ผู้เขียน หัวข้อ: อีกข้อดีของรถซีดานที่พับเบาะหลังได้  (อ่าน 7227 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า (10 มี.ค.) เมื่อเวลา 04.00 น. สภ.เมืองบุรีรัมย์ ได้รับแจ้งจากพลเมืองดีว่าเกิดอุบัติเหตุรถตกสระน้ำชุมชนหนองแปบ  ต.อิสาณ อ.เมืองบุรีรัมย์ จึงรีบรุดไปตรวจสอบ เมื่อไปถึงที่เกิดเหตุพบรถเก๋งยี่ห้อมาสด้า สีแดง   กรุงเทพมหานคร ในสภาพด้านหน้าเก๋งจมลงไปในสระหนองแปบเกือบทั้งคันทั้งที่เครื่องยนต์ยังติดอยู่

และพบ นายส. อายุ 29 ปี อาชีพนักดนตรีอยู่พัทยา จ.ชลบุรี ซึ่งเป็นคนขับรถคันดังกล่าว ยืนตัวสั่นอยู่ริมสระน้ำในสภาพเปียกโชคไปทั้งตัว เมื่อสอบถามก็บอกว่า ได้ขับรถเก๋งคันดังกล่าวมาจาก จ.ชลบุรี เพื่อจะไปงานแต่งงานของเพื่อนที่ อ.นาโพธิ์  ในช่วงเย็นของวันนี้

แต่หลังจากขับรถไปส่งเพื่อนเข้าที่พักในตัวเมืองแล้วกำลังจะไปพักผ่อนที่บ้านญาติ ในหมู่บ้านการเคหะ ต.อิสาณ อ.เมือง ซึ่งขณะนั้นได้เกิดฝนตกอย่างหนักจนมองไม่เห็นทาง และไม่เห็นว่าบริเวณดังกล่าวเป็นทางโค้ง ทำให้รถเสียหลักหลุดโค้งลอยข้ามที่กั้นริมสระพุ่งตกลงไปในสระจนรถจมน้ำไปครึ่งคัน

โชคดีที่ระหว่างนั้นนายสุวิรัตน์ ยังพอมีสติจึงได้เปิดกระโปรงหลังแล้วมุดออกมาขอความช่วยเหลือจากชาวบ้านในละแวกดังกล่าว จากนั้นชาวบ้านจึงได้โทรศัพท์แจ้งเจ้าหน้าที่ตำรวจและหน่วยกู้ภัยมูลนิธิสว่างจรรยาธรรม มาช่วยเหลือ โชคดีที่นายส. ไม่ได้รับบาดเจ็บเพียงตกใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเท่านั้น

หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ได้ประสานรถโยกมาทำการกู้ซากรถเก๋งขึ้นจากสระน้ำซึ่งใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมงจึงสามารถกู้ซากรถขึ้นจากน้ำได้ท่ามกลางความลุ้นระทึกของชาวบ้านที่มามุงดูเหตุการณ์และสายฝนที่ตกลงมาอย่างต่อเนื่อง

อย่างไรก็ตาม ถึงแม้เหตุการณ์ดังกล่าวจะไม่มีทรัพย์สินของทางราชการเสียหายและไม่มีผู้ได้รับบาดเจ็บ แต่เจ้าหน้าที่ก็จะได้นำตัวคนขับไปตรวจวัดระดับแอลกอฮอล์ ว่ามีแอลกอฮอล์ในร่างกายเกินกว่าที่กฎหมายกำหนดหรือไม่ เพื่อดำเนินการพ.ร.บ.จราจรต่อไป

http://news.sanook.com/2181222/

ปล.ดีที่ระบบเปิดฝากระโปรงหลังเป็นแบบธรรมดาไม่ใช่ไฟฟ้า และคนขับมีสติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2017, 13:03:32 โดย Skyforce »
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: อีกข้อดีของรถซีดานที่พับเบาะหลังได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 12:05:44 »
ของG9ที่เปิดอยู่ฝากระโปรงหลัง  เฮ้ยๆๆ

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
Re: อีกข้อดีของรถซีดานที่พับเบาะหลังได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 12:07:26 »
เอางั้นเลยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 12:16:43 »
เป็นข้อดีที่ควรมีในรถ Sedan ทุกคันจริงๆ 55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2017, 12:20:04 โดย bubball »

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 12:19:36 »
มันเปิดจากด้านในได้ด้วยหรอครับ ?
มาสด้าเปิดได้ครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 12:20:47 »
มันเปิดจากด้านในได้ด้วยหรอครับ ?

เพิ่งนึกออกครับว่ารถ Sedan มันมีปุ่มเปิดท้ายรถอยู่ในรถด้วย 555555

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 12:32:00 »

อ่าว เปิดไงครับใช้มาสองปี เห็นแต่ปุ่มอยู่ข้างนอก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 12:35:00 »

อ่าว เปิดไงครับใช้มาสองปี เห็นแต่ปุ่มอยู่ข้างนอก

ปุ่มที่ให้กดได้จากข้างในจะต้องปลดสลักจากหลังรถก่อนครับถึงจะทำได้
แต่มันมีธีปลดสลักจากด้านในรถครับ คือเปิดตัวล็อคเบาะนั่งเด็กขึ้นมา จะมีกลไกสลักเล็กๆ ดันมาด้านข้าง แล้วค่อยกดเปิดเบาะจากด้านในครับ อันนี้เคสของ 4 ประตูนะ
5 ประตูกดเบาะได้เลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 12:37:31 »

หมายถึงที่เปิดฝาท้าย อยู่ตรงเบาะคนขับหรือเปล่าครับ ตรงที่สวิทซ์เติมน้ำมันอ่ะครับ แต่จริงๆแล้ว sedan mazda ก็กดเปิดท้ายจากรีโมทก็ได้นะครับ แล้วถ้าเหตุการณ์แบบนี้แต่เกิดกับ hatchback ล่ะครับ ทำไงดี
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 12:41:41 »
นอกจากปุ่มเปิดกระโปรงท้าย ตรงคนขับแล้ว

รถรุ่นไหนในไทย มี สลัก/ปุ่ม/สวิตช์ เปิดฝากระโปรงท้าย จากในกระโปรงท้าย บ้างครับ
เห็นในหนังฝรั่ง ถ้าโดนจับยัดขังไว้ ก็เปิดออกมาได้ จะเรืองแสงในที่มืด ในหลายๆรุ่น
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 12:48:03 »

หมายถึงที่เปิดฝาท้าย อยู่ตรงเบาะคนขับหรือเปล่าครับ ตรงที่สวิทซ์เติมน้ำมันอ่ะครับ แต่จริงๆแล้ว sedan mazda ก็กดเปิดท้ายจากรีโมทก็ได้นะครับ แล้วถ้าเหตุการณ์แบบนี้แต่เกิดกับ hatchback ล่ะครับ ทำไงดี

หมายถึงพับเบาะ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 12:50:32 »

อ่อครับ แล้วอย่าง hatch เปิดจากด้านในได้ไหมครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 12:55:20 »

อ่อครับ แล้วอย่าง hatch เปิดจากด้านในได้ไหมครับ

Hatchback จะมีวิธีเปิดฉุกเฉินจากในรถได้ครับ
ใน CX-5 ไม่แ่ใจว่าแถวกลอนมีช่องเล็กๆ มีฝาปิดพลาสติกอยู่มั้ย ถ้ามีก็แกะออกมาจะเจอสลักโยกเปิดได้เลยครับ
เพราะอย่างของ Mazda 2 ไม่มีช่องนี้ ก็ต้องแกะแผงบุประตูออกมาก่อน (เป็นแค่หมุดยึด) แล้วแกะฝาด้านในแถวกลอนก็จะเจอสลักเปิดท้ายได้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 14:08:00 »
พับเบาะ ของ 4 ประตู ดูตรงช่องล็อก car seat ครับ มันจะมีที่แงะอยู่ แต่ผมไม่เคยปิดสนิท มันต้องออกแรงกระแทกเยอะ อีกอย่างเบาะหลังไม่มีใครใช้ด้วย
เอาไว้เปิดเอาร่มจากท้ายรถเวลาฝนตก ขี้เกียจเปิดประตูรถครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 14:20:53 »
เอ้อจริงผมนึกว่าต้องเปิดฝาท้ายที่ปุ่มแถวๆคนขับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 14:50:02 »
คือเคสนี้ โชคดีมากกว่า ตามรูป จมแค่ส่วนหัว 
ถ้าตกทั้งคัน และจม มีแต่สติเท่านั้นที่ช่วยเราได้

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 14:59:10 »

Hatchback จะมีวิธีเปิดฉุกเฉินจากในรถได้ครับ
ใน CX-5 ไม่แ่ใจว่าแถวกลอนมีช่องเล็กๆ มีฝาปิดพลาสติกอยู่มั้ย ถ้ามีก็แกะออกมาจะเจอสลักโยกเปิดได้เลยครับ
เพราะอย่างของ Mazda 2 ไม่มีช่องนี้ ก็ต้องแกะแผงบุประตูออกมาก่อน (เป็นแค่หมุดยึด) แล้วแกะฝาด้านในแถวกลอนก็จะเจอสลักเปิดท้ายได้ครับ

ใน CX-5 มีสลักโยกจากด้านในครับ ตรงแผงพลาสติกอยู่ด้านหลัง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 16:44:49 »
มันแล้วแต่รุ่นครับ อย่างAccord G8 G9 ต้องไปเปิดข้างหลัง
ถ้าเคสแบบนี้ไม่มีประโยชน์เลย ซวยไป

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 17:33:34 »
พึ่งดูรถตัวเอง mz3 ก็มีอยู่ใต้แผงพลาสติก คงเหมือน cx5 น่ะครับ

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 01:07:38 »
นอกจากปุ่มเปิดกระโปรงท้าย ตรงคนขับแล้ว

รถรุ่นไหนในไทย มี สลัก/ปุ่ม/สวิตช์ เปิดฝากระโปรงท้าย จากในกระโปรงท้าย บ้างครับ
เห็นในหนังฝรั่ง ถ้าโดนจับยัดขังไว้ ก็เปิดออกมาได้ จะเรืองแสงในที่มืด ในหลายๆรุ่น
เปิดภายใน จากฝาท้ายโดยตรง
เฉพาะที่เคยเจอด้วยตัวเองนะครับ
 Cruze เรืองแสงด้วย
 L33 ไม่เรืองแสง งมเอาหน่อย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 07:47:25 »
เคยดูรีวิวเมืองนอก เบาะพับได้ เป็น option ต้องจ่ายเพิ่ม ยิ่งถ้าจะเอาแบบพับแยกกันด้วย ต้องจ่ายเพิ่มอีก จำไม่ได้ว่ารถอะไร

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 21:04:07 »
มันมีประโยชน์หลายอย่างจริงๆครับ