ผู้เขียน หัวข้อ: ซูซูกิ เออติก้า เดรซ่า ถ้าจะใช้เป็นคันสุดท้าย ของคุณแม่ ดีไหมครับ  (อ่าน 7546 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดีเพื่อนๆ ทุกท่านครับ

ปลายปีนี้ คาดว่าคุณแม่จะปล่อย 'ป้าแก่' CRV G.1 ไป และจำเป็นต้องหารถคันใหม่ มาใช้ในช่วงบั้นปลายชีวิต

ข้อจำกัด ของทางครอบครัวเรา มีดังนี้ครับ

1) เราไม่ต้องการใช้จ่ายเกิน 9 แสน (ซื้อสด)

2) คุณแม่ชอบรถกว้างๆ และถ้าได้สูงบ้าง ก็ดี (*แก้ไข ไม่จำเป็นต้องเป็นรถ 7 ที่นั่ง ครับผม)

3) เรื่องศูนย์บริการ ผมพร้อมที่จะเดินทางไกลออกไปนิด ถ้ามีศูนย์ที่ดี

4) กะใช้ ไม่เกิน 10 ปี  และราคาขายต่อไม่ 'น่าเกลียด' มาก

4) ที่บ้านปลื้มฮอนด้า แต่เรามี Mobilio RS และ BRV SV อยู่แล้ว จึงหมดทางเลือก
    (*ขอคงการไล่ข้อ ที่ผิดพลาดไว้นะครับ เพื่อนๆที่มาอ่านคอมเม้น ด้านล่าง จะได้ไม่งง ..
    ผมพิมพ์ตอนง่วงครับ แหะ แหะ  :'()

5) ผมรับไม่ได้กับการออกแบบภายนอก และหน้าปัด ของ Sienta ครับ

นอกจากเออติก้า ผมยังมองไม่เห็นตัวเลือกอื่นอีก เพื่อนๆท่านใด พอมีข้อเสนอแนะ ผมจะขอบคุณมาก

:-*

ป.ล. มีเพื่อนที่ทำงานใช้ Ford Ecosport อยู่ ตัวเลือกนี้ น่าสนไหมครับ? แอบกลัวว่า ถ้าใช้ไปยาวๆ จะลำบาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 10:07:51 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ V10ThLnD

• The coup
  • Newbie
ขอเสนอทางเลือกเพิ่มเติมครับ ... เพิ่มทางเลือกให้ปวดหัว  ::) ดังนี้
... รอดู Moby - Minor change  ... จะได้ไม่ซ้ำกับ Moby ของเดิม

#เผ่น   ;D

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ขอเสนอทางเลือกเพิ่มเติมครับ ... เพิ่มทางเลือกให้ปวดหัว  ::) ดังนี้
... รอดู Moby - Minor change  ... จะได้ไม่ซ้ำกับ Moby ของเดิม

#เผ่น   ;D

โห.. แค่นี้ สายตาเพื่อนๆ และ คนอื่นๆ ที่มองมา ก็ทำให้ผมรู้สึกเหมือนเป็นคนประหลาดแล้วครับ

ซื้อทั้ง Mobi และ BRV ร่างแปลงของบริโอ้ ทั้งคู่

หลายคนที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถ ดูไม่ออกด้วยซ้ำ ว่าเป็นรถสองรุ่น เค้าบอกว่า หน้าตา 'เหมือนกันเลย'  :'(
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Terng

ฟรีดมือสองไหมครับ?
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ V10ThLnD

• The coup
  • Newbie

#เผ่น   ;D

โห.. แค่นี้ สายตาเพื่อนๆ และ คนอื่นๆ ที่มองมา ก็ทำให้ผมรู้สึกเหมือนเป็นคนประหลาดแล้วครับ

ซื้อทั้ง Mobi และ BRV ร่างแปลงของบริโอ้ ทั้งคู่

หลายคนที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถ ดูไม่ออกด้วยซ้ำ ว่าเป็นรถสองรุ่น เค้าบอกว่า หน้าตา 'เหมือนกันเลย'  :'(

แหม่ะ ... อย่างน้อยเราก็รู้ว่ามันต่างรุ่นกัน 555+ ถ้าชอบซะอย่างก็ไม่เห็นจะเป็นไรเลย

แต่เอาจริงๆนะ ผมอ่านเงื่อนไขคุณซ้ำ 2-3 รอบแล้ว (ไม่นับข้อ 5 / 6 นะ) 
ผมคิดว่า ใจจริงลึกๆ คุณก็อยากได้ Honda อยู่รึเปล่า เพียงแค่ตอนนี้ดันมี Moby / BR-V  ครอบครองอยู่ เลยเกิดรู้สึกอยากได้อันอื่นแค่ให้มันไม่ซ้ำของเดิม

ปล.  -- ไม่ใช่ว่าผมไม่เชียร์ Ertiga นะครับ  :)

ออฟไลน์ Poj

• Sr. Member
ชอบ honda ไม่ลองดู hrv รุ่นล่างสุด 890000 บาทล่ะครับ

สูงเล็กน้อย กว้าง ดูดี  สวยด้วย

ต้องเป็นรถ7 ที่นั่งเท่านั้นเหรอครับ

ปล. จากเงื่อนไขทั้งหมด ก็คงหนีไม่พ้น honda ล่ะมั๊งครับ ::)

ออฟไลน์ ps000000

เออติก้า ดูยอดขายไม่ได้ขี้เหร่ครับ

ระยะยาวผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า 10 ปีแล้ว การบำรุงรักษาจะเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ Krongbun

:D ลองเข้าไปดูในคลับ Ertiga ดูครับ
คันนี้มีพาสต้องเปลี่ยนอยู่ พวกแลคกับคานหลัง
ไม่แน่ใจว่าตัวหลังๆจะเปลี่ยนให้ใหม่หมดรึยัง
คลับนี้ดูเป็นครอบครัวกันดี วิ่งทะลุ 100000 ก็มีแล้ว
แนะนำว่ารถยี่ห้อนี้ต้องเอาใจใส่นิดนึงครับ hahaha
ผมก็สนใจอยู่ ติดที่ว่าเพิ่งซื้อของใหญ่ไป ตังหมด  :P

ก็ลองดูครับ ลองขับลองนั่ง ไม่เล่นรถตลาดฉีกแนวไปเลย suzuki ก็ดูและดีอยู่ครับ
เปลี่ยนพาสใหม่ให้ทุกคันที่มีปัญหา  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 06:50:36 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ jimsrsa

ผมมี ertiga ปี 2014 คันนี้วิ่งทางไกลตลอด 400-1000 km.ต่อครั้ง ตอนนี้เกือนแสนกิโลแล้ว เป็นรถที่ผมขับแล้วมีความสุข เหมาะกับคนที่เน้นขับรถ ไม่เน้นออฟชั่น ใช้งานง่าย ซ่อมบำรุงง่าย ผมติดแก็สตั้งแต่ออกจากศูนย์เลย รถยังไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย ต้องให้คนที่จะใช้ไปลองขับดูครับ

ออฟไลน์ watnu

ปลายปีนี้ คาดว่าคุณแม่จะปล่อย 'ป้าแก่' CRV G.1 ไป และจำเป็นต้องหารถคันใหม่ มาใช้ในช่วงบั้นปลายชีวิต

ข้อจำกัด ของทางครอบครัวเรา มีดังนี้ครับ

1) เราไม่ต้องการใช้จ่ายเกิน 9 แสน (ซื้อสด)

2) คุณแม่ชอบรถกว้างๆ และถ้าได้สูงบ้าง ก็ดี

3) เรื่องศูนย์บริการ ผมพร้อมที่จะเดินทางไกลออกไปนิด ถ้ามีศูนย์ที่ดี

4) กะใช้ ไม่เกิน 10 ปี  และราคาขายต่อไม่ 'น่าเกลียด' มาก

4) ที่บ้านปลื้มฮอนด้า แต่เรามี Mobilio RS และ BRV SV อยู่แล้ว จึงหมดทางเลือก

5) ผมรับไม่ได้กับการออกแบบภายนอก และหน้าปัด ของ Sienta ครับ

นอกจากเออติก้า ผมยังมองไม่เห็นตัวเลือกอื่นอีก เพื่อนๆท่านใด พอมีข้อเสนอแนะ ผมจะขอบคุณมาก

เจอข้อนี้เข้าไปตัด suzuki ทิ้งได้เลยครับ   ยิ่งเป็นรถนำเข้า  อีก 10 ปี อะไหล่ไม่มีแล้วมีก็แพง   

เดาว่าอีก 10ปี ราคามือสองน่าจะเหลือแค่ แสนบวกลบ ดูตัวอย่าง suzuki APV ได้ครับ

ลองเปลี่ยนตัวเลือกเป็นพวกCKD แบรนด์ตลาด  toyota honda  หรือไม่ก็ไป กระบะ Auto    ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ไหนๆก็มาทางรถนอกกระแสแล้ว ไม่ลองดู MG GS เหรอครับในงบพอดี รถสูงด้วย ศูนย์ก็คงพอๆกันกับ ซูซูกิ

ออฟไลน์ HHHsung

ข้อ 4 ซ้ำนะ 555 HRV สิครับ ไหนๆ ก็ Honda family อยู่แล้ว

ออฟไลน์ MUK

เป็นผมก็จัด Honda เหมือนเดิม มันซ้ำกัน แต่ว่าจำเป็นต้องใช้ก็ไม่เห็นจะเป็นอะไรครับ
ไม่ใช่คนขับคนเดียวอยู่แล้วครับต่างคนต่างขับ ต่อไปจะได้แชร์ปัญหารการใช้งานได้ด้วยครับ(ถ้ามีอาการผิดปกติไม่ต้องถามใครเปรียบเทียบได้ทันที)
 :)

#เผ่น   ;D

แหม่ะ ... อย่างน้อยเราก็รู้ว่ามันต่างรุ่นกัน 555+ ถ้าชอบซะอย่างก็ไม่เห็นจะเป็นไรเลย

แต่เอาจริงๆนะ ผมอ่านเงื่อนไขคุณซ้ำ 2-3 รอบแล้ว (ไม่นับข้อ 5 / 6 นะ) 
ผมคิดว่า ใจจริงลึกๆ คุณก็อยากได้ Honda อยู่รึเปล่า เพียงแค่ตอนนี้ดันมี Moby / BR-V  ครอบครองอยู่ เลยเกิดรู้สึกอยากได้อันอื่นแค่ให้มันไม่ซ้ำของเดิม

ปล.  -- ไม่ใช่ว่าผมไม่เชียร์ Ertiga นะครับ  :)

อ้าว.. โดนจับได้ซะแล้ว  :-[  จริงๆ ก็อยากได้ฮอนด้าครับ เป็นโรคติดต่อชอบยี่ห้อ H ทั้งบ้าน

แต่! ผมพร้อมที่จะเปลี่ยนไปซื้อยี่ห้ออื่น ถ้าไม่มีผลิตภัณฑ์ที่เราต้องการจริงๆ  :)

ชอบ honda ไม่ลองดู hrv รุ่นล่างสุด 890000 บาทล่ะครับ

สูงเล็กน้อย กว้าง ดูดี  สวยด้วย

ต้องเป็นรถ7 ที่นั่งเท่านั้นเหรอครับ

ปล. จากเงื่อนไขทั้งหมด ก็คงหนีไม่พ้น honda ล่ะมั๊งครับ ::)

คุณ Poj   HRV รุ่นล่างสุด ตอนนี้เกิน 900,000 ไปแล้วครับผม

ออฟไลน์ decptt

Honda HRV or Freed (รอ)
Toyota CHR

ออฟไลน์ Dubee

ตอบ ก็โอเค อยู่ในงบครับ

2) คุณแม่ชอบรถกว้างๆ และถ้าได้สูงบ้าง ก็ดี
ตอบ ก็โอเค ตอบโจทย์

ตอบ เท่าที่ผมประสบมา เพราะใช้สวิฟท์ ศูนย์บริการละแวกบ้านผมมี 3 ศูนย์ (เชียงใหม่ 2 ลำพูน 1) ทั้งสามแห่งบริการดีถึงดีมากครับ ไม่มีอะไรขัดใจ

ตอบ รถหน่ะใช้ดีๆ เช็คตามระยะตามกำหนด ยังไงก็ถึงอยู่ละครับ ส่วนเรื่งอราคาขายต่ออย่าไปคาดหวังมากครับ ลด=รถ วื้อรถมาแล้วใช้งานมันให้คุมถึงระยะปลดประจำการโอเคละครับ อย่าไปเก็งกำไรขายต่อเลยครับ ยังไงก็ขาดทุน

ตอบ ดูเหมือนที่บ้านคุณชอบรถคอมแพ็ค mpv นะครับ มีรถแนวนี้หมด ก้ดีครับ เป็นตัวเลือกที่แตกต่าง

ตอบ ไปถามคุณแม่ของคุณก่อนไหมครับ เผื่อท่านชอบ Sienta ลองไปให้ท่านนั่งท่านขับดูก่อน ดังคำสุภาษิตโบราณ"ปลูกเรือนตามใจผู้อยู่"ครับ ในที่นี้คือคุณแม่ของคุณใช้รถคันนี้ ไม่ใช่ตัวคุณ อย่าไปคิดแทนท่านครับ ท่านอาจจะชอบ Sienta ก็ได้ ซึ่งผมมองแล้ว Sienta ออฟชั่นก็ไม่น่าเกลียดอันใด ไปให้ท่านลองขับจับจริงก่อนครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มี Mobilio RS และ BRV SV อยู่แล้ว งั้นเอา Brio ไปเลยครับจะได้ครบชุด   :) :) :)

ตอบจริงจังละ ผมว่าเล่น Jazz SV+ มั๊ยหละครับไม่งั้นก็ Freed, CRV มือสอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kiwiwi

เผื่อประตูสไล้ด์ไฟฟ้าจะทำให้คุณแม่ชอบ
หน้าตาอาจเป็นประเด็นลองไปเลย

Freed ใหม่ยังไม่รู้จะมาหรือเปล่า
งั้นผมเชียร์เซียต้าก่อนแล้วกัน

ถ้ารับไม่ได้กับหน้าตา
ลองเซียนต้าสีดำดูครับ!!!

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เลือกรถที่ชอบและเป็นแบรนด์ตลาด 1-4 โดยไม่ต้องสนใจว่าจะเป็นยี่ห้อเดียวทั้งบ้านหรือเปล่านะครับ เอาที่ใช่ที่สุด
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

:D ลองเข้าไปดูในคลับ Ertiga ดูครับ
คันนี้มีพาสต้องเปลี่ยนอยู่ พวกแลคกับคานหลัง
ไม่แน่ใจว่าตัวหลังๆจะเปลี่ยนให้ใหม่หมดรึยัง
คลับนี้ดูเป็นครอบครัวกันดี วิ่งทะลุ 100000 ก็มีแล้ว
แนะนำว่ารถยี่ห้อนี้ต้องเอาใจใส่นิดนึงครับ hahaha
ผมก็สนใจอยู่ ติดที่ว่าเพิ่งซื้อของใหญ่ไป ตังหมด  :P

ก็ลองดูครับ ลองขับลองนั่ง ไม่เล่นรถตลาดฉีกแนวไปเลย suzuki ก็ดูและดีอยู่ครับ
เปลี่ยนพาสใหม่ให้ทุกคันที่มีปัญหา  ::)

ผมมี ertiga ปี 2014 คันนี้วิ่งทางไกลตลอด 400-1000 km.ต่อครั้ง ตอนนี้เกือนแสนกิโลแล้ว เป็นรถที่ผมขับแล้วมีความสุข เหมาะกับคนที่เน้นขับรถ ไม่เน้นออฟชั่น ใช้งานง่าย ซ่อมบำรุงง่าย ผมติดแก็สตั้งแต่ออกจากศูนย์เลย รถยังไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย ต้องให้คนที่จะใช้ไปลองขับดูครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับความเห็นจากเพื่อนๆ ที่ใช้ Suzuki 

คนรุ่นคุณแม่ผม เชื่อว่า รถยี่ห้อนี้ เป็นรถเล็ก ที่ประหยัด และการซ่อมบำรุง ง่าย ไม่แพง

สำหรับผม เมื่อฟังรีวิว จากหลายๆแห่ง ก็ไม่แน่ใจนัก ว่าชื่อเสียงด้านบน ยังคงเป็นจริงในปัจจุบัน หรือไม่

ออฟไลน์ pjs6306

Ertiga มันแคบทุกที่นั่งเลยนะครับ 7   ก็จริง

เจอข้อนี้เข้าไปตัด suzuki ทิ้งได้เลยครับ   ยิ่งเป็นรถนำเข้า  อีก 10 ปี อะไหล่ไม่มีแล้วมีก็แพง   

เดาว่าอีก 10ปี ราคามือสองน่าจะเหลือแค่ แสนบวกลบ ดูตัวอย่าง suzuki APV ได้ครับ

ลองเปลี่ยนตัวเลือกเป็นพวกCKD แบรนด์ตลาด  toyota honda  หรือไม่ก็ไป กระบะ Auto    ดีกว่าครับ

ขอบคุณที่มาเตือนครับผม คุณ Watnu   ผมลืมนึกไปเลย ว่า รถประกอบใน น่าจะดีกว่า ถ้ากะใช้ยาวๆ

ไหนๆก็มาทางรถนอกกระแสแล้ว ไม่ลองดู MG GS เหรอครับในงบพอดี รถสูงด้วย ศูนย์ก็คงพอๆกันกับ ซูซูกิ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  ว่าแล้วผมก็รีบเข้า website เอ็มจี โดนพลัน (:

เป็นผมก็จัด Honda เหมือนเดิม มันซ้ำกัน แต่ว่าจำเป็นต้องใช้ก็ไม่เห็นจะเป็นอะไรครับ
ไม่ใช่คนขับคนเดียวอยู่แล้วครับต่างคนต่างขับ ต่อไปจะได้แชร์ปัญหารการใช้งานได้ด้วยครับ(ถ้ามีอาการผิดปกติไม่ต้องถามใครเปรียบเทียบได้ทันที)
 :)

จัดซ้ำไม่ได้ครับผม  คุณแม่ไม่เอาแน่นอน ได้ถามมาแล้ว

ตอบ ก็โอเค อยู่ในงบครับ

ตอบ ก็โอเค ตอบโจทย์

ตอบ เท่าที่ผมประสบมา เพราะใช้สวิฟท์ ศูนย์บริการละแวกบ้านผมมี 3 ศูนย์ (เชียงใหม่ 2 ลำพูน 1) ทั้งสามแห่งบริการดีถึงดีมากครับ ไม่มีอะไรขัดใจ

ตอบ รถหน่ะใช้ดีๆ เช็คตามระยะตามกำหนด ยังไงก็ถึงอยู่ละครับ ส่วนเรื่งอราคาขายต่ออย่าไปคาดหวังมากครับ ลด=รถ วื้อรถมาแล้วใช้งานมันให้คุมถึงระยะปลดประจำการโอเคละครับ อย่าไปเก็งกำไรขายต่อเลยครับ ยังไงก็ขาดทุน

ตอบ ดูเหมือนที่บ้านคุณชอบรถคอมแพ็ค mpv นะครับ มีรถแนวนี้หมด ก้ดีครับ เป็นตัวเลือกที่แตกต่าง

ตอบ ไปถามคุณแม่ของคุณก่อนไหมครับ เผื่อท่านชอบ Sienta ลองไปให้ท่านนั่งท่านขับดูก่อน ดังคำสุภาษิตโบราณ"ปลูกเรือนตามใจผู้อยู่"ครับ ในที่นี้คือคุณแม่ของคุณใช้รถคันนี้ ไม่ใช่ตัวคุณ อย่าไปคิดแทนท่านครับ ท่านอาจจะชอบ Sienta ก็ได้ ซึ่งผมมองแล้ว Sienta ออฟชั่นก็ไม่น่าเกลียดอันใด ไปให้ท่านลองขับจับจริงก่อนครับ

คุณ Dubee จับจุดผมได้เป๊ะ เลยครับ

คุณแม่ให้ผมเลือก และจัดการทุกอย่างแทนท่าน ตั้งแต่ต้น จนจบ  ท่านรอแค่จ่ายเงิน ตอนสุดท้ายเท่านั้น (:

ผมควรจะต้องพาท่าน ไปลอง Sienta แล้วถามความเห็น  :-[

มี Mobilio RS และ BRV SV อยู่แล้ว งั้นเอา Brio ไปเลยครับจะได้ครบชุด   :) :) :)

ตอบจริงจังละ ผมว่าเล่น Jazz SV+ มั๊ยหละครับไม่งั้นก็ Freed, CRV มือสอง

555.. เล่นต้องเล่นให้ครบเซ็ท  ยี่ห้อ H คงดีใจมากครับ ที่ยังมีลูกค้าประเภทผมอยู่ ซึ่งพร้อมซื้อ และแฮปปี้ กับรถดัดแปลงจากอีโคคาร์ = Brio บรรพบุรุษผู้ไร้ตูด !!!

เผื่อประตูสไล้ด์ไฟฟ้าจะทำให้คุณแม่ชอบ
หน้าตาอาจเป็นประเด็นลองไปเลย

Freed ใหม่ยังไม่รู้จะมาหรือเปล่า
งั้นผมเชียร์เซียต้าก่อนแล้วกัน

ถ้ารับไม่ได้กับหน้าตา
ลองเซียนต้าสีดำดูครับ!!!

เป็นอีกหนึ่งความคิด ที่ทำให้ผมตะลึง แต่ เอ้อ! จริงแฮะ

ถ้าไม่ชอบคาดหนวดดำ ของ Sienta ก็ใช้สีตัวรถ กลบมันไปเลย

ได้ใจผมไปเต็มๆ เลยครับ

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
9แสน ใช้ไม่เกิน10ปีขายต่อราคาไม่ตกมากสบายๆ  ผมว่ามองหากระบะ Toyota 4ประตู ขับ2จะยกสูงหรือไม่ยกสูงแล้วแต่เอามาต่อหลังคาไฟเบอร์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ seeker

HRV ตัวล่าง หลังหักส่วนลดไม่น่าเกินงบ
ครอบครัว Honda

ปล
ไม่ต้องเป็นคันสุดท้ายก็ดีน่ะ

ออฟไลน์ 0%

sienta แนะนำเลย ใช้ประตุเลือ่นแล้วน่าจะติดใจ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก เชียร์ Sienta ครับ

ลองไปดูจุดเด่นของรถก่อนครับอาจถูกใจ ในห้องโดยสารมีช่องเก็บของเยอะอยู่ เก๊ะหน้าแช่น้ำเย็นได้ ประตูไฟฟ้าสองฝั่ง จอดูทีวีสำหรับคนนั่งหลัง

เส้นสายที่ไม่ชอบอาจเปลี่ยนเป็นสีดำให้มันกลืนๆดูว่ารับได้มั้ยครับ

HR-V กับ CH-R ที่จะเข้าในอนาคตก็น่าจะเป็นอีกสองตัวเลือกที่ดีนะครับ

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
เห็นย่อหน้าสุดท้าย แล้วนึกได้ว่าที่บ้านก็มี Ecosport อยู่คันหนึ่งครับ จะแนะนำก็ไม่กล้าแนะนำได้เต็มปากเท่าไหร่ เพราะอีกรุ่นที่ใช้เกียร์เดียวกันก็มีชื่อเสียพอสมควร ต้องใช้วิจารณญาณส่วนบุคคลครับ

เมื่อปลายปี 58 โจทย์ของผมที่บ้านก็คล้ายๆ เจ้าของกระทู้ครับ คือรถยกสูง Crossover หรือ รถแนว Mini MPV ตอนนั้นที่มองไว้ก็มี Avanza, Ertiga, Mobilio, BR-V, HR-V, CX-3, Ecosport เอามาทดแทน Isuzu Cameo คันเก่า คุณพ่อผมไม่ยึดติดกับยี่ห้อครับ ยี่ห้ออะไรก็ได้ขอแค่ถูกใจก็พอ

ตอนแรกจะเอา MU-X เพราะที่บ้านจะเป็นครอบครัวอีซูสุกับมาสด้า คือกะว่าถ้าไม่เอา MU-X ก็จะไป CX-3 แทน แต่สรุปไม่เอาทั้งคู่ครับ MU-X คุณแม่ไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่ ส่วน CX-3 ที่เก็บสัมภาระด้านท้ายดูเล็กไป (แต่ถ้าเป็นผมผมเลือก CX-3 นะ)

พอไปดู HR-V คุณพ่อไม่ค่อยประทับใจการขับขี่เท่าไหร่ รวมทั้ง BR-V, Mobilio รูปทรง ออปชั่น วัสดุดูไม่ค่อยโอเคครับ Avanza ตัดไปเลย เลยเหลือ Ertiga กับ Ecosport

Ford ได้ยินชื่อเสียมาพอสมควรก็เลยแอบกังวลนิดหน่อย สุดท้ายคุณพ่อตัดสินใจออก Ecosport โดยที่ไม่บอกให้คนในบ้านรู้ มาบอกอีกทีก็วันที่พาทุกคนไปรับรถ คนอื่นๆ ไปรับรถแบบไม่ค่อยเต็มใจเท่าไหร่ ตอนนั้นกังวลมากกับบริการหลังการขาย

ตอนนี้ใช้รถมาปีกว่าๆ แล้วครับ 20,000 กว่ากิโลฯ ยังไม่มีปัญหาใดๆ แต่ในอนาคตไม่ทราบครับ

ข้อดี
- กว้างกว่าที่คิด ใน Segment เดียวกันน่าจะเป็นรอง HR-V (นับแค่ HR-V, Juke, CX-3, Ecosport) ภายในรู้สึกโปร่งกว่า HR-V หลังคาธรรมดา
- ช่วงล่างดีกว่า HR-V แต่กับ Juke, CX-3 ยังไม่เคยเทียบครับ ที่ความเร็วสูงตัวรถนิ่งมาก รู้สึกเหมือนขับรถใหญ่ (แต่ขอย้ำว่าทางตรงนะครับ ถ้าเป็นโค้งยังรู้สึกเสียวอยู่บ้าง)
- ขับทางไกลประหยัดน้ำมันมาก เคยขับเรื่อยๆ ได้ประมาณ 19-20 กม./ลิตร
- ขับในเมืองคล่องตัวดีครับ
- เครื่องเสียงดีมาก
- ฯลฯ

ข้อเสีย
- ขับแรกๆ รู้สึกเกียร์แปลกๆ แต่ไม่ใช่เกียร์กระตุกนะครับ ช่วงจากเกียร์ 1 ไป 2 อืดมาก ตอนเช็คระยะครั้งแรกไปอัพซอฟท์แวร์เกียร์มารู้สึกดีขึ้น หลังๆ ชินแล้วเลยไม่รู้สึกอะไร
- พวงมาลัยเบาเกินไป ไม่เข้ากับช่วงล่างของรถเมื่อวิ่งด้วยความเร็วสูง
- ขึ้นทางชันหรืออาคารจอดรถรู้สึกเหมือนรถไม่ค่อยมีกำลังในบางครั้ง ต้องเปลี่ยนมาใช้เกียร์ S ถ้าเป็นคันอื่นในบ้านใช้เกียร์ D ได้
- เบาะหลังแบนเกินไปนั่งไม่สบาย และเบาะรองนั่งก็สั้นไป
- แถวสองแอร์ไม่ค่อยเย็นต้องเปิดแรง
- ลักษณะการเปิดประตูท้ายรถลำบากหน่อยในที่แคบ
- ขับในเมืองรถติดมากๆ กินน้ำมันพอสมควรครับ
- เวลาเร่งแซงต้องหาจังหวะดีๆ ครับ
- ฯลฯ

ปัญหาอื่นๆ ยังไม่มีครับ เรื่องเกียร์ก็ยังไม่มีอาการผิดปกติ แม้ว่าจะขับในเมือง อาการกระตุกอะไรยังไม่เคยเกิดกับรถคันนี้ เคยลองพยายามขับหลายแบบแล้วมันก็ไม่กระตุกเลย

ป.ล. เพื่อนบ้านใช้ HR-V ก็ยังเคยมาแซวเลยครับว่าเคยขึ้นรถยก เกียร์มีปัญหาหรือเปล่า เข้าศูนย์บ่อยไหม (ตั้งแต่ออกมาเคยเข้าไปครั้งเดียวตอนเช็คระยะครั้งแรก) แต่เพื่อนบ้านกลับบ่นว่า HR-V ปัญหาจุกจิกเยอะมาก มีรับได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

Ecosport ผมไม่แนะนำนะครับ เพราะตัวผมไม่ได้ชอบ (รถที่ผมชอบบอกไว้ในย่อหน้าที่ 3 แล้ว) แต่ถ้าที่บ้านมีรถหลายคัน ชอบรถทรงแบบนี้ ยอมรับข้อเสียที่อาจจะต้องเจอหรือการบริการหลังการขายของฟอร์ดได้ก็น่าจะโอเคครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 22:01:30 โดย Isomars »