ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ที่ตำแหน่งเกียร์ R แล้วสตาร์ทรถได้หรือ?  (อ่าน 7326 ครั้ง)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
http://www.thairath.co.th/content/852572

ผมอ่านข่าวแล้วสงสัย

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: อยู่ที่ตำแหน่งเกียร์ R แล้วสตาร์ทรถได้หรือ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 22:11:16 »
ตั้งมีการเข้าใจผิดอะไรกันซักอย่าง

ผู้ตายน่าจะรู้ดีที่สุดครับ

ผมเดาว่า ทางผู้ตายคงลืมปลดเกียร์ แล้วลงจากรถ
จังหวะที่ลงมารถไม่ถอย เพราะเป็นเนิน...

แต่พอคอมแอร์ตัดต่อ รอบเครื่องดีถึงได้รู้ว่าลืมปลดเกียร์

หลังจากนั้นก็ตามข่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 22:52:08 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Re: อยู่ที่ตำแหน่งเกียร์ R แล้วสตาร์ทรถได้หรือ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 22:36:20 »
ปกติไม่ได้นะครับ ขนาดผมกดสตาร์ทแล้วเผลอเข้าเกียร์ก่อนเครื่องจะติด รถมันจะดับเองเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 22:45:31 »
ไม่ได้นะสิครับ หรือมีรุ่นไหนทำได้
ผมว่าไม่มีนะ เคสนี้แปลกมากๆเลย

หรือสตาร์ทแล้วเอื้อมมือมาไปใส่เกียร์ แต่ใส่ผิดเป็นR เลยตกใจไปหาเบรกแทนที่จะเปลี่ยนเกียร์(ด้วยอารมณ์ตกใจ)
แต่...ผมก็ไม่ได้สังเกตุรถทุกคันที่ขับนะ ปกติจากPไปเกียร์อื่นมันต้องเหยียบเบรกก่อน(ไม่รู้คันอื่นๆเป็นหรือเปล่า เพราะรถคันแรกผมมันต้องเหยียบเบรกเลยติดมาตลอด คันอื่นเลยไม่ได้ไม่เหยียบเบรก)

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 22:50:08 »
ไม่ได้ครับ
รถผมอายุ 22 ปี เข้าเกียร์ R D 3 2 1 บิดกุญแจ มันตัดระบบไฟหมดเลยครับ จอแอร์ก็ดับ
สตาร์ทติดเฉพาะเกียร์ P & N เท่านั้น

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 23:18:15 »
ไม่ว่าจะยังไง
อย่ายืนสตาร์ทรถครับ
ผมเห็นคนยืนบิดกุญแจทีไร หงุดหงิดใจ
ทำไมประมาทกันจัง

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 23:33:00 »
จะว่าไปสมัยนี้รถส่วนใหญ่ก็เป็นเกียร์ออโต้กันหมดแล้ว ทำไมยังมีข่าวแบบนี้ออกมาให้คนเข้าใจผิดอีก
ลงรายละเอียดในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ทำไม ไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 23:37:32 »
ถ้าเกียร์ธรรมดา ได้ครับ ....

คนรุ่นก่อน ส่วนใหญ่เวลาลงรถ จะใส่เกียร์คาไว้ แทนเบรคมือ กรณ๊นี้ผมเดาว่า ก็คงใส่เกียร์ถอยไว้(แต่จริงๆอาจตั้งใจใส่เกียร์ 1) แล้วสต๊าท รถก็น่าจะถอยไปตามข่าว แต่แปลกใจ คือโดยทั่วไป รถยุคนี้ ถ้าคาเกียร์ไว้ แล้วบิดกุญแจ จะสต๊าดไม่ติดนะ ต้องเหยียบครัชก่อนถึงสต๊าทได้ แต่ในฟอร์ดนี่ไม่แน่ใจว่ามีระบบนี้ป้องกันไว้ไหม ... (แต่จากข่าวน่าจะไม่มีนะ)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 06:30:00 »
ไม่ได้ครับ
รถผมอายุ 22 ปี เข้าเกียร์ R D 3 2 1 บิดกุญแจ มันตัดระบบไฟหมดเลยครับ จอแอร์ก็ดับ
สตาร์ทติดเฉพาะเกียร์ P & N เท่านั้น

เหมือนกันขับ และรถผมหลายครั้งต้องขยับไปมาระหว่าง  N-D แล้วค่อยเข้า N จึงจะ Start ติด

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 06:33:35 »
ไม่ได้แน่นอน ไม่ต้องรถใหม่ ๆ หรอก  อายุยี่สิบสามสิบปี ก็ทำไม่ได้           เป็นการให้การที่ขัดแย้งกันสิ้นเชิง

ผมเดาว่า ติดเครื่องอยู่  คาเกียร์ถอย  ลงจากรถ ลืมปลดเกียร์ว่าง พอลงรถเห็นรถมันไหล  ยื่นเท้าไปเหยียบเบรค  แบบนั้นมากกว่า

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 07:17:54 »
ไม่ได้นะสิครับ หรือมีรุ่นไหนทำได้
ผมว่าไม่มีนะ เคสนี้แปลกมากๆเลย

หรือสตาร์ทแล้วเอื้อมมือมาไปใส่เกียร์ แต่ใส่ผิดเป็นR เลยตกใจไปหาเบรกแทนที่จะเปลี่ยนเกียร์(ด้วยอารมณ์ตกใจ)
แต่...ผมก็ไม่ได้สังเกตุรถทุกคันที่ขับนะ ปกติจากPไปเกียร์อื่นมันต้องเหยียบเบรกก่อน(ไม่รู้คันอื่นๆเป็นหรือเปล่า เพราะรถคันแรกผมมันต้องเหยียบเบรกเลยติดมาตลอด คันอื่นเลยไม่ได้ไม่เหยียบเบรก)

Pไป R ไม่ต้องเหยียบเบรคก็ได้ครับ แต่ต้องกดที่ล็อกตรงหัวเกียร์ถ้าเป็นแบบหัวเกียร์โยกตรงๆแบบ City Mazda2
แต่ผมก็เหยียบเบรคทุกครั้งจนชินเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 08:30:46 »
เดาว่า เกียร์กระปุกหรือเปล่าครับ อ่านแล้วไม่เห็นบอกว่าเป็นเกียร์ออโต้

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 09:04:59 »
เกียร์กระปุก แต่ลงข่าวผิดเป็นอัตโนมัติรึป่าว ไม่รู้ Ranger มีระบบกันสตาร์ทแบบ Colorado มั้ย ถ้าไม่เหยียบคลัตชท์จะสตาร์ทไม่ได้ แต่เกียร์ออโต้ยังไงก็ไม่น่าจะสาร์ทได้ถ้าไม่อยู่ P, N รึสวิทช์มันเสีย  :-\
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 09:30:12 »
ถ้าออโต้ ไม่ได้แน่ๆครับ ต้องอยู่ N หรือ P เท่านั้น

แต่ถ้าเกียร์ธรรมดานี่ได้แน่ๆครับ (ส่วนทุกรุ่นหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ)

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 09:38:18 »
เกียร์Autoไม่ได้แน่ครับเคยลองแล้ว
แต่เกียร์ธรรมาเกียร์ไหนก็สตาร์ทได้
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 12:18:38 »

Pไป R ไม่ต้องเหยียบเบรคก็ได้ครับ แต่ต้องกดที่ล็อกตรงหัวเกียร์ถ้าเป็นแบบหัวเกียร์โยกตรงๆแบบ City Mazda2
แต่ผมก็เหยียบเบรคทุกครั้งจนชินเหมือนกันครับ
เรนเจอร์ P ไป R ต้องเหยียบเบรค และกดปุ่มที่ด้านหน้าหัวเกียร์เท่านั้นครับ ถ้าไม่เหยียบเบรค โซลินอยด์ จะไม่ปลดล็อคคันเกียร์ให้ แม้จะกดปุ่มที่หัวเกียร์แล้วก็ตาม ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 12:47:48 »
รถรุ่นใหม่ๆ มีเซฟตี้เยอะครับ
1. เกียร์ธรรมดา
    - แม้แต่เกียร์ว่าง ก็ยังต้องเหยียบครัชเพื่อสตาร์ทครับ  วีออส เรนเจอร์ (กระบะคันอื่นไม่เคยลอง)
2. เกียร์ออโต้
    ไม่ว่าร่องขั้นบันได หรือร่องตรง ก็เหมือนๆ กัน คือ
     - การสตาร์ท  ทำได้ที่ P และ N  โดยไม่ต้องมีการเหยียบเบรค
     - การโยกไปเกียร์ใดๆ 
     สำหรับเกียร์ at ใน Ranger ตามที่เป็นข่าว (ของผมก็เรนเจอร์ at)
     - P --> R  ต้องเหยียบเบรคและกดปุ่มที่หัวเกียร์เท่านั้น
     - R --> N ไม่ต้องเหยียบเบรค เพียงแต่ต้องกดปุ่มก็โยกได้
     - N --> D ไม่ต้องเหยียบเบรค และไม่ต้องกดปุ่ม  ระบบกลับยอมให้โยก อันนี้แหละที่ผมไม่เข้าใจเหตุผล ทั้งๆ ที่เห็นว่ามันน่าจะเกิดเหตุทีเผลอได้ 
     - D --> N ไม่ต้องเหยียบเบรค แต่ต้องกดปุ่ม จึงจะโยกได้
     - N --> R  ต้องเหยียบเบรค และกดปุ่ม
     - R --> P ไม่ต้องเหยียบเบรค กดแค่ปุ่ม ก็โยกได้

จากข่าว  ที่อ่านหลายๆ ที่มา
ลุงแกอาจเข้าเกียร์ถอย เพื่อถอย และลืมปลดเกียร์ จากนั้น ดึงเบรคมือ(ไม่สุด) แล้วเปิดประตูรถลงมาเลย โดยไม่สนใจเสียงเตือน (ในเรนเจอร์ในเกียร์ขับเคลื่อนใดๆ  ทำงานอยู่ เปิดประตูจะมีเสียงเตือน) พอลงรถเห็นรถเคลื่อน ก็รีบจะเบรคก็เลยเกิดความเศร้าอย่างที่เป็นข่าว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 13:39:12 »
ไม่ได้นะ มีรุ่นไหนทำได้ด้วยหรอ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 15:03:06 »
ไม่ได้แน่นอน ไม่ต้องรถใหม่ ๆ หรอก  อายุยี่สิบสามสิบปี ก็ทำไม่ได้           เป็นการให้การที่ขัดแย้งกันสิ้นเชิง

ผมเดาว่า ติดเครื่องอยู่  คาเกียร์ถอย  ลงจากรถ ลืมปลดเกียร์ว่าง พอลงรถเห็นรถมันไหล  ยื่นเท้าไปเหยียบเบรค  แบบนั้นมากกว่า
เห็นด้วยเลย หรือจะเกียร์ธรรมดาคาเกีนร์ถอยไส้พอสตาร์ทลืมดูเลยกระช่กพาร่างอัดผนังบ้านเลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 16:50:13 »
เคยทำกับรถเก่าๆที่เป็นเกียร์ออโต้ ก็ไม่ได้นะครับ สตาร์ตไม่ติด ตอนนั้นจำได้นั่งบ้าเลยล่ะนึกว่ารถพัง สุดท้ายมาดูเกียร์อ่อเข้า R ไว้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 17:15:46 »
Ranger แคป xlt มีออโต้หรอ

และไปลองมา เกียร์ออโต้ฟอร์ด สตาร์ทได้แค่ N กับ. P

ตั้งแต่รถอายุ 10 ปี 6 ปี และ หนึ่งปี ตามนี้หมด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 22:24:31 »
MT ได้

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 11:00:43 »
ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ ต้องอยู่ N หรือ P เท่านั้น ไม่ได้แน่อนอน
แต่ถ้าเกียร์ธรรมดา ได้ชัวร์ครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 14:41:57 »
MT ได้

MT  สำหรับเรนเจอร์ ก็ไม่ได้นะครับ ขนาดเกียร์ว่าง ยังต้องเหยียบครัชเพื่อสตาร์ทเลยครับ
เก๋งวีออสก็ทำแบบนี้ครับ ไม่งั้นสตาร์ทไม่ได้
ส่วนกระบะใหม่ๆ ยี่ห้ออื่นๆ  ไม่มั่นใจ เพราะไม่เคยลอง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 00:49:21 »
Daihatsu Mira เกือบ 30 ปีที่แล้วยังสตาร์ทนอกเหนือจาก P และ N ไม่ได้เช่นกันเลยครับ

ไม่มีทางที่ Ford Ranger 2015 นี้จะสตาร์ทได้แน่ๆ อ่ะ ข่าวมีพื้นที่สื่อก็เขียนไปปป....
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Jo_Jungko

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 07:24:12 »
MT ได้

MT  สำหรับเรนเจอร์ ก็ไม่ได้นะครับ ขนาดเกียร์ว่าง ยังต้องเหยียบครัชเพื่อสตาร์ทเลยครับ
เก๋งวีออสก็ทำแบบนี้ครับ ไม่งั้นสตาร์ทไม่ได้
ส่วนกระบะใหม่ๆ ยี่ห้ออื่นๆ  ไม่มั่นใจ เพราะไม่เคยลอง

รีโว่ โคโลราโด้า(โฉมออลนิว) ดีแมก(1.9 ถ้าจำไม่ผิด) เกียร์ว่างก็สตาร์ทไม่ได้ครับ ถ้าไม่เหยียบคลัช