ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อดี-ข้อเสีย ของการเติมน้ำมันแล้วรับใบเสร็จ กับไม่รับใบเสร็จ ต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 6184 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
ถ้าผมไม่มีธุระจะต้องเบิกค่าน้ำมัน ผมควรจะต้องขอใบเสร็จทุกครั้งไหมครับ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
ไม่ต้องขอครับ  ทางปั๊มและบริษัทน้ำมันมีการเสียภาษีทั้ง VAT, สรรพสามิต, ภาษีท้องถิ่น และนำส่งกองทุนน้ำมัน ครบทุกลิตร  ใบเสร็จไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
เสียเวลาครับ ปั๊มเขาเสียภาษีตรงเป๊ะ ไม่ต้องขอถ้าไม่ได้ใช้

ออฟไลน์ vantipz

ข้อดีคือมีหลักฐานการเติมน้ำมันครับ อย่างกรณีเติมน้ำมันผิดชนิด ซึ่งเราบอกแล้วเค้าเติมผิดให้อันนี้เรายังเอาเป็นหลักฐานการเอาผิดได้ครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
ถ้ารูดด้วยบัตรเครดิต คุณจะมีสลิปบัตรเครดิตเป็นหลักฐาน หรือใช้บัตรบางจาก เขาก็มีสลิปยอดสะสมแต้ม (บัตร ปตท. ไม่ทราบ ไม่เคยสมัคร)

แต่ถ้าจ่ายเงินสด ขอเป็นหลักฐานไว้ก็ไม่เสียหาย ผมไม่ได้เอาไปเบิกอะไรหรอก แต่ถ้ามีปัญหานั่นคือหลักฐานในการขอใช้บริการ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ร้านสะดวกซื้อ พยายามหาวิธีเอาใบเสร็จคืน ด้วยข้อเสนอ สิทธิ์แลกซื้อ  8)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ infoman

ขอกรณีเติมเงินสด กับ เอาไปเบิก แต่การขอใบเสร็จ ให้เป็นนิสัยก็ดี ช่วยประกันการโกงได้ อีกทาง

ออฟไลน์ Tomz

ขอก็ดีครับ เพื่อปั๊มมันถังรั่ว แล้วมีส่วนผสมของน้ำเข้ามาแล้วทำรถพัง เอาใบเสร็จอ้างกับมันได้ มันจะได้รับผิดชอบให้เรา

บางทีเราอาจจะไม่ได้เจอบ่อยมัก อย่าง 1 ใน ล้าน แต่ก็ไม่แน่ ถ้ามันเกิดขึ้นมาจริงๆ เราอาจจะเป็น 1 ใน ล้าน นั่นก็เป็นได้
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
ผมขอใบเสร็จทุกครั้งครับ
ไม่ได้เบิกที่ไหน แต่เอามาทำบัญชีรายจ่ายน้ำมันครับ จดเลขไมล์บนใบเสร็จ
แล้วกลับมาลง Excel ที่บ้าน

อีกอย่างแบบที่พี่ๆบอกเลยครับ ไว้เป็นประโยชน์ในกรณีที่เกิดความเสียหายด้วยครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ถ้าไม่เบิกก็ไม่ต้องขอครับเสียเวลาทั้งตัวเองและคันหลังด้วย(จอดนานเดี๋ยวจะเจอ....หาว่าเก๋าอีก :P) ส่วนเรื่องเติมน้ำมันผิด ก่อนเติมก็หันไปมองหัวจ่ายซักนิดว่าถูกรึป่าวแค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ simcity

ปั้มน้ำมันเอาบิลไปขายได้ครับ

เช่นมาเติม 10 คัน คันละ 1,000 บาท

มีรถเอาบิล 5 คัน

อีก 5 คัน ทางปั้มเอาบิลไปขายให้บริษัทที่ต้องการบิลไปหักค่าใช้จ่าย

ส่วนใหญ่ซื้อกันในราคา 2-3% ของยอด

ออฟไลน์ kittiphat123

ไม่ขอดีกว่า ยิ่งกรณีหนีเมียมาเที่ยว ห้ามขอ!!!!

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมใช้บัตรของบางจากและ Esso มีใบเสร็จอยู่แล้วคับ

ออฟไลน์ Nutcracker

ไม่ได้เบิกที่ไหน แต่เอามาทำบัญชีรายจ่ายน้ำมันครับ จดเลขไมล์บนใบเสร็จ

อีกอย่างแบบที่พี่ๆบอกเลยครับ ไว้เป็นประโยชน์ในกรณีที่เกิดความเสียหายด้วยครับ
แนะนำให้ใช้ app บนมือถือเลยครับ ลองหาดู บางอันExport  เป็น excel ได้ด้วยมีกราฟ และคำนวณอื่นๆด้วย ชีวิตง่ายขึ้นเยอะ 8)

ออฟไลน์ bravo

ผมไม่ขอใบเสร็จ เพราะใช้บัตรเครดิต ใช้สลิปเป็นหลักฐานแทนครับ

ออฟไลน์ Darkart

เข้า Shell Esso PT มีใบเสร็จให้ทุกครั้ง
ผมก็ขอใบเสร็จทุกครั้ง เป็นหลักฐานที่เติมน้ำมัน เด็กปั้มเติมน้ำมันผิดชนิด เติมแล้วรถมีปัญหาครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

เบิกได้ ขอ

เบิกไม่ได้ ไม่ขอ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เบิกไม่ได้ก็ไม่รู้จะขอทำไม เอาไปก็เอาไปทิ้ง

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง

+1 ครับ ผมจดเลขไมล์รถ ระยะทางที่วิ่งไป และอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยต่อถัง ไว้บนใบเสร็จ พอครบเดือนก็เอามาลง Excel แล้วเอาใบเสร็จเรียงวันที่แล้วแม็กรวมไว้เป็นเดือนเก็บใส่แฟ้มประวัติไว้เผื่อรถมีปัญหาครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง