ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งจะไปถอยcamryมาสดๆร้อนๆ อยากถามเกี่ยวกับเรื่องrun-in ครับ  (อ่าน 4956 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wazabi

• Newbie
  • *
ต้องรันอินถึงกี่กิโลอ่ะครับ แล้วการรันอินนี่ขับที่ความเร็วเท่าไหร่อ่ะครับ

พอดีไม่เคยมีประสบการณ์ออกรถป้ายแดงมาก่อนหน้านี้เลยครับ ;p

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สรุปคร่าวๆได้ดังนี้ครับ

1. รันอินถึงเท่าไหร่ ก็ประมาณ1000กิโลแรกครับ ก็ตามนัดเข้าศูนย์เช็คระยะครั้งแรกพอดี

2. ไม่ควรขับเร็วเกิน120 ครับ และ อย่าลากเกิน4000รอบ

3. อย่าเพิ่งบรรทุกหนักมาก

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
เพิ่มเติมอีกนิดนึง เค้าไม่ให้ขับแช่ที่ความเร็วใดนานๆติดต่อกันด้วย ไม่ว่าจะขับช้าหรือเร็ว
แล้วอย่ากระชาก  ทั้งเร่งทั้งเบรค(เบรค300กิโลเมตรแรก)

ที่สำคัญที่สุด อย่าลืมอ่านคู่มือให้จบอย่างน้อย1รอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2010, 18:33:52 โดย Keng »

ออฟไลน์ IncarRus

จุดประสงค์ของการ รัน-อิน คือ การให้เครื่องยนต์สึกหรออย่างถูกต้อง ในระยะแรก
โดยหลักๆ แล้ว เพื่อความเข้ากันได้ดีของแหวนลูกสูบ และกระบอกสูบ

ตามความรู้(ที่เหลือจากการลืม :P)ของผม ต้องทำให้รถมีภาระอยู่เรื่อยๆ อย่าให้ได้อยู่สุขสบาย
เหยียบคันเร่ง ประมาณ 80-90% ในแต่ละช่วงเกียร์ (แต่ก็อย่าให้ลำบากมากนักนะครับ)
และการขับด้วยอัตราเร่งคงที่นานๆ และค่อยๆ ขับ ค่อยๆ เหยียบ ไม่เป็นผลดีต่อการ รัน-อิน ครับ

ผมคิดว่า คงจะกำหนดความเร็ว กำหนดรอบเครื่องยนต์กันไม่ได้กระมังครับ
เพราะรถแต่ละคัน แต่ละอย่าง ก็มีลักษณะที่ต่างกัน (เครื่องยนต์ ความจุ เรดไลน์ เกียร์  ฯลฯ)

ปล. ความรู้(ที่เหลือจากการลืม)ของผม เป็นของเก่าเก็บ ผิดพลาดประการใด ขออภัย
และผู้รู้โปรดอย่าได้วางเฉย โปรดชี้แนะด้วย
ขอบพระคุณ :)

80-90% ผมว่าหนักครับ5000-6000รอบแล้ว เพราะผมวิ่งเป็น10000โลแล้วน่าจะ90%แค่ครั้งเดียวเอง เค้าขับเบาๆกันครับ ดูที่รอบอย่าเกิน4000รอบ
ไม่ว่ารถไหนก็อย่าให้เกินเป็นดีครับ

เอางี้ง่ายๆครับ อ่านในคู่มือดีสุดครับ

อย่าเอาเรื่องรอบเครื่องมาคุยเลยครับ เพราะรถแต่ละอย่างมันไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน

และอีกอย่าง ผมไม่เคยอ่านตำราที่ไหน บอกให้ขับเบาๆ นะครับ เคยเห็น แต่เค้าบอกว่าเป็นความเข้าใจผิด :-\

ออฟไลน์ kritphakhin

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

แต่เท่าที่ทราบมานะครับ คือรถรุ่นใหม่ๆ จะไม่ต้องรันอินครับ

ไม่รู้ว่าจะถูกต้องรึป่าวครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ไม่รู้เหมือนกัน แต่ออกมา พ่อผมซัดไป 170 se144
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ก็ไม่จำเป็นต้องซีเรียสมากขนาดนั้นครับ

ตอนผมได้ spacewagon มาวันแรกก็ขับขึ้นเชียงใหม่เลยครับ ความเร็ว 100-140 ขับยาว 7-8ชั่วโมง

ถึงนั้นขับไปมาระหว่างพะเยาเชียงใหม่ก็เช็ค 1000โลแรกที่เชียงใหม่เลย

จนตอนนี้ผ่านมา 5ปีแระ เครื่องยังฟิตเหมือนเดิมครับ

ผมว่ารถสมัยนี้ทนมากนะ แค่เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามสมุดให้ตรงใช้ยาวได้ 10ปีเลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
คือผมว่ามันเป็นจิตวิทยาด้วยนิดๆ เพราะเรารับรถมาตอนแรก เรายังไม่คุ้นเคยกับรถเค้าเลยไม่อยากให้ขับเร็วๆแรงๆ เพราะกลัวว่าเราจะไปชนคันอื่นมากกว่าเพราะไม่ชิน

ส่วนเรื่องรันอินก็มีส่วน แต่รถสมัยนี้ออกมาปุ๊บ 100+ อยู่แล้วเหอะๆ

อย่าเอาเรื่องรอบเครื่องมาคุยเลยครับ เพราะรถแต่ละอย่างมันไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน

และอีกอย่าง ผมไม่เคยอ่านตำราที่ไหน บอกให้ขับเบาๆ นะครับ เคยเห็น แต่เค้าบอกว่าเป็นความเข้าใจผิด :-\

คือตามคู่มือรถผม เค้าให้ไม่เกิน4000รอบ ผมเลยว่าไปตามนั้น
แล้วอีกอันก็คืออย่ารุนแรงครับ

ส่วนถ้ารุ่นอื่นผมไม่ทราบ คิดว่าตามคู่มือดีที่สุด แต่ส่วนใหญ่มักไม่ค่อยแตกต่างกัน

เท่าที่ผมทราบก็ คือ ต้องรุนแรง แต่อย่ารุนแรงมาก และรุนแรงค้างนานๆ

ก็ไม่ทราบว่าถูกผิดประการใดเหมือนกัน สำหรับ Camry ???