ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า New Subaru XV หน้าตาแบบนี้ เพื่อนสมาชิกมีความเห็นอย่างไรครับ  (อ่าน 7841 ครั้ง)

ออฟไลน์ intania68

• Jr. Member
  • **
ถ้าตัวจริงมาแบบในรูปนี้จริง(ขอสงวนความเห็นเมื่อเห็นมุมอื่นนอกจากมุมข้างอีกที เพราะภาพ Teaser มักดูสวยกว่าของจริงเสมอ ) ในราคาไม่ต่างจากรุ่นเดิมมาก ผมคงขอจองสักคัน
ผมว่ามันสวยกว่าเดิมเยอะมาก ลบเหลี่ยมมุมได้สวยขึ้น ใกล้เคียงกับ Mazda เลย เห็นเว็บต้นฉบับคาดว่าจะวางตลาดใน Australia กลางปีนี้
ดังนี้นรูปนี้ก็น่าจะเป็นตัวจริงแล้ว คงต้องรอดูใน Geneva Motor Show มีนาคมนี้

Credit www.caradvice.com.au

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
อยากให้ฟัดกับ cx-4  ซะจริงๆ  เสียดาย

ออฟไลน์ akewizard

นึกหน้าตา Impreza 5 ประตูยกสูงไว้ครับ...แบบนั้นแหล่ะ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ก็น่าจะประมาณนี้นะครับผม
ผมวัดแล้วทุกส่วนสัดเท่ากันเป๊ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2017, 23:44:07 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ CJ.

นึกหน้าตา Impreza 5 ประตูยกสูงไว้ครับ...แบบนั้นแหล่ะ

Impreza hatch crossover or cross country
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
ภายในไม่เฉิ่มเหมือนเดิม ก็ปลื้มปริ่ม แล้วล่ะ 8)

ออฟไลน์ nez

• **
สวยครับ ดูล้ำ ไม่ต่างจากตัว concept

ออฟไลน์ ps000000

ตัวเดิม เชยไปเลอ

แต่ถ้าตัวเดิมใครได้มาตอน 8 แสนกว่า ถือว่าเด็ด

ออฟไลน์ tnp_super

ลายล้อแม็กนี่ขอแบบใหม่ได้ไหม

ออฟไลน์ Buffy

ผมว่าสวยดีน่ะ

จะรอซื้อตอนปรับราคาลงมาต่ำสุด...........

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
9.98 แสน ละลดแสนนึง ผมคงได้เป็นลูกค้า ฮา
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Barracuda

สวยครับ ต้องขออนุญาติเมียทันทีเลย ซื้อเถอะ หน้าตาดีกว่าตัวเดิมคนล่ะฟ้ากับเหวเลย

ออฟไลน์ rojsak2021

อาจทันประกอบในไทยนะ

ออฟไลน์ Mike

หืม ล้อแม็กซ์รูปดาว
วาดฝันขอ Eye sight

#MC ผมยังไม่ถึงปีเลย
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ meeuwarn

ตัวใหม่ออก ตัวเดิมก็ราคาร่วงติดฟอร์สิครับ :P :P :P :P :P

ใครรอช้อนอยู่ เตรียมหาจังหวะช้อน :P :P :P

ส่วนคนรอตัวใหม่ แนะนำรอราคาร่วงลงมาก่อน ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ H3T

รอวัดกันดูฝีมือแรงงานไทยกับเพื่อนบ้าน อย่างน้อยระยะเวลาการรออะไหล่ก็จะดีขึ้นกว่าปัจจุบัน

• **
ฝีมือ Photoshop คุณ Dark Overlord เยี่ยมมากเลยครับ
ว่าแต่ impreza นี้พอแต่งองค์เพิ่ม Body part เป็น XV แล้วดูดีขี้นกว่าเดิมเยอะเลย

ผมวัดแล้วทุกส่วนสัดเท่ากันเป๊ะครับ

ฝีมือ Photoshop คุณ Dark Overlord เยี่ยมมากเลยครับ
ว่าแต่ impreza นี้พอแต่งองค์เพิ่ม Body part เป็น XV แล้วดูดีขี้นกว่าเดิมเยอะเลย

ขอบคุณครับ แค่พอทำได้แบบนิดหน่อย ขำๆ ครับ  ;D

ออฟไลน์ SM.

concept สวยๆ หาได้จากยี่ห้อนี้ตลอด แต่ตัวจริง ค่อยว่ากันอีกที

ออฟไลน์ alpha14

สวยคมมากขึ้น ดูดุดันดีครับ เห็นแล้วเกิดกิเลส

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอดูคันจริงครับ อิๆ

ออฟไลน์ winit2014

รู้สืกว่าโอเวอร์แฮงค์หน้ายาวไปนะ :)

ออฟไลน์ Darkart

ดูทั่วๆไป ดูดี เสียที่ลายล้อแม็กครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• **
Subaru จำเป็นต้องมี Overhang หน้า ยาว ครับ เพราะระบบ Symmetrical All Wheel Drive ที่เป็นจุดขายของ Subaru มันบังคับอยู่ครับ
คือ ระบบนี้เครื่องวางตามแนวยาว และ เพลาขับซ้ายขวาต้องยาวเท่ากัน (Symmetrical) จึงต้องเอาเพลาขับหน้าออกจากตัวเกียร์โดยตรง ดังนั้นตัวเครื่องยนต์จำเป็นต้องอยู่หน้าเพลาล้อหน้า Overhang หน้าเลยไม่สามารถทำให้สั้นได้เลย ไม่เหมือน เครื่องวางขวาง ที่เพลาข้บหน้าสามารถหักไปอยู่หน้าเครื่องยนต์ได้ด้วยซ้ำ หรือ เครื่องวางตามยาวที่เพลาขับหน้าที่หักย้อนกลับไปด้านหน้าเครื่องแต่ก็ทำให้เพลาขับหน้าซ้ายขวายาวไม่เท่ากัน

ระบบ Symmetrical ทำให้อาการ Torque Steer น้อยกว่าระบบอึ่น ซึ่ง Subaru ก็ต้องแลกกลับข้อจำกัดต้านการ Design รูปทรงรถ  นี้ยังดีที่ Subaru ให้เครื่อง Boxer ไม่งั้น Overhang หน้าคงยาวยื่งไปกว่านี้อีก

รู้สืกว่าโอเวอร์แฮงค์หน้ายาวไปนะ :)

Subaru จำเป็นต้องมี Overhang หน้า ยาว ครับ เพราะระบบ Symmetrical All Wheel Drive ที่เป็นจุดขายของ Subaru มันบังคับอยู่ครับ
คือ ระบบนี้เครื่องวางตามแนวยาว และ เพลาขับซ้ายขวาต้องยาวเท่ากัน (Symmetrical) จึงต้องเอาเพลาขับหน้าออกจากตัวเกียร์โดยตรง ดังนั้นตัวเครื่องยนต์จำเป็นต้องอยู่หน้าเพลาล้อหน้า Overhang หน้าเลยไม่สามารถทำให้สั้นได้เลย ไม่เหมือน เครื่องวางขวาง ที่เพลาข้บหน้าสามารถหักไปอยู่หน้าเครื่องยนต์ได้ด้วยซ้ำ หรือ เครื่องวางตามยาวที่เพลาขับหน้าที่หักย้อนกลับไปด้านหน้าเครื่องแต่ก็ทำให้เพลาขับหน้าซ้ายขวายาวไม่เท่ากัน

ระบบ Symmetrical ทำให้อาการ Torque Steer น้อยกว่าระบบอึ่น ซึ่ง Subaru ก็ต้องแลกกลับข้อจำกัดต้านการ Design รูปทรงรถ  นี้ยังดีที่ Subaru ให้เครื่อง Boxer ไม่งั้น Overhang หน้าคงยาวยื่งไปกว่านี้อีก

เพราะมันคือรถ hatchback ครับ  :D

ออฟไลน์ Impulse

ขอบคุณครับ แค่พอทำได้แบบนิดหน่อย ขำๆ ครับ  ;D

ขอบคุณเรื่องภาพมากครับ

ผมว่ามันคล้ายตัวเดิมเกินไป แต่ดูดีขึ้น มีบางมุมแอบนึกถึง ฮุนได เหมือนกัน

• **

เพราะมันคือรถ hatchback ครับ  :D

WRX Sti 2015 ที่ไม่มีรุ่น hatchback  หรือ legacy ก็ Front overhang ยาวเหมือนกันครับ  ในขณะที่ CX5 หรือ CRV ที่มีขับสี่เหมือนกันสามารถทำ Front Overhang ได้สั้นกว่า

• **
อันนี้เป็น ระบบขับสี่ของ Benz C class จะเห็นว่า แนวล้อหน้านี้อยู่กลางเครื่องยนต์เลยโดยได้รับแรงจากเพลาที่ส่งมาจากหลัง Gearbox อีกที

• **
ส่วนอันนี้เป็นของ CRV ที่ แนาล้อหน้าอยู่แนวเดียวกับด้านข้างของเครื่องยนต์ที่วางขวาง

• **
และสุดท้ายกรณี Subaru แนวล้อหน้าต้องอยู่หลัง Flywheel เครื่องยนต์ที่วางตามยาว แต่อยู่ด้านหน้าของ Gearbox  รูปนี้เป็นของ XV ครับ