ผู้เขียน หัวข้อ: คลับรถรุ่นไหนอยู่แล้วดูมีความสุขที่สุด และคลับไหนดูมีความทุกข์ที่สุดครับ  (อ่าน 11750 ครั้ง)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
ทุกคลับจะน่าอยู่ ถ้าไม่เน้นเรื่องธุรกิจมาเป็นตัวตั้ง บางเว็บ บางคลับกว่าจะเข้าไปได้ ต้องผ่านลิงค์วิ่งจนตาลาย
ขายแบรนอย่างเดียวเลอะเถอะไปหมด ลิงค์นู่นนั่นนี่เยอะแยะไปหมด โหลดก็นาน พอถามไรขัดหูหน่อยถล่มเอาปางตาย
อวยปานรถเทพ แตะต้องไม่ได้ บูชาปานผู้ถือหุ้นหลัก คลับนั้นอยู่ทรมาน ยิ่งแอดมินขายของเองนะ เละ ขัดหูเตะก้านคอทิ้งอย่างเดียว
สมัยก่อนการรวมตัวกัน จนเป็นคลับรถนึงๆออกมา ไม่ได้เป็นธุรกิจขนาดนี้
เบรนเนอร์โฆษณาสมัยก่อนกว่าจะเอาลงได้ เพื่อช่วยเหลือค่าใช้จ่ายในการทำเว็บ ค่าเช่าผื้นที่บนโลกไซเบอร์แค่นั้นเอง
ก่อนจะเอาแต่อันมาลงในเว็บ ต้องปรึกษากันก่อน ประวัติเสียๆไม่เอา ค่าเช่าป้ายเบ้อเริ้มเทิ่ม 500บาท สี่เหลี่ยมเล็กๆ150บาท(ไม่เล็กนะ)
มีเรื่องอะไรมาปรึกษากัน ช่วยกันแก้ไข นัดเจอกันบ้าง พบปะสังสรรค ทำกิจกรรมดีๆ จำกัดขบวนรถ ไม่ให้เดือดร้อนคนใช้ถนนคนอื่น
สมัยนี้เอาเยอะเข้าไว้ เป็นกลุ่มก้อนใหญ่เกิน เกินควบคุมได้ สุรามาเป็นที่ตั้ง เมาแล้วเละ สมัยนี้บางที่จัดกิจกรรมก็ยังไม่วายขายของ
เหลือที่เดียวที่ผมอยู่ละ คือที่นี่ นอกนั้นวิ่งผ่านหาข้อมูล งดถาม งดขัด รถเสียห้ามถาม ครับ

ออฟไลน์ Krongbun

:) swift คลับ เหงาจุงเบย  :'(
มี DIY เยอะผมชอบเข้าไปอ่าน
แต่ทำไมต้องแยกเป็นสองคลับก็ยังไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ถึงว่าทำไมอยู่กันได้ มันมีผลประโยชน์นี่เอง

ผลประโยชน์มหาศาลครับ อย่างเวลารถจะออกรุ่นนึง ก็จะมีพวกหัวใสทำตัวเป็นตัวตั้งตัวตี ตั้งเว็บคลับ ใช้ Invision บ้าง CMS อื่นๆ บ้าง
แบนเนอร์มาเป็นตับ ทรงๆ ฟอรั่มก็ทรงเดิมเหมือนกันทุกที่ ตั้งชื่อตามรุ่นรถแล้ว club ไรงี้ แล้วก็ควานหาสมัครพรรคพวกหรือหนูทดลองรุ่นแรกๆ

เสร็จแล้วก็อาจจะมีบางคนตั้งตนเป็นเจ้าพ่อเจ้าแม่ ทำตัวให้ข้อมูลหรืออื่นๆ แต่แฝงร้านค้าพรรคพวกบ้างไรบ้าง
แล้วก็โปรโมทขาอวยเข้ามาวนเชียร์ร้านพรรคพวกตัวเอง ไล่ส่งไล่แบนคนที่คิดว่าเป็นคู่แข่งหรือดิสเครดิตก็ยังมี

บางทีคนตั้งคลับพูดมาร้อยแปดพันประการยังไม่เคยมีรถรุ่นนั้นขับจริงๆ แต่ฟุ้งเสียจนคนนึกว่าเป็นกูรูก็มาก
อารมณ์เหมือนแบบเด็กเห่อข้อมูล แล้วก็จับโน่นยำนี่ บอกรถตัวเองมีสมรรถนะได้ขนาดนี้ ขับรถได้ถึงขนาดนี้
หรือใช้โน่นใช้นี่ไปทั่วไทยไร้ปัญหา แล้วสมาชิกในคลับไม่เอะใจ อวยส่งเสียอีกถือว่าเป็นเพื่อนร่วมชาติ ยังมีเลย

หรือบางคนทำตัวเป็น Customer Review แต่จริงๆ ไม่ใช่แม้แต่ Sponsored Review แบบเจ้าของร้านมาเอง
แล้วเอาหน้าม้ามาทำเป็นอวยๆ ตั้งๆ แบบไม่มีแก่นสาร D.I.Y. ก็ไม่เป็น เทคนิคก็ไม่รู้สักอย่าง ฯลฯ
พวกนี้น่าปวดหัวที่สุด เพราะคนที่มีความหวังหรือต้องการการแก้ไข เขาจะแยกแยะไม่ออกว่าจริงหรือลวง

อย่างในคลับที่ผมยกตัวอย่างไว้ข้างต้น นี่ทะเลาะกันแค่เรื่องประดับยนต์ รุ่นเก่ากับรุ่นใหม่ขายของใกล้กัน
(เป็นปัญหาของธุรกิจหรือเรื่องเอะอะๆ ก็เป็น Enterpreneur ของประเทศนี้เลยนะ ขายของเต็มแบบไม่มีจุดต่าง)

หลายคลับ พอสมาชิกมีปัญหา ต่อให้คนดูแลคลับทำตัวกร่างหรืออะไรยังไง ก็ไม่มีคนกล้าขัด มีแต่ขาอวยทับถมคนอื่น
หรือแม้แต่สงสัยข้อเท็จจริงที่เอามาเผยแพร่ ใครที่ฉลาดการตลาดแต่ขาดจรรยาบรรณ ก็วิ่งเข้าใส่ไปเกาะแข้งเกาะขาผู้ดูแล
แล้วก็ได้สิทธิพิเศษในการโฆษณาหรือโพสต์ขายของตามใจชอบ ก็ยังมี ทั้งที่ของคนอื่นมาเท่าไหร่ก็หาว่าเป็นหน้าม้า ลบหมด
แต่พอเป็นพวกตัวเอง ก็ปล่อยให้โพสต์หน้าตาเฉย แล้วพูดว่าเป็น Customer Review ผมเจอมาหลายคลับละ

ความสนใจทำให้คนมารวมกัน ผลประโยชน์ทำให้คนแตกคอกัน เป็นความจริงเสมอครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ O_o"

หลายๆคลับที่เข้าไปเยี่ยมชม ส่วนมาก ขายเสื้อคลับ ขายสติกเกอร์คลับ ไม่ซื้อก็ได้ไม่บังคับ

ติ่งอวยกันเยอะด้วย แตะต้องอะไรไม่ได้เลย ติ่งจะออกมาดิ้นทันที

ออฟไลน์ koko86

86&BRZ thailand เป็นคลับที่อบอุ่นพอสมควรครับ
 -มีมีตติ้งใหญ่ๆ2-3เดือนครั้ง
 -มีนัดกันไปลงสนามเฉลี่ย1-2เดือนครั้ง
 -eventใหญ่ๆเช่น super lap ที่บุรีรัมย์ปีละ1-2ครั้ง
   แต่ข้อมูลส่วนใหญ่จะอยู่ในไลน์กรุ๊ปมากกว่า ตัวเวปบอร์ดก็มีแต่ช่วงหลังๆ กระแสไลน์มาแรง เลยไม่ค่อยมีคนเข้าไปในบอร์ดเท่าไหร่ มีอะไรก็ถามกันในนั้นจบ ปัญหาคือคนที่อยากซื้อรถแต่กำลังหาข้อมูล เลยเข้าไม่ถึงข้อมูลในไทยซักเท่าไหร่ ส่วนปัญหาเรื่องค้าขายตอนนี้ไม่มีครับ
   ตอนนี้ผมกับเพื่อนๆกำลังรวบรวมข้อมูลรีวิวการจูนรถ และอุปกรณ์ของแต่งต่างๆ เทคนิคการขับในสนาม เพื่อเป็นฐานข้อมูลและเป็นข้อมูลสำหรับคนที่สนใจรุ่นนี้อยู่ครับ แต่คงต้องอาศัยเวลาสักพัก
   คนที่สนใจ86&brz ลองเข้าไปทิ้งคำถามไว้ในเวปบอร์ดได้ครับ มีทีมงานตอบคำถามอยู่

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ทุกคลับจะน่าอยู่ ถ้าไม่เน้นเรื่องธุรกิจมาเป็นตัวตั้ง บางเว็บ บางคลับกว่าจะเข้าไปได้ ต้องผ่านลิงค์วิ่งจนตาลาย
ขายแบรนอย่างเดียวเลอะเถอะไปหมด ลิงค์นู่นนั่นนี่เยอะแยะไปหมด โหลดก็นาน พอถามไรขัดหูหน่อยถล่มเอาปางตาย
อวยปานรถเทพ แตะต้องไม่ได้ บูชาปานผู้ถือหุ้นหลัก คลับนั้นอยู่ทรมาน ยิ่งแอดมินขายของเองนะ เละ ขัดหูเตะก้านคอทิ้งอย่างเดียว
สมัยก่อนการรวมตัวกัน จนเป็นคลับรถนึงๆออกมา ไม่ได้เป็นธุรกิจขนาดนี้
เบรนเนอร์โฆษณาสมัยก่อนกว่าจะเอาลงได้ เพื่อช่วยเหลือค่าใช้จ่ายในการทำเว็บ ค่าเช่าผื้นที่บนโลกไซเบอร์แค่นั้นเอง
ก่อนจะเอาแต่อันมาลงในเว็บ ต้องปรึกษากันก่อน ประวัติเสียๆไม่เอา ค่าเช่าป้ายเบ้อเริ้มเทิ่ม 500บาท สี่เหลี่ยมเล็กๆ150บาท(ไม่เล็กนะ)
มีเรื่องอะไรมาปรึกษากัน ช่วยกันแก้ไข นัดเจอกันบ้าง พบปะสังสรรค ทำกิจกรรมดีๆ จำกัดขบวนรถ ไม่ให้เดือดร้อนคนใช้ถนนคนอื่น
สมัยนี้เอาเยอะเข้าไว้ เป็นกลุ่มก้อนใหญ่เกิน เกินควบคุมได้ สุรามาเป็นที่ตั้ง เมาแล้วเละ สมัยนี้บางที่จัดกิจกรรมก็ยังไม่วายขายของ
เหลือที่เดียวที่ผมอยู่ละ คือที่นี่ นอกนั้นวิ่งผ่านหาข้อมูล งดถาม งดขัด รถเสียห้ามถาม ครับ

เห็นด้วยครับ เอาที่เคยเจอสังคมมันเสื่อมไม่น่าเข้าเลย

86&BRZ thailand เป็นคลับที่อบอุ่นพอสมควรครับ
 -มีมีตติ้งใหญ่ๆ2-3เดือนครั้ง
 -มีนัดกันไปลงสนามเฉลี่ย1-2เดือนครั้ง
 -eventใหญ่ๆเช่น super lap ที่บุรีรัมย์ปีละ1-2ครั้ง
   แต่ข้อมูลส่วนใหญ่จะอยู่ในไลน์กรุ๊ปมากกว่า ตัวเวปบอร์ดก็มีแต่ช่วงหลังๆ กระแสไลน์มาแรง เลยไม่ค่อยมีคนเข้าไปในบอร์ดเท่าไหร่ มีอะไรก็ถามกันในนั้นจบ ปัญหาคือคนที่อยากซื้อรถแต่กำลังหาข้อมูล เลยเข้าไม่ถึงข้อมูลในไทยซักเท่าไหร่ ส่วนปัญหาเรื่องค้าขายตอนนี้ไม่มีครับ
   ตอนนี้ผมกับเพื่อนๆกำลังรวบรวมข้อมูลรีวิวการจูนรถ และอุปกรณ์ของแต่งต่างๆ เทคนิคการขับในสนาม เพื่อเป็นฐานข้อมูลและเป็นข้อมูลสำหรับคนที่สนใจรุ่นนี้อยู่ครับ แต่คงต้องอาศัยเวลาสักพัก
   คนที่สนใจ86&brz ลองเข้าไปทิ้งคำถามไว้ในเวปบอร์ดได้ครับ มีทีมงานตอบคำถามอยู่

จริงๆ การหาข้อมูลในคลับ สะดวกกว่าไล่สโครลในเฟสมากๆๆๆ เสียดาย
ในคลับพวกผลประโยชน์มันมีเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 10:05:23 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ tvm

เห็นด้วยเหมือนเพื่อนๆ ถ้าที่ไหนมีพวกแฝงทำธุระกิจ ซึ่งมีทุกที่แต่ถ้ามาในมาดกูรู เจ้าพ่อ คนก็ค่ยอยๆ หนีไป
ที่ผ่านมา เทียน่าคลับ ผมชอบนะ เคยอ่านๆ ของแคมรี่บ้างก็รู้สึกว่าดี แต่หลังๆ เทียน่าตั้งแต่เว็บเก่าหาย ผมก็ไม่ได้ตามเลย เสียดาย DIY และการตอบปัญหาดีๆ ที่อยู่ในนั้นจัง

รถรุ่นใหม่ๆ เสี่ยงมาก ผมว่า เพราะคนรู้ว่ามีผลประโยชน์ บางรุ่น รถยังไม่เปิดตัวในไทย เล่นตั้งคลับรอเลยก็มี อาจจะไม่ใช่พวกค้าขายทั้งหมด อาจจะมีคนใจรักรถรุ่นนั้น

แต่ถ้าเปิดมาเจอแต่แบนเนอร์รัวๆ เลื่อนตั้งนานยังไม่เจอเว็บบอร์ดนี่ แนะนำให้ห่างดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PAN

คลับVolvo Gen น่ารักดีครับ มีหลายวัยตั้งแต่เด็กยันแก่55555555 ออกแนวๆครอบครัว แต่ยังไม่ได้ไปมีตติ้งกับเขาซักที

ออฟไลน์ madboy

ฮาาาา ชอบตรงอวยจนรถจะเป็นจานบินล่ะ  ;D ;D ;D ;D

ผมอยู่คลับๆนึง ที่ปัญจุบัน บางทีไม่มีใครขับรถรุ่นนั้นๆไปเจอกันเลย เป็นยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นไปหมดแล้ว แต่ก็ยังเจอกัน  ;)

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
เคยเป็นสมาชิก D-max club ก้อเป็นกันเองดีครับ มีขายของก้อจริงแต่จะเป็นราคากันเอง อาจจะมีบวกบ้าง แต่โดยรวมก้อดีครับ
*เคยเจอขายของชนกันก้อเขม่นกันบ้าง  :-\

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

เข้าใจว่าอยู่กันคนละคลับ แต่เหมือนอยู่คลับเดียวกันเลยครับ ::) ::) ::)

พอถามไรขัดหูหน่อยถล่มเอาปางตาย
อวยปานรถเทพ แตะต้องไม่ได้ บูชาปานผู้ถือหุ้นหลัก
ขัดหูเตะก้านคอทิ้งอย่างเดียว
สุรามาเป็นที่ตั้ง
8) 8) 8)

ถึงว่าทำไมอยู่กันได้ มันมีผลประโยชน์นี่เอง

ผลประโยชน์มหาศาลครับ อย่างเวลารถจะออกรุ่นนึง ก็จะมีพวกหัวใสทำตัวเป็นตัวตั้งตัวตี ตั้งเว็บคลับ ใช้ Invision บ้าง CMS อื่นๆ บ้าง
แบนเนอร์มาเป็นตับ ทรงๆ ฟอรั่มก็ทรงเดิมเหมือนกันทุกที่ ตั้งชื่อตามรุ่นรถแล้ว club ไรงี้ แล้วก็ควานหาสมัครพรรคพวกหรือหนูทดลองรุ่นแรกๆ

เสร็จแล้วก็อาจจะมีบางคนตั้งตนเป็นเจ้าพ่อเจ้าแม่ ทำตัวให้ข้อมูลหรืออื่นๆ แต่แฝงร้านค้าพรรคพวกบ้างไรบ้าง
แล้วก็โปรโมทขาอวยเข้ามาวนเชียร์ร้านพรรคพวกตัวเอง ไล่ส่งไล่แบนคนที่คิดว่าเป็นคู่แข่งหรือดิสเครดิตก็ยังมี

บางทีคนตั้งคลับพูดมาร้อยแปดพันประการยังไม่เคยมีรถรุ่นนั้นขับจริงๆ แต่ฟุ้งเสียจนคนนึกว่าเป็นกูรูก็มาก
อารมณ์เหมือนแบบเด็กเห่อข้อมูล แล้วก็จับโน่นยำนี่ บอกรถตัวเองมีสมรรถนะได้ขนาดนี้ ขับรถได้ถึงขนาดนี้
หรือใช้โน่นใช้นี่ไปทั่วไทยไร้ปัญหา แล้วสมาชิกในคลับไม่เอะใจ อวยส่งเสียอีกถือว่าเป็นเพื่อนร่วมชาติ ยังมีเลย

หรือบางคนทำตัวเป็น Customer Review แต่จริงๆ ไม่ใช่แม้แต่ Sponsored Review แบบเจ้าของร้านมาเอง
แล้วเอาหน้าม้ามาทำเป็นอวยๆ ตั้งๆ แบบไม่มีแก่นสาร D.I.Y. ก็ไม่เป็น เทคนิคก็ไม่รู้สักอย่าง ฯลฯ
พวกนี้น่าปวดหัวที่สุด เพราะคนที่มีความหวังหรือต้องการการแก้ไข เขาจะแยกแยะไม่ออกว่าจริงหรือลวง

อย่างในคลับที่ผมยกตัวอย่างไว้ข้างต้น นี่ทะเลาะกันแค่เรื่องประดับยนต์ รุ่นเก่ากับรุ่นใหม่ขายของใกล้กัน
(เป็นปัญหาของธุรกิจหรือเรื่องเอะอะๆ ก็เป็น Enterpreneur ของประเทศนี้เลยนะ ขายของเต็มแบบไม่มีจุดต่าง)

หลายคลับ พอสมาชิกมีปัญหา ต่อให้คนดูแลคลับทำตัวกร่างหรืออะไรยังไง ก็ไม่มีคนกล้าขัด มีแต่ขาอวยทับถมคนอื่น
หรือแม้แต่สงสัยข้อเท็จจริงที่เอามาเผยแพร่ ใครที่ฉลาดการตลาดแต่ขาดจรรยาบรรณ ก็วิ่งเข้าใส่ไปเกาะแข้งเกาะขาผู้ดูแล
แล้วก็ได้สิทธิพิเศษในการโฆษณาหรือโพสต์ขายของตามใจชอบ ก็ยังมี ทั้งที่ของคนอื่นมาเท่าไหร่ก็หาว่าเป็นหน้าม้า ลบหมด
แต่พอเป็นพวกตัวเอง ก็ปล่อยให้โพสต์หน้าตาเฉย แล้วพูดว่าเป็น Customer Review ผมเจอมาหลายคลับละ

ความสนใจทำให้คนมารวมกัน ผลประโยชน์ทำให้คนแตกคอกัน เป็นความจริงเสมอครับ

+1ครับ

ท่อนนี้ +100 ครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เห็นด้วยคับ

บางทีก็ราคาแรงมากเกิน แถมห่วยด้วยละ

เข้าใจคับ ว่าคลับไหน

ส่วนตัวผมเปนสมาชิกอีกคลับ ผมชอบอันนั้นมากกว่าคับ คือ เขากฎชัดเจนเลยว่าห้าม post ขาย
เขาก็ไม่มีมา post ขายกันเลยคับ และไม่มีข้อยกเว้นด้วย

อีกอย่างที่ผมเบื่อคือ พวกที่ซื้อรถมาแล้วแม่งไม่คิดจะดูแลอะไรเลย แต่งอย่างเดียว
แต่พอรถมีปัญหา ก็ไม่ค่อยจะยอมซ่อมกัน สุดท้ายรถพัง (เพราะตัวเองไม่ดูแล) ก็มานั่งบ่นๆ เสียใจกัน ;D

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
_

คลับปาเจโร่เลยใช่ไหมพี่ ผมมีความรู้สึกตามที่พี่บอกเลยเบื่อๆเหมือนกัน

เดี๋ยวนี้มันยังตามไปหลอกหลอนถึงในเพจเฟสบุ๊ค

ถ้าเอาดีๆคงต้องเอารถที่แบบexoticไม่ค่อยมีคนใช้หน่อย มองไปทางไหนก้เจอแต่คนกันเอง
แบบนั้นล่ะหลประโยชน์น้อยหาพวกเห็บพวกนี้ไม่ค่อยมีหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 14:52:34 โดย fuhrer »

ออฟไลน์ Noncyclopedia

คลื่นไส้ ก้อมีรุ่นเดียวแหละครับ555

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ทุกข์ที่สุด  คลับเฟียสต้าในfbไม่น่าจะมีใครแย่ง

ผมอยู่คลับนั้น ก็ไม่ทุกข์นะครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
คือ   คลับอก คลับใจ ครับอยู่ยาก ทุกข์แน่นอน

จริงด้วยครับ 555
ไม่ใช่ๆ นั่นมันคับครับ!!

ทุกข์ที่สุด  คลับเฟียสต้าในfbไม่น่าจะมีใครแย่ง

ผมอยู่คลับนั้น ก็ไม่ทุกข์นะครับ

รู้สึกคลับนี้ช่วยกันดีมากกก เพราะต้องช่วยเหลือตัวเอง  :-X

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
ใช้รถ MPV ราคาตอนเปิดตัวล้านกลางๆจากญี่ปุ่น

สมัยยังไม่มี Facebook ใช้ ในคลับที่เป็นเว็บค่อนข้างโอเค แนะนำการแก้ปัญหา DIY หรือหาของจากญี่ปุ่นมาขาย ไม่มีการแต่งรถแนว Ricer อะไรเท่าไร (แหงล่ะ รถครอบครัวราคาเป็นล้านเอามาแต่ง Rice ได้โดนภรรยาไล่ออกจากบ้านแน่ๆ)

แต่หลังจากเวลาผ่านไปหลายปี เข้าไปดูกลุ่มใน Facebook พวกการช่วยเหลือหรือแนะนำอู่ หาของจากญี่ปุ่นยังมีอยู่ แต่เพิ่มเติมคือ Ricer พวกใส่ไฟหรี่สีฟ้าไอซ์บลู ไฟเลี้ยวฟ้าไรงี้ ดูแล้วก็หงุดหงิดอยู่ อีกแบบก็คือชอบปรับเบาะแถว 2 แถว 3 ให้ลูกนอนแล้วถ่ายมาโชว์ คนในคลับก็ชมว่ารถกว้าง นอนสบาย ทั้งที่อันตรายมากไม่ให้ลูกรัดเข็มขัดหรือใส่ที่นั่งเด็กเนี่ย คงเป็นเพราะตัวรถมือ 2 ราคาไม่แพงแล้ว และก็เจ้าของมือ 1 ก็ขายทิ้งๆกันไปแล้ว ส่วนคนที่เล่นเว็บบอร์ดเดิมๆก็ย้ายไปคุยกันในไลน์แทนอะไรประมาณนี้ แต่ตัวเว็บบอร์ดก็ยังไม่ปิดนะ มีคนยังเข้าไปคุยกันอยู่ แต่น้อยลงไปเยอะแล้ว

ออฟไลน์ J_Serie5

ผมอยู่ bmw club คุยกันแทบทั้งวัน แต่ผมเน้นอ่าน แต่ละคนเน้นแต่งสวยยั่วกิเลสเพื่อนสมาชิก ข้อเสียอย่างเดียวที่เจอคือ เจ้าของอู่โจรที่มีประวัติเคยขโมยอะไหล่รถลูกค้าก็อยู่ในclubนี้ด้วย  >:(

ออฟไลน์ kittiphat123

ความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ
คลับที่มีความสุข FORTUNER CLUB อันเก่า ทีมงานเก่า อบอุ่นดีมาก มีแจกสติ๊กเกอร์-หิ่งห้อย ตลอด มีทั้งสาระ ความรู้ ความสนุก และมิตรภาพ
คลับที่มีความทุกข์ FORTUNER CLUB อันใหม่ ทีมงานใหม่ รู้สึกไม่อบอุ่นเท่าบ้านเดิม รู้สึกโฆษณาเยอะ รู้สึกได้ถึงเรื่องผลประโยชน์

ปล.ขอให้ อ้ายจ๊อด (ช่างจ๊อด) จ.น่าน หายไวๆนะครับ ใครเคยรู้จักอ้ายจ๊อด ช่วยบอกผมด้วย อาการพี่จ๊อดดีขึ้นมามากแล้วหรือยังครับ
fortuner-club.com มิตรภาพ ที่จะอยู่ในความทรงจำ ตลอดไป  :'( :'( :'(

ความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ
คลับที่มีความสุข FORTUNER CLUB อันเก่า ทีมงานเก่า อบอุ่นดีมาก มีแจกสติ๊กเกอร์-หิ่งห้อย ตลอด มีทั้งสาระ ความรู้ ความสนุก และมิตรภาพ
คลับที่มีความทุกข์ FORTUNER CLUB อันใหม่ ทีมงานใหม่ รู้สึกไม่อบอุ่นเท่าบ้านเดิม รู้สึกโฆษณาเยอะ รู้สึกได้ถึงเรื่องผลประโยชน์

ปล.ขอให้ อ้ายจ๊อด (ช่างจ๊อด) จ.น่าน หายไวๆนะครับ ใครเคยรู้จักอ้ายจ๊อด ช่วยบอกผมด้วย อาการพี่จ๊อดดีขึ้นมามากแล้วหรือยังครับ
fortuner-club.com มิตรภาพ ที่จะอยู่ในความทรงจำ ตลอดไป  :'( :'( :'(

ผมสงสัยว่าทีมผู้ดูแลมีวาระหรือครับ หรือเขาไปใช้รุ่นอื่นแทน

ออฟไลน์ ps000000

อันไหนทุกข์ ก็ขายรถ แล้ว ย้ายออกจากคลับ ครับ

อันไหนทุกข์ ก็ขายรถ แล้ว ย้ายออกจากคลับ ครับ

ผมสงสัยว่าอย่าง Fiesta ถ้าซื้อมือสองมา ในคลับยังต้อนรับแบบอบอุ่นมั้ยครับ
ไม่ใช่ว่ามีปัญหาแล้วจะโดนว่าๆ หาเรื่องใส่ตัวเองนะ รึเปล่า  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ที่เคยเข้าแบบจ๋าๆคือ FTNclub Accordclub ครับถือว่าดีเลยนะ
แต่สองคลับนี้กลุ่มลูกค้าในนั้นต่างกันชัดๆเลย 555+

ออฟไลน์ gundam126

ตอนนี้ผมมี3คลับ x-trail,jazz,cx3 ชอบสุดคงเป็นx-trail เพราะเป็นคลับที่ไม่อวยรถตัวเอง สงสัยอะไรก็ถามกัน ตรงไหนไม่ดีก็ติ ตรงไหนมีปัญหาก็ชี้แจงช่วยกันแก้ไข ไม่มีมาอวยรถตัวเองจนกลายเป็นรถขั้นเทพเจ้าที่แตะต้องไม่ได้ ตัวรถมีปัญหาอะไรก็บอกต่อกัน ไปซ่อมมาอาการเป็นยังไงก็คุยกันด้วยข้อมูล เป็นคลับที่สมาชิกเป็นผู้ใหญ่มากกว่าเด็ก

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
ใช้ตระกูล Civic ตั้งแต่ FD FB FC

ดีสุดคือคลับ FD คือคลับของ User จริงๆ แม้จะมีปัญหาจากที่เก่าจนไปตั้งที่ใหม่ อวยก็มีบ้าง แต่มีปัญหาก็ช่วยกันแก้ อาจเป็นเพราะ "กอดคอกันต๊อกๆ" เป็นส่วนใหญ่ เลยทำให้ต้องรวมตัวกันเพื่อต่อรองกับทางฮอนด้า

กลางๆ คือคลับ FB ไม่มีอะไรหวือหวา ไม่ดีไม่แย่ ตามไสตล์ของรถ ขายของก็มี ดูเว็บก็รู้ว่าเกิดจากคนขายของมาตั้ง

ที่ไม่ไหวคือคลับ FC อย่าเอาปัญหารถไปพูดในนั้นเลยนะ เอาเป็นว่าลองเข้าไปดูเองละกันครับ ผม Unfollow ไปนานละ อวยเยอะเกิ้นนนน