ผู้เขียน หัวข้อ: ควรทำอย่างไรดีกับคนทำผิดกฏบนท้องถนน  (อ่าน 6722 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ควรทำอย่างไรดีกับคนทำผิดกฏบนท้องถนน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 19:29:36 »
ช่วงนี้เสพข่าวเยอะเลยสงสัยว่าเราควรทำอย่างไรดีกับพวกผิดกฏบนท้องถนน เช่น จอดขวาง จอดซ้อนคันไม่ใส่เกียร์ว่าง ปาดแทรกตรงคอสะพาน/ไฟแดง ฝ่าไฟแดง แซงอันตราย ช้าแช่ขวา เปิดไฟสูง/ไฟตัดหมอก ควันดำ เครื่องเสียงดังๆ ปาดไปปาดมา

บอกตามตรงผมเลือกที่จะใจเย็นเพราะกลัวว่าไอ้พวกนี้จะมาทำอันตรายเอา ทั้งลูกทั้งเมียก็อยู่ในรถ ไอ้เราใช่ว่ามีน้ำใจแต่ไม่อยากมีเรื่อง (ถ้าพวกนี้เราไม่ยอมจะโดนด่าว่าไม่มีน้ำใจ) ก็รู้ว่าการเพิกเฉยอย่างนี้จะทำให้คนประเภทนี้ได้ใจทำต่อไปเรื่อยๆแต่ไม่ต้องการเดือดร้อนจากการรักษาสิทธิตัวเอง

เพื่อนๆทำอย่างไรกันบ้างครับ แล้วทางที่ดีเราควรทำอย่างไรดี ที่นี่เค้าไม่เอื้อให้เรารักษาสิทธิตัวเองเลย ขนาดตามข่าวดังขับไปใกล้กู้ภัยใกล้ป้อมตำรวจอยู่แหล่งชุมชนมันยังจะเล่นเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kez

Re: ควรทำอย่างไรดีกับคนทำผิดกฏบนท้องถนน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 19:33:06 »

ปล่อยเค้าไป ทำตัวเองให้รอดปลอดภัย

ออฟไลน์ ps000000

Re: ควรทำอย่างไรดีกับคนทำผิดกฏบนท้องถนน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 19:37:34 »
ผมนี่ปล่อยวางมาหลายปี อายุยิ่งเยอะยิ่งปลง ยิ่งป่วยเป็นมะเร็งยิ่งปลงหนัก

ออนไลน์ bravo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 19:48:44 »
ผมก็ได้แต่ทำใจครับ ปัญหาเกิดจาก 2 สาเหตุหลักๆ ครับ

1. คนไม่เคารพกฎหมาย เห็นแก่ตัว มักง่าย ผิดก็ไม่รู้จักผิด

2. จนท. หย่อนยาน ละเลยการปฏิบัติหน้าที่

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 20:00:44 »
อะไรยอมได้ยอมครับ ยอมเป็นผู้แพ้แค่10นาทีเดี๋ยวก็ลืมแล้วครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 20:05:15 »
ปล่อยผ่านไป 

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 20:07:22 »
ทำอะไรก็ได้ แต่ระวังอย่ากดแตรยาวๆ ถึงกับหมี่เหลืองได้เลย
คนสมัยนี้เซนซิทีฟเรื่องแตรมาก ที่บ้านผมก็เหมือนกัน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 20:21:51 »
ทุกคน ติดกล้องประจำตัวครับ  ::)

เจ้าหน้าที่ ติดกล้องครับ  ::)

ทุกพื้นที่ ติดกล้องครับ  :-*

สิ่งที่เจ้าของหัวข้อ เสพข่าวเยอะ จะค่อยๆลดไปเองครับ

โลกสวยด้วยมโนครับ 555 ::)

ทำอะไรก็ได้ แต่ระวังอย่ากดแตรยาวๆ ถึงกับหมี่เหลืองได้เลย
คนสมัยนี้เซนซิทีฟเรื่องแตรมาก ที่บ้านผมก็เหมือนกัน

ผมนี่ถึงกับต้องเข้า google เลยครับ หมี่เหลือง คือ อะไร  ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 20:29:34 »
ส่งเรื่องร้องเรียนการปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่ในเขตที่คุณต้องการเยอะๆ เขาโดนร้องเรียนมากๆ เดี๋ยวก็ขยันเองล่ะ แต่ถ้าเขาขยันมากจนคุณโดนเองก็อย่าไปว่าเขานะ ฮาาาาา
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 20:36:35 »
คำถามนี้สำคัญว่า ถามใคร...
เพราะบทบาทไม่เหมือนกัน. รัฐบาล. กทม. ผบจราจร กรมทางหลวง. กระทรวงศึกษาธิการ 9ล9

ซึ่งผลที่คาดหวัง. สำคัญมากเพราะมันโยงไปถือวิธีการ ที่ได้จากการdigest สาเหตุและขอบเขตในการแก้ปัญหากว่ามองทั้งประเทศหรือโฟกัสพิ้นทีไหน

ยากมากครับ. แต่สำหรับชาวบ้านอย่างผม. มองแค่เริ่มจากการศึกษาของเด็กรุ่นไหม่. ให้มีความกล้าในการติเตือนพ่อแม่ญาตพี่น้อง.

ส่วนคนรุ่นเก่าก้อปล่อยไห้แก่ไป
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 21:17:05 »
ทำใจครับถ้าไม่ได้เป็นผู้รักษากฏหมาย คนปกติไม่ได้มีหน้าที่ไปขัดขวางจับกุมคนทำผิด
เพราะเราอาจจะหาเรื่องใส่ตัวโดยไม่จำเป็น สมัยนี้ในรถหลายคันมีปืน มันจะคุ้มไหมถ้าเข้าไปยุ่ง
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 21:32:25 »
ทำอะไรได้ครับ ปล่อยผ่านไป แล้วอวยพรให้มัน

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 21:35:23 »
ดูหน้างานก่อนครับ เตือนได้เตือน คงได้แต่เตือนครับ บอกได้แค่นี้ อย่างผมอยู่เชียงใหม่ จะมีรถตัดตรงคูเมืองเป็นประจำ (ปกติรถออกจากถนนในคูเมืองหรือตามตรอกซอกซอย หากตรงกับจุดกลับรถคูเมือง ต้องไปวนที่จุดกลับรถจุดถัดไป แต่ทีนี้จะชอบมีรถตัดตรงออกมา) บางทีผมก็ดูก่อนครับว่ามีรถตามหลังไหม ถ้าไม่มี ก็จะชะลอรถ เปิดกระจก ละบอกเขาไปตรงๆ "อิปี๊ๆ ตัดตรงบ่ะได้นะครับ" หรือว่า "อั้นน้องๆ ตัดตรงบ่ะได้เน้อ" มีบางทีเจอสวนกลับมาเหมือนกันครับ สั้นๆ "เสือก!" บางทีก็สตั้นไปสามวิ.ครับ ก็ได้แต่คิดว่า เอ่อ นั้นชีวิตเขาเน๊อะ เกิดเราเตือนแล้วก็ยังดื้อตัดตรง รถชนมานั้นก็ชีวิตเขา

หรืออย่างบางที พวกรถนุษย์ป้าขับรถคร่อมเลน บางทีก็ต้องดูหน้างานก่อนครับว่าปลอดภัยพอที่เราจะแซงละทำเนียนๆ ประกบเข้าให้เขาเข้าเลนไหม โดยที่รถเราไม่ชน และไม่เป็นอันตรายต่อเพื่อนร่วมทาง และดูไม่เป็นการกวนteenเกินไปครับ

อันนี้ยกตัวอย่างจากที่ผมทำๆอยู่นะครับ ยังมีอีกเยอะครับ อย่างที่บอกดูหน้างาน ถ้าเป็นผู้ชาย ดูนักเลงๆหน่อย ผมก็ไม่เล่นด้วยครับ ปล่อยผ่านไป

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 21:38:55 »

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 21:46:02 »
ทำอะไรไม่ได้ มันไม่ใช่หน้าที่เรา รักษาตัวเองให้อยู่รอดปลอดภัย

ยิ่งคิดมาก ยิ่งไปยุ่ง เสียสุขภาพตัีวเองเปล่าๆ ต้องทำใจรับสภาพ

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 21:47:24 »
ช่วงนี้เสพข่าวเยอะเลยสงสัยว่าเราควรทำอย่างไรดีกับพวกผิดกฏบนท้องถนน เช่น จอดขวาง จอดซ้อนคันไม่ใส่เกียร์ว่าง ปาดแทรกตรงคอสะพาน/ไฟแดง ฝ่าไฟแดง แซงอันตราย ช้าแช่ขวา เปิดไฟสูง/ไฟตัดหมอก ควันดำ เครื่องเสียงดังๆ ปาดไปปาดมา

บอกตามตรงผมเลือกที่จะใจเย็นเพราะกลัวว่าไอ้พวกนี้จะมาทำอันตรายเอา ทั้งลูกทั้งเมียก็อยู่ในรถ ไอ้เราใช่ว่ามีน้ำใจแต่ไม่อยากมีเรื่อง (ถ้าพวกนี้เราไม่ยอมจะโดนด่าว่าไม่มีน้ำใจ) ก็รู้ว่าการเพิกเฉยอย่างนี้จะทำให้คนประเภทนี้ได้ใจทำต่อไปเรื่อยๆแต่ไม่ต้องการเดือดร้อนจากการรักษาสิทธิตัวเอง

เพื่อนๆทำอย่างไรกันบ้างครับ แล้วทางที่ดีเราควรทำอย่างไรดี ที่นี่เค้าไม่เอื้อให้เรารักษาสิทธิตัวเองเลย ขนาดตามข่าวดังขับไปใกล้กู้ภัยใกล้ป้อมตำรวจอยู่แหล่งชุมชนมันยังจะเล่นเลย

ผมงี้ดูวิศวกรเป็นตัวอย่างเลย

ถ้ารอดคุก  ชีวิตก็หาความสงบสุขไม่ได้  ไม่รู้จะโดนเอาคืนวันไหน  หวาดระแวงไปตลอดชีวิต

ต่อไปถ้ามีรถตู้มาจอดขวางทาง    ผมจะนั่งเช็ดปืนในรถฆ่าเวลา   จนกว่ารถตู้จะซื้อปลาหมึกเสร็จครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 22:03:05 »
ปล่อยไปครับ

ไม่ตัวกลัวว่าพวกมันจะได้ใจ แล้วทำกัยเยอะๆ

ยิ่งทำเยอะ ยิ่งดีครับ แล้ววันนั้นจะมาถึงเอง...
...วันที่พวกมันตัดกันเอง

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 22:18:07 »
แต่ก่อนเจอคนพวกนี้ต้องเอาคืนครับ แต่พอมีข่าวมีคลิปเกี่ยวกับพวกนี้เยอะขึ้น เลยปล่อยวาง แล้วคิดได้ว่า อย่าเอาชีวิตที่มีค่าของเราไปเสี่ยงกับไอ้พวกเศษขยะพวกนี้เลยครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 22:32:00 »
ปล่อยได้ปล่อยไปครับ ทำใจตัวเองให้นิ่งๆสบายๆ เพื่อความปลอดภัยของตัวเองและผู้ร่วมทางทั้งในรถเราและคันอื่นๆ คิดถึงคนอื่นที่อาจจะเดือดร้อนเพราะเราครับ

ขอเสริมอีกเรื่องนะครับ เรื่องการทำของหล่นบนท้องรถ อยากให้ระมัดระวังกันมากกว่านี้หน่อย โดยเฉพาะของที่ทำให้เกิดอันตรายถึงขั้นร้ายแรงได้ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 22:46:21 »
ที่ จขกท. ว่ามา.... ขาดไปเรื่องหนึ่งครับ คือขับเร็วเกินกฏหมายกำหนด
ขับกันเกิน 120-130 บ้างเพราะต้องเร่งแซงมันเรื่องปกติครับ แต่ที่ไม่ปกติคือพวกที่ขับกัน 150-180 พวกนี้เวลาพลาดแล้วทำคนอื่นเดือดร้อน แล้วก็ไม่มีปัญญาจะรับผิดชอบด้วยนะ

ยังจำเรื่องรถเบนซ์ CLS ที่ชนรถฟอร์ดกันได้ไหม แล้วดูคนขับสิว่ามันรับผิดชอบอะไรบ้างนอกจากวิ่งเต้นให้รอดคดีกับไปบวชเป็นพระอยู่พักนึง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 23:35:39 »
ถึงจะอยากทำแค่ไหน ก็ทำอะไรไม่ได้ครับ

มีลูกเมียที่ต้องดูแล หากต้องไปแลกกับคนพวกนี้คงจะไม่คุ้มครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 00:06:17 »
ปล่อยด้วยคน เดี๋ยวนี้ใจร้อนเกิ๊น ไม่อยากเสี่ยง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 00:34:40 »
ปล่อยไปครับเดี๋ยวนี้น่ากลัว ไม่ตอแยหรอก เมื่อก่อนใจร้อนเหมือนกัน แต่เดี๋ยวนี้ใช้หลักแซงให้พ้นๆรำคาญแปปๆแค่นั้นพอ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 06:45:09 »
ประเทศไทยจะเจริญได้ ต้องปฏิวัติตำรวจก่อนครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 06:52:54 »
ประเทศไทยจะเจริญได้ ต้องปฏิวัติตำรวจก่อนครับ

+1 ล้านครับ ถ้าตำรวจเข้มแข็ง ทำตามกฎหมาย ปัญหาพวกนี้น้อยลงไปเยอะมาก ๆ พอตำรวจเอียง ไปซื้อสัตย์และซื่อตรง ก็ปล่อยให้คนเลวได้ใจ สังคมจึงเป็นแบบนี้ ถ้าเจอคนพวกนี้ อย่ายอม ใช้ Social ประจาน แล้วดูว่า ตำรวจ จะทำอย่างไร เกาะติดเรื่องให้ต่อเนื่อง แล้วดูว่าจบยังไง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 07:10:00 »
ปล่อยไปครับ

ไม่ตัวกลัวว่าพวกมันจะได้ใจ แล้วทำกัยเยอะๆ

ยิ่งทำเยอะ ยิ่งดีครับ แล้ววันนั้นจะมาถึงเอง...
...วันที่พวกมันตัดกันเอง

โลกนี้แปลกครับ พวกนี้มันไม่ทำกันเอง
สังเกตุดูไม่เคยมีข่าวว่า รถขับปวดหน้ากันแล้วลงมายิงกันมีปืนทั้งคู่สาหัสทั้งคู่
เหมือนมันรู้ว่าใครพวกเดัียวกับมัน จะหันไปรังแกแต่พวกดีๆแทน

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 07:14:23 »
ผมนี่ปล่อยวางมาหลายปี อายุยิ่งเยอะยิ่งปลง ยิ่งป่วยเป็นมะเร็งยิ่งปลงหนัก

เป็นกำลังใจครับพี่

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 07:17:43 »
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมครับ ผมคิดว่าในสังคมต้องช่วยกันด้วยอีกแรงให้กลุ่มคนที่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนต้องถูกวิจารณ์และเป็นที่รังเกียจสุดท้ายเค้าจะปรับพฤติกรรมตามเอง

เช่น กรณีขับปาดเข้าคอสะพาน ถ้าทุกคันช่วยกันปิดช่องขับชิดกันให้มากที่สุดและกดแตรสั้นๆคันละติ๊ดทุกๆคันที่ผ่านรถเหล่านี้ บอกเลยครับกลุ่มคนกลุ่มนี้จะซ่ากับคนหมู่มากไม่ออก

อีกกรณีในเยอรมันผมเห็นกับตัวเอง จากที่ทุกท่านทราบว่าเมื่อมีรถฉุกเฉินวิ่งมาทุกคันจะหลบให้อย่างรวดเร็วและเป็นระเบียบและเมื่อรถวิ่งผ่านไปแล้วมีรถลักไก่มักง่ายวิ่งตาม ทุกคันพร้อมใจกันบีบแตรเตือนทั้งทางจนคันนั้นทนไม่ไหวหาช่องหลบเข้าครับ
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 07:26:49 »
อย่าโลกสวยสิครับ รับความจริงได้ ก้อยุ่ได้

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 08:05:14 »
ติดกล้องหน้ารถและส่งไปให้ตำรวจครับ
BMW 750E M SPORT