ผู้เขียน หัวข้อ: ไอ้ไฟท้ายสีฟ้า มันแปลว่ารถแรง/รถซิ่ง รึไงครับ  (อ่าน 10871 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
พวกกระบะดันราง โหลดแป๊ก ล้อถ่าง
ฝากระโปรงดำ แก้มดำ ผมพอเข้าใจ
ว่าทำให้ดูว่ารถซิ่งนะ แรงนะ

แต่ไอ้ไฟท้ายสีฟ้า โคตรแสบตาเนี่ย
มันต้องใส่ด้วยเหรอ ไม่ใส่แล้วรถดูไม่ซิ่ง ไม่แรง รึไง

ไอ้ค่านิยมแบบนี้ ในกลุ่มรถซิ่งเค้าคิดว่า
มันต้องใส่ใช่ไหมครับ เห็นใส่กันแทบทุกคัน

ปล.โคตรรำคาญเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ไอ้ไฟท้ายสีฟ้า มันแปลว่ารถแรง/รถซิ่ง รึไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 17:25:00 »
รถสะเหร่อครับ เท่แค่คนมีรสนิยมแบบนั้น
คนอื่นรำคาญช่างมัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 17:27:19 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
Re: ไอ้ไฟท้ายสีฟ้า มันแปลว่ารถแรง/รถซิ่ง รึไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 17:36:49 »
ส่วนมากที่เห็นก็เป็นกระบะแต่งครับ สีฟ้าไม่พอทำกระพริบด้วย เวลาเบรค

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 17:40:22 »
ไฟเบรกกระพริบ ไฟเลี้ยวสีน้ำเงิน  พวกสมอง เ?ี้ย เ?ี้ย เ?ี้ย เ?ี้ย เ?ี้ย เ?ี้ย เ?ี้ย    >>>>> ห ห ห ห ห ห ห

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 17:42:02 »
Vios city b seg เห็นเยอะครับ ผมเรียกมันว่าไฟรักชาติ สีธงชาติเลย แสบตามากยิ่งเวลาเค้าแตะเบรคนะอืมกระพริบรัวๆๆเลย

ออฟไลน์ bestz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 17:44:09 »
บางคัน ยังกระพริบอีกนี่ซิ55555
Toyota Fortuner 3.0V '05
Nissan Teana J32 200XL'10
Mitsubishi Mirage 1.2 GLS Ltd'13
Toyota Hilux Vigo Champ 2.5E 4WD'14
Mercedes-Benz E350e Exclusive Plug-in Hybrid '18

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 17:49:48 »
เรื่องของผม ตังผม ไม่เดือดร้อนใคร
ไม่เดือดร้อนพาล่องอ่ะสิ ถถ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 17:55:51 »
ไม่เคยเห็นไฟแบบนี้ในรถที่มีราคาสูงหน่อยเลยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 18:00:16 »
ไม่รู้จะเตือนอะไรยังไงละครับ นี่ขนาดในเพจดังในจังหวัดที่ผมอาศัยอยู่ก็มีเถียงกันเรื่องนี้ กลุ่มรถซิ่งเองก็เหมือนกันครับ เถียงกันข้างๆคูๆ

บอกว่าจะไม่ให้แต่งอะไรเลยหรือไง แต่งนิดๆหน่อยๆมันจะตายหรืออะไร แสบตาก็ขับแซงๆไปสิ

ไม่รู้ว่าจะบอกอะไรจริงๆ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 18:13:12 »
เขาคือพวกไร้จิตสำนึกสาธารณะครับ

ชอบก็เอาไปติดพี่พวงมาลัย แล้วดูเองเถอะครับ ผมไม่อยากดู

ไฟตัดหมอกอีกอย่าง เมื่อไหร่จะเลิกเปิดตอนไม่มีหมอกตอนฝนไม่ตกกันสักที รู้แล้วว่ามีไม่ต้องโชว์ก็ได้ >:( >:( >:( >:(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 18:21:57 »
ในเฟสกระบะเอง เขาก็เอามาโพสท์ด่ากันนะครับ คนส่วนใหญ่เขาก็เดือดร้อนรำคาญ

แต่พวกนี้ ก็หาว่า
-คนที่เดือดร้อนเป็นพวกโลกสวย
-อ้างว่าเป็นความชอบส่วนบุคคล
-ถ้ารำคาญก็อย่าขับขับตามท้าย บลาๆ

คนที่มีหน้าที่รักษากฎหมาย ก็ไม่รู้ว่ามันคิดยังไง มัวทำอะไรกันอยู่ ถึงไม่จับ

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 18:23:33 »
แปลว่ารถกากครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 18:30:29 »
ผมก็สิงเว็บรถกระบะ ทะเลาะกับพวกนี้บ่อย พวกหลงตัวเองคิดว่าเท่มั้ง
พวกรถซิ่งนี่ทะเลาะกันบ่อยเลย ซิ่งในสนามผมโอ พวกซิ่งถนนหลวงไม่โอด้วย

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 18:33:57 »
ไม่เคยเห็นไฟแบบนี้ในรถที่มีราคาสูงหน่อยเลยครับ
ผมเคยเห็น Alphard ใส่คันนึง ว่าจะถ่ายรูปสักหน่อย นานๆเจอทีแต่ตามไม่ทัน

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 18:39:44 »
ประมานนั้น น่าจะแค่ (แฟชั่นบางกลุ่ม) มั้ง

ผมก็เคยสั่งมาขายนะ  ส่วนตัวไม่ใช้อะ555

แต่มีวันนึง ไปคอมเม้น สะกิดติ่ง นิดๆหน่อยๆ ในเพจกลุ่มไรนี่แหละ

โดน แก๊งค(ชื่อสมมุติ) ไฮยีน่าซิ่ง หมีล้อโต ฮีโร่ดีเซล นั่นนู่นนี่ ดีเซล นี่เม้นด่าผมแบบ ยับอะ

ยังกะ เจอโขลงช้างตกมันไล่กระทืบอะครับ  ;D ถึงขึ้นขู่ถ้าเจอตัวจะจัดผมซะงั้น  ;D ;D

เอาเถอะ   ผมได้กำไรมาเยอะละ ขายได้หลายร้อยคู่อยู่ 5555

เดี๋ยวนี้ไม่สั่งมาละ  ::)     อย่าใส่เลย  กาก

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 18:43:45 »
ออก ตจว. ก็เจอรถแต่งไฟ ทั้งรถบัส สิบล้อ รถคอก

รถบัสจอดติดไฟแดง รถที่ตามหลังมาห่างๆ เข้าใจผิดว่าเป็นสัญญานไฟเขียว เกือบชนท้าย เพราะความสับสน

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 18:49:07 »
แต่งไฟท้ายสีฟ้าคือพวกอยากให้คนอื่นสนใจ แต่ที่งงมากคือพวกเปิดตัดหมอก โดยเฉพาะพวกรถตู้ประจำทาง กลางวันมันเปิดไฟหรี่เพื่อเปิดตัดหมอกได้....เพื่อ!?! แล้วเส้นทางที่ผมขับประจำนี่คือ ถนนพหลฯ หนองแค-สระบุรี ชาตินึงมั้ง ถึงจะมีหมอกลง
~~

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 19:00:44 »
ไม่ต้องไปสงสัยหรอกว่าไฟสีฟ้ามันซิ่งหรือไม่ซิ่ง ไอ้คนพวกนี้มันไม่ได้สนหรอกว่าไฟสีอะไรกระพริบแบบไหน  มันแค่ต้องการให้แตกต่างเพื่อให้สมองมันปลอบประโลมตัวมันเองว่ามันเหนือกว่าคนอื่น แค่นี้จริงๆครับ

เคยมีพี่น้องชอบเปิดไฟตัดหมอกวิ่ง  เตือนมันแล้วมันบอกอิจฉาหล่ะซิแล้วมันก็เปิดวิ่งต่อสบายใจ  ตั้งแต่นั้นผมก็รู้เลยว่าอธิบายไปก็เท่านั้น

Editเพิ่มเติม  ที่ผมพูดถึงคือตัดหมอกหลังนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 19:42:49 โดย nuntapon.s »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 19:07:43 »
ไม่ต้องไปสงสัยหรอกว่าไฟฟ้ามันซิ่งหรือไม่ซิ่ง ไอ้คนพวกนี้มันไม่ได้สนหรอกว่าไฟสีอะไรกระพริบแบบไหน  มันแค่ต้องการให้แตกต่างเพื่อให้สมองมันปลอบประโลมตัวมันเองว่ามันเหนือกว่าคนอื่น แค่นี้จริงๆครับ

เคยมีพี่น้องชอบเปิดไฟตัดหมอกวิ่ง  เตือนมันแล้วมันบอกอิจฉาหล่ะซิแล้วมันก็เปิดวิ่งต่อสบายใจ  ตั้งแต่นั้นผมก็รู้เลยว่าอธิบายไปก็เท่านั้น

เรื่องไฟตัดหมอก บางคนก็อ้างว่า ถนนมันมืด ไม่มีไฟส่องทาง ก็เลยจำเป็นต้องเปิดตัดหมอกช่วย
ผมก็ งง ว่าในอดีตที่รถยังไม่มีไฟตัดหมอก เขาขับกันได้ยังไง
และปัจจุบันรถที่มีตัดหมอก หลายคันก็ไม่เปิด เขาก็ขับกันได้นะครับ

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 19:15:00 »
โรงลิเกเคลื่อนที่ครับ

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 19:20:12 »
ถ้าชอบมากทำไมมันไม่ติดในรถไปเลย

ออฟไลน์ midobuns

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 19:21:46 »
บางทีผมก็คิดนะครับ พวกที่แต่งแบบนี้ เค้าคิดไหมว่าตอนขับรถนี่ ตัวเองมองไม่เห็นซักหน่อย แสดงว่าที่เค้าแต่งเพียงแค่ต้องการแสดงให้คนอื่นเห็น แต่ก็ไม่เคยถามคนอื่นเลยว่าชอบหรือเปล่า หรือรบกวนไหม

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 19:23:56 »
เกลียดไฟเบรคกระพริบมาก      รบกวนสายตาและTeen 

ออฟไลน์ thanakorn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 19:27:12 »
ผมเคยเจอคำโฆษณาในร้านที่ขายว่า ช่วยเพิ่มความปลอดภัยในที่มืด ก็ใช่ ก็มันจร้าซะเหลือเกิน  ทำให้คันหลังต้องตามอยู่ห่างๆ ไฟท้ายมันราคาถูกที่สุดในอุปกรณ์แต่ง +วัยรุ่นต้องการสิ่งที่แตกต่างกว่าคนปกติ กับเหมือนกับเพื่อนฝูงเลยซื้อตามๆกัน ผมว่าน่าจะเริ่มตัเตือนร้านว่าอย่าเอามาขายมันผิดกฎหมาย ไมมีขายก็ไม่มีคนซื้อ แต่งรถก็มีหลายรูปแบบ อยู่ที่มุมมองของแต่ละบุคคล แต่ต้องพึงละลึกถึงเพื่อนมนุษย์ด้วยกันว่าอย่าไปทำให้คนอื่นเขาเดือดร้อน ด้วยครับ รถที่ผมเห็นว่าซิ่งมี รถสนามบิน กับรถ ไทรัฐ  แต่ภายนอกเดิมๆ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 20:10:49 »
มันผิด อย่าทำกันเลยนะ

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 20:17:16 »
ทำให้นึกถึงไฟประดับโลงศพ สีฟ้าๆเขียวๆ กระพริบๆ
แถวชลบุรีนี่เยอะมาก ขับถามหลังยิ่งรำคาญ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 20:52:21 »
เอาหนังกะติ๊กยิงให้ไฟแตกเลย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 21:23:11 »
ส่วนตัวมองว่า ขาซิ่ง ไฟหน้าซีนอนฟ้าๆ กับไฟหลัง ไฟเลี้ยว ไฟหรี่ สีเขียวๆ หรือ สีฟ้าๆ เป็นของคู่กัน แต่ละคนพึงสำนึก

ถ้าว่าตามกฎหมายก็ผิด ส่วนผิดหนัก-เบา แล้วแต่พิจารณา เฉพาะไฟท้าย ถามว่าอันตรายต่อเพื่อนร่วมทางไหม ส่วนตัวมองว่าอันตราย แต่ไม่ได้หนักหนาเท่า ไฟหน้า xenon สีฟ้าจ้าๆ ฟุ้งๆ อย่างกะ UFO ใส่เพื่อ?? มันเคยเดินลงมาหน้ารถตัวเอง แล้วแหกตาดูป่าว ปวดตา ฉ.หาย

แต่ รถพวกยกสูงๆ ไม่ว่าจะกระบะ หรือ ppv ไฟหน้าเดิมๆ สาดๆ ผมว่าอันตรายกว่าอีก และมากด้วยสำหรับคนขับรถกลางคืน ที่ถนนเลนสวนกันไป-มา แบบเลนเดียว

หรือ อย่างที่ท่านบนยกมา คือ พวกรถพ่วง รถบรรทุก รถทัวร์ ที่ไฟท้ายเขียวๆ คนขับรถกลางคืน ขับตามนึกว่าแยกไฟเขียว จะเร่งเครื่องชนตูดเอา ผมว่าอันตรายมาก เพราะกลางคืนถ้าเราไม่ได้เปิดไฟสูงวิ่ง เห็นไฟเขียวๆ ไกลๆ นึกว่าแยก(ที่กำลังไฟเขียว)  มันทำให้หลอกสายตา หรือ คนขับรถตามมา สับสน ผมมองว่าอันตรายมาก เข้าใจว่าไฟท้าย ควรจะเป็นสีแดง (เหลืองไฟเลี้ยว กับขาวไฟถอย) --> พวกนี้ไร้สำนึกมาก

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 22:22:04 »
วันนั้นยังเจอ Accord G9 ใส่เลย แบบว่าไม่โอเคมากๆ

เวลาขับรถปกติใครเปิดไฟเลี้ยวขอทางถ้ามีจังหวะก็จะให้ เจอไฟพวกนี้ผมปิดช่องเองเลยอ่ะ รำคาญ บางทีกลางวันนี้มองไม่เห็นด้วย เหอะๆ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 22:44:19 »
มันเริ่มมาไง แปลว่าอะไรอะครับ
สงสัยมาสักพักละ