกจิกโอเคหมดเลย เพราะปีนึงรถผ่านมือหลายคันมาก

ออฟไลน์ KaIaK118

nissan stanza fx ครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

เพิ่งซื้อมาสดๆไม่ถึงเดือน เป็นHonda FITนำเข้าแท้ๆ เป็นรถUK Spec มีหลังคาSkyroofจากโรงงาน วิ่งมา5หมื่นโลแท้ๆ เจ้าของเก่าจอดในห้องแอร์ตลอด คือสภาพหายากมากๆ แต่ได้มาในราคาถูกกว่ารถไทย รุ่นปีเดียวกันซะอีก

คิดว่ารถคันต่อๆไปคงหารถมือสองสภาพดีๆใช้เอาแล้วครับ ไม่ซื้อป้ายแดงแล้ว มือสองจ่ายน้อยกว่า ราคาตกไม่เยอะด้วย
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เพิ่งซื้อมาสดๆไม่ถึงเดือน เป็นHonda FITนำเข้าแท้ๆ เป็นรถUK Spec มีหลังคาSkyroofจากโรงงาน วิ่งมา5หมื่นโลแท้ๆ เจ้าของเก่าจอดในห้องแอร์ตลอด คือสภาพหายากมากๆ แต่ได้มาในราคาถูกกว่ารถไทย รุ่นปีเดียวกันซะอีก

คิดว่ารถคันต่อๆไปคงหารถมือสองสภาพดีๆใช้เอาแล้วครับ ไม่ซื้อป้ายแดงแล้ว มือสองจ่ายน้อยกว่า ราคาตกไม่เยอะด้วย

น่าอิจฉามากเลยครับ สุดยอดเลย  :-*

ออฟไลน์ Lucky_suby

Subaru Impreza GC คอแดงครับ เปลี่ยนรถมากี่คัน ก็ยังนึกถึง ขับสนุก แรง ถึกทน ไม่จุกจิก หล่อ(ในสายตาผม แต่หญิงไม่ให้คุณค่า) เวลากดคันเร่ง เสียงมันใช่มากๆครับ วันนึงคงต้องกลับไปสอยมาอีกครั้ง (ราคามันไม่ลงเลยด้วย)

ออฟไลน์ icezan

• Newbie
  • *
Cayman 987.2 ครับ ช่วงล่างเกวียนแท้รับรู้หินทุกก้อน ทุกเนิน ทุกรอยต่อ แต่นั่งสบาย กระชับ มีความสุขที่ได้ขับตลอด ท่อแต่ง+เสียงเครื่องที่เร้าใจทุกครั้งที่กด เลยไม่คิดจะเปลี่ยนเป็น 718 เลย(ฟังเสียงแบบแต่งท่อ armytrix แล้วก็ยังเหมือนเสียงมันสุดที่ 4000 รอบของเครื่อง 6 สูบ)
ถ้ามีเงินคงเก็บเงินซื้อ 991.1 ดีกว่า แต่ง ipe f1 innotech เสียงเร้าใจมากๆเป็นสิ่งที่แลกมาไม่ได้ในรุ่นใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2017, 01:24:13 โดย icezan »

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
Benz E280 W211 3.0 V6 คันที่ใช้อยู่ประจำวันนี่แหละครับ ใช้มา 1 ปี 6 เดือน ใช้งานทุกวัน ยังไม่มีปัญหาใดๆ กวนใจ รถเงียบ หนักแน่น กำลังเหลือเฟือ เสียงเครื่องเพราะมาก ไม่กินน้ำมันโหดร้ายเหมือนที่เคยมโนไว้ก่อนซื้อ โดยรวมถูกใจครับ ถ้ามีเงินเหลืออยากได้ W211 E63 มาคู่กันอีกคันครับ 555 พอดีชอบ styling ของ W211 เป็นพิเศษ
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
Toyota Ae100 คับ

ดูแลง่าย อะไหล่ไม่แพง ทนทาน

แต่ต้องขายไปเพราะแนวโน้มราคาน้ำมันสูง และมีโครงการรถคันแรกครับ

เห็นด้วยครับ ผมใช้สามห่วงเหมือนกัน แต่เป็นตัว EE101 รุ่นนี้ผมยอมเลยจริงๆ
เป็นรถไม่มีอะไรให้น่าตื่นเต้นเท่าไหร่ แต่โดยรวมแล้วประทับใจจริงๆ โดยเฉพาะเรื่องการซ่อมบำรุง