ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบรถคันนึงมากๆ แต่พอเจอเสียงวิจารณ์มากมาย กลายเป็นถอดใจซ่ะงั้น  (อ่าน 10297 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narong Lith

• Full Member
พอชอบรถคันนึงมากๆ ก่ะว่าจะตกลงปลงใจกับรถรุ่นนี้ เลยต้องหาข้อมูล
พอหาข้อมูลมากๆ เลยเจอกับเสียงลือเสียงเล่าอ้างมากมาย
สุดท้ายกลัวไปหมด กลายเป็นถอดใจซ่ะงั้น ... เคยเป็นไหมครับ
- ผมชอบหน้าตาและดีไซน์ของ Honda Accord G9 MC แต่กลัวกับช่วงล่างแบบ Honda, พวงมาลัยเบา, เครื่องสั่น และเสียงกุกกักในรถ
- ชอบความ Compact และเอนกประสงค์ของ HR-V แต่ดันเป็นคนขับรถเร็ว (ข้อมูลบอกว่าเกิน 120 แล้วน่ากลัว)

และมีอีกหลายรถหลายรุ่นครับ ยิ่งหาข้อมูลเยอะ ใจก็เริ่มห่อเหี่ยวลงเรื่อยๆ... เพื่อนๆสมาชิกเป็นเหมือนกันบ้างไหมครับ?

ออฟไลน์ MxJeeP

• Jr. Member
  • **
อย่าไปคิดมากครับ ชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้นครับ ฟังคำพอเป็นพิธี
เพราะคนวิจารณ์ไม่ได้ใช้  Accord  ลองไปถามคนใช้ซิครับ เจอแต่ข้อดี
 ;D ;D
No pain No gain !!

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ปัญหามีทุกรุ่นครับ อยู่ที่ว่าจะหนักหรือเบา แล้วเรารับมือกับมันได้ไหม ?

ผมก็ใช้ฮอนด้าครับเกียร์ CVT ที่เค้าว่าห่วย เกียร์ดังต๊อกๆ เกียร์ไม่ทน มีเสียงดังกุกกัก แก้ไม่หาย ไฟตกเวลาคอมแอร์ตัด ช่วงล่างไม่ค่อยดี เบรคลื่น(ครัม) เบรคจิก(ดิส)

แต่ผมก็ใช้นะ ปัญหามันก็มีอย่างที่เค้าบอกกันแหละ ผมก็ไม่ได้อวยรถตัวเอง แต่ก็ใช้ไปแก้ปัญหาไปขอให้ปัญหามันไม่ใหญ่จนเกินไปก็พอครับ ผมว่าเป็นรถที่ผมขับแล้วมีความสุข ถ้าย้อนเวลาไปวันที่ซื้อได้ก็จะซื้อคันเดิมนี้แหละ

บางทีเราก็ใช้อารมณ์ตัดสินใจครับ เลือกคันที่ชอบแล้วจะมีความสุขกับมันเองครับ

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
55 เป็นเหมือนผมเลยครับ ยิ่งหาข้อมูลมากๆ ปวดหัว เลือกไม่ถูก ไม่รู้จะเอารุ่นไหน พวกที่เกือบๆเพอร์เฟ็คก็เกินงบมากไปหน่อย ไม่ไหวๆ
สุดท้ายผมไปลองขับครับ เอาที่ขับแล้วโดนใจตัวเองสุด นั่งแล้วไม่อึดอัดมาก ขับทรงตัวดี เครื่องแรงพอประมาณ อยู่ในงบ อิๆๆ

ป.ล.ผมส่วนใหญ่ขับคนเดียว เลยเลือกง่ายหน่อยครับ แหะๆ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) :) ส่วนใหญ่ที่ จขกท. ว่ามามันก็มีส่วนเป็นข้อมูลจริงบ้างนะครับ แต่ก็อยู่ที่ส่วนตัวเรารับมันได้ก็จบ
accord G9 พวงมาลัยเบาก็จริงแต่ตอนขับในเมืองก็คล่องแค้วดี แต่ขับทางไกลความเร็วมากๆก็อาจรู้สึกไวไปบ้างแต่ถ้าคุณเป็นคนนิ่ง สติดี ก็จบ.      เครื่อง 2.0 สั่นก็ใช่อยู่ในหลายคันแต่ผมก็เห็นเขาใช้กันเกลื่อนเมืองไม่มีปัญหาอะไร มันก็ OK.     ช่วงล่างตึงตังหน่อยเจอฝาท่อระบายน้ำทีก็สะเทือนบ้าง ก็เขาเซตมาแข็งหน่อยก็ทำให้ขับเร็วก็มั่นใจขึ้น มีดีมีเสียบ้างครับ  ที่เขาว่ากันมามันก็เป็นความจริงอยู่บ้างครับ  แต่ถ้าตัวเรารับได้ เราชอบ ไม่น่ามีปัญหา เอาที่ชอบครับ รถทุกคันมีจุดดีจุดด้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 16:53:02 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ MystogaN

สั่นมากกกกกก

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member

ออฟไลน์ Turin

ฟังไว้ "พิจารณา" ครับ หากจะเปลี่ยนใจ ก็ขอให้เป็นเพราะตัวเราเอง "คิด-วิเคราะห์-แยกแยะ" เองครับ

ทุกคันมีข้อดีข้อเสีย .. หาคันที่
- ข้อดีตรงกับที่เราอยากได้
- ข้อเสียไม่ใช่สิ่งที่เราสนใจ

ขอให้เลือกรถด้วยสติครับ (สติ ในความเห็นผมไม่จำเป็นต้องเท่ากับเหตุผล ขอให้รู้ตัวว่าทำอะไรเพราะอะไรพอ)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ชอบ Accord G9 เหมือนกันครับ หาข้อมูลเยอะครับ แต่ที่ไม่ซื้อไม่ใช่เพราะหาข้อมูลเยอะเกินไปแต่เป็นทดลองด้วยตัวเองด้วยการทดลองขับครับ เพราะปรากฏว่าโดยรวมแล้วไม่ใช่คันที่เหมาะสมกับกรอบความต้องการในการใช้งาน

ทุกคันมีข้อดีข้อเสียต่างกันไป ขึ้นกับว่าตัวเราเองรับข้อเสียของแต่ละคันได้แค่ไหน คันไหนตอบโจทย์ในการใช้ในชีวิตประจำวันของตัวเองมากกว่ากัน

ออฟไลน์ O_o"

เคยครับ ชอบมาก อยากได้สุดๆ แต่แพ้แรงต้านคนรอบข้าง หนักสุดรวมไปถึง ผบ. ทุกอย่างเลยจบตั้งแต่ตรงนั้น

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เสียงวิจารณ์. ที่ไหนละ???

คนใช้g9 เนี่ยะเขาไม่มาเล่นเวบบอรดกันหรอกครับ

ผมคนนึงใช้mazda2 ตัวเก่าและcityตัวใหม่. พุดได้เต็มปากกับ2คันนี้

ส่วนพวกกุรุฟังตามๆกันมา. บางทีเคสเดียว  พุดซ้ำๆจะเหมือนกับเยอะมาก

คือน่าสงสารจิงๆ. มีไม่กี่ยี่ห้อที่โดนบ่อยๆนะ
Honda Accord , civic ทั้งๆที่รถมันดีกว่ากลายๆรุ่นในสายตาผม
ส่วนฟอร์ดนี่ขาประจำ.. รุ่นไหนไม่โดนใล่อัดบ้าง.  ผมคนนึงก็ไล่อัดฟอดเหมือนกัน

ออฟไลน์ akewizard

สังคมในโลกโซเชียลเปลี่ยนแปลงไปมากครับ

จากเมื่อก่อนเรามีเวปบอร์ดไว้พูดคุยปรึกษาปัญหากัน ถามไถ่แสดงความเห็นกันอย่างสุภาพ
ทุกวันนี้กลายเป็นอวยค่ายรถที่ตัวเองใช้ ตัวเองชอบ และไล่ discredit รถยนต์ค่ายอื่นกันด้วยอคติ .. ซะมาก

ถ้าชอบ Honda ก็ลองไปทดลองขับ ลองพูดคุยกับคนที่ใช้อยู่จริงครับ ผมว่าน่าจะได้ประโยชน์
ส่วนตาม internet อ่านๆดูๆไว้บ้างก็พอ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
อย่าไปคิดมากครับ มันมีขอให้ติทุกคันแหละแค่เลือกที่เราชอบก็เป็นพอแล้วไม่ใช่เหรอ

ออฟไลน์ Por SC

• Newbie
  • *
ตอนผมขับ 120 ก็เห็น HR-V , Accord G9 แซงผมไปหลายคันเลยนะครับ แสดงว่า 120+ น่าจะขับได้เอาอยู่พอตัว (แต่ที่เห็นแซงไปเร็วที่สุดก็ FTN ครับ ) ส่วนเรื่องเสียงกุกกักก๊อกแก๊กมันก็มีบ้างแหละครับ ;D ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าคุณเคยขับ หรือ เคยเห็นกระบะเกิน 140+ (ไม่ได้ว่ากระบะไม่ดีน่ะ) แล้วมาขับ Accord 140+ คุณจะรู้ว่ารถมันไปได้ สบายๆ เลย คนบอกไม่ดี แต่คุณอาจจะชอบก็ได้ ผมขับออกต่างจังหวัด 160+ คันที่ผมใช้อยู่ มันไปได้ของมัน(ไม่ใช่ Accord น่ะ) ช่วงล่างเดิม

แต่ที่ฟังๆ มา ก็ฟังประมาณนึงพอครับ เพราะ 100 พ่อ 1000 แม่ ความชอบ ความพอใจ หรือ feeling แต่ละคน ก็ไม่เหมือนกัน เอามาเป็นบรรทัดฐานไม่ได้

คุณไปขึ้นรถ จ้องๆ มองๆ ลูบๆ คลำๆ แล้วทดสอบขับเอง เลย เอา Accord หรือ HR-V ที่คุณบอกมานี่ล่ะ ซัดไปเลย เซลล์ให้ซัดอยู่แล้ว แล้วค่อยมาตอบตัวเองว่า ชอบหรือไม่ชอบอะไร ใช่หรือไม่ใช่

แล้วถ้าโดยรวมชอบมากกว่า ค่อยมาพิจารณาสิ่งที่ไม่ชอบ มันแก้ไขหรือเพิ่มเติมได้ไหม ถ้าได้ คือ จบ ครับ

ขนาด super car คนซื้อมาบางทียังไม่พอใจ ต้องไปทำโน่น นี่ นั้น เพิ่มเลย ขนาดรถเป็นทำมาเฉพาะขนาดนั้น ยังมีคนไม่พอใจ นับประสาอะไรกับรถบ้านที่กลุ่มลูกค้าหลากหลาย เขาอาจจะ set ออกมาแบบนั้นเพื่อลูกค้าโดยรวมก็เป็นได้ (ไม่เฉพาะ Accord / HR-V น่ะ แทบทุกคัน) เช่น พวงมาลัย ผมเชื่อว่า ทำให้พวงมาลัยหนักขึ้นอีกนิดเดียว ไม่ใช่เรื่องยาก ยิ่งเป็นพวงมาลัยไฟฟ้า แล้วยิ่งสบายเพราะทุกอย่างผ่าน ECU หมด แต่ HONDA เขาไม่ทำ เพราะอะไรคิดดูครับ เพราะผมว่ามีคนชอบพวงมาลัยเบาๆ แบบนี้ มากกว่าคนที่ไม่ชอบ ส่วนตัวผมก็ชอบรถพวงมาลัยเบาๆ ไวๆ แล้วก็ถ่ายทอดพื้นถนนสู่มือยิ่งดี(ข้อหลังนี้อาจะไม่ใช่ Accord น่ะ)

ถ้าไม่พอใจช่วงล่างหรือคิดว่าดีไม่พอ ก็ทำเพิ่มเอาได้

ปล. สำหรับ ผม ไม่ว่าจะคันไหน ถ้าชอบภายใน ภายนอก และหลายๆ อย่าง ถือว่า "ผ่าน" ช่วงล่าง ปรับแต่ง ได้ เอาแบบที่ชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 17:37:48 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

เท่าที่ได้ยินมาaccord g9. ไม่เยอะนะครับ.
ส่วนตัวผม. Ford ranger สิครับ.
ยอมรับว่ากลัวแต่ยอมเสียงดวง. เพราะชอบหน้าตา.
โชคดีรุ่นผมมันใหม่แล้ว ไม่เจอปัญหาอะไรเลย

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
ถ้าซื้อที่ชอบแล้วมีปัญหา มันว่าใครไม่ได้  แต่ถ้าซื้อเพราะคนอื่นบอกดี ดันมีปัญหาอันนี้ยาว
ปวดตับแน่นอน

ออฟไลน์ NavaneS

ไม่ดีของคนอื่น อาจจะดีสำหรับเราก้อได้ครับ
ผมเป็นคนนึงที่เคยใช้ G9  หลายคนบอกว่าพวงมาลัยเบา ซึ่งก้อเบาจริง แต่ผมว่ามันเบาดีนะ 555 ไม่เมื่อยมือ
ส่วนช่วงล่างก้อแข็งจริง ไม่นุ่ม
เครื่องสั่นก้อมีครับ เปลี่ยนยางรองแท่นไปก้อนิ่งสนิทเหมือนตอนออกใหม่..
รำคาญเรื่องสั่นมาก เลยเปลี่ยนเป็น BMW ใช้ไปปีนึงก้อสั่นเหมือนกัน สรุปเปลี่ยนยางรองแท่นไป1ชุดเช่นกัน

สรุปคือ เสพข้อมูลโซเชียล ฟังหูไว้หู ไปลองกับตัวเองดีที่สุดครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ J_Serie5

ชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้น แล้วจ่ายเงินเพื่อแก้ไขส่วนที่มันแย่ให้ดีขึ้น ไม่เห็นต้องคิดมากเลยครับ  :-\

ออฟไลน์ tarahlm

ทำใจให้หนักแน่นมั่นคง เชื่อมั่นในการตัดสินใจของตัวเอง
ในชีวิตจริงยังมีเรื่องอื่นให้ตัดสินใจด้วยตัวเองอีกเยอะครับ

แล้วอ่านเยอะๆอ่านมากๆ(จะซื้อของที่ต้องใช้เงินก้อนใหญ่จำนวนมาก)
เพื่อเป็นข้อมูลที่ถูกต้องที่สุดในการตัดสินใจ
อ่านเว็บต่างประเทศประกอบด้วยยิ่งดี
ถ้ายังข้องใจก็ไปลองขับเปรียบเทียบด้วยตัวเอง

ตัดสินใจแล้ว เลือกแล้ว ก็ให้ยอมรับ ในการตัดสินใจของตัวเอง
ที่้ได้้ใช้เหตุผลตามข้อมูลมากมายที่ได้อ่านมาอย่างดีแล้ว
เพื่อเลือกรถคันที่เหมาะสมที่สุดกับตัวเอง

นึกในใจเสียว่า ถ้าหากเลือกผิดเลือกตามเสียงเชียร์ไป
ก็ไม่มีใครมาเสียใจ หรือร่วมรับผิดชอบกับเรา
ผิดด้วยตัวเราเองโดยการไตร่ตรองอย่างดีแล้ว..ยังดีเสียกว่า

(บางทีคนที่เชียร์ เวลาซื้อให้ตัวเองกลับไม่ได้เลือกซื้อคันที่เชียร์ด้วยซ้ำ)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ถ้าบอกว่าขับเกิน 120 แล้วน่ากลัวนี่แปลว่ารุ่นนี้เหมาะกับผมครับ เพราะตัวเองขับไม่เกินนั้น
ถ้า จขกท ชอบขับเร็วกว่านั้นให้ไปลองขับเองดูเพื่อให้รู้ชัดครับ

แต่ถ้าต้องการอะไรที่ขับดีสุดในตลาด นักวิจารณ์ยอมรับ ห้ามด้อยกว่าคันไหน
อันนี้ก็ต้องอ่านรีวิวประกอบเยอะๆ ตัดทิ้งเป็นตัดทิ้งครับ คงเอาตามความต้องการตัวเอง
เป็นหลักไม่ได้เพราะไม่ได้ตรงวัตถุประสงค์แต่แรก

คำถามคือ จะเลือกซื้อรถที่ชอบ หรือซื้อรถที่ได้รับคำชมว่ายอดเยี่ยมครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมชอบ PJS แต่กลัวพวงมาลัย

ชอบFTNแต่กลัวเกียร์พัง นั่งหลังเวียนหัว และMosttest

ชอบMazda2 แต่กลัวดับกลางอากาศและDefect

ชอบCivicแต่กลัวแอร์ไม่เย็นและDefct

ชอบอีกหลายคันแต่ก็กลัวเหมือนคุณเลย

ออฟไลน์ Newhang

ฟังไว้บ้างก็ดีครับ เกิดกับตัวเองแล้วจะพูดไม่ออก

ผมเป็นคนนึงที่ใช้รถมีปัญหา แต่ไม่มีใครรับฟัง เพราะพวกอวยมันแก้ต่างให้กับรถตัวเองเสียยิ่งกว่าถือหุ้นบริษัทรถ

เอาเป็นว่า ถ้ามันเป็นปัญหาที่ไม่ร้ายแรงมาก ก็ชั่งใจเอาครับ แต่ถ้าปัญหาร้ายแรง เครื่องเกียร์พาไปตายกลางทาง ดับกลางทางควรใส่ใจว่าเกิดกับเราคงไม่สนุก
และให้ดีดูพฤติกรรมของบริษัทในการแก้ปัญหาด้วยครับ เช่นผ่านไปรุ่นต่อรุ่นไม่เคยแก้ บริษัทพวกนี้ผมแนะนำให้ห่าง

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

หาข้อมูลและฟัง ๆ เอาไว้ เก็บข้อมุลนานนิดนึง แล้วค่อยมารวบรวมเพื่อดัดสินใจอีกที เพราะส่วนตัวกลัวเรื่อง รถมีปัญหา ผมใช้รถทีนึงยาวเกิน 10 ปี แม้ว่าซื้อแล้วก็ยังต้องตามข้อมูล เผื่อมีอะไรขึ้นมา จะได้รู้หรือหาวิธีเคลมได้ก่อน

ตัดสินใจซื้อเมื่อไหร่ ก็ต้องยอมรับปัญหา เพราะคิดว่า ได้เลือกมาอย่างรอบครอบแล้ว คงต้องเคลม ต้องซ่อมกันไป

ออฟไลน์ ps000000

เป็นเรื่องที่ฟังหูไว้หู

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
มีครับ

สำหรับผมคือ Pajero Sport สุดท้ายไปออก Fortuner BMC

Ford Ranger สุดท้ายไปออก ISUZU D-max

Nissan Teana สุดท้ายไปออก Honda Accord
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาจริงๆมันก็ต้องมีกันบ้างแหละ อาจจะเขวบ้าง
แต่สุดท้ายใจมันรัก ก็ต้องยอมจบที่มัน

ออฟไลน์ Nerdys

คิดในอีกแง่หนึ่ง ถ้าเราไม่ถอดใจ ทู่ซี้ถอยป้ายแดงรุ่นนั้นมา อาจจะต้องปวดใจกับการใช้รถคันนั้นไปอีกนานแสนนานก็ได้นะครับ  ;D

ทุกอย่างมันมีสาเหตุที่มา มีควันย่อมมีไฟ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

1. ลองขับด้วยตัวเอง ตัวเราเองจะตัดสินใจได้ดีที่สุดครับ ว่าเราขับแล้วพอใจหรือไม่
2. ลองเข้าคลับเฉพาะของรุ่นนั้นๆ ดูปัญหาที่เกิดขึ้นว่ามีอะไรบ้าง หนักหนามากน้อย
ขนาดไหน เรารับไหวหรือเปล่า ถ้าเกิดกับเรา

รถที่ดีที่สุด อาจจะไม่เหมาะกับเราที่สุดก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมคนนึงโชคดี. รถที่ชอบทุกคันที่ใช้ตอนนี้
ดันเป็นรถที่ไม่มีปัญหา

ทั้งๆที่ แต่ละคันโดนโจมตีทั้งนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 20:27:10 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22