ผู้เขียน หัวข้อ: + ด้วยยุคของรถพลังงานไฟฟ้า บ้านเรานะจะมีรถยนต์แห่งชาติมั่งนะครับ +  (อ่าน 3704 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
ด้วยเทคโนโลยี ของรถยนต์ไฟฟ้า ที่ปัจจุบันไม่ว่าจะเป็น ตัวแบตเตอร์รี่ Li ก็ถือว่าเป็น อะตอมที่เล็กที่สุดเบาที่สุด และคงไม่พัฒนาไปได้ไกลกว่านี้ได้มากมายเท่าไหร่แล้ว (ถ้าไม่นับพวก แบตชีวะ นะครับ)

มอเตอร์ อุปกรณ์พลังงานกล ก็น่าจะเป็นอีกชิ้น ที่แทบจะไม่ค่อยมีการพัฒนาอะไรแล้ว

ผมว่า รถไฟฟ้า น่าจะเป็นรถยนต์ที่ไม่ต้องใช้เทคโนโลยีขั้นสูงอะไร ความสามารถของคนชาิติเราน่าจะทำได้ เพราะเทคโนโลยีมันไม่ได้ซับซ้อนเหมือนเครื่องยนต์สันดาบ

ก็อยากให้ประเทศเรามีรถยนต์แห่งชาติ เหมือนๆ กับ Proton บ้างนะครับ
เราก็ขึ้นชื่อเรื่องการประกอบอยู่แ้ล้ว

คิดว่าไงกันบ้างครับ แหะๆ

ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ผมว่า ถ้าเราคิดจริงจังเรื่องนี้ขึ้นมา อุปสรรคใหญ่ยักษ์ที่สุดที่ต้องผ่าน

คือการล๊อปบี้จากค่ายรถญี่ปุ่น ยุโรป ไม่ให้โครงการได้เกิด

อย่าลืมว่าทุกวันนี้เราต้องพึ่งบริษัทเหล่านี้แทบจะร้อยเปอร์เซนต์

รายได้เข้ารัฐและการสร้างงานที่เกิดขึ้นมากมาย

อยู่ถ้าเปิดรถแห่งชาติขึ้นมาสู้ (แม้จะไม่ได้แข่งกันโดยตรงก็เถอะ) คงมีคนเสียประโยชน์มากมาย

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามาเลย์เซีย อินเดีย ทำได้อย่างไร อาจเนื่องด้วยพื้นฐานทางสังคมที่ต่างจากเรา

ความเป็นชาตินิยมที่ต่างจากเรา เค้าถึงทำได้

ถามว่าดีไม๊ ดีแน่นอน หากเพิ่มการสร้างงาน เพิ่มการแข่งขัน เกิดการพัฒนาด้านคุณภาพและราคา

แต่หากค่ายรถต่างชาติถอนฐานการผลิตหนีไป เหลือแต่รถแห่งชาติก็คงแย่ (เพราะขายได้แต่คนในชาติแหงๆ)

--อันนี้คือมุมมองผม-- ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้าแก้การโกงกินได้ ประเทศไทยป่านนี้พัฒนาเท่าญี่ปุ่นละครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้าแก้การโกงกินได้ ประเทศไทยป่านนี้พัฒนาเท่าญี่ปุ่นละครับ

แก้ปัญหาเรื่องการศึกษาและวินัยของคนไทยด้วยครับ รับรองว่าชาติไทยเจริญไม่แพ้ใครในโลก

ส่วนรถยนต์แห่งชาติ ผมว่านะครับ ตราบใดที่คนไทยยังซื้อรถแบบตีหัวเข้าบ้าน ซื้อแต่รถที่ราคาขายต่อดี รถยนต์แห่งชาติเกิดยากครับ

Chariot

เงินลงทุนเข้าประเทศเท่าไหร่...

ไทยขาดดุลไปเท่าไหร่...

แล้วรถยนต์แห่งชาติจะสร้างเม็ดเงินมากกว่าการลงทุนของต่างชาติ?

แล้วรถยนต์แห่งชาติจะช่วยลดการขาดดุลได้คุ้มค่า?

ผมน่ะ อยากได้รถไทยนะ ถ้ามีตังค์ก็อยากจะอุดหนุนไทยรุ่งสักครั้งในชีวิต

แต่ถ้าจะให้มีรถยนต์แห่งชาติเป็นจริงเป็นจัง เราควรจะมองความจริงกันหน่อย

ไม่ต้องโทษเรื่องชาตินิยมมากนัก แค่คำตอบ 2 ข้อนี้คือ-ใช่ ผมว่ามีคนไทยสนใจลงทุนแน่นอนครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
คงต้องเอา 100เท่า คูณเวลา ที่ทำโครงการของรถ ECO car แล้วต้องเอาจำนวนเงินที่ได้จากภาษีต่อปีไป+ อีก โครงการน่าจะคลอดได้ครับ

ผมไม่ได้เมาน๊าาาาา แต่ มัน= ค่ายรถหรูของนิสสันอะครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Fly to dream

ก็เหมือนกับการที่ไทยจะขุดคอคอดกะที่ระนองน่ะครับ มีผลประโยชน์เล็กๆน้อยๆมาทำให้ไทยไม่ได้ประโยชน์ที่ใหญ่กว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mcat231032

ผมเห็นด้วยกับคำว่า ถ้านักการเมืองไม่โกง ประเทสก็ พัฒนาแล้วครับ
หลายเรื่อง เช่นเครื่องตรวจวัตถุ ระเบิด ผมก็ไม่เข้าใจ ลงทุนขนาดแบบโง่ๆๆ ไปได้อยากไร ทำไม(อันนี้ความเห็นนะครับ) ไม่แบ่งเงิน ให้สถาบันการศึกไปวิจัยล่ะครับ ถ้าวิจัยได้ ดี
เราทำขายได้อีกนะครับ นักวิจัยไทยก็รู็ๆๆกันอยู่ว่าเก่ง ที่อย่างสหรัฐ เขายัง พัฒนาอาวุธ โดยส่งเงินให้ นักวิจัยในชาติเค้าเอง เลย พูดไปก็เหนื่อยใจ

Chariot

จริงๆแล้วก็มีคนคิดทำรถยนต์ไฟฟ้าแล้วนะครับ

จำไอ้รถมินิพลังไฟฟ้าได้รึป่าว??

แต่ขนส่งไม่รับจดทะเบียนนี่สิ ไม่รู้เพราะอะไร

ออฟไลน์ CRO

จริงๆแล้วก็มีคนคิดทำรถยนต์ไฟฟ้าแล้วนะครับ

จำไอ้รถมินิพลังไฟฟ้าได้รึป่าว??

แต่ขนส่งไม่รับจดทะเบียนนี่สิ ไม่รู้เพราะอะไร

ต้องมีวิศวกรยานยนต์เซนต์รับรองการประกอบ + ต้องส่งรถไปทดสอบที่สถาบันยานยนต์ ด้วยครับ

ส่วนเรื่องรถแห่งชาติ นั้น
เมื่อก่อนเรายังประกอบเครื่องบินได้เองเลยครับ รถอะจิ๊บๆ แค่รัฐบอกว่ารัฐบาลใช้รถสัญชาติไทยเท่านั้น ก็รุ่งแล้ว
แต่.. เมื่อเราทำเอง ก็ไม่มีการนำเข้า ไม่มีการเจรจาการค้า บลาๆๆๆๆๆ ซึ่งนำมาสู่ ไม่มีคอมมิชั่น แค่ตัวนี้เท่านั้นแหละครับอิอิ

ออฟไลน์ kritphakhin

เห็นด้วยอย่างแรงครับ

ควรเอาผลประโยชน์ของประเทศมาเป็นที่หนึ่งครับ