ผู้เขียน หัวข้อ: ขับ Mazda 3 hatchback vs Civic Hatchback รุ่นไหนดูมีภาพลักษณ์มากกว่ากันครับ  (อ่าน 10717 ครั้ง)

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
ขึ้นอยู่กับสไตล์ของแต่ละบุคคลครับ ^^

ส่วนตัวผมชอบ 3 มากกว่า มันดูวัยรุ่นก็ได้ ผู้ใหญ่สุขุมก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ภาพลักษณ์ไม่ต่าง แต่ความเท่ห์อาจจะต่างกันครับ

ถ้าเท่ห์ ผมให้ CIVIC 1.5T H/B สีดำใหม่ครับ
ถ้าหล่อ ผมให้ Mazda3 2.0SP H/B สีแดงครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Nikle_pk

C-seg ภาพลักษณ์ พอๆกันหมดล่ะครับ

แต่ Civic จะดูซิ่งกว่า
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ozil

• Newbie
  • *
มาสด้าครับ
M.Ozill 11

ออฟไลน์ earthskywalker

• Newbie
  • *
ถ้าให้ผมเลือก ตอนนี้ผมไป civic ครับ  แต่เล่าเรื่องของผมให้ฟัง ใครๆ ก็บอกว่าขับกระบะ ก็เข้ากับเบ้าหน้าอยุ่แล้ว อย่าเปลี่ยนมาขับเก๋งเลย ไม่เข้ากับหน้าตา ผมขับกระบะมานาน จนคนรอบข้างกลายเป็นติดในภาพลักษณ์นี้ไปแล้วครับ สายลุย บ้าพลัง ขับสี่ ประมาณนั้น.... ภาพลักษณ์ของแต่ละคนต่างกัน แล้วแต่ใครเป็นคนมอง คุณน่าจะเข้าใจตัวเองดีที่สุดว่าชอบอะไรครับ

ออฟไลน์ Terng

ฮอนด้าไม่ทำรุ่นถูก แต่มาสด้ามีรุ่นถูกให้เลือก

ภาพลักษณ์ย่อมชัดเจนอยู่แล้วครับว่าคนทั่วไป ต้องรู้ว่า ขับฮอนด้าตัวนี้ ราคาเกินล้าน แต่มาสด้า 3 อาจไม่ถึง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

ดูมีภาพลักษณ์พอๆกันนะ ขอแค่แต่งรถแบบพองาม ไม่ใส่โน่นนี่เยอะแยะ คนขับรู้กฏ มีมารยาท แล้วก็หาทะเบียนสวยๆใส่หน่อย แค่นี่ก็พอละครับ
~~

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
ภาพลักษณ์ไม่ต่างครับ รถ C-Seg ขับตั้งแต่แม่บ้านยันแก๊งซิ่ง อยู่ที่แต่งมากกว่าว่าจะไปเรียบๆหรือซิ่งๆ หรูคงไม่ใช่ตั้งแต่ราคารถแล้วครับ

ออฟไลน์ tyong

ผมว่าภาพลักษณ์ไม่แตกต่างกัน ส่วนความสวยขึ้นอยู่ที่คนจะมองครับ ส่วนตัวแล้วผมว่าน่าใช้ทั้งคู่
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
พอ ๆ กัน

ตัดสินกันที่ตุ๊กตาหน้ารถดีกว่า อิอิ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
พอ ๆ กัน

ตัดสินกันที่ตุ๊กตาหน้ารถดีกว่า อิอิ

+100  ;D

ออฟไลน์ Impulse

ต่อให้นับรวม Mazda speed 3 , Civic Type R , Focus RS ,Evo , STi ถ้าเอามาถามภาพลักษณ์คนเห็นทั่วไป มันก็พอๆกับ Altis หล่ะครับ  ::)

ออฟไลน์ HHHsung

พวกนี้มันเรื่องการตลาดล้วนๆ ง่ายๆ เลย อยู่ที่ความชัดเจนของสินค้า 3 HB มันมีตั้งแต่รุ่นต่ำถึงสุูง

ขณะที่ civic HB มันมีรุ่นสูงเพียงรุ่นเดียว และราคาน่าจะแพงกว่า civic Sedan ด้วย

เมื่อมันเป็นแบบนี้ เลยทำให้ civic HB มีภาพลักษณ์ที่สูงกว่า Civic ทุกรุ่นที่ขาย ต่างจาก 3 HB

ที่ถ้าไม่ใช้สาวก แวปแรกที่เห็น ยากจะแยกออกว่า มันคือรุ่นล่างตัว E หรือรุ่นทํอปตัว SP

ออฟไลน์ VORA

พอ ๆ กัน

+100  ;D

ตุ๊กตาหน้ารถ  หรือซ้อนท้าย  (2ล้อ) เดี๋ยวนี้ไม่ธรรมดานะครับ
รู้เรื่องรถเยอะนะ  รู้แนวแบบ product planing มาเองเลย...
คันนี้ราคา...ตลาดไหน....คนขับเป็นแบบไหน....นั่งสยายไหม

การล็อคที่นั่งหน้ารถก็เป็นอีกประเด็น..........

ออฟไลน์ mothsan

คำตอบอยู่ในคำถามแล้วครับ
3 HB มีตั้งแต่ตัวถูก ยันตัวท๊อป เลยไม่เด่นพอ เพราะซื้อตัวล่างก็ได้ HB เหมือนกัน

มันก็เหมือนกับที่ civic Sedan มี RS
หลายๆ คนจะมองว่า RS มีภาพลักษณ์ดีกว่า ตัว 1.8 และก็ดีกว่า Mazda 3 ด้วย

ดังนั้น
Civic HB ที่มีตัวเดียวเป็นตัวท๊อป ราคาล้านอัพ ยังไงมันก็ภาพลักษณ์ดีกว่า 3 HB แน่นอน
มองตามความเป็นจริง ครับ

ออฟไลน์ anakkal

ส่วนตัวมองว่า ไม่ต่างกันครับ รถ Segment เดียวกัน ต่างกันที่ความชอบของแต่ละคนมากกว่าครับ

ออฟไลน์ O_o"

ภาพลักษณ์ เฉยๆครับไม่ต่างจากรถบ้านๆทั่วไปนัก

ถ้าไม่ใช่ตัวแรงอย่าง Type R หรือ MPS

ออฟไลน์ nut25784

ถ้าภาพลักษณ์ด้านราคา คนที่พอรู้ก็จะทราบว่า civic แพงกว่า

แต่คงไม่ต่างกันมาก อารมณ์ประมาณว่าซื้อ civic ธรรมดา กะ turbo กระมั่ง  ส่วนตัวก็มองว่าต่างอยู่นะ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
คนส่วนใหญ่บางทีไม่รู้จักรุ่นย่อยหรอก บางคนไม่รู้ราคาด้วยซ้ำ ส่วนตัวผมขับ Mazda3 เจอเพื่อนเจอคนรู้จักมีแต่คนบอก โห..Mazda3 เหรอ คันละล้านกว่าเลยนี่..ผมนี่งงเลย

ในสายตาคนทั่วไปมองผมว่าพอกันแหละครับ Civic ต่อให้ TypeR ก็คือ Civic ไม่ใช่ A-250 AMG ครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ TheZero

Civic 1.5T Hatchback กับ Mazda 3
ถ้าจอดข้างกัน Mazda 3 จะดูหรูกว่า แบบผู้ใหญ่ วัยทำงาน ส่วน Civic Hatchback มันให้ความรู้สึก เท่ห์ๆ วัยรุ่นๆ

ปล. คนทั่วไป เค้าไม่ค่อยสนใจ รู้หรอกครับ ว่ามันเกินล้าน แม่ผมเห็น Civic 1.5T RS กับ Mazda 3 ยังนึกว่าราคา 7-8 แสน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 17:18:34 โดย TheZero »

ออฟไลน์ Darkart

รอดู Civic Hatchback ตามท้องถนนก่อน ค่อยว่ากันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถบ้านนี้เมืองนี้ รถซีดานจะให้ภาพลักษณ์มากกว่ารถแฮทแบคครับ
เพราะรถแนวนั้นเหมือนจะคล้ายๆรถเด็กๆขับ รถซีดานจะผู้ใหญ่ๆหน่อยเลยดูดีกว่านิดๆ

ปล.สำหรับคนส่วนใหญ่และไม่นับพวกคูเป้หรือสปอร์ตนะแจ๊ะ

ออฟไลน์ aobness

Mazda3 ผมแยกไม่ออกท๊อปไม่ท็อป? เข้าใจว่า 8-900,000 หมด
ส่วน Civic hb พอแยกออกเข้าใจว่า 1ล้านขึ้นแน่นอน
จึงมองว่า Civic ดูดีกว่า
คหสต

ออฟไลน์ thaixxx

• Jr. Member
  • **

ทั้ง 2 คัน ไม่มีภาพลักษณ์ใดๆในสายตาผม แต่สำหรับสาวๆมหาลัย ซีวิค ดูหล่อและเท่ห์กว่าคับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Mazda3 ผมแยกไม่ออกท๊อปไม่ท็อป? เข้าใจว่า 8-900,000 หมด
ส่วน Civic hb พอแยกออกเข้าใจว่า 1ล้านขึ้นแน่นอน
จึงมองว่า Civic ดูดีกว่า
คหสต

สงสัย Civic ทรง HB จะดูเยอะจนเหมือนรถล้านอัพนะครับ 555
ที่จริง Civic sedan ก็ดูว่าล้านอัพได้เหมือนกัน คหสต นะครับ
Mazda 3 ก็อาจจะดูล้านอัพได้ถ้าด้านท้ายดูไม่สั้นไปนิด

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
คันไหนก็ได้ครับแค่ติดทะเบียน 1 กก 1111

ส่วนตัวมองว่าเหมือนกัน เป็นรถวัยรุ่นหรือคนอายุน้อยๆขับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 00:14:23 โดย G.K »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
พอๆกันไม่มีใครกินกัน สวยคนละแบบ
ถ้าจะเอาภาพลักษณ์ ขยับไป d-seg ดีกว่า

ออฟไลน์ Nott1959

รู่นไหนก็ได้ครับแต่ขอให้ใส่ล้อแม็ก 20'' ของดีๆกับยางดีๆ 8)
ภาพลักษณ์มาเลยครับ5555
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ -Brian

ทั้ง 2 คัน ไม่มีภาพลักษณ์ใดๆในสายตาผม แต่สำหรับสาวๆมหาลัย ซีวิค ดูหล่อและเท่ห์กว่าคับ

ไม่จริงทั้งหมดครับ อย่างน้อยกลุ่มเพื่อนผมที่เป็นผู้หญิง ร้อยละ60 บอกซีวิค ไม่สวยเลย