ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะ cab ยกสูง ออโต้ ตัวไหนดี / แนะนำส่วนลดด้วยครับ  (อ่าน 6403 ครั้ง)

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
ผมมีความจำเป็นต้องใช้กระบะ Cab ยกสูง เกียร์ออโต้ ในการประกอบอาชีพ

Cab ยกสูง ออโต้ ใน List มีดังนี้ครับ

1. Triton 772,000 ตัวนี้ขับแล้วชอบ เครื่องไม่สั่น เก็บเสียงดีอยู่ เกียร์ 5 speed แต่ผมว่าเปลี่ยนเกียร์สมูท ต่อเนื่องดีเหมือนกัน option ดีกว่าชาวบ้านหน่อย
ตัวนี้ผมได้ส่วนลด 55,000 (เกียร์ MT ลด 65,000)

2. Revo 2.4 E plus 829,000 ความชอบผมกลางๆ แต่ผมได้ขับบ่อย  ตัวนี้แรงบิดขึ้นเขาใช้ได้เลย(บรรทุก) แต่ทำไมเครื่องมันสั่นๆ เกียร์ฉลาด แต่รู้สึกเปลี่ยนเกียร์ไม่ค่อยสมูท
ผมได้ส่วนลด 80,000 (ดอก 2.59)

3. เชฟโด้ 2017  839,000 ตัวนี้ถูกใจ ทุกอย่าง
ได้ส่วนลด 60,000 ติดที่ดอกแพงระยับ 3.9%

ประเด็นคือ ผมต้องการระบบช่วยการทรงตัวในเชฟโด้ เรื่องศูนย์ ผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่ เพราะเคยใช้เชฟ(และฟอร์ด)
แต่ sale โตโยต้าใส่ใจดีมาก ให้ส่วนลดเยอะกว่าชาวบ้าน และดอกถูก

ท่านใดมีแง่มุมอื่นๆ จะแนะนำ
หรือได้ส่วนลดกันเท่าไหร่ รบกวนด้วยครับ

เพิ่มเติม
ผมอยู่ จ. ทางภาคเหนือ ทำธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ
ปรกติขี่ Honda Wave110 ไปทำงาน  นานๆ ทีเดินทางไกล ถึงจะเอา Nissan L33 ออกมาขับ
 มีความจำเป็นต้องใช้กระบะบรรทุกของหนัก 1 ตัน วิ่งประมาณ 150km(ทางขึ้นเขาบางช่วง) เดือนละ 1-3 ครั้ง

ขอตัด Bt 50 , Ranger และ D max และเกียร์ธรรมดา ออกไปจากตัวเลือกครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ jimmyzz

• Jr. Member
  • **
Re: กระบะ cab ยกสูง ออโต้ ตัวไหนดี / แนะนำส่วนลดด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 01:52:58 »
ตามตัวเลือกrevo ดูคุ้มค่าสุดละครับ ถ้าไม่นับการขับขี่
จอ กล้อง ไฟหน้าครบ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: กระบะ cab ยกสูง ออโต้ ตัวไหนดี / แนะนำส่วนลดด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 06:37:00 »
ลองแล้วชอบคันไหนเอาคันนั้น

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 07:28:07 »
ผมพาน้องไปจอง REVO4ประตู 2.4 E plus AT ได้ส่วนลด 90000 รวมกับของแถมต่างๆนาๆอีกเกือบๆ 60000

คุ้มสุดล่ะ แต่เจอดอกเบี้ย 3.4 มีจุก แต่น้องอยากได้ เลยจัดไป..

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 07:53:12 »
บรรทุก 1 ตัน กับขึ้นเขา กระบะทุกรุ่นก็ไปได้หมด ไม่จำเป็นต้องล๊อคที่โตต้า

เลือกคันที่ชอบ ขับแล้วมีความสุขดีกว่าครับ

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 07:59:23 »
ผมมีความจำเป็นต้องใช้กระบะ Cab ยกสูง เกียร์ออโต้ ในการประกอบอาชีพ

Cab ยกสูง ออโต้ ใน List มีดังนี้ครับ

1. Triton 772,000 ตัวนี้ขับแล้วชอบ เครื่องไม่สั่น เก็บเสียงดีอยู่ เกียร์ 5 speed แต่ผมว่าเปลี่ยนเกียร์สมูท ต่อเนื่องดีเหมือนกัน option ดีกว่าชาวบ้านหน่อย
ตัวนี้ผมได้ส่วนลด 55,000 (เกียร์ MT ลด 65,000)

2. Revo 2.4 E plus 829,000 ความชอบผมกลางๆ แต่ผมได้ขับบ่อย  ตัวนี้แรงบิดขึ้นเขาใช้ได้เลย(บรรทุก) แต่ทำไมเครื่องมันสั่นๆ เกียร์ฉลาด แต่รู้สึกเปลี่ยนเกียร์ไม่ค่อยสมูท
ผมได้ส่วนลด 80,000 (ดอก 2.59)

3. เชฟโด้ 2017  839,000 ตัวนี้ถูกใจ ทุกอย่าง
ได้ส่วนลด 60,000 ติดที่ดอกแพงระยับ 3.9%

ประเด็นคือ ผมต้องการระบบช่วยการทรงตัวในเชฟโด้ เรื่องศูนย์ ผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่ เพราะเคยใช้เชฟ(และฟอร์ด)
แต่ sale โตโยต้าใส่ใจดีมาก ให้ส่วนลดเยอะกว่าชาวบ้าน และดอกถูก

ท่านใดมีแง่มุมอื่นๆ จะแนะนำ
หรือได้ส่วนลดกันเท่าไหร่ รบกวนด้วยครับ

เพิ่มเติม
ผมอยู่ จ. ทางภาคเหนือ ทำธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ
ปรกติขี่ Honda Wave110 ไปทำงาน  นานๆ ทีเดินทางไกล ถึงจะเอา Nissan L33 ออกมาขับ
 มีความจำเป็นต้องใช้กระบะบรรทุกของหนัก 1 ตัน วิ่งประมาณ 150km(ทางขึ้นเขาบางช่วง) เดือนละ 1-3 ครั้ง

ขอตัด Bt 50 , Ranger และ D max และเกียร์ธรรมดา ออกไปจากตัวเลือกครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เรื่องกำลัง กระบะสมัยนี้ แรงเหลือๆครับ

มาดูเรื่องการใช้งาน ถ้าใช้ยาวๆ  revo จะได้เปรียบเรื่องอะไหล่

แต่ถ้าดูเรื่องความปลอดภัย การใช้งานบนเขา การเข้าโค้งบนเขา  ผมขอตัด revo ออก   เพราะเครื่อง Toyota แรงบิดจะมาในรอบต่ำ และมาไว

ฝนตกถนนลื่น กรณีรถเปล่า การใช้ความเร็วต่ำแล้วเหยียบคันเร่งหนักไปนิด โอกาสล้อฟรีแล้วทำให้เกิดอุบัติเหตุง่ายมาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 08:06:08 »
เรื่องดอกเบี้ยแพง แก้ไม่ยากครับ จขกท ก็แค่อย่าไปจัดไฟแนนท์ผ่านดีลเลอร์นั้น เอามาจัดเองข้างนอก ลองคุยกับหลายๆธนาคารดูครับ ไม่ยุ่งยากอะไร ทำตามที่ จนท. แนะนำ ก็จบครับ

ปล. ผมเดาว่าดอกเบี้ยแพงขนาดนั้น น่าจะมี ประกันชั้น1 รวมอยู่ด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 08:30:30 »
อื้อหือ น่าปวดหัวจริงๆครับดูแล้วเลือกตัวไหนก็ได้นะเนี่ยแต่อยากให้ตัดโด้ออกเพราะตัวรถแพงกว่าส่วนลดน้อยกว่าที่สำคัญดอกแพงระยับทำให้เงินที่ต้งอจ่ายออกจริงๆสูงกว่าอีกสองตัวเลือกเยอะมากๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 09:06:33 »
ดอกเบี้ยเชพนี่ สูงกว่าชาวบ้านชาวช่องเยอะเลย ตอนแรกว่ามาสด้าดอกสูงละ เชพสูงกว่าอีก
ส่วนลดเยอะก็จริง แต่ถ้าใครมาดูเรื่องดอกก็สูงตามเช่นกัน ฟอร์ดดอกต่ำกว่าจนน่าสนใจเยอะเลย

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 09:21:09 »
ถ้าใจรักตัวไหนให้ไปตัวนั้นครับ ส่วนลดต่างกันไม่เท่าไหรเอง ส่วนเชฟดอกแพงลองเปลี่ยนศูนย์ดูเพราะผมว่าเชฟแต่ละที่เค้าใช้ธนาคารคนละเจ้าครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 10:58:56 »
ชีวิตสายบรรทุกอยู่ป่าอยู่เขา เขาเน้นกำลังเครื่องยนต์นะครับ ทุกยี่ห้อมันไปไหวด้วยกันหมดทั้งนั้น แต่ถ้าบรรทุกแล้วไปขับดูก็รู้ว่ามันต่างกัน อย่างครอบครัวผมถ้าเวลาทีงานบุญข้าวเปลือก เรนเจอร์2.2ของพี่สาวก็ไม่ใช่ตัวเลือกแรกๆในการใช้ขนข้าวเป็นตันแล้วขับถนน2เลนร้อยกว่าโล เพราะเคยใช้งานครั้งนึงมันก็ไปไหวแหละครับแต่มันไม่เวิร์ค เหมือนเรื่องช่วงล่างที่ต้องขับดูถึงจะรู้ว่าฟอร์ดมันดีกว่า
แต่ถ้าโตโยต้า ส่วนลด8หมื่น ดอกควรได้ถูกกว่านี้ครับ แต่อาจจะเป็นช่วงนี้ต้นปี โปรเลยยังไม่เยอะเท่าไหร่

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 11:51:53 »
เอาตัวที่ชอบครับ

ออฟไลน์ ptgiant

• **
Re:
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 12:57:57 »

รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
 ข้อความส่วนตัว (ออฟไลน์)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันนี้ เวลา 10:58:56 »

อ้างถึง

ชีวิตสายบรรทุกอยู่ป่าอยู่เขา เขาเน้นกำลังเครื่องยนต์นะครับ ทุกยี่ห้อมันไปไหวด้วยกันหมดทั้งนั้น แต่ถ้าบรรทุกแล้วไปขับดูก็รู้ว่ามันต่างกัน อย่างครอบครัวผมถ้าเวลาทีงานบุญข้าวเปลือก เรนเจอร์2.2ของพี่สาวก็ไม่ใช่ตัวเลือกแรกๆในการใช้ขนข้าวเป็นตันแล้วขับถนน2เลนร้อยกว่าโล เพราะเคยใช้งานครั้งนึงมันก็ไปไหวแหละครับแต่มันไม่เวิร์ค เหมือนเรื่องช่วงล่างที่ต้องขับดูถึงจะรู้ว่าฟอร์ดมันดีกว่า
แต่ถ้าโตโยต้า ส่วนลด8หมื่น ดอกควรได้ถูกกว่านี้ครับ แต่อาจจะเป็นช่วงนี้ต้นปี โปรเลยยังไม่เยอะเท่าไหร่

งงๆตกลงเรนเจอร์ไหวรึไม่ไหวแน่ครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 14:44:13 »
คนเหนือเหมือนกันมาช่วยตอบครับ
อยากทราบว่า อยุ่จังหวัดไหนในภาคเหนือครับ ถ้าเชียงใหม่เหมือนกัน จัดได้ทุกยี่ห้อครับ
ที่ผมสอบถามว่าอยู่จังหวัดไหน จะได้แนะนำ รถได้ถูกครับ เพราะแต่ละจังหวัด ศูนย์บริการจะต่างกัน
ดังเช่น อดีตที่มิตซู ลำปาง เคยพังมาแล้ว จนทุกวันนี้ มิตซูเชียงใหม่ เข้าไปดำเนินการแทน

ตอบคำถามนะครับ

คุณก็เฉลยคำตอบมาแล้วนี่ไงครับ ผมว่าคุณใจเย็น หาศูนย์ที่ให้ดอกเบี้ยถูกกว่านี้ไหมครับ
ถ้าเชฟ เชียงใหม่ละ สบายมากครับ แต่ ตจว ลำบากหน่อย เห็นศูนย์ที่พะเยา ยุบ ไปแล้วนะครับ

บางทีคนเราซื้อรถด้วยเหตุผลต่างๆกัน โดยส่วนมาก ที่เจ้าตลาดขายดีเพราะศูนย์บริการ ซื้อง่ายขายคล่อง
ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้นี่ละมั้งครับ แต่บางทีความชอบส่วนตัวก็อยู่เหนือเหตุผลทั้งปวง

อยากให้ซื้อรถที่ชอบนะครับ อย่าไปมองแค่ว่าเดือนหนึ่งใช้งานไม่เท่าไร 1-3ครั้ง แต่ มันคือรถของเรา
เอาที่เราชอบ เอาที่เราถูกใจ ดีที่สุดครับ ไม่งั้นมันจะค้างคาใจครับ

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 15:14:49 »
เลือกตามใจผู้ชื้อครับ ขับรถที่ชอบ ในใจที่ใช่ ขับไปมีความสุขไปครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 16:25:40 »
มาใช้โด้กันครับ
กระบะเเคปบ้าอะไร  มีเเม่มทุกสิ่งอย่าง ทั้ง เซนเซอร์หน้า-หลัง,เตือนชนหน้า,เตือนนอกเลนส์(เเล้ว จขกท จะชอบมัน) ,ระบบช่วยทรงตัวครบๆ,กล้องหลัง,ตรงพวงมาลัยปุ่มกดเล่นเต็มไปหมด, รีโมตสตาร์ทอีก :-X

ไม่ได้ชวนบ้าoptionนะครับ เเต่ตัวรถเองก็ขับดีมากๆๆด้วยครับ ไม่เกิน110เก็บเสียงดีมากกก พวกมาลัยเบาๆ เครื่องกับเกียร์ATฉลาดครับ ขึ้นเเบบสมูลเเละต่อเนื่องสุดๆ เเรงบิด440นิวตันเมตรไปได้สบายๆเเน่นอน ภายในสวยครับ คอลโซลกับหน้าปัดยกColoradoเวอชั่นอเมริกามาเลย หน้าตาเอาDNAตัวอเมริกามาเต็มๆ ส่วนว่าคิดว่าอเมริกาออกเเนวบึกบึน ตัวโกลบ้อนไม่บึกบึนเท่า เเต่ดูโฉบเฉี่ยวทันสมัยกว่า
หน้าตาหล่อ ไม่หล่อดูตามลิงค์เลย (ส่วนตัวว่าหล่อมว๊ากกกก  :-*)
http://www.thairath.co.th/content/834089

ถ้าใครต้องการพื้นที่บรรทุก เเละความปลอดภัยครบๆ ผมเชียร์เจ้าโด้เเคปตัวทอปขาดใจเลย ตัวนี้ไม่มีdefectอะไรให้หนักใจด้วยครับ น้ำมันเครื่องใช้5ลิตรกว่าๆเอง ดูเเลรักษาไม่เปลืองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 16:29:46 โดย Cheze_Cake »
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ superpaman

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 22:49:09 »
ทางสายเหนือ โค้งเยอะๆ ขึ้นๆลงๆ ฝนตกบ่อยๆ ถนนเปียกๆ

ผมเชียร์โด้ครับ รถมีระบบทรงตัว ขับสบายใจกว่าเยอะครับ อย่างน้อยก็ไม่หมุนมั่วซั่วเเน่ๆ(ในกรณีที่ไม่ประมาทนะครับ)

เเพงกว่านิดหน่อยเเต่ข้าวของคุ้มมากเลยนะ เคยขับสวนกัน ตัวจริงสวยมากๆครับ

สวนเรื่องดอกเบี้ยก็ตามที่สมาชิกท่านอื่นๆว่ามาเลยครับ

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 02:04:52 »
ผมตั้งใจอ่านทุกคำตอบ และขอขอบคุณทุกท่านด้วยครับ
ผมอยู่ จ.พะเยา มักจะตีรถเปล่าไปขนของจาก จ.เชียงใหม่

ถ้า Triton มีระบบช่วยการทรงตัว คงจบง่ายๆ ไปแล้ว

วันนี้ผม fight เชฟโด้ จนได้ส่วนลด 75,000 บาท ดอกเบี้ยสองแก่ๆ วันจันทร์เซลล์จะเอาตัวออโต้มาให้ทดลองขับ ถ้าผ่าน ก็คงจองตัวนี้ค่อนข้างแน่นอนล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 04:17:23 โดย w_th »

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 07:39:38 »
ผมไม่เห็นได้ส่วนลดแบบนี้เลย
Revo สี่ประตู ตัว E ได้แค่ 3 หมื่น
Triton ไปถาม ตัว 4 ประตู ธรรมดา ไม่มีเลย ส่วนลด ห้าหมื่น
ford ให้ส่วบลด สองหมื่น

ผมเลยไม่แน่ใจว่า ส่วนลดที่บอกว่าเป็นแสน มีจริงในโลกนี้หรือเปล่า
หรือลดเป็นสนแสน ดอกเบี้ยมหาโหด

ออฟไลน์ Auto Messe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 11:29:52 »
ผมไม่เห็นได้ส่วนลดแบบนี้เลย
Revo สี่ประตู ตัว E ได้แค่ 3 หมื่น
Triton ไปถาม ตัว 4 ประตู ธรรมดา ไม่มีเลย ส่วนลด ห้าหมื่น
ford ให้ส่วบลด สองหมื่น

ผมเลยไม่แน่ใจว่า ส่วนลดที่บอกว่าเป็นแสน มีจริงในโลกนี้หรือเปล่า
หรือลดเป็นสนแสน ดอกเบี้ยมหาโหด

เขาจะลดบางรุ่นในบางช่วงครับ แต่รุ่นสี่ประตูจะไม่ค่อยเห็นลดเยอะไม่รู้เพราะอะไร เรนเจอร์รุ่นแค็ปผมจองตอนปลายปีได้ลดแสนหนึ่งหมื่นพร้อมประกันและของแถมต่างๆ แต่ถ้าจองตอนนี้ไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 10:05:14 »
ผมตั้งใจอ่านทุกคำตอบ และขอขอบคุณทุกท่านด้วยครับ
ผมอยู่ จ.พะเยา มักจะตีรถเปล่าไปขนของจาก จ.เชียงใหม่

ถ้า Triton มีระบบช่วยการทรงตัว คงจบง่ายๆ ไปแล้ว

วันนี้ผม fight เชฟโด้ จนได้ส่วนลด 75,000 บาท ดอกเบี้ยสองแก่ๆ วันจันทร์เซลล์จะเอาตัวออโต้มาให้ทดลองขับ ถ้าผ่าน ก็คงจองตัวนี้ค่อนข้างแน่นอนล่ะครับ

ยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้าครับ กระบะยกสูง เอามีระบบควบคุมการทรงตัวไปเถอะครับ
ยิ่งวิ่งบนเขาบ่อย ฝนตกบ่อย มีไว้เผื่อช่วยเหลือเวลาไม่คาดคิดหรือเราตอบสนองต่อเหตุที่เกิดขึ้นไม่ทันท่วงที
ถ้าไม่เกินหลักฟิสิกส์ไปมาก ระบบควบคุมการทรงตัว ยังสามารถเอาอยู่ ได้ใช้ครั้งเดียวก็คุ้มแล้วครับ