ผู้เขียน หัวข้อ: หารถที่ตอบโจทย์ นุ่มแน่น ขับสบาย ที่ทำให้ชีวิตดีขึ้น  (อ่าน 9405 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
ปัจจุบันใช้ Altis ปี 11 เครื่อง 1.8 อายุจะครบ 6 ปีแล้ว เพิ่งเปลี่ยนโช้คใหม่ทั้งหน้าหลังเป็น Kayaba exel-G เมื่อปลายปีที่ผ่านมา เลขไมล์ก็ปาเข้าไปสองแสนกว่าแล้ว

การใช้รถประจำวัน อยู่ชานเมืองเข้ามาทำงานแถวบางนา ไปกลับประมาณ 120 กม. เป็นเส้นทางในชานเมือง+ชนบท 30% (ถนนปูนสลับกับลาดยาง) และอีก 70% เป็นทางด่วนวงแหวนตะวันออก ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงกว่าตอนขาเข้า อีกประมาณ 1.5 ชั่วโมงตอนขากลับ

ปกติชอบรถนุ่มๆ แน่นๆ ขับรถไม่เร็ว ไม่ซิ่ง รถที่ใช้อยู่รู้สึกนุ่มดีแต่โคลง ที่ผ่านมาก็โอเค แต่มาหลังๆ มีธุระต้องไปต่อในเส้นทางชานเมือง เพิ่มอีก 20 กม. ต้องเจอถนนปูน ซอกซอย และลูกระนาด รถโคลงมาก รู้สึกเครียด มึน เวียนหัวมาก
มีโจทย์มาถาม พสมช ดังนี้ครับ

1. ทำช่วงรถคันเก่า เช่น เปลี่ยนโช้คใหม่ แต่เรื่องนี้ยากสำหรับผม เพราะไม่รู้จะจับรุ่นไหนมาลงให้จบตามต้องการ ในตลาดมีแยอะจนมึน
2. หารถคันใหม่ c-segment อย่าง Mazda 3 โฉมปัจจุบัน หรือ d-segment อย่าง Teana โฉมก่อน L32 หรือ หรือ Camry ACV4x เน้นเป็นมือสองทั้งหมด ต้องดูแลง่าย ประหยัดน้ำมัน หรือจะเอาไปติดแก๊ส
3. หารถรุ่นอื่น ทั้งใหม่หรือมือสอง ที่มีช่วงล่าง นุ่ม หนึบ ไม่โคลง ในราคา 5-9 แสน

รบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
สงสัยจะต้องโดน Altis อีกสักคันแล้วล่ะครับ  8)

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
ขอถามจขกท.หน่อยครับว่า kayaba excel g อาการเป็นอย่างไรบ้างครับถ้าเทียบกับโช้คติดรถ ผมกำลังจะซื้อใส่อยู่คันนึงพอดี  แต่ทางร้านบอกว่ารุ่นนี้ก็แค่โช้คธรรมดารุ่นนึงของยี่ห้อนี้  ไม่ใช่โช้คซิ่งหรือดีกว่ามาจากโรงงาน

และขอตอบคำถาม  ถ้าอยากขับรถนุ่มๆไม่สะดุด ลองนั่งแคมรี่ตัวปัจจุบันครับ ผมว่ารถรุ่นนี้ดีมาก หามือสองก็ได้ครับถ้างบน้อย

ออฟไลน์ akewizard

รถญี่ปุ่น C-Sec ส่วนมากจะเน้นทำตัวรถให้เบาเพื่อให้ขับได้คล่อง แต่เวลาวิ่งบนทางปูนไม่เรียบแล้วกระเด้งกระดอน
บางทีจับใส่ช่วงล่างแต่งแล้ววิ่งดีขึ้น แต่อย่าอย่าเรียกว่านุ่มหนึบเลยครับ เรียกว่าแข็งน้อยแต่หนึบดีกว่า

ถ้าอยากนุ่มหนึบจริงๆ ผมว่ามองไปที่รถ D-Secment ดีกว่าครับ ... ถ้าไหวนะ
ด้วยน้ำตัวที่มากหน่อยช่วยกดทับรถไว้ มันทำช่วงล่างให้ได้อารมณ์นุ่มหนึบได้ง่ายกว่ารถเล็ก

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

accord G9 มือสองน่าจะได้อยู่นะครับ  นุ่ม  แน่น ไม่โคลง  camry ก็ดีครับ  ตัวนี้ นุ่มแน่นมาก  แต่เร็วๆก็ไม่โคลง  ออกแนวหวิวมากกว่าบอกไม่ถูกครับ

ขอถามจขกท.หน่อยครับว่า kayaba excel g อาการเป็นอย่างไรบ้างครับถ้าเทียบกับโช้คติดรถ ผมกำลังจะซื้อใส่อยู่คันนึงพอดี  แต่ทางร้านบอกว่ารุ่นนี้ก็แค่โช้คธรรมดารุ่นนึงของยี่ห้อนี้  ไม่ใช่โช้คซิ่งหรือดีกว่ามาจากโรงงาน

และขอตอบคำถาม  ถ้าอยากขับรถนุ่มๆไม่สะดุด ลองนั่งแคมรี่ตัวปัจจุบันครับ ผมว่ารถรุ่นนี้ดีมาก หามือสองก็ได้ครับถ้างบน้อย

แทบไม่ต่างจาก standard โรงงานครับ ก่อนเปลี่ยนมีข้อมูลว่านุ่ม และแน่นกว่าหน่อยนึง เอาเข้าจริงๆ ผิดหวังครับ มีเล็งไว้เป็น Monroe reflex ราคาพอรับได้แต่กลัวไม่ทน อีกอันคือ Kayaba SR เห็นว่าดีกว่ามากแต่แพง
สุดท้ายทนใช้ Excel G ต่อไปไม่อยากทำต่อกลัวไม่จบ และจะเสียค่าใช้จ่ายเยอะเปล่าๆ

accord G9 มือสองน่าจะได้อยู่นะครับ  นุ่ม  แน่น ไม่โคลง  camry ก็ดีครับ  ตัวนี้ นุ่มแน่นมาก  แต่เร็วๆก็ไม่โคลง  ออกแนวหวิวมากกว่าบอกไม่ถูกครับ

ครับ Camry ที่ว่ารุ่นปัจจุบัน หรือที่เพิ่งตกรุ่นไปครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
camry 2.4 acv40 กินน้ำมันนอกเมือง15กม/ลิตรได้อยู่ครับ ใช้Tokico standard จะนุ่มกว่าของเดิมติดรถต้องไปเอาของACV30 มาใช้ครับ นุ่มขึ้นมาก แต่ ไม่หนึบแบบเดิม ยางขอบ16นุ่มดีกว่าขอบ17มากมายอย่่งรู้สึกได้ แต่โคลงเคลงมากกว่า ขับไม่เร็วสบายๆครับเอาอยู่

แต่ รถใหญ่ มันไม่คล่องคัวเหมือนรถเล็กนะครับ รถติดๆเวลาออกตัวมันเปื่อยๆ เหนื่อยเบรค ไม่เหมือนรถเลํก ออกเบาเบรคเบาได้

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ครับ Camry ที่ว่ารุ่นปัจจุบัน หรือที่เพิ่งตกรุ่นไปครับ
ตัวปัจจุบันครับ  ผมมี camry hybrid dvd อยู่
ขับสบายมาก  นุ่ม  แรงมาก  แต่ขับไม่มันส์
เข้าโค้งไม่มันส์  ถ้าเกิน140  สำหรับผม  ถือว่าเสียวแล้วคันนี้
แต่ จขกท  ต้องการเผื่อติดแก๊ส  ผมเลยอาจแนะนำตัว2.5  ก็น่าเล่นครับ
มือสองน่าจะอยู่ในงบครับ  ถ้าไม่กลัวhybrid ก็ซื้อhybrid
มาใช้ มือสองราคาตกจนผมไม่กล้าขาย  เหมาะซื้อมือสองครับ
ขับ110  นี่ 15โลลิตร สบายๆ
  อีกคันaccord g8 ที่มี  ออกแนวนุ่ม พอได้ แต่ไม่เท่าcamry แต่หนึบกว่าเยอะ
ขับ180  ผมยังโอเคกว่าบนเส้นทางเดียวกัน  ผมไม่เคยลองg9
แต่คิดว่าaccord ไม่น่าทำให้ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ GOBBS

ถ้าเป็นผม จะเอา mazda 3 / civic ครับ รถดีขึ้นกว่าคันเดิมแน่ๆ ใช้ได้ตามโจทย์
ถ้าขึ้นไป D seg รถมันจะเก่าหน่อยการใช้งานและการดูแลระยะยาวน่าจะจ่ายมากกว่านะครับ
แต่ถ้าจะเอา D seg จริงๆ 9แสนไม่รู้จะหา L33 2.0มือสองได้ไหม ถ้าเป็นผมจะเอาคันนี้นะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ -Brian

Camry 2.5G ACV 50 ครับ มือสองป้วนเปี้ยนแถว 7-8 แสน ได้ครบทุกความต้องการครับ

ออฟไลน์ paeybu

ขับ Mazda 3 อยู่ครับ อย่าหาความสุขจากการนั่งสบายจากมันเลยครับ ไม่ตอบโจทย์ รถดีมากนะครับ แต่มันตอบคนละโจทย์ จะเปลี่ยนไปใช้ teana แล้วครับ ขอแนะนำ l33 2.5 มือสอง เก้าแสนหาได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis รุ่นนี้มันพยายามแก้จุดอ่อนของความนุ่มจนย้วยของรุ่นก่อนหน้า
จนผมว่าแข็งเกินไป ยิ่งรถผมใส่ล้อ 17 ขับผ่านถนนขรุขระสั่นสะเทือนทั้งร่าง
ลองขับ Camry 2.0G 2015 ล้อ 16 ยางอ้วนๆ ของน้าผ่านถนนเดียวกัน นุ่มสบายกว่ากันเยอะมาก
ตอบโจทย์เรื่องความนุ่มสบายและเงียบสงบแน่นอน หารถ 2.5G หรือ 2.0G ปี 2012-2014
ในงบไม่เกิน 9 แสนหาได้มากมาย แถมเหลือเงินอีกต่างหาก
และถ้าอยากได้ความแน่นใกล้เคียงรถยุโรป แนะนำให้ลอง Teana L33 แต่งบ 9 แสนอาจจะตึงๆไปนิด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Newhang

ถ้ามีปัญหาอย่างเดียว ก็แก้ครับ  เพราะคุณเปลี่ยนคัน จะได้ปัญหาไม่ได้รับเชิญมาอีก

เอาเป็นว่าเปลี่ยนโช๊ค ลองดูกันโคลง ถ้าไม่มั่นใจ เปลี่ยนคู่หลังก่อนก็ได้ ถึงจะผิดวิธีแต่อาจจะจบสำหรับบางคนเลยทีเดียว

Altis รุ่นนี้มันพยายามแก้จุดอ่อนของความนุ่มจนย้วยของรุ่นก่อนหน้า
จนผมว่าแข็งเกินไป ยิ่งรถผมใส่ล้อ 17 ขับผ่านถนนขรุขระสั่นสะเทือนทั้งร่าง
ลองขับ Camry 2.0G 2015 ล้อ 16 ยางอ้วนๆ ของน้าผ่านถนนเดียวกัน นุ่มสบายกว่ากันเยอะมาก
ตอบโจทย์เรื่องความนุ่มสบายและเงียบสงบแน่นอน หารถ 2.5G หรือ 2.0G ปี 2012-2014
ในงบไม่เกิน 9 แสนหาได้มากมาย แถมเหลือเงินอีกต่างหาก
และถ้าอยากได้ความแน่นใกล้เคียงรถยุโรป แนะนำให้ลอง Teana L33 แต่งบ 9 แสนอาจจะตึงๆไปนิด
เห็นด้วยครับ ถ้า นุ่มแน่น ขับสบาย  Teana L33

{

ออฟไลน์ mamaman

Altis  ก็ OK นะครับ
แต่แนะนำ
TEANA ครับ สบายจริงๆ ที่นั่งมา

mazda 3 นี่ไม่นุ่มนะครับ เหอๆ ใคร ช่างแนะนำ ได้เนี่ย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Teana L33
Camry ACV50

ทดลองขับดูครับคิดว่าน่าจะตอบโจทย์

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ถ้าไม่ติดว่าเก่าผมว่าลองดู Lexus IS มาใช้ดูครับ นุ่มหนึบ  :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ไป D-Seg อย่างเดียวเลยครับ C-Segแบบเดิมไม่ตอบโจทย์แน่นอน

C-Segทำช่วงล่างเพิ่มนี่ลบคำว่านุ่มออกไปได้เลยครับ มีแต่แข็งมากกับแข็งน้อย ยังไงก็ไม่มีทางนุ่มเท่าเดิมๆจากโรงงาน
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเอามือสองได้ camry acv50 & Accord G9 คันไหนก้ได้เลยครับ โอทั้งคู่ งบพออยุ่ครับ

ออฟไลน์ zipp

เรื่องความนุ่ม/แข็งของช่วงล่าง แต่ละท่านต่างกันไปตามประสพการณ์ความคุ้นเคย ....... อย่างผมเองใช้รถโหลดเตี้ยช่วงล่างแข็ง มานานจนคุ้นเคย    พอมาขับมาสด้า3sky5Dr.ล้อ18นิ้วของแฟน รู้สึกนุ่มมาก โคลงด้วย มึนหัว ต้องปรับตัวพักนึงให้คุ้นเคย .... ลูกผม2คน อยู่กับผม คุ้นเคยกับรถของผมมานาน(ซึ่งช่วงล่างแข็งมาก) พอมานั่งรถแม่(มาสด้า3sky5Dr.ล้อ18นิ้ว) บ่นว่าไม่ชอบเลย นั่งแล้วเวียนหัวเมารถ (รู้สึกเหมือนเราเลยนั่น) ชอบนั่งคันของพ่อมากกว่า....
เคยนั่งฮอนด้าCRVของน้องสาว เดินทาง4ชม. โคลงโยกเยก เวียนหัวเมารถ ทรมานมาก....เพราะเราไม่คุันเคย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2017, 18:46:59 โดย zipp »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
9 แสน นุ่มสบาย เชัยร์ Camry ACV50 2.5G ครับ แล้วเอาไปทำเบรคเพิ่ม ในอนาคตติดแก๊สได้สบายๆด้วย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Auto

ขับสนุกชอบขับรถก็มาสด้า  แต่ถ้าจะติดแก๊สให้ตัดทิ้งไปเลย ไม่ควรทำ
อยากสบาย รถใหญ่หน่้อยก็คัมรี่มือ 2

ออฟไลน์ 0%

Teana l33 งบ 9แสน ได้มือสองต่วทอปสวยๆละนะ

นุ่ม เงียบ ขับสบายไม่ล้าเลย

ผมว่าดีสุดในกลุ่มนี้

ออฟไลน์ Barracuda

ACV50 2.5 ครับนุ่มแน่นจริง แต่ option มันโล้นๆไป กลัวจะบ่นoption ไปจบที่ accord G9 ครับ

ออฟไลน์ CarameLon

BMW F10 525D แล้วคุณจะลืมทุกสิ่ง มันจะมอบทุกสิ่งให้คุณ ชีวิตคุณจะเปลี่ยนไป  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Sit: )

Acv50 hybrid ประหยัดลืมแก๊สเลยครับ
รับประกันระบบ hybrid 10ปี เหลือเวลาอีกเยอะ
ราคาตกเพราะคนกลัว ยิ่งน่าซื้อ

ออฟไลน์ zgmx9900

คิดว่าเพื่อจะติดแก๊ส คงเหลือตัวเลือกแค่ Camry

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เชียร์Dsegmentแต่ไม่ใช่Accord เพราะมันขับสบาย แต่ไม่แน่นไม่นุ่ม
Teana L33 2.5 เด่นที่ช่วงล่าง
Camry 2.5G เด่นซ่อมบำรุง

ไปลองหารถดูครับ ส่วนติดแก๊สติดได้หมดแหละครับ

ออฟไลน์ SM.

อยากแนะนำ d-seg อยู่เหมือนกันนะครับ แต่เห็นว่าต้องเข้าเส้นชนบท ซอกซอย กลัวจะใหญ่ ขับลำบาก เบียดกับคันอื่นหรือเปล่าครับ

ถ้าให้คล่องกว่า สบายหน่อย ก็ลดลงมาเป็นพวก C-Seg ดีกว่าครับ