ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีเสียงวิ้ดๆที่ล้อหลัง เวลาล้อหมุนครับ  (อ่าน 7634 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
รถมีเสียงดัง วิ้ดๆ ที่ล้อหลัง เวลาขับครับ ความเร็วของการดัง ตามล้อหมุน

ยิ่งขับเร็วมากยิ่งดังเร็ว ขับช้าก็จะดังช้า เสียง วิ้ดๆ

ลองให้ช่างถอดล้อออก เหลือแต่จานเบรค ลองหมุนจานเบรคดูก็ยังดัง (หมุนรอบนึงดัง วิ้ดนึง)

น่าจะเป็นที่อะไรครับ (ไม่น่าเกี่ยวกับยาง ล้อ เพราะลองถอดดูแล้ว)

*รถ toyota mrs widebody ล้อ18 รองอแดปเตอร์1.5นิ้ว

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: รถมีเสียงวิ้ดๆที่ล้อหลัง เวลาล้อหมุนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 20:59:10 »
ผ้าเบรค? สปริงดันผ้าเบรค?

ลองถอดผ้าเบรคออกแล้วหมุนดูอีกที ถ้ายังดังอยู่อีก ลองสังเกตุแผ่นกันฝุ่นเบียดจานเบรคหรือเปล่า

ถ้าทั้งหมดยังไม่ใช่ อาจจะเป็นลูกปืนล้อ

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
Re: รถมีเสียงวิ้ดๆที่ล้อหลัง เวลาล้อหมุนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 21:05:51 »
ลูกปืนล้อละครับได้ลองเช็คดูบ้างหรือยังครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 21:31:57 »
น่าจะลูกปืนแหละครับ คันผมก็เป็น โดยเฉพาะเวลาวิ่งเร็วๆดังจนไม่ได้ยินเพลงเลยครับ ไปเปลี่ยนมา เงียบกริ๊บครับ

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 21:38:59 »
ลูกปืนล้อครับ

รถผมเพิ่งเปลี่ยนมา เงียบเลย ก่อนเปลี่ยนเสียงดัง วอวๆๆ ถี่ตามความเร็วครับ
วิ่ง 80 ดังมากก นึกว่ากาน้ำร้อนสมัยด่อนดังตอนน้ำเดือด อิอิ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 22:13:02 »
น่าจะลูกปืนแหละครับ คันผมก็เป็น โดยเฉพาะเวลาวิ่งเร็วๆดังจนไม่ได้ยินเพลงเลยครับ ไปเปลี่ยนมา เงียบกริ๊บครับ

+1 ลูกปืนล้อ เวลาเปลี่ยน ต้องเปลี่ยนเป็นคู่ครับ ถ้ามี sersor ABS ด้วย อาจจะแพงกว่าปกติ

ออฟไลน์ pitydog

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 03:01:51 »
ขอโทษครับลืมบอก เสียงผมมันเบามากครับ แบบถ้าขับเร็วๆจะแทบไม่ได้ยิน ยิ่งเปิดเพลงยิ่งไม่ได้ยินเลย (เห็นท่านข้างบนบอกเปิดเพลงแล้วยังได้ยิน)
แต่ถ้าขับช้าๆจะได้ยินชัดครับ (รถท่อดังด้วยแหละครับ)

ออฟไลน์ namemaxs

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 07:57:52 »
เบรคคืนตัวไม่สุด มีเสียงตอนขับช้าๆ ขับเร็วๆหาย

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 10:11:01 »
...น่าจะตัดลูกปืนล้อออกไป 

เบรคไม่คืน หรือคืนไม่หมด  อาจจะเป็นที่ดิสเบรค  หรือ ดรัมก็ได้

ลอง ถอดผ้าดิส- ดรัม ออกแล้วหมุนดูครับ หายหรือไม่

อีกอย่างหนึ่ง  มีก้อนหินเล็ก ๆ  เข้าไปติดในซอกที่สีได้และไม่หลุดออก....