ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปกล่องคันเร่งไฟฟ้าทำให้ 0-100 เร็วขึ้นเป็นวินาทีได้จริงครับ  (อ่าน 15545 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
วันก่อนผมมาถามว่ากล่องคันเร่งไฟฟ้าทำให้อัตราเร่งดีขึ้นเป็นวินาทีได้จริงมั้ย ก็เหมือนเป็น Myth ครับ บางคนก็บอกว่ามันเป็นกล่องมโน บางคนก็บอกว่าได้ผล

ซึ่งผมก็อยากรู้มากๆ เลยขอให้พี่ที่ติดกล่องทดสอบให้ดูครับ กล่อง แบ่งเป็น 3 ระดับคือ 0 1 2 3 A โดยอัดคลิปที่หน้า Dashboard

พี่เค้าทดสอบ 0-100 ระดับ 0 คือกล่องไม่ทำงาน MG5 0-100 นั่งคนเดียวได้ประมาณ 10 กลางๆ วินาทีเท่าที่กดเองน่าจะ 10.6 วินาที อาจมีความคลาดเคลื่อนได้นิดหน่อย แต่ยังไงเกิน 10 แน่ๆ

ครั้งที่ 2 และ 3 อัดคลิปแยกกันใช้ระดับ 2 กับ 3 พบว่าไม่ค่อยต่างครับ แต่นับยังไงก็ได้ 9 ต้นๆ ราวๆ 9.2-9.3 แถวนั้น

สรุปได้ว่ากล่องคันเร่งไฟฟ้า ได้ผลแน่นอน เพียงแต่ระดับสูงกับระดับกลางจะไม่ต่างละเป็นการหลอกความรู้สึก แต่ถ้าเทียบกับไม่ติดเลย อัตราเร่งจะดีกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ

ออฟไลน์ Turin

น่าสนใจครับ** พอจะบอกได้ไหมครับว่ากล่องคันเร่งที่ใช้นั้น tap สายไฟของรถตรงไหนบ้าง หรือมีการเสียบเข้ากับ socket ตรงไหนบ้าง ...

แต่สำหรับรถคุณนั้น ผมยังเชียร์ให้กลับไปหาคนจูนอยู่นะครับ ผมยังไม่ค่อยเชื่อว่าจะมีอะไรที่กล่องคันเร่งทำได้แล้วคนจูนทำไม่ได้ (หากรู้ว่ากล่องมันพ่วงเข้าระบบรถตรงไหน น่าจะพอไล่หลักการดูได้ว่ามันช่วยได้ตรงตารางไหน)

** หมายถึงถ้ากดคันเร่งมิดทั้ง 2 รอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 12:18:19 โดย Turin »

ออฟไลน์ SLuang

เจ้ากล่องคันเร่งนี้ มันแค่เพิ่มโวลท์ที่คันเร่งให้ทำงานสูงกว่าของเดิม ณ ทุกองศาการกดคันเร่ง
เช่น ณ จุดหนึ่ง ของเดิมจาก 0.5 เป็น 1.0  แต่จุดสูงสุดจะเท่ากัน   เพียงแต่กล่องคันเร่งไปถึงก่อนแค่นั้นเอง
พูดอีกนัยหนึ่งคือ มันเร่งล่วงหน้าไปแล้ว  คนใช้ใหม่ๆ  เลยคิ๊กดาวน์บ่อยๆ โดยไร้เหตุจำเป็น(อันนี้แหละที่มีผลต่ออายุการใช้งานของเกียร์)

ดังนั้น ถ้าจุดประสงค์แค่ 0-100 หรือเร่งแซง มันจึงใช้ได้ แต่ปลายๆ  อย่างที่บอกมันเท่าที่เครื่องเดิมๆ จะทำได้เท่านั้น
แต่ผลที่ตามมาคือ ณ เวลาที่ทำแบบนั้น มันจะกินน้ำมันมากขึ้นนั่นเอง (แหงละ ลิ้นปีกผีเสื้อเปิดมากว่าเดิม)
และผมว่าระยะยาว มันส่งผลต่อเกียร์แน่ๆ ลองลงมาก็เครื่องยนต์ เพราะถูกเค้นบ่อยๆ  จากเดิมที่ค่อยๆ ขึ้นมา กลายเป็นกระโชกโฮกฮาก
นี่ยังไม่นับค่าน้ำมัน(แต่ส่วนใหญ่ไม่ซีเรียส)ที่ต้องจ่ายเพิ่มตลอดอายุที่ใช้งานนะ เช่น เพิ่มขึ้น 5% ใช้ไป 1 แสนโล ก็ถือว่าต่างกันมากโขแล้ว   

ปี 2012 ว่าจะสั่งของยี่ห้อหนึ่ง ที่ปรับได้ 7 สเตป มาใส่ในเรนเจอร์  ผมชั่งใจอยู่นาน  สุดท้ายยอมใช้แบบเดิมๆ  เพราะสิ่งที่ผมคาดหวังคือ ใช้รถไปนานๆ  ตอนนี้กำลังจะย่างเข้าปีที่ 6  ในห้วงเวลาเดียวกันนี้ ถ้าผมใส่ในปีนั้น ไม่รู้ว่าผลลัพธ์จะเป็นอย่างไรบ้างในตอนนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 12:16:28 โดย SLuang »

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
วันก่อนผมมาถามว่ากล่องคันเร่งไฟฟ้าทำให้อัตราเร่งดีขึ้นเป็นวินาทีได้จริงมั้ย ก็เหมือนเป็น Myth ครับ บางคนก็บอกว่ามันเป็นกล่องมโน บางคนก็บอกว่าได้ผล

ซึ่งผมก็อยากรู้มากๆ เลยขอให้พี่ที่ติดกล่องทดสอบให้ดูครับ กล่อง แบ่งเป็น 3 ระดับคือ 0 1 2 3 A โดยอัดคลิปที่หน้า Dashboard

พี่เค้าทดสอบ 0-100 ระดับ 0 คือกล่องไม่ทำงาน MG5 0-100 นั่งคนเดียวได้ประมาณ 10 กลางๆ วินาทีเท่าที่กดเองน่าจะ 10.6 วินาที อาจมีความคลาดเคลื่อนได้นิดหน่อย แต่ยังไงเกิน 10 แน่ๆ

ครั้งที่ 2 และ 3 อัดคลิปแยกกันใช้ระดับ 2 กับ 3 พบว่าไม่ค่อยต่างครับ แต่นับยังไงก็ได้ 9 ต้นๆ ราวๆ 9.2-9.3 แถวนั้น

สรุปได้ว่ากล่องคันเร่งไฟฟ้า ได้ผลแน่นอน เพียงแต่ระดับสูงกับระดับกลางจะไม่ต่างละเป็นการหลอกความรู้สึก แต่ถ้าเทียบกับไม่ติดเลย อัตราเร่งจะดีกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ

มีกล่อง ออกตัว เร่งแซง เร็วขึ้นกว่าไม่มี เห็นผลต่างกันชัดเจน

แต่เรื่องความเร็ว กลาง-ปลาย  เหมือนไม่ใส่กล่องทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
จากประสบการณ์ส่วนตัว
ถ้ากดเต็มๆจมคันเร่งทั้งสอง
ผลไม่ต่างกันครับ..

แต่ถ้ากดไม่เต็ม
อันนี้จะเห็นผลต่าง เพราะกล่องมันหลอกคันเร่ง..
ซึ่งมันก็เหมือนๆเรากดคันเร่งเพิ่มจากเดิมนั่นแหล่ะ
เราอาจจะกดแค่ 50% แต่กล่องโดนหลอกให้เปิด 70%
ประมาณนี้ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

น่าสนใจครับ** พอจะบอกได้ไหมครับว่ากล่องคันเร่งที่ใช้นั้น tap สายไฟของรถตรงไหนบ้าง หรือมีการเสียบเข้ากับ socket ตรงไหนบ้าง ...

แต่สำหรับรถคุณนั้น ผมยังเชียร์ให้กลับไปหาคนจูนอยู่นะครับ ผมยังไม่ค่อยเชื่อว่าจะมีอะไรที่กล่องคันเร่งทำได้แล้วคนจูนทำไม่ได้ (หากรู้ว่ากล่องมันพ่วงเข้าระบบรถตรงไหน น่าจะพอไล่หลักการดูได้ว่ามันช่วยได้ตรงตารางไหน)

** หมายถึงถ้ากดคันเร่งมิดทั้ง 2 รอบนะครับ

เสียบแค่ซ็อกเก็ตตรงคันเร่ง คั่นกลางแค่นั้นครับ

ผมคงยังไม่ติดครับ แค่มาบอกเฉยๆ ว่าได้ผลจริงๆ ส่วนนึงอาจจะเพราะว่า MG5 คันเร่งมันโดนหน่วงมามากมั้งครับ

ออฟไลน์ Smart

ผมติดมา 2 คัน Pajero sport ตัวเก่า กับ X-Trail 2.0V ได้ผลดีทั้งคู่ จะว่าเป็นกล่องหลอกสัญญาณก็อาจจะไม่เชิง เพราะเหมือนมันไป overwrite สัญญาณเดิมที่จูนมาจากโรงงานมากกว่า เพราะจริงๆ แล้วการจูนจากโรงงานเองก็ทำได้หลายแนว เค้าก็จูนแนวกลางๆ ไว้ก่อน จริงๆ แล้วถ้าไม่ได้ติดกล่องไป reflash ก็ overwrite สัญญาณตัวนี้ได้เช่นกัน (แต่ reflash ทำรายละเอียดได้มากกว่าคันเร่ง) มีเพื่อนผมไปลอง reflash มาก็ได้ผลดี

ออฟไลน์ paeybu

ยังไม่เชื่อว่าเร็วขึ้นเหมือนเดิมครับ ถ้าเหยียบสุดทั้งคู่ เพราะหลักการทำงานมันไม่มีทางเร็วขึ้นได้ถ้าเหยียบสุดเท่ากัน และเหยียบลงเร็วเท่ากัน

ลองใส่เกียร์ว่างแล้วเหยียบสุดทันทีแล้วปล่อย ทำทั้งคู่กับเปิดปิดกล่องสิครับ มันไม่ได้ทำให้ตอบสนองไวขึ้นเลย delay มันก็เท่าเดิม ผมลองมาแล้ว จริงๆน่าจะอัดไว้แฮะ

ผมเห็นประโยชน์แค่กับรถที่เซ็ตคันเร่งแบบลึกมากๆ แล้วเราไม่ชอบการทำงานแบบนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 13:00:53 โดย paeybu »

ออฟไลน์ ps000000

ตกลงยังไงหว่า

ออฟไลน์ sukhontha

ตกลงยังไงหว่า

ตอบแทน

1.  ถ้ากดคันเร่งแบบธรรมดาของการขับขี่  มันเห็นผล   อันนี้จริง  เพราะมันเปลี่ยนค่าทางไฟฟ้า  ตามด้านบนอธิบาย

2.  ถ้ากดจมมิด  ใส่กล่อง  กับใส่กล่อง  ไม่ต่างกัน  เพราะ  มันเปิดสุดเท่า ๆ กัน..

เสียบแค่ซ็อกเก็ตตรงคันเร่ง คั่นกลางแค่นั้นครับ

ผมคงยังไม่ติดครับ แค่มาบอกเฉยๆ ว่าได้ผลจริงๆ ส่วนนึงอาจจะเพราะว่า MG5 คันเร่งมันโดนหน่วงมามากมั้งครับ
จากที่เคยแคะไว้สมัยเตรียมเอาซูไป reflash ครับ ... ถ้าเอามาคั่น socket ตรงคันเร่ง ก็จะเป็นการ "ขยายสัญญาณ" จาก sensor คันเร่งนั่นแหละครับ ...

ออฟไลน์ alpha14

ถ้าคิดในแง่ความปลอดภัย แค่อัตราเร่งแซงดีขึ้นปลอดภัยขึ้น แค่นี้ก็คุ้มค่าแล้วไม่ใช่หรือครับ ดีกว่าไปเสี่ยงชีวิตกับรถอืดๆเวลาวิ่งไกลๆคนขับจะเห็นความแตกต่างชัดเจนกว่าคนอื่นครับ มันช่วยให้การตัดสินใจแซงได้ดีขึ้น แลกกับความปลอดภัยที่ได้รับกับน้ำมันที่เสียไปผมว่าถึงมันไม่ดีขึ้นเป็นวิ แต่นั่นก็พอใจแล้วครับ

ออฟไลน์ AboveGod

ก่อนใส่ เหยีบเต็มที่ลากสุดแล้วสับเกียร์ ล้อฟรีแค่เกียร์แรก สองไม่ฟรี ขนาดกระแทกเต็มเท้าแล้ว

หลังใส่  สับเกียร์สองล้อก็ฟรี ไม่ต้องเหยีบเต็มแรง สับแล้วรถโดด

เร็วไม่เร็วไม่รู้ เอาเป็นว่าใส่แล้วพอใจ เร่งแซงไม่เครียดดี  ::)

ออฟไลน์ Pegasus7700

งั้นถามเพิ่มครับ. เผื่อจะไปติดกับเขาบ้าง

คันที่ไม่ได้ใส่กล่อง. หากจะให้กระฉับกระเฉงเหมือนใส่กล่อง
จะต้องทำอย่างไรได้บ้าง ในสถานการณ์เดียวกัน?

เช่น. เหยียบให้จม?
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ nut25784

เอาเป็นว่าใส่แล้วขับสบายขึ้น เหยียบแล้วมา จากเดิมขยี้แทบทะลุพื้นรถและเหนื่อย

แค่นี้พอใจ  เพื่อนมาขับถามว่าทำเครื่องมาหรอ ขับแล้วต่างจากรถมัน

ขับแล้วเร่งแซงสบายขึ้นรู้สึกปลอดภัยขึ้น ไม่ต้องเหยียบสุดเท้า แค่นี้พอใจ  ปล.ผมใช้ม้ากระโดดนะ

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
เอาแบบคิดง่ายๆครับ ปกติคันเร่งเดิมๆโรงงาน มันจะแลค อยู่ซักเกือบๆ วิ ได้ พอใส่แล้วมันทำให้สัญญานคันเร่งตอบสนองเร็ซขึ้น
ก็เท่ากับชดเชยส่วนที่ แลคไป 1 วิได้ เลยทำให้ช่วงออกตัวเรงแทรกมันดีขึ้น แค่ถ้าซัดตอนลอยตัวจริงๆ ก็เท่าเดิมนั่นแหละครับ
ก็คือคันเร่งทำงานได้เร็วกว่าเดิม

ออฟไลน์ mamaman

เอ่ม ทำไมไม่ลอง เอายังไม่ติดกล่องกระทืบ ให้มิดจมก่อนลัครับ

การทดสอบสอบที่ระดับ 0 ถือว่าไม่ใช่ ระดับเดิมนะครับเพราะ พ่วงกล่องไปแล้ว จึงไม่ได้ถือว่า เป้นการวัดรถเดิมๆ นะครับ
แต่เป้นการวัดระดับ 0 จองกล่องเอง
มโนเองครับ

ออฟไลน์ O_o"

กล่องคันเร่งไฟฟ้า ทำให้รถที่มีคันเร่งหน่วง ให้คันเร่งทำงานไวขึ้นกว่าเดิม ตอบสนองดีขึ้น

ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องมั้ยครับ

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
ผมว่าดีกว่าและเห็นผลในบางรุ่น ที่จากโรงงานเซตมาให้เนิบๆในช่วงออกตัว

แต่ถ้าคันไหน เซตเกียร์มาให้ปรู๊ดปร๊าดอยู่แล้ว ก็หลอกแค่ความรู้สึกเท่านั้น

ออฟไลน์ bravo

จากประสบการณ์ตรง ที่ใช้กล่องคันเร่งมา 2 กล่อง กับรถ 2 คัน

รถติดกล่องกับไม่ติดกล่อง กดคันเร่งสุด ด้วยความเร็วในการกดเท่าๆ กัน

รถที่ไม่ติดกล่อง สัญญานมันโดนหน่วงไว้ การตอบสนองมันก็เลยช้ากว่า

วิ่ง 402 เมตรในสนามคลอง 5 รถติดกล่องทำเวลาได้ดีกว่า ไม่ได้ใช้ความรู้สึกวัด แต่เวลามันฟ้อง

ผมวัดแบบปิดกล่อง เปิดกล่องนะ (ไม่ได้วัดระดับ 0 )

แต่คันของผม เวลาต่างกันไม่ถึง 1 วิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 16:51:08 โดย bravo »

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
กล่องคันเร่งไฟฟ้า ทำให้รถที่มีคันเร่งหน่วง ให้คันเร่งทำงานไวขึ้นกว่าเดิม ตอบสนองดีขึ้น

ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องมั้ยครับ

เป็นแบบนั้นละครับ และเราไม่ต้องไปกดเหยีบบช่วงออกตัวให้มาเหมือนตอนก่อนติดกล่อง กดแบบปกติก็พุ่งได้ อยู่ที่เซตจะเอาแบบไหน

0-100 เห็นผลแน่
80-120 ไม่เท่าไหร่ แค่หลอกๆ

ออฟไลน์ Bond007

ช่วยสำหรับรถที่หน่วงคันเร่งเดิมไว้เยอะ

เห็นผลสุดช่วงแตะๆเร่งแซง

แรงม้าและแรงบิดเท่าเดิม

แค่ตอบสนองดีขึ้น(หน่อย)

ความเร็วกลางปลายเหมือนเดิมไม่มีผล

เอาจริงๆ ผมไม่แน่ใจว่าคันเร่งไฟฟ้าที่ “หน่วง” เนี่ย มันคือมีการหน่วงเวลาจริงๆ หรือลักษณะการตอบสนองของคันเร่งไฟฟ้าต่อลิ้นปีกผีเสื้อมันไม่เป็นเส้นตรง (แบบคันเร่งสาย) ทำให้เรารู้สึกว่ามันคิดช้า

ถ้าทางฝั่ง ECU เท่าที่หาดูยังไม่เจอตรงไหนว่าตรงไหนของ ECU จะสามารถ “หน่วงเวลา” คันเร่งจริงๆ มีแค่ตั้งค่าให้มันไม่ค่อย responsive ในช่วงที่กดคันเร่งไม่ลึกมากพอ

สิ่งที่ผมรู้คือ กำลังของรถ จะมาจาก Load เป็นหลัก ทีนี้รถที่เป็นคันเร่งไฟฟ้า จะสั่งการเปิดลิ้นปีกผีเสื้อผ่านอีกค่าหนึ่ง (แต่ละค่ายอาจจะเรียกต่างกัน แต่ซูจะเรียก Requested Torque) ซึ่งเจ้าค่านี้จะถูกเอาไปประมวลผลร่วมกับ RPM อีกทีหนึ่ง ... การตั้งค่ามาจากโรงงานให้คันเร่งกับลิ้นปีกผีเสื้อสัมพันธ์กันแบบ Linear (ในแบบของรถคันเร่งสาย) ทำให้ Load กับ คันเร่งสัมพันธ์กันแบบ Increasing at decreasing rate ... รถแบบนี้จะตอบสนองต่อการกดคันเร่งน้อยๆดี ปรุ๊ดปร๊าด แต่ช่วงกดคันเร่งลึกๆจะไม่ค่อยเกิดประโยชน์ คุมแรงบิดจากเครื่องได้ไม่ละเอียด ...... แต่ถ้ามีการตั้งค่ามาจากโรงงานให้คันเร่งกับลิ้นปีกผีเสื้อสัมพันธ์กันแบบไม่ Linear ทำให้ Load กับ คันเร่งสัมพันธ์กันแบบ Increasing at Increasing rate รถพวกนี้คันเร่งช่วงแรกๆจะหน่วงๆหน่อย แต่จะคุมน้ำหนักคันเร่งง่ายกว่า ......... ผมเดาว่ารถบ้านทั่วไปจะตั้งค่าจากโรงงานมาให้เป็นแบบหลัง ด้วยเหตุผลด้านความขับง่าย ปลอดภัยเป็นหลัก

อีกหนึ่งคำอธิบายคือ Micro-processor ของ ECU จะ Search หาค่าในตารางที่กำหนดจากขวามาซ้าย ล่างขึ้นบน + ความเร็วในการส่งสัญญาณจากคันเร่งมาให้ ECU ว่ามันเร็วแค่ไหน ... เป็นไปได้ไหมว่า (ตัวเลขสมมุตินะครับ) ในรถปกติที่ไม่ใส่ตัวปรับคันเร่งไฟฟ้า จังหวะกดคันเร่งใช้เวลา 200 มิลลิวินาที ระบบประมวลผลทุกๆ 100 มิลลิวินาที ... ประมวลครั้งที่ 1 เจอกว่ากดคันเร่ง 50% .. วิ่งไปหาค่าที่เหมาะสม ซึ่งอยู่กลางตารางกว่าจะเจอ กว่ารู้ว่ากดคันเร่ง 100% ก็ต้องเป็นครั้งที่ 2 เลยช้า ..... แต่กับรถที่ใส่ตัวปรับคันเร่งไฟฟ้า สมมุติว่ามันขยายสัญญาณเป็น 2 เท่า จังหวะกดคันเร่งใช้เวลา 200 มิลลิวินาที ในมิลลิวินาทีที่ 100 กดคันเร่งจริง 50% และกล่องคันเร่งไฟฟ้าขยายสัญญาณเป็น 100% ไปแล้วและส่งให้กล่อง ซึ่งสามารถหาค่าในตารางได้เร็วมากเพราะอยู่ฝั่งขวาสุดของตารางอยู่แล้ว เลยทำให้เร็วกว่า

>>> https://forums.nasioc.com/forums/showthread.php?t=1537010

ส่วนทางฝั่งเกียร์หรือ TCM ... อันนี้ไม่มีข้อมูลจริงๆครับ

จากที่คุณ Turin ว่า
รถผม จูนลิ้นปีผีเสื้อ จาก ตาราง Torque Request
ไม่ได้ไปจูน ตรง คันเร่งแต่อย่างใด

ผมถึงได้ พยายาม บอกว่า คันเร่ง แค่ Input มาบอก ECU
ก็ไม่เห็น มีเรื่อง หน่วง ของคันเร่ง เลย เช่นกัน

มีแค่ % การ กดคันเร่งที่ อ้าง อิง จาก แรงดัน ที่ คันเร่งส่งออกมา

ออฟไลน์ focus2012

มันคล้ายกับ Mode Power VS Eco หรือเปล่าครับ คันเร่งจะไวขึ้น จากที่ลองกับ New Fortuner นะครับ

มันคล้ายกับ Mode Power VS Eco หรือเปล่าครับ คันเร่งจะไวขึ้น จากที่ลองกับ New Fortuner นะครับ
ซูจะมีตาราง accelerator, requested torque, throttle 3 ชุดเลยครับ สำหรับ 3 mode i / s / s#

ออฟไลน์ joe560-4

ตอนใช้ bmw e92 325 ก่อนใส่กล่องคันเร่งไฟฟ้ากดคันเร่งมิด มันก็ยังหน่วงๆไม่มีล้อฟรีให้เห็นในตอนออกตัวในช่วงแรกครับ (ยาง 275 30 20)แต่พอใส่กล่องคันเร่งเปิดโหมดแรงสุด กดแรงๆหน่อยล้อฟรีเป็นว่าเล่นเลยครับ :)

ออฟไลน์ Smart

เอาแบบง่ายๆ ...กล่องแบบนี้เป็นผลิตภัณฑ์จากโรงงาน ค่ายแต่งรถดังๆ มากมายหลายยี่ห้อ มีขายในท้องตลาดมายาวนานนับสิบปี ถ้ามันไม่ได้ผลจริง เค้าคงไม่ทำแข่งกันออกมาขายมากมายขนาดนี้

เอาแบบง่ายๆ ...กล่องแบบนี้เป็นผลิตภัณฑ์จากโรงงาน ค่ายแต่งรถดังๆ มากมายหลายยี่ห้อ มีขายในท้องตลาดมายาวนานนับสิบปี ถ้ามันไม่ได้ผลจริง เค้าคงไม่ทำแข่งกันออกมาขายมากมายขนาดนี้

โจทย์คือ ทำให้ รถไวขึ้น หรือ แรงขึ้นไหม
แต่เปลี่ยน การตอบสนอง เปลี่ยนระยะ ลึกในการกด อันนั้นแน่นอน ครับ

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
สำหรับการใช้งานของผม
0-100 เร็วขึ้นเกือบวินาที  (เหยียบสุดทั้งคู่ เปิดคันเร่งไฟฟ้าล้อเอี๊ยด)
ช่วงกลาง เร็วขึ้นเล็กน้อย
รอบปลาย ไม่เห็นผลครับ

สรุป วันไหนลองไม่เปิดกล่องคันเร่งรู้สึกอึดอัดมาก ไม่ลองเองก็ไม่รู้ครับ ผมโอเคกับกล่องคันเร่งไฟฟ้าครับ