ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นข่าวว่ากรมสรรพสามิตกำลังออกกฏหมายเก็บภาษีจากราคาขายปลีกแนะนำ (MSRP)  (อ่าน 5070 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
http://manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9600000019547

ยกมาบางส่วนครับ

อ้างถึง
ซึ่งในส่วนนี้สินค้าที่ได้รับกระทบไปเต็มๆก็เป็นจำพวก “รถยนต์” ที่มักมีการตั้งข้อสังเกตว่า มีการแจ้งราคา ณ หน้าโรงงานที่ต่ำกว่าความเป็นจริงมาโดยตลอด ซึ่งก็ย่อมส่งผลให้ราคารถยนต์นำเข้าต้องสูงขึ้นอย่างแน่นอน

คิดว่าการเก็บภาษีจากราคาขายปลีกที่แนะนำ จะทำให้ค่ายรถปรับราคาขึ้นมา (หรือว่าส่วนลดน้อยลง) หรือเปล่าครับ หรือว่าน่าจะกระทบเฉพาะ Grey Market ซึ่งเมื่อก่อน Grey หลายที่ซื้อรถก็ออกบิลไม่เต็ม
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ MystogaN

แค่นี้ก็ขายแพงเกือบที่สุดในโลกละแม่งยังจะขึ้นอีกเหรอ

ออฟไลน์ Sit: )

ขึ้นอยู่กับกลยุทธว่าจะอยากคงราคาไหม หรือจะถือโอกาสขยับราคา สุดท้ายผู้ผลิตเขาทำได้หมดหละครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าจะเก็บมากขึ้น แบบนี้รถนำเข้าจะน่าสนใจขึ้นเยอะครับ นำเข้าเองแบบสมัยยนตรกิจเอาDS3ไม่ถึงล้าน  Passat Tdi ล้านกว่า  ผมไม่มองCamryคันละสองล้านแน่ๆ

ออฟไลน์ tnp_super

ลดการจัดเก็บภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาเยอะ เลยหาฐานภาษีใหม่มาอุดแทน

ออฟไลน์ PorrMacKenna

• Full Member
ขอตอบเป็นประเด็นดังนี้นะครับ
1. การปรับวิธีการจัดเก็บภาษีสรรพสามิตมีแผนจัดทำมานานแล้ว (ตั้งแต่รัฐบาลก่อน) หลักๆ ต้องการให้ฐานการเก็บ fair กับทุกฝ่าย มากกว่าจะหาเรื่องขึ้นราคา
2. ปัจจุบัน รถที่ประกอบในประเทศใช้ฐานราคาหน้าโรงงาน (ex factory price) ซึ่งคำนวนเป็น % จากราคาขายปลีกอยู่แล้ว
3. แต่รถนำเข้า หรือรถที่ประกอบใน free zone ใช้ฐาน CIF ซึ่งเป็นประเด็นว่า ราคาจะ declare เท่าไหร่ก็ได้
4. รถยนต์หลายค่ายใช้สิทธิ free zone ทั้งๆ ที่ไม่ได้ส่งออก ตัวกฎหมายใหม่ก็ช่วยอุดรูรั่วด้วยครับ
5. ตัวใหม่นี่ไม่ได้ใช้กับรถยนต์อย่างเดียว แต่กับพวกเหล้า บุหรี่ และสินค้าอื่นๆ ที่ต้องเก็บภาษีสรรพสามิตด้วย

ปล.ไม่ใช่ข้าราชการกรมสรรพสามิตนะครับ แต่เคยทำงานด้านรถยนต์ที่ต้องประสานกับราชการ

ออฟไลน์ Auto

เหมือนว่ารถจะแพงขึ้นอีกใช่ไหม

ออฟไลน์ prai

เห็นใน ฐานเศรษฐกิจ บอกว่ามีแค่ 2 บริษัทที่มีปัญหาคือ Ford กับ BMW นอกนั้นยอมรับกติกา

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
พวกรถฟรี บ้านฟรี   เค้าคิดออกกฎหมายกันเก่งนะ

ชีวิตนี้เคยใช้เงินจากน้ำพักน้ำแรงตัวเองซื้อบ้าน ซื้อรถ กันบ้างมั้ย  ใช้แต่ของฟรีเสียจนชิน 

กฎหมายมีไว้บังคับใช้กับคนอื่น 

บางคนพ้นจากอำนาจไปแล้ว รถฟรี บ้านฟรี  ก็ไม่ยอมคืน   :'(

ออฟไลน์ voodoo

• Newbie
  • *
พวกรถฟรี บ้านฟรี   เค้าคิดออกกฎหมายกันเก่งนะ

ชีวิตนี้เคยใช้เงินจากน้ำพักน้ำแรงตัวเองซื้อบ้าน ซื้อรถ กันบ้างมั้ย  ใช้แต่ของฟรีเสียจนชิน 

บางคนพ้นจากอำนาจไปแล้ว รถฟรี บ้านฟรี  ก็ไม่ยอมคืน   :'(
+1 :'(

ออฟไลน์ ps000000

เคยเห็นเมืองนอก ใช้คำว่า MSRP บ่อยๆ

ออฟไลน์ mamaman

Ford เดือดร้อนทำไม
โกง ราคา รถเหรอ หรือนำเข้า ชิ้นส่วนเยอะ

ออฟไลน์ Fly to dream

Ford เดือดร้อนทำไม
โกง ราคา รถเหรอ หรือนำเข้า ชิ้นส่วนเยอะ

เครื่อง เกียร์ น่าจะหลักๆเลยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

กลัวว่าคนซวยสุดจะคือผู้บริโภคนะสิครับ

ออฟไลน์ decptt

MSRP = Manufacturer's suggested retail price เป็นราคากลางที่ผู้ผลิตกำหนดครับ แต่ร้านค้าอาจขายต่ำกว่าก็ได้

http://share.psu.ac.th/journals/entries/1111
http://www.internetdict.com/th/answers/what-is-msrp.html

ออฟไลน์ tnp_super

ผมชอบเม้นต์นี้มาก มันเข้ากับบ้านเราจริงๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

+1 ด้วยคนครับ
แต่ช่วยไม่ได้นะครับ
คนส่วนใหญ่ยอมรับคนพวกนี้ซะด้วยสิ

พวกมีรถ มีบ้าน จากน้ำพักน้ำแรงของตัวเองทำงานตรงนี้ไม่ได้ซะด้วยสิ คนส่วนใหญ่อิจฉา

ออฟไลน์ Fly to dream

ศุลกากรก็ทำทุเรศอยู่ครับ นำของเข้ามาได้ไม่เกิน 20,000 บาท แต่หลายคนโดนสำแดงเพราะของส่วนตัวที่เอาออกไปมันเอามารวมกับของกลับเข้ามา ทั้งที่ไม่เกี่ยว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pegasus7700

ก่อนจะออกกฎหมาย คงมีการpitchและวิเคราะห์อย่างละเอียดรอบคอบดีแล้ว
ในฐานะที่มีข้อมุลเท่าที่อ่าน คงเชื่อว่าหน่วยงานที่เกี่ยวข้องควได้ทำการบ้านมาดีกว่าพวกเราๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ h0661036

โดยนรีดทุกวงการครับ  โดยเฉพาะพวกทำธุรกิจส่วนตัว  ที่คุณไม่รู้  เพราะสรรมพากร ไล่บี้ไปทีละธุรกิจ

นโยบายบายรัฐหลายปีที่ผ่านมาทำแบบขาดดุล แต่เศรษฐกิจตกต่ำทั้งในและนอกประเทศ คุณว่าเงินจะเสกมาจากไหนละ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

กลัวว่าคนซวยสุดจะคือผู้บริโภคนะสิครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
โดยนรีดทุกวงการครับ  โดยเฉพาะพวกทำธุรกิจส่วนตัว  ที่คุณไม่รู้  เพราะสรรมพากร ไล่บี้ไปทีละธุรกิจ

นโยบายบายรัฐหลายปีที่ผ่านมาทำแบบขาดดุล แต่เศรษฐกิจตกต่ำทั้งในและนอกประเทศ คุณว่าเงินจะเสกมาจากไหนละ
ปกติก็โดนปรับภาษีขึ้นกันทุกปี

ขนาดทำบริษัทนำเข้า เสียภาษีถูกต้องทุกอย่าง ออกบิล VAT ทุกชิ้น พอเศรษฐกิจไม่ดี ขายได้น้อย เสียภาษี VAT ลดลงทุกเดือน โดนสรรพากรมาตรวจสต๊อกเลยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)