ผู้เขียน หัวข้อ: ขับ Mazda 3 hatchback vs Civic Hatchback รุ่นไหนดูมีภาพลักษณ์มากกว่ากันครับ  (อ่าน 10699 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
สองรุ่นนี้เหมือนกันทุกอย่าง เป็น C segment Hatch ทั้งคู่
เครื่องยนต์ความแรง ความประหยัดโอเคทั้งคู่
ความเป็นแบรนด์ ก็แบรนด์ตลาดทั้งคู่
เรื่องสวยก็... ก็ถือว่าไม่น่าเกลียดทั้งคู่
การขับขี่ช่วงล่าง ก็ไม่ได้ขี้เหร่กว่ากันมาก
แต่ภายในรุ่นนึงกว้าง รุ่นนึงพอดีๆ ตัวก็คงไม่เกี่ยวกับภาพลักษณ์

แต่ที่ต่างกันสุดๆ คือ
รุ่นนึง วางราคาประกบรุ่นซีดานรุ่นต่อรุ่น มีตั้งแต่ถูกหน่อยยันแพง
อีกรุ่นนึง มาเดี่ยวๆ ท็อปตัวแรงราคาเดียวแพงน้องๆ D segment

ใครมีภาพลักษณ์ดูดีกว่าครับ
ดูที่ป้ายราคาล้วนๆ
ดูที่มีรุ่นถูกกับไม่มีรุ่นถูก
หรือดูตามหน้าตาแนวการออกแบบเป็นหลัก
หรือดูอะไร ยังไงบ้างครับ

ปล. ส่วนตัวไม่แคร์ภาพลักษณ์ ชอบอันไหนเอาอันนั้น
เลยอยากรู้ว่าถ้าเกิดจะมองเรื่องภาพลักษณ์ขึ้นมา จะมีใครเหนือกว่าใครมั้ย หรือพอกัน
หรือตัวที่ยอดขายน้อย ภาพลักษณ์แย่กว่าเพราะอะไหล่ก็จะน้อย 555 ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 19:55:30 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ kez

มันก็รถกลุ่มเดียวกัน  ราคาใกล้เคียงกัน

ภาพลักษณ์ใครเป็นคนตัดสิน ว่าอันไหนดูดีกว่า

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
ผมว่ารอดู civic hb ตัวเป็นๆก่อนดีไหม อาจจะได้คำตอบเลยครับ

อีกอย่างที่อยากทราบคือ ระหว่างตัว
Cd กับ hb ตัวถังแบบไหนจะทำตัวเลขอัตราเร่งดีกว่ากัน  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 17:45:58 โดย ProVaMed »

ออฟไลน์ ps000000

ผมชอบ Civic 1.5TURBO HB ชอบรถมีหอย

ออฟไลน์ Harem

ผมว่า3 ดูเป็นผู้ใหญ่กว่านิสๆ

ออฟไลน์ TorTy

มันก็รถกลุ่มเดียวกัน  ราคาใกล้เคียงกัน

ภาพลักษณ์ใครเป็นคนตัดสิน ว่าอันไหนดูดีกว่า
ผมคิดแบบนี้เหมือนกันเป็นรถทั่วไปที่คนส่วนใหญ่ทราบราคาอยู่แล้วจะมีแค่ชอบคันไหนมากกว่าคันไหนสวยกว่า
การตกแต่งมาสด้าดูมีราคามากกว่าสำหรับผม

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
ดูดีกับคนที่ชอบยี่ห้อนั้นๆ

ออฟไลน์ AMG GT

ถ้าตามนี้ผมว่า ตัวรถมันก็ดูแพงพอๆกันแหละครับภายนอกนะครับ (ตัวท๊อปทั้งคู่)
ถ้าภาพลัษณ์มันคงละแบบอ่ะครับ
Mazda 3 มันจะออกหรูนิดๆ
Civic Hatchback จะออกวันรุ่นหน่อย สอร์ตกว่าครับ (แต่รุ่น sedan ดูผู้ใหญ่กว่าะผมว่า)

ออฟไลน์ choomodify

อยู่ที่ว่าใครขับมากกว่า

ออฟไลน์ vantipz

คำตอบมันเป็นแนวปัจเจกบุคคลมากกว่าครับ ไปถามในคลับ Mazda3 เค้าก็ต้องตอบ Mazda3 เป็นส่วนใหญ่ กลับกันไปถามในคลับ Civic เค้าก็ต้องตอบ Civic เป็นส่วนใหญ่เหมือนกัน

สำหรับผม ผมมองไม่เห็นเลยว่ามันสวยตรงไหน Civic HB ท้ายตัดห้วนๆเลย แต่ถ้าเป็นสาวก Civic type R เอาไปแต่งให้เหมือนคงต้องยกให้เขาล่ะครับ

ออฟไลน์ Nonnics

พอๆกันครับ C.segment รถญี่ปุ่นทั่วๆไป

ออฟไลน์ Pegasus7700

ภาพลักษณ์มีหลายมุมมอง

ในสายตาผม

ภาพลักษณ์ฉลาด สปอร์ต. น่าจะซีวิค
ภาพลักษณ์วัยรุ่น ชอบแตกต่าง น่าจะ3

ภาพลักษณ์มีตังค์ไม่ผ่านทั้งคุ่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออนไลน์ sk-non

ผมว่าคันไหน ก็ได้
ติดทะเบียนเลขตัวเดียว
จะดูดีเลย เช่น
xx 5
ไม่เอาเลขตัวหน้านะครับ

ออฟไลน์ kreaninw

สองคันนี้ อย่าไปถามถึงภาพลักษณ์เลยครับ ทำยังไงมันก็สื่อไปถึงตรงนั้นไม่ได้เลยครับ คำถามที่เหมาะกว่า คือ คันไหนใช้ดี/ดูดี/ชอบคันไหนมากกว่ากัน อะไรทำนองนี้ เพราะทั้งคู่ ผู้ใช้ยังตัดสินใจซื้อด้วยเหตุผลเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งมีประโยชน์ใช้สอย สมรรถนะ ความประหยัด ฯลฯ มาใช้เป็นเกณฑ์ แตกต่างกับรถยุโรป ที่เค้าจองพื้นที่ตรงนั้นอยู่ครับ ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ kittiphat123

อยู่ที่มุมมองของแต่ละบุคคลครับ ไม่สามารถหาคำตอบได้ชัดเจน หรือ แบบ100%

ผมว่าคันไหน ก็ได้
ติดทะเบียนเลขตัวเดียว
จะดูดีเลย เช่น
xx 5
ไม่เอาเลขตัวหน้านะครับ

555 ชอบครับ คอมเม้นท์แหวกแนวดี

สองคันนี้ อย่าไปถามถึงภาพลักษณ์เลยครับ ทำยังไงมันก็สื่อไปถึงตรงนั้นไม่ได้เลยครับ คำถามที่เหมาะกว่า คือ คันไหนใช้ดี/ดูดี/ชอบคันไหนมากกว่ากัน อะไรทำนองนี้ เพราะทั้งคู่ ผู้ใช้ยังตัดสินใจซื้อด้วยเหตุผลเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งมีประโยชน์ใช้สอย สมรรถนะ ความประหยัด ฯลฯ มาใช้เป็นเกณฑ์ แตกต่างกับรถยุโรป ที่เค้าจองพื้นที่ตรงนั้นอยู่ครับ ฮ่าๆๆ

อ้าว ผมนึกว่า Honda จงใจสร้างภาพลักษณ์เพราะขายตัวเดียวราคาล้านอัพซะอีก  ;D

ออฟไลน์ Nutcracker

ไม่รู้ว่ามีใครคิดเหมือนผมป่าวนะ
คนมีตังเหลือๆเล่น civic jazz brio มีเยอะเลย
แต่คนมีตังเหลือๆ เล่น mazda ผมไม่เคยเห็น

จริงไหมครับ?ถ้าจริงเพราะอะไร?

ไม่รู้ว่ามีใครคิดเหมือนผมป่าวนะ
คนมีตังเหลือๆเล่น civic jazz brio มีเยอะเลย
แต่คนมีตังเหลือๆ เล่น mazda ผมไม่เคยเห็น

อืม ทำไมผมคุ้นๆ แบบนั้นเหมือนกันครับ อยากรู้เหตุผลเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ locomotive

เป็นคำถาม แบบ เดิมๆ ซ้ำซาก สองอาทิตย์ก่อน ก็มีแบบนี้เลยเนื้อประโยคคำถามแบบเดียวกันเป๊ะ รถยังไม่เปิดตัว ใครตัสรู้ล้วงหน้าได้ละครับท่าน ตัวรถยังไม่ได้เห็น สัมผัส ราคาคือตัววัด ถึงกระนั้น มุมมองคนเรามันไม่เหมือนกัน หาจุดจบไม่ได้กับคำถามทำนองนี้ ยิ่งเละเทะ เผลอๆชวนติ่งทะเลาะกันอีก ของแบบนี้ นานาจิตตัง ผมพูดตรงๆนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 20:27:00 โดย locomotive »

ออฟไลน์ vantipz

ก็เพราะคนซื้อเยอะกว่าไงครับ ก็เลยเห็นคนหลายประเภทมากกว่า
Mazda หลายๆคันค่าของแต่งรวมกันแพงกว่าตัวรถอีกครับ เอาง่ายๆพี่ที่ผมรู้จักหลายคนมีรถยุโรปกันทั้งนั้นก็ยังถอย Mazda กันอยู่เลย
แค่คนซื้อมันน้อยกว่า Honda แค่นั้นแหละครับ
อีกอย่างนึง ของแต่ง Honda มันเยอะกว่าด้วยครับ คนเลยไปเล่นกันมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 20:24:54 โดย vantipz »

ออฟไลน์ Jacob

สามสวยกว่าแต่เพราะเห็นมาจนเบื่อเลยไม่ว้าว แน่นอนของใหม่มักว้าว เหมือน HRV ออกใหม่ๆ ประมาณสองสามเดือนต่อมาถึงเริ่มมองว่าเฉยๆ

มาสด้าอุตส่าห์ minor change แต่ไม่ปรับรูปโฉมเอง ผมว่าพลาดนะ

เป็นคำถาม แบบ เดิมๆ ซ้ำซาก สองอาทิตย์ก่อน ก็มีแบบนี้เลยเนื้อประโยคคำถามแบบเดียวกันเป๊ะ รถยังไม่เปิดตัว ใครตัสรู้ล้วงหน้าได้ละครับท่าน ตัวรถยังไม่ได้เห็น สัมผัส ราคาคือตัววัด ถึงกระนั้น มุมมองคนเรามันไม่เหมือนกัน หาจุดจบไม่ได้กับคำถามทำนองนี้ ยิ่งเละเทะ เผลอๆชวนติ่งทะเลาะกันอีก ของแบบนี้ นานาจิตตัง ผมพูดตรงๆนะ

ผมขอโทษคราบ ตอนลงไปสักพักนึงก็นึกอยู่เหมือนกันว่าจะเป็นคำถามชวนทะเลาะมั้ย  :P
แต่ต้นตอจริงๆ มาจาก การขายรุ่นบนรุ่นเดียว vs การขายหลายๆ รุ่นแบบปกติมากกว่าครับ
สำหรับรถใน seg เดียวกัน ไม่เจาะจงรุ่นก็ได้

ออฟไลน์ Nutcracker

ก็เพราะคนซื้อเยอะกว่าไงครับ ก็เลยเห็นคนหลายประเภทมากกว่า
Mazda หลายๆคันค่าของแต่งรวมกันแพงกว่าตัวรถอีกครับ เอาง่ายๆพี่ที่ผมรู้จักหลายคนมีรถยุโรปกันทั้งนั้นก็ยังถอย Mazda กันอยู่เลย
แค่คนซื้อมันน้อยกว่า Honda แค่นั้นแหละครับ
อีกอย่างนึง ของแต่ง Honda มันเยอะกว่าด้วยครับ คนเลยไปเล่นกันมากกว่า
+1 มีเหตุผลครับ

ออฟไลน์ gf260

ผมชอบ civic hatchback มากกว่าครับ

ออฟไลน์ phatta

ส่วนตัว คิดว่าCivic HB คงเด่นกว่าอะครับ
ด้วยราคา แบรนด์ ความสดใหม่กว่า

รุ่นนี้ Honda อาจจะไม่ได้หวังยอดมากครับ ;)

ออฟไลน์ whoami

รถกลุ่มนี้ คนซื้อเขาเน้นภาพลักษณ์ด้วยหรอ?

คนเน้นภาพลักษณ์จริงๆนี่ อย่างน้อยๆไป d seg ตัวล่าง ยังไงก็ดูดีกว่า c seg ตัวท็อปอ่ะครับ

ดังนั้นคู่นี้ ผมว่าพอๆกันล่ะ

ออฟไลน์ Lovecar

• Jr. Member
  • **
ภาพลักษณ์มีหลายมุมมอง

ในสายตาผม

ภาพลักษณ์ฉลาด สปอร์ต. น่าจะซีวิค
ภาพลักษณ์วัยรุ่น ชอบแตกต่าง น่าจะ3

ภาพลักษณ์มีตังค์ไม่ผ่านทั้งคุ่

ตามนี้

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
คนมองเป็นติ่งค่ายไหน..เค้าก็รักค่ายนั้นแหละครับ

ปล.ผมใช้รถทั้ง 2 ค่าย..ถ้ามองภาพลักษณ์ ก็คงเฉยๆทั้ง 2 ค่ายครับ (ถ้ายุโรปป้ายแดงมา..นั้นแหละครับถึงมองชำเลืองบ้าง)

ออฟไลน์ SM.

ชอบ 3 HB มากกว่า ส่วนใครจะมองยังไง เรื่องของเค้าครับ

ปล. ตลาดบ้านเรา คงวาง Civic HB ไว้สูง เพราะราคา

ออฟไลน์ OHMMY

มันมีคำตอบอยู่ในคำถามอยู่แล้วครับ คำว่าภาพลักษณ์ มันนิยามได้จากอย่างอื่นได้เหรอครับ ถ้าไม่ใช่ราคา
ถ้ารถ C seg ราคาเท่า D seg แล้วไม่ได้เรื่องภาพลักษณ์นี่ ผมว่าคนซื้อไปคงอินดี้มากจริงๆ