ผู้เขียน หัวข้อ: วิจารณ์ มิราจ กับ มาสด้า2  (อ่าน 7058 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
วิจารณ์ มิราจ กับ มาสด้า2
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 02:24:18 »
มิราจ กับ มาสด้า2ตัวล่างทั้งคุ่
"คนที่เคยขับทั้งคู่". ชอบตัวไหนมากกว่า. และเพราะอะไร
ในภาพรวมๆ

ปล.  กุรุฟังเขามา ก้อช่วยระบุว่าฟังเขามานะครับ

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
Re: วิจารณ์ มิราจ กับ มาสด้า2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 07:01:41 »
เคยขับมิราจของพี่สาวหลายครั้ง ขอวิจารณ์แต่มิราจนะครับ การเก็บเสียงผมว่าห่วยมากๆ ทั้งเสียงที่มาจากพื้นและเสียงที่มาจากลมปะทะตัวรถ วิ่ง6-70ก้อดังแล้ว ตัวรถเบาวิ่งเกิน100ผมไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่  วิ่งในเมืองตามต่างจังหวัดได้ประมาน12-13กม./ล.เท่านั้น แต่เคยวิ่งยาวๆ ศรีราชาไปร้อยเอ็ด ใช้ความเร็วประมาน80-100 มี18กม./ล.ขึ้น โดยรวมแล้วผมไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ แต่เบาะหลังผมว่านั่งสบายดูโปร่งกว่า mazda2นะ เพราะผมเคยไปลองนั่งดู ตอนเอาเจ้าbt50 ไปเข้าศูนย์  แต่ที่เห็นว่า mazda2 ชนะแน่ๆคือ วัสดุภายใน ดีกว่าเจ้ามิราจเยอะ ของมิราจพลาสติกดูกิ๊กก๊อกยังไงไม่รู้ ส่วนด้านอื่นๆรอท่านอื่นมาช่วยตอบนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 07:09:21 »
กระทู้นี้ผมรออ่านอย่างเดียวไม่เคยขับ 55555

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 08:30:37 »
เคยขับทั้งคู่แต่ไม่ได้ใช้ประจำ ขอฟันธงไปที่ มาสด้า 2 ครับ ทั้งวัสดุ และสมรรถนะ 2กินขาด
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 08:45:14 »
แฟนใช้ มาสด้า 2อยู่ ประทับใจครับ ผมก็เลยเปลี่ยนจาก ปาเจโร่สปอร์ตมาใช้ cx5 2.2D  ก็ประทับใจ รอพิสูจน์ความทนทานอยู่

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 09:16:01 »
เชียร์ mazda2 ครับ น้องผมสองคนใช้ทั้ง sedan และhb บอกประทับใจ ผมเคยไปเทส มิราจไมเนอ ออกตัวดีกว่าสองครับ แต่สองขับแล้วเกาะหนึบกว่า

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 09:53:43 »
เคยขับ 2 ก็ดีอย่างที่เข้าว่าเลยครับ ชอบมากโดยเฉพาะแป้น คันเร่งและเบรคอยู่พอดีเท้ามากคือรู้เลยว่าคนอออแบบใส่ใจ

เคยนั่งหลังทั้ง 2 รุ่น 2 โอเคพอดีตัวครับ มิราจถ้าให้ไปนั่งต้องจ้างผมอ่ะนั่ง 1 ชั่วโมงหลังผมพังแน่ ผมสูง 186

ออฟไลน์ Tiwa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 10:37:56 »
ที่ผมบ้านมี 2 ดีเซล Hatchback กับมิราจเกียร์ CVT ปี 2013 พอดีครับ

2 ดีเซล Hatchback
เรื่องการขับขี่ ความหนักแน่น มั่นคง มั่นใจ พละกำลัง(อันนี้สำคัญสำหรับผม ฮ่าๆ  ;D) ตำแหน่งการนั่งขับ (มิราจตำแหน่งการนั่งขับไม่ค่อยสบายเท่าไหร่) วัสดุการประกอบดูดีกว่า อุปกรณ์ช่วยเหลือ อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง เลือก 2 จะแฮปปี้กว่าครับ เสียตรงที่เบาะหลังค่อนข้างแคบ (ผมสูง 190 ซม.) เวลาผมนั่งขับเลื่อนเบาะหน้าไปสุด คนนั่งจะรังเกียจไม่อยากนั่งข้างหลังผม  ;D พื้นที่เก็บสัมภาระฝาท้าย 2 กว้างกว่ามิราจครับ

มิราจ
จะออกแนวป้อกแป้กกระปุ๊กลุก เรื่องการเก็บเสียงไม่ต้องคุยกับครับ เจอคอนกรีตเส้นๆนี่ ครืดๆๆๆ (เคยเทสไดรฟ์ตัว Minorchange แอบเก็บเสียงดีกว่านะ) ถ้าเอาไว้ขับไปเซเว่น ซื้อของโลตัส ส่งคนในครอบครัวไปตลาด แล้วเป็นคนขับรถไม่เร็ว ไม่ค่อยออกต่างจังหวัด ขับในเมืองเป็นหลัก เน้นราคาถูกจะโอเคอยู่ครับ ช่วงล่างนุ่มนิ่มในความเร็วต่ำ วิ่งเกิน 100 จะเริ่มร่อน หลัง 120 ไปถ้าถนนไม่เรียบ เป็นลูกคลื่นจะเริ่มคิดถึงพระ เวลาแซงลุ้นใช้ได้ พวงมาลัยเบามากๆ (เบากว่านี้ก็พวงมาลัยเรือแล้วละครับ) พอจะใช้นิ้วก้อยเกี่ยวเลี้ยวได้เลย ที่สำคัญ (ไม่แน่ใจว่าเป็นแต่รถผมรึเปล่านะครับ) คือ แอร์ไม่ค่อยเย็น ล้างแล้วก็ยังไม่ค่อยเย็น ศูนย์บอกว่าตู้แอร์มันเล็ก ถ้าจอดตากแดดนี่ใช้เวลานานพอสมควรเลย

ส่วนเรื่องความคล่องตัว การจอดเลียบขอบทาง เข้าซอง เข้าที่แคบ การกะระยะทำได้สะดวกพอๆกันครับ
เรื่องศูนย์บริการแถวบ้านผม โอเคดีทั้งสองคันครับ
สรุปคือ ไป Mazda 2 เถอะครับ ตัวเบนซินก็ยังดี  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 10:41:50 โดย Tiwa »

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 11:49:12 »
มิราจ กับ มาสด้า2ตัวล่างทั้งคุ่
"คนที่เคยขับทั้งคู่". ชอบตัวไหนมากกว่า. และเพราะอะไร
ในภาพรวมๆ

ปล.  กุรุฟังเขามา ก้อช่วยระบุว่าฟังเขามานะครับ
มิราจ รองท้อป
  - ออกตัวดี คล่องตัว ประหยัด ภายนอกสวย ภายในดี แรงทางตรงดี
  - เสียงเครื่องดัง ฝนตกใส่หลังคาก้อดังมาก  โค้งไม่ดี ไม่เหมาะกับขาซิ่ง

มาสด้า2 เบนซิล ล่าง
  - ประหยัด คล่อง ภายนอกดี ภายในสวย เกียร์ไม่ใช่cvt โค้งดี ทางตรงมั่นใจ
  - อืดหน่อย เสียงดัง

น่าใช้ทั้งคุ่ครับ ตามความชอบ..ขับเร้วมาสด้า2 ขับพอดีไท ราจ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 12:19:37 »
เคยขับแต่ Mirage ก่อนตัว mc เทียบกับ Mazda 2 ที่ใช้อยู่ ดีเซล

ถ้าชอบรถคล่องๆ มุดๆ เบาๆ ไหลๆ ใช้ในเมืองเป็นหลัก มีผู้ใหญนั่ง Mirage ก็โอเคครับ ช่วงล่างก็นิ่มดี

หลุดจากนี้ 2 เถอะครับ ความแข็งแรง ความมั่นใจในขณะใช้ความเร็ว การควบคุม อะไรต่างๆ ดีกว่าจริงๆ เรื่องความคล่องตัวในการขับถึงไม่เท่าแต่ก็ดี

ยังไงลอง mc ดูก่อนได้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ XCellent

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 12:28:09 »
เคยนั่งอย่างเดียวครับ มาสด้า 2 เถอะ นั่งแล้วมีความสุขกว่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 12:32:19 »
คุณ NonCyclopedia

กรุณาปรับปรุงพฤติกรรมในการเข้ามาพูดคุยกันที่บอร์ดของเราด้วยครับ
หลายกระทู้แล้ว ที่มีผู้ร้องเรียนมา

ผมไม่ชอบพฤติกรรมเหน็บแนม กระแนะกระแหน และตรรกะวิบัติของคุณ

โปรดพิจารณาปรับปรุงตัวด้วยครับ