ผู้เขียน หัวข้อ: รีโว่ตกทางด่วนกาญจนาฯ มีเนื้อหาข่าวกับคลิปครับ กดลิงค์ในกระทู้  (อ่าน 19405 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
Re: Revo โครงสร้างห้องโดยสารสุดยอดเลยครับ !!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 23:13:32 »
เห็นข่าวนี้แล้วนึกถึงซาบในตำนานที่ตกจากทางด่วนเมื่อสัก20ปีก่อน

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: Revo โครงสร้างห้องโดยสารสุดยอดเลยครับ !!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 23:14:05 »
ทีแรกคิดไว้ว่าไม่รอดแน่ แต่ดูข่าวละตกใจครับมีคนรอดด้วย ปกติพวกรถตกที่สูงๆมักไม่รอด ขอให้ปลอดภัยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ระเบิดเวลาบนท้องถนนแบบนี้ น่าจะยึดใบขับขี่

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นผม เห็นว่าไม่น่าพ้นแน่ ผมจะชะลอมองขวาเตรียมเบี่ยงตั้งนานแล้ว
แต่นี่ถึง REVO ไม่เบรก ไม่เบี่ยง จะด้วยเหตผลอะไรก็ตามแต่

เขาก็ไม่สมควรโดนด่าอ่ะ เขาก็อยู่ในเลนของเขา
แท็กซี่ไม่ใช่เหรอที่มักง่ายเข้ามาไม่สนใจอะไรเลยอ่ะ

อีกอย่าง จะด่าว่าวิ่งซ้าย ดูรถวิ่งกันดิ แช่กันขนาดนั้น
ถ้าจะอ้างว่าขับตามกันรถเต็มถนน รถเต็มถนนมันจะมีช่องให้แซงไปได้ยังไง

ออฟไลน์ masuoka

คลิป2 อีกมุม ดูแล้วรีโว่ประมาทนะครับ เหมือนจะหักหลบรถตู้ แต่หักเร็วประกอบกับแท็กซื่จะเข้าเลนแล้วด้วย

https://www.facebook.com/R4master/videos/1314148868679278/

ออฟไลน์ CNX

REVO เป็นไปตามกรรมครับ
รอดตามได้ บุญ โชคดีทึ่สุดแล้ว กับประสบการณ์เฉียดตาย

ถ้าหากว่า REVO (ลดอัตตา EGO กูแน่ กูกะบะ) ฉลาดมากพอที่จะประเมินสถานการณ์ เบรก ลดความเร็วลง
เหตการณ์ การสูญเสียแบบนี้ ก็ไม่เกิด
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 00:33:20 »
โครงสร้างดี แต่ต้องมีโชคช่วยด้วย ดีนะไม่เป็นบูรพาวิถี  :-X

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 00:42:08 »
รุ่นนี้แอร์แบค 7 ใบใช่ไหมครับ  :o

ออฟไลน์ Yeahyeahs

มุมอย่างนี้ผมว่าแท็กซี่มองไม่เห็นกระบะครับ แม้ว่าจะมองกระจกข้างแล้ว

คือมันเป็นจุดบอดของกระจกข้างพอดีเลย ไอมุมแบบขึ้นทางด่วนมารวมเลนกับทางหลักเนี่ย

ส่วนตัวผมเคยเกือบชนมาสองครั้งแล้ว ขึ้นทางด่วนพระราม 3 มองกระจกข้างแล้วไม่เห็นรถเลนซ้ายในทางหลักที่วิ่งมาเร็ว

ครั้งที่สองนี่คือระวังแล้ว มองกระจกข้างไม่เห็น หันข้างแล้วเพราะเข็ดก็ยังไม่เห็น คือรถขับมาเร็วมาก แต่โชคดีที่พอกระชั้นแล้วหักกลับมาทัน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 03:54:54 »
นอกเรื่องนิดนึงครับ ทุกวันนี้มีเยอะมากประเภทใส่ยางออฟโรด แต่เอามาขับซิ่งๆบนทางเรียบ มันใช้งานผิดประเภทเกินไปมั้ย

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 04:39:40 »
ก่อนอื่นเลยทะเบียนป้ายแดง 8922 นะครับ แทงเสียๆ งวดนี้ นักข่าวไม่ทำข่าวว่าห้อยพระอะไร หรือเลขบนเสาไฟด้วยนะ ตามวัฒนธรรมบ้านเรา 5555+

ผลจากการทดสอบการชนก็ได้ดีนะครับ แต่เคสนี้ผมเห็นว่าจุดปะทะคือเสาไฟช่วยชีวิตครับ ถ้าเอาห้องโดยสารส่วนหลังคา ด้านหน้า ด้านข้าง ลงพื้นเลยอาจจะแย่
แต่ดูจากภาพแล้วน่าจะเอาด้านข้างตัวรถตรงขอบล่างกระบะซึ่งเป็นเชซซีพปะทะกับเสาไฟช่วยลดทอนแรงปะทะได้เยอะเลย (ดูรูปที่ผมลง) ถ้าเป็นห้องโดยสารตรงๆ คงไม่ใช่แบบนี้

ดีแล้วหละครับที่รอดมาได้ จริงๆควรจะเป็นเคสให้ผู้ใช้รถขับกันระวังขึ้นนะ ผมเกรงว่าผู้ใช้บางจำพวกจะยิ่งย่ามใจ ขับกันบู้มากขึ้น เพราะหลายๆห้องที่บอก "โครงสร้างห้องผู้โดยสารสุดยอด" ผมกลับมองว่าโชคดีมากกว่าที่ไม่ได้เอาส่วนห้องโดยสารกระแทกตรงๆ

อีกประเด็นเลยคือยางครับ BF KO และ KO2 ตามสเปกมันไม่ได้รองรับการขับขี่ความเร็วสูงๆ แต่พี่ๆที่แต่งรถหล่อๆ ชอบใส่ยางตัวนี้แล้วก็เหาะกันบนถนน ซึ่งน่ากังวลมาก ยาง AT ที่รองรับการขับขี่สูงๆหน่อยตามสเปกจะเป็นพวก Cooper หรือ Micky Thompson

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2017, 05:15:02 โดย Eddy5659 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ดูคลิปที่ 2 จากกล้องบนทางด่วน คดีพลิกครับ จะโทษแท็กซี่ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Arte三六九

• Jr. Member
  • **
ในสถานการณ์จริงขณะกำลังตกสู่พื้น คนในรีโว่จะกลัวสุดขีด กระจกแตกรอบตัว โดนเหวี่ยงไปมาสุดๆแบบในเรื่องนี้ไหมนะคับนิ

“Das Beste oder Nichts”

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
คลิป 2 ชัดเจนครับ เปรี้ยวเอง
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 06:56:39 »
ไม่รู้ว่าเอาส่วนไหนของรถลงไปกระแทกกับพื้นข้างล่าง แต่ดูคลิปที่เกิดอุบัติเหตุแล้ว ไม่รู้​ว่าคิดอะไรถึงมุดแซงซ้ายไปแบบนั้น แต่ดีแล้วที่รอดมาเล่าเหตุการณ์ได้ ไม่อยากนึกถ้าไม่คาดเข็มขัด คงได้กระเด็นออกมานอกรถ กระแทกพื้นเสียชีวิต

ออฟไลน์ h0661036

Revo ขับมาอย่างกับพายุ ในเลนซ้าย รถก็เยอะ  ถ้าเราเป็นคนขับ taxi คิดว่าจะมองทันกันมั้ยละ ... ผมเชื่อว่ามนุษย์ปรกติ เจอทางแบบนี้จะชลอความเร็ว ดูรถด้านซ้าย ไม่ใช่ยัดไปแทรกกลางแบบนี้

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 06:59:05 »
ขึ้นกับท่าลงมากกว่า

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 07:11:50 »
 8) เห็นเสียงส่วนใหญ่ในเฟสจะด่า Taxi กันกระจาย
เคสนี้ผมมองว่าผิดทั้งคู่น้ะ อีกคันเร็วมุดพลาด อีกคันค่อยๆเบนออกเสี่ยงๆกันไปเลย
ผมมองว่ากระบะขับเร็วในที่รถเยอะแบบนั้นมันเสี่ยงมากเลยน้ะครับ ยิ่งมาเห็นยางแล้ว - -

ในส่วนตัวผมเจอทางร่วมมีรถออกมาผมจะเบี่ยงหลบไว้ก่อนเลยถ้าทำได้
ในทางกลับกันถ้าผมขับเข้าทางหลัก จะชลอดูให้ว่างๆ เพราะมุมบอดเยอะมาก
ในหลายๆกรณีส่วนมากรถจะเบี่ยงออกให้ ยิ่งพี่ๆรถบรรทุก ส่วนมากเค้าจะเบี้ยงหลบให้เลย
วินๆกันไปกลับบ้านหาลูกหาเมียหลับสบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2017, 07:13:57 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ O_o"

ดีแล้วละครับ ที่คาดเข็มขัดด้วย ไม่งั้นคงได้กระเด็นออกมานอกรถ กระแทกพื้นข้างล่าง แต่ทำไมต้องแซงซ้ายด้วยละครับ กะมามุดเต็มที่เลย ดูด้านหน้ารถหายไปหมดเลย น่าจะเป็นส่วนนั้นกระแทกพื้น ด้านข้างรถกระแทกขอบทาง จนพลิกตกลงไปข้างล่าง คงเป็นบทเรียนได้อย่างดีเลยละครับ ไม่ใช่ทุกคนที่จะรอด ตกลงไปสูงขนาดนั้น ไม่ว่าจะใช้รถรุ่นไหน หรือ ขับรุ่นนี้ ตกลงไปอีกรอบ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะตกลงไปท่านี้ทุกครั้ง มันเป็นช่วงจังหวะ ที่เหมาะเจาะ ตกลงไปถูกที่ถูกเวลา ไม่ลงไปทับคนข้างล่างสะพาน

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 07:35:05 »
ดูจากคริป

ขอแช่งให้คนขับรถรีโว่ กลับมาขับไม่ได้อีกเลย >:( >:( >:( >:(

ตัวอันตรายบนท้องถนน น้องๆ เจภพ สองศพสาระเลว ที่จนกว่า >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 07:44:04 »
ดูจากคริป

ขอแช่งให้คนขับรถรีโว่ กลับมาขับไม่ได้อีกเลย >:( >:( >:( >:(

ตัวอันตรายบนท้องถนน น้องๆ เจภพ สองศพสาระเลว ที่จนกว่า >:( >:( >:( >:(
เขาอาจจะกลับมาเป็นคนที่ขับรถดีมากๆเลยก็ได้นะหลังเฉียดตายมาแล้ว  และคงได้รับผลกรรมที่เป็นตราบาปไปตลอดเรื่องชับรถ  ดีกว่าตายไปโดยไม่รู้อะไร  แล้วกลับมาเกิดใหม่อีก

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 08:07:39 »
เรื่องโครงสร้าง GOA นี่จัดว่าดีเลยครับ

แต่มีดวงด้วย

ถ้าดูในคริป ส่วนเครื่องกับเกียร์ และล้อหน้ากระเด็นออกก่อนจากการฟาดขอบทาง เหลือแต่ท้ายกระบะที่หนักกว่าด้านหน้า

ดูจากกระบะท้ายที่ยุบจนย่น  คงเอากระบะท้ายลงก่อน ไม่ได้เอาหลังคาลงตรงๆ แต่ก็ยังจัดว่าโครงกลางแข็งมาก

ถ้าไม่คาดเข็มขัด นับศพตามจำนวนคนที่ไม่คาดได้เลย :-X

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 08:14:44 »
ผมมองว่าโชคดีที่รอดนะครับ ตอนลงน่าจะเอาล้อลงพอดี ไม่ใช่หลังคา ถ้าเอาหลังคาลง ผมว่าน่าจะเสียหายกว่านี้ คงไม่ได้มีการมาบอกว่า GOA แข็งแกร่งจริงๆ จังหวะนี้ดีนะที่คนขับและครอบครัวโชดดี ไม่มีใครเสียชีวิต แต่ถ้าลองนึกว่าเอาหลังคาลงล่ะ ไม่อยากจะคิดภาพ อีกอย่างผมมองว่าจังหวะแบบนี้ ประมาทร่วมแน่นอน ใครที่ได้ดูคลิบของทางด่วนในมุมที่ถ่ายด้านหน้าน่าจะเห็นว่า กะบะขับมาด้วยความเร็วและไม่มีการชะลอ แถมตอนโยกออกมาชนกับแท็กซี่ โยกมาซะแบบโอเวอร์ ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องโยกมาซะขนาดนั้น ทัั้งทีจังหวะชะลอและเบรคก็มี ถ้าเห็นว่าไปไม่ได้ ก็รอให้ไปได้ถึงมุดต่อก็็จบ......

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 08:16:23 »
ดูจากคลิป

เส้นนี้ผมวิ่งประจำครับ
ถ้าความเร็ววีโก้มันขับแค่ 110
ไอ้พวกเลนขวามันขับแค่ 70-80
ในคลิปเลนกลาง มันขับ 90 ยังแซงพวกเลนขวาได้เลย

ผมขอแช่งพวกเลนขวาได้มั๊ยครับ
ขอแช่งแท๊กซี่ด้วยนะ

ออฟไลน์ johnlee

ประมาทมากๆครับ

1.ขับเร็วเกินกว่ารถอื่นๆในถนนั้นมากๆ
2.แซงซ้าย การแซงๆได้ แต่ต้องไม่ใช้ความเร็วมากเกินที่จะคุมรถได้
3.ทางร่วมทางแยก ไม่มีชลอ ทุกครั้งที่ผ่านทางร่วม เท้าต้องยกคันเร่ง เตรียมเบรค เตรียมรับเหตุไม่คาดคิด  แต่นี่พุ่งอย่างเดียวไม่มีชลอ ไม่มีเบรค แม้เป็นทางเอก แต่ผลก็อย่างที่เห็น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ blitzpao

ดีนะที่ไม่ตาย สมแล้วรถก็ต้องซื้อใหม่หลังจากนี้คงหายซ่าขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ทำไมคนถึงคิดว่าแค่เปิดไฟเลี้ยวเพื่อเข้าทางหลักก็เข้าได้เลย ทางหลักก็มีสิทธิ์ที่จะไม่ให้ก็ได้นะครับ

ส่วนทางหลัก ก็ต้องเปิดไฟเตือน กดแตร และเตรียมใจเบรคไว้ด้วยหาก TAXI เขายังจะเข้ามา

เคราะห์ดีที่รอดมาได้ครับ

ดูคลิป 2 แล้ว พูดลำบากครับ เข้าใจว่า REVO อยู่เลนซ้าย พอเห็น TAXI กำลังจะเข้ามาก็เลยเข้ากลาง เพื่อจะมุดปาดหน้าแท็กซี่อีกที
แต่จังหวะไม่ดี ปาดไม่ทัน ไม่ได้เผื่อใจและระยะไว้เบรคหากไม่พ้น

รอดมาก็โชคดีแล้วครับ กลับตัวกลับใจ ขับรถปลอดภัยกันเถอะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 09:29:48 »
หลังคาลงไม่น่ารอดลองดูข่าว Vios หรือ Yaris ตกตึกที่หาดใหญ่สิครับ ตายเลยเพราะหลังคาลง

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ดูจากคลิป  กระบะผิดเต็มๆ  รถพัง เจ็บตัว แถมต้องรับผิดชอบทั้งหมดอีก ... 

เรื่องนี้  ถ้ากระบะมีจิตสำนึก ในการเคารพกฎจราจร ก็จะไม่เกิดอุบัติเหตุในครั้งนี้
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ alpha14

อายุน้อยๆกันทั้งนั้น วัยกำลังห้าว คิดว่ารถใหม่สมรรถนะดีเลยใส่เต็มที่ แต่มาเร็วเกินกะระยะไม่ถูกสะกิดแท๊กซี่เอง เลยบินอย่างที่เห็น ประสบการณ์ครั้งนี้คงเข็ดไปจนวันตาย