ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ได้ใช้ระบบช่วยเบรคอัตโนมัติ ยืนยันว่า มีดีกว่าไม่มีครับ  (อ่าน 7824 ครั้ง)

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
ถ้ามีคันหลังตามแล้วไม่มีระบบนี้ หรือเบรกไม่เทพ โดนสอยตูดแน่ๆ

เหตุผลที่รถทุกคัน(รวมทั้งรถจักรยานยนต์) จำเป็นต้องมีระบบนี้ครับ สามารถทำให้เลือกเปิดปิดได้

(เปิดระบบ)เพื่อเป็นการฝึกพฤติกรรมการขับขี่อย่างปลอดภัยครับ

รถจักรยานยนต์ รถขนส่งมวลชนสาธารณะต่างๆ รถบริษัทองค์กรต่างๆ จำเป็นต้องมีครับ

เพื่อฝึกให้คนขับคำนึงถึงความปลอดภัยของผู้โดยสารตลอดเวลาครับ

ชีวิตและทรัพย์สิน ปลอดภัยมากขึ้น ประกันภัย ศูนย์อู่ซ่อมสีตัวถัง ใช้เมื่อสุดวิสัยจริงๆ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
ส่วนตัวผมปิดตลอดเลยครับ เพราะเคยเกือบจะเกิดอุบัติเหตุเพราะระบบนี้มาแล้ว

เหตุการณ์ของผมเกิดตอนที่มองเห็นแล้วว่าข้างหน้าชะลอ แต่ผมก็มองเลนข้างๆเตรียมจะเปลี่ยนเพื่อเลี่ยง แต่มีรถที่อยู่อีกเลนมาความเร็วมากกว่า ผมเลยต้องทำความเร็วเพิ่มในจังหวะจะเปลี่ยนเลน เพื่อไม่ให้รถที่อยู่อีกเลนต้องเบรคเพราะผม แต่เหตุการณ์ไม่คาดฝันก็คือคันหน้าผมจากชะลอๆกลายเป็นหยุดนิ่งเลย ผมที่เร่งเครื่องมาเตรียมจะออกแล้วระบบมันเบรคเฉย กลายเป็นไม่ชนคันหน้าแต่หัวผมออกไปอีกเลนแล้วจะโดนรถที่มาอีกเลนชนเอา ขอโทษขอโพยกันยกใหญ่

อีกครั้งตอนขับต่างจังหวัด จังหวะเร่งแซงเลนสวน ตอนโพ้เพ้ผมก็เร่งเครื่องจะแซง เห็นแล้วว่าไฟรถเลนที่สวนมาอีกไกล แต่เผอิญจังหวะแซงข้างหน้าเจอคอสะพานพอดี ตอนจั๊มพ์ลงคอสะพาน ระบบเบรคเองหรือชะลอเอง ไม่แน่ใจ ทำงานซะงั้น หลบเข้าเลนเดิมแทบไม่ทัน

ผมว่ามันแล้วแต่จังหวะ แต่สวนตัวผมขอไม่มีระบบชะลอ หรือเบรคอัตโนมัติปลอดภัยกว่าครับ

ผมคิดเหมือนท่านสมาชิกคนนี้ครับ จังหวะขับๆคลอๆตามกัน พอจังหวะจะกดแซง คันหน้าดันชะลอลง ระบบคงไม่เคยเจอสถานการณ์แบบนี้
. ขอบคุณที่แชร์ เคยอยากได้ระบบนี้ ตอนนี้ชักไม่แน่ใจว่าตัวเองจะพร้อมใช้ไหม

ออนไลน์ PAN

• Hero Member
จากคห.บนๆที่ว่าขับชลอๆแล้วเราจะเปลี่ยนเลนในขณะที่ข้างหน้าเบรคพอดี..... รถผมเบรคหัวทิ่มเลยครับ ซอกแทรกในเมืองแล้วหัวทิ่มบ่อย ต้องแอบระวัง แต่ถ้าขับแบบไม่รีบไม่ค่อยเปลี่ยนเลนไม่มีปัญหาครับ

แต่จะเห็นประโยชน์จริงๆตรงที่เราขับมาเพลินๆแล้วคันหน้าเบรคมิดพอดี บางทีถ้าเราเบรคเองอาจจะชนไปแล้ว