ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบรถคันนึงมากๆ แต่พอเจอเสียงวิจารณ์มากมาย กลายเป็นถอดใจซ่ะงั้น  (อ่าน 10294 ครั้ง)

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เงินเราครับ แต่ละคนมองรถในมุมที่ต่างกันแน่นอน ไม่มีใครฉลาดไปกว่าใคร ซื้ออันที่เหมาะกับเราเถอะครับ

ออฟไลน์ FyGI

ผมเคยใช้ HR-V และขายทิ้งไปแล้ว
ก็เป็นอย่างที่ จขกท. ได้ข้อมูลมาจริงๆ

ซึ่งข้อมูลทั้งหลายมันก็เป็นแค่การแชร์ประสบการณ์จริงให้ฟัง
แต่สุดท้าย จขกท. ก็ต้องเป็นคนเลือก

ถ้าชอบจริงๆ ต้องลองครับ จะได้ไม่มาค้างคาใจทีหลัง
แบบว่า "รู้งี้.........."

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมมีเพิ่มเติมนิดนึง ถ้าเป็นพวกชอบสมรรถนะ ชอบอัด ชอบการขับขี่แบบมากกว่าปกติ
ทั่วๆ ไปที่ชาวบ้านธรรมดาขับกัน ควรตามพวกสื่อทดสอบรถเยอะๆ ครับ
แต่ถ้าเป็นคนทั่วๆ ไป ผมคิดว่า ไปดูเองสัมผัสเองได้เลย เพราะสิ่งที่สื่อวิจารณ์มาจาก
แง่มุมเดียว คือมุมมองนักขับซะเป็นส่วนมาก รถดีๆ ที่ขับใช้ได้โดนด่าเยอะจนเสียผู้เสียคนมีเยอะครับ
ผมเจอมาหลายคันแล้ว ส่วนคันที่ชมว่าขับดีเยี่ยม สมบูรณ์แบบ เอ่อ...พอใช้งานจริง มันมีจุดด้อยที่
คนวิจารณ์มองข้ามอีกหลายด้านครับ  :-\

ดังนั้นลองไปดูตัวที่ชอบก่อน ดูอัตราเร่งอัตราสิ้นเปลืองว่าพอรับได้มั้ย เข้าคลับดูว่ามีปัญหาเยอะมั้ย
อะไรประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Teera

ส่วนใหญ่ ไม่ใช่ประสพการณ์จริง ฟังเค้ามา เกินครึ่ง ครับ

ออฟไลน์ JeansZ

ต้องลองขับด้วยตัวเอง ถ้าชอบคันนี้จริง ใจรักจริง ก็ซื้อเลยครับ เสียงวิจารณ์เป็นแค่เสียงไว้พิจารณาประกอบการตัดสินใจ และควรหาข้อมูลไว้ก่อนครับ

ผมเองตอนจะซื้อ Fiesta ecoboost ก็มีเสียงคัดค้านจากหลายคน ทั้งครอบครัวและเพื่อน จนผมลังเล เกือบจะไปเล่น City แทนแล้ว แต่พอไปลองขับแล้ว คิดว่ายังไงก็แทน Fiesta ecoboost ไม่ได้ เลยไปลองขับ Fiesta ecoboost อีกครั้ง คราวนี้ตัดสินใจซื้อเลย ไม่ฟังใครแล้ว พอซื้อมาแล้ว รถมันก็ไม่ได้เป็นไปตามเสียงวิจารณ์ที่พูดกันมาให้หวั่นไหวก่อนซื้อ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
accord g9. ผมก็เช่นกันครับ  รอ MC จะสอยเลย แต่พอได้ยินปัญหาเยอะ มากๆๆๆๆ ในบอร์ดนี้หละครับ เลิกเลย ตอนนี้รอดู NEW CAMRY กับ NEW CX-5 แทนแล้วครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมเลือกตามที่ชอบแล้วเหมาะสมกับตัวเองมากที่สุดครับ ซื้อมาใช้แล้วเรามีความสุข ใช้งานได้ครบทุกฟังก์ชั่นอย่างเต็มที่  ส่วนเรื่อง Defect บางอย่างผมรับได้ มีอะไรก็แก้กันไป แต่อย่าเป็นหนักมากละกัน ยกเว้นกรณีแบบ เกียร์ Power shift(หาย) หรือ Chevrolet Cruze อันนี้ของผ่านจริงๆ

ปล.ทุกวันนี้ขับ Jazz GK อยู่ ก็หวั่นๆเรื่องสนิมบ้าง แต่โดยรวมก็มีความสุขกับมัน
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ tvm

พอชอบรถคันนึงมากๆ ก่ะว่าจะตกลงปลงใจกับรถรุ่นนี้ เลยต้องหาข้อมูล
พอหาข้อมูลมากๆ เลยเจอกับเสียงลือเสียงเล่าอ้างมากมาย
สุดท้ายกลัวไปหมด กลายเป็นถอดใจซ่ะงั้น ... เคยเป็นไหมครับ
- ผมชอบหน้าตาและดีไซน์ของ Honda Accord G9 MC แต่กลัวกับช่วงล่างแบบ Honda, พวงมาลัยเบา, เครื่องสั่น และเสียงกุกกักในรถ
- ชอบความ Compact และเอนกประสงค์ของ HR-V แต่ดันเป็นคนขับรถเร็ว (ข้อมูลบอกว่าเกิน 120 แล้วน่ากลัว)

และมีอีกหลายรถหลายรุ่นครับ ยิ่งหาข้อมูลเยอะ ใจก็เริ่มห่อเหี่ยวลงเรื่อยๆ... เพื่อนๆสมาชิกเป็นเหมือนกันบ้างไหมครับ?
แอคคอร์ดน่ากลัวจริงๆ แต่ HRV นี่แค่ไปลองขับก็รู้มะ?
พวกบอก 120 ปลิวนี่ ส่วนใหญ่แค่ไม่มั่นใจ มันไม่ปลิวไปตามลมหรอกค้าบบบบบ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
ผมฟังนะ แต่สุดท้ายจะเลือกอะไรนั้นผมมีคำตอบในใจอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 07:39:37 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ลองขับดูคับ...

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ ford ranger wt 3.2 ตอนแรกก่อนซื้อก้อหวั่นๆ แต่พอใช้จริงไม่เห็นมีปัญหา บอกเลย เงินผม ผมซื้อถ้าใจรัก ดีกว่าแอบมองจนเหลียวหลัง เพราะไม่กล้าซื้อ

ออฟไลน์ thanakorn

ฮอนด้านี่ก็รถยอดนิยมแล้ว พวงมาลัยเบาขับไปซักพักก็ปรับตัวได้ ขับรถเร็วไม่อยากให้แข็งมากเปลี่ยนโช้คดีขึ้นนิดนึง ก็มั่นใจแล้ว เพื่อนผมใช้ครูซตั้งหลายคนก็ไม่พังอย่างที่เขาโดนกัน คนเราดวงแต่ละคนไม่เหมือนกัน ถ้าไม่มั่นใจซักยี่ห้อไม่ต้องใช้รถกันพอดี  รถจะมีปัญหามีได้ทุกยี่ห้อแต่ก็ไม่ใช่ทุกคัน โตต้า ฮอนด้า อีซูซุ ยังไงก็ไม่ต้องคิดมาก นิสสัน มิซซู มาสด้า เริ่มคิด เซฟ ฟอร์ด คิดเยอะนิดนึง ขอให้ใช้รถอย่างมีความสุข แต่ทุกคันไปลองขับเองดีที่สุด ลองขับดีกว่าถึงจะได้คำตอบ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ผมผ่านรถที่เค้ากลัวกันนักหนามาก็เยอะนะครับ และทุกวันนี้ก็ใช้รุ่นที่คนทั่วไปพูดถึงมันเสียๆหายๆอยู่ มันก็ไม่ได้อะไรขนาดนั้น
ฟังหูไว้หูครับ ทำสิ่งที่ใจต้องการ คำนวนแล้วไม่เดือดร้อนทั้งปัจจุบันและอนาคตก็จัดเลย
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ผมใช้ ford ranger wt 3.2 ตอนแรกก่อนซื้อก้อหวั่นๆ แต่พอใช้จริงไม่เห็นมีปัญหา บอกเลย เงินผม ผมซื้อถ้าใจรัก ดีกว่าแอบมองจนเหลียวหลัง เพราะไม่กล้าซื้อ
ผมนี้ ถอยซิตี้ใหม่มา. ไม่ผิดหวังครับ....

แต่เหลี่ยวหลังเมื่อเห็นเฟียสต้าอีโค่บุทเสมอ.. คงอาการเดี่ยวกับท่านเลยครับ
และไหนๆก็ไม่ได้ขับ. เห็นข่าวมันมีปันหา ผมยิ่งกมั่นใส้

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ถ้ายังไม่ได้ลองขับ อย่าด่วนตัดสิน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ต้องฟังไว้บ้างครับ  ข้อมูลจากผู้ใช้จริง  อิอิ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Eddy5659

เรียนตามตรง เรื่องนี้เมื่อก่อนผมก็ตกในสภาพนี้หละ ยิ่งหาข้อมูลยิ่งถอดใจ แต่พอตัดสินใจเลือกรถเอง ไม่สนคำวิจารณ์ ทดลองขับ ไปดูบ่อยๆ เพื่อให้รู้จริงว่ามีจุดไหนที่ใช่และไม่ใช่ ตอนนี้สรุปได้ว่า

อย่าไปสนใจคำบ่น ด่า วิจารณ์มากนัก แค่เป็นข้อมูลก็พอ เพราะบางเรื่องมันไม่มีสาระอะไรเลยครับ บางคนก็คาดหวังไปว่ารถราคา 8-9 แสน มันจะไม่มีดีเฟกอะไรเลย รถหรูแพงๆ ก็ยังมีเลย เวลาอ่านเรื่องพวกนี้หารไว้เยอะๆ ผมใช้รถที่มีคนด่า วิจารณ์ มา 4 คัน คันนึงใช้ส่งของจะทะลุ 200000 โลแล้ว ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร ได้รับการบริการทีส่วนตัวผมพอใจมาก แต่ก็ใช่ว่าผมจะหน้ามืดตามัวซื้อนะ ผมมีรถสำรองอยู่หลายคันครับ ถ้าเกิดปัญหากับรถที่ผมใช้ประจำ ผมก็มีทางออก และถ้ามันพังผมก็พร้อมซื้อคันใหม่ได้ สรุปคือถ้าชอบ อยากได้ มีเงินซื้อ มีทางหนีไว้บ้าง ซื้อไปเลยครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ฟังมา ก็ดี ลองเองก็ดี หรือซื้อมาแล้วก็ดี ทั้งหมดมีความต่างกรรมต่างวาระ

สิ่งที่เกิดกับคนอื่น อาจจะไม่เกิดกับเรา หรือเกิดกับเราก็ได้

การฟัง เก็บข้อมูลเพื่อเผื่อใจไว้ ไม่ใช่เอาไว้หลอกตัวเองครับ

ถ้ามันเกิดกับคนนึงแล้วมันอาจจะเกิดกับเรา แล้วรับมืออย่างไร รับไหวไหม

ผมมีลูกค้าที่มาปรึกษาเรื่องซื้อรถมือสอง ถามผมทุกอย่าง ผมตอบทุกอย่าง เขาโอเครับได้ แล้วพอปัญหาเกิด เขาซ่อมไหว

กับอีกหลายคนเหมือนๆกัน แต่ไม่เจอปัญหาเลยก็มีครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าแบบนั้น กลัวว่าสุดท้ายจะไม่ได้ซื้อซักคันนะครับ

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
รถทุกรุ่นมีปัญหาหมด แต่แตกต่างกันที่มากน้อยไม่เท่ากัน

แต่ปัญหาที่สำคัญคือ ปัญหาที่แก้แล้วไม่จบนี้ น่ากลัวกว่าปัญหาที่มีทางแก้ไขได้คับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เรียนตามตรง เรื่องนี้เมื่อก่อนผมก็ตกในสภาพนี้หละ ยิ่งหาข้อมูลยิ่งถอดใจ แต่พอตัดสินใจเลือกรถเอง ไม่สนคำวิจารณ์ ทดลองขับ ไปดูบ่อยๆ เพื่อให้รู้จริงว่ามีจุดไหนที่ใช่และไม่ใช่ ตอนนี้สรุปได้ว่า

อย่าไปสนใจคำบ่น ด่า วิจารณ์มากนัก แค่เป็นข้อมูลก็พอ เพราะบางเรื่องมันไม่มีสาระอะไรเลยครับ บางคนก็คาดหวังไปว่ารถราคา 8-9 แสน มันจะไม่มีดีเฟกอะไรเลย รถหรูแพงๆ ก็ยังมีเลย เวลาอ่านเรื่องพวกนี้หารไว้เยอะๆ ผมใช้รถที่มีคนด่า วิจารณ์ มา 4 คัน คันนึงใช้ส่งของจะทะลุ 200000 โลแล้ว ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร ได้รับการบริการทีส่วนตัวผมพอใจมาก แต่ก็ใช่ว่าผมจะหน้ามืดตามัวซื้อนะ ผมมีรถสำรองอยู่หลายคันครับ ถ้าเกิดปัญหากับรถที่ผมใช้ประจำ ผมก็มีทางออก และถ้ามันพังผมก็พร้อมซื้อคันใหม่ได้ สรุปคือถ้าชอบ อยากได้ มีเงินซื้อ มีทางหนีไว้บ้าง ซื้อไปเลยครับ

ครับ ถ้าไม่มีตังก็ต้องทำใจไป  ;D

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ต้องอ่านดูว่าคนแนะนำเขาแทงกั๊กเพื่อปกป้องรถที่ตัวเองชอบ หรือจริงจังตามบุคลิกในการทดลอง/ทดสอบ/จับต้อง รถแต่ละคันจริงๆ
นักทดสอบหลายรายบุคลิก/ลักษณะการขับรถแตกต่างจากผู้ใช้ทั่วไปบ้านๆ

หลายรายไม่ชอบรถนุ่มๆ Cruising ดีๆ เพราะอารมณ์การขับไม่มันส์เร้าใจ ไม่มีแรงกระชาก หรือบอกฟีลลิ่งย้วยๆ
หลายรายไม่ชอบรถที่ฟีลลิ่งพวงมาลัยเบาๆ เอะอะก็ต้องไฮโดรลิก ทั้งๆ ที่ไฟฟ้าดีๆ มีเยอะแยะ
หลายรายถึงกับปรามาสเกียร์ CVT ทุกลูกไว้ล่วงหน้า ทั้งๆ ที่ผลงานอัตราเร่งดีกว่าความรู้สึกแถมประหยัดอีก ฯลฯ

ถามว่าเอาออกมาขับละใช้งานจริงได้หรือไม่ ก็ใช้งานได้ แต่จะถูกใจไหม อาจจะใช่ หรืออาจจะไม่ ก็แค่ข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

ส่วนผู้ขับที่ออกมาบอกว่ารถดี ส่วนหนึ่งคือ อาจจะยังไม่เจอปัญหา หรือพอใจรถใหม่จนถึงขั้นสุด
แต่พอมีปัญหา คนที่ตรงไปตรงมา มักจะหาทางแก้และแบ่งปันผู้อื่น
ในขณะที่คนที่ห่วงภาพพจน์ตัวเองหรือเคยพูดอะไรแบบเยอะๆ ไว้
ก็จะเลียบๆ เคียงๆ เก็บปัญหาไปยาวๆ และพูดเช่นเดิมว่า "ไม่มีปัญหา"
ซึ่งในคลับรถสมัยใหม่หลายๆ รุ่น ถึงกับถล่มคนที่มีปัญหาทั้งๆ ที่ควรจะรุมศูนย์ที่ไม่รับผิดชอบมากกว่า เป็นต้น

แต่เรื่องหนึ่งที่ต้องฟังไว้เยอะๆ คือ เรื่องคุณภาพและปัญหาประจำรุ่นที่ไม่ใช่ฟีลลิ่งการขับ โดยเฉพาะปัญหาที่เป็นอันตรายมากๆ
ไม่ใช่แค่คุณภาพงานประกอบทั่วไปก่อกแก่กๆ ก๊องแก๊งๆ ตามสไตล์ฮอนด้าทั่วไป ก็ต้องลองชั่งน้ำหนักดูว่า คิดมาก หรือไม่คิดมาก น่ะครับ

(ส่วนตัว ผมว่าผมชอบฟีลลิ่ง Accord G8 มากกว่า G9 ครับ G9 มันให้อารมณ์ C-Seg ในเรือนร่างและชื่อรุ่น D-Seg ผมชอบ FC มากกว่า G9 อีก)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ bravo

สังคมในโลกโซเชียลเปลี่ยนแปลงไปมากครับ

จากเมื่อก่อนเรามีเวปบอร์ดไว้พูดคุยปรึกษาปัญหากัน ถามไถ่แสดงความเห็นกันอย่างสุภาพ
ทุกวันนี้กลายเป็นอวยค่ายรถที่ตัวเองใช้ ตัวเองชอบ และไล่ discredit รถยนต์ค่ายอื่นกันด้วยอคติ .. ซะมาก

ถ้าชอบ Honda ก็ลองไปทดลองขับ ลองพูดคุยกับคนที่ใช้อยู่จริงครับ ผมว่าน่าจะได้ประโยชน์
ส่วนตาม internet อ่านๆดูๆไว้บ้างก็พอ

ผมก็ไม่ชอบพวกหลับหูหลับตาอวย
ยิ่งในเฟสของรุ่นนั้นๆ ด้วยแล้ว บางทีอวยกันจนเอียน(ผมก็ใช้รุ่นที่เขาอวย แต่ไม่อวยตาม)
ยกตัวอย่าง รถปิคอัพขับขึ้นดอย แล้วบอกว่า สุดยอดมาก ขึ้นได้ชิวๆบลาๆ
ถ่ายรูปลงเฟส แต่ในรูป คันที่จอดอยู่ข้างๆ น่ะ อีโค่คาร์ มันก็ขึ้นดอยได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Akara

คำวิจารณ์ 10 % ที่เหลือ วิจารณญาณ 90% ครับ